`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ชมรม Fitness เล่นกล้าม

yippy's Photo yippy 11 Apr 2017

ตัว gym ware ตัวนั้น ผมคิดว่าตัวเสา lat pull down มันจะเกะกะหรือเปล่าครับ เช่น ถ้าอยากไปเล่นฟรีเวท ด้านนั้น มันติดกะเสาแลทอะครับ
ส่วนอีกตัวไม่รู้ข้อมูลครับ ไม่รู้เรื่องคุณภาพการรับประกันมันทนทานไหมอาจต้องคำนึงถึงนิดนึงเพราะส่วนกลไกมันค่อนข้างเยอะ
ปล.ผมใช้ตัว powertec ตัวนี้ครับ https://fitwhey.com/...tHorizontalTab2 lever gym ผสมกะ ดัมเบลครับ ครบทุกท่าครับ แต่มีข้อเสียอย่างนึงคือตัว lat pull down อันนี้ระยะจะสั้นกว่าเสาแลทธรรมดานิดนึง อาจมีปัญหาเวลาใช้พลิกแพลงครับ ท่าหลักไม่มีปัญหา

ผมมีคำถามครับ ปัจจุบันผมหนัก 72 kgครับ อยากไปให้ถึงสัก 76-80 kg เล่นมา 1 ปีนิดๆครับ กินโปรตีนอยู่ตกประมาณวันละ 160-170g
คาร์บ 250 g ไขมันไม่ค่อยได้นับ แต่ไม่เยอะครับ เคยลองเพิ่มคาร์บไป 300+ พุงมาอย่างไวเลยครับ เลยลดคาร์บเหลือเท่านี้ 200-250 ผมควรปรับเปลี่ยนโภชนาการอย่างไรดีครับคงที่ 72kg มานานหลายเดือน แต่ผมยกได้หนักกว่าเดิมตอนเมื่อเทียบกับตอน 72 kg ใหม่ๆ ครับ

PeanutXL's Photo PeanutXL 24 May 2017

หนัก 67-68 , สูง 174 ครับ

เคยวัด %ไขมัน แล้วมี 16-18% ครับ

ขัดใจกับ หุ่นตัวเอง ช่วงท้องกับแขนครับ คือ

ขนาดแขนเมื่อเทียบกับตัวแล้ว ไม่ได้สัดส่วนเลยครับ
โดยปรกติ ยกเวทแขน อยู่แล้วตามเทคนิคทั้งหลาย triceps , biceps ครบหมด แต่มัดกล้ามที่ได้มา มันเป็นก้อนกลมๆ ดูไม่สมส่วนอะครับ
อยากได้คำแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยครับ

ช่วงท้อง ไขมันพอกเยอะครับ ดูกลมทั้งๆที่มี sixpack แล้ว ที่นี่พอดูรูปแล้วมันขัดตามากครับ
ตอนนี้ก็มีพยายามจะออกท้องด้านข้างบ่อย ไม่แน่ใจว่ามีวิธีแก้อย่างอื่นอีกหรือเปล่าครับ

snk vs playmore's Photo snk vs playmore 15 Jul 2017

ไปโน่นไปนี่ ฉันจะตีก้นเธอ

dy_break's Photo dy_break 19 Jul 2017

สวัสดีครับ ไม่ได้เข้ามานาน ผมซุ้มซ้อมที่สวนลุม
ผมไม่ค่อยได้เข้ามาเวปนี้เท่าไหร่ ผมพยายามศึกษาวิธีการเล่น
วิธีการกิน แต่ก็ยังจำได้ไม่หมด ผมเน้น ปฏิบัติมากกว่า
ขอให้ทุกคนออกกำลังกายกันนะครับ เพื่อสุขภาพ

ขออภัยรูปที่2 เพราะจะให้เห็นว่า v line หายไปเพราะ จะเน้นที่ปีก แต่ปีกยังไม่กว้างพอ

รูปสุดท้าย ปีที่แล้วเล่นหนัก มาก แต่กินน้อย

ร่างกายผมไม่ใช้สารกระตุ้นครับ เน้นอาหารธรรมชาติ
ผมไม่คำนวน แคล และโปรตีน
กะเอาเองว่าต้องทานเท่าไหร่ ศึกษาวิธีเล่นตามยูปทูป โฟกัสให้ถูก ไม่หนักมากแต่เน้น

เวย์ หลังๆไม่ให้ความสำคัญเพราะเปลือง

ตอนนี้เน้นขากับหลัง เป็นที่พอใจแต่ไม่มากตอนนี้
Edited by dy_break, 20 July 2017 - 03:18 AM.

godkap's Photo godkap 04 Aug 2017

หุ้นอย่างก่ะ jojo เข้ามาหาแรงบันดาลใจ อยากกลับมาเล่นกล้ามเลย

naknaknak's Photo naknaknak 23 Sep 2017

ยังมีคนอยุ่มั้ยค้าฟฟว่าจะเริ่มจริงจังอยากได้ที่ปรึกษา

ขอบคุนมากค้าฟฟฟ

snk vs playmore's Photo snk vs playmore 26 Sep 2017

ช่วงนี้ยุ่งมาก อยากเปลี่ยนไปเล่นก่อน 7 โมงเช้า ทำไงดีครับ

ตื่นตี 4 กินเวย์ วอร์มร่างกายกี่นาทีถึงจะเริ่มเล่นได้ครับ

misterdonut's Photo misterdonut 28 Oct 2017

สำหรับคนที่ถามเรื่อง gymware นะครับ ตอนผมสั่งหลายปีละไม่ได้ไปดูของจริง โคตรพลาด
ผมมี rack กับม้านอน คุณภาพบอกได้เลยครับว่า โคตรห่วย งานโคตรหยาบ
ม้านอน เอียง โยกเยก + ผิดสัดส่วน
rack ตรงที่วางบาร์ที่เป็นหยักๆสีดำ ตัดพลาสม่าแล้วไม่มีการเจียหรือตะไบเลย ขอบหยึกๆหยักๆคมๆ แล้วก็พ่นสีมาทั้งอย่างนั้นเลย
บาร์ น้ำหนักไม่มาตรฐาน บาร์โอลิมปิค 7ฟุต ปกติต้องหนัก 20kg ของเจ้านี้หนัก15 เท่าบาร์ยาว 180 cm
แผ่นน้ำหนักขาดทุกแผ่น บางแผ่นหล่อมาไม่ดี มีโพรงอยู่ตรงรูที่เทเหล็กอีก

ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้ บอกเลยว่า กำเงินไปซื้อที่อื่นดีกว่า เพื่อนซื้อม้านอนมาจากไหนไม่รู้ถูกกว่าที่ผมซื้อแล้วมันไม่เอาแล้วเลยยกให้ ถูกกว่า ดีกว่ามากๆๆๆ โคตรเซ็ง

Dragonfly's Photo Dragonfly 21 Nov 2017

ช่วงนี้ผมเล่น Core De Force ครับ
(อยากเปลี่ยนรูปแบบบ้าง หลังจากเล่นแต่ T25 กับ P90X)

เป็นการออกกำลังกายเลียนแบบการต่อสู้ MMA

เน้นการเคลื่อนไหวร่างกาย มี Body Weight รวมๆประมาณ Body Combat

ผมว่าไม่หนักมาก เล่นได้เรื่อยๆ ใช้เวลาไม่มาก (เฉลี่ยประมาณครึ่ง ชม. นิดๆ)

mike63's Photo mike63 13 Feb 2018

งงๆกับลื้อว่ะนักกล้าม
Edited by mike63, 13 February 2018 - 03:02 AM.

mike63's Photo mike63 13 Feb 2018

บล้อกกันก็ดี
Edited by mike63, 14 February 2018 - 11:23 PM.

mike63's Photo mike63 14 Feb 2018

:ohnut02:
Edited by mike63, 14 February 2018 - 11:24 PM.

Dragonfly's Photo Dragonfly 21 Dec 2018

อัพเดทกันนิดครับ ห้องเงียบมานานมาก

ยังคงออกกำลังกายนะครับ หลังจากจบ T25 อีกรอบไปแล้ว ช่วงนี้วนกลับมา P90X ต่อ

40 กว่าแล้ว ต้องรักษาสุขภาพกันหน่อย

เพิ่มเติมคือวิ่งทุกๆวันหยุด กำลังฝึกท่าวิ่งที่ถูกต้องอยู่ครับ เพื่อเพิ่ม Performance และ Safety

Ritcher's Photo Ritcher 24 Dec 2018

ไม่มีความรู้อะไรเลย ถ้าจะฟิตเนสยกเวทแบบแขนเดียว
เริ่มต้นยกเท่าไร ชุดละกี่ครั้ง ผมว่างออกกำลังแค่รอบเดียวต่อวัน

ต้องเริ่มทำกี่ชุดครับผม

PeanutXL's Photo PeanutXL 09 Jan 2019

View PostRitcher, on 24 December 2018 - 07:13 PM, said:

ไม่มีความรู้อะไรเลย ถ้าจะฟิตเนสยกเวทแบบแขนเดียว
เริ่มต้นยกเท่าไร ชุดละกี่ครั้ง ผมว่างออกกำลังแค่รอบเดียวต่อวัน

ต้องเริ่มทำกี่ชุดครับผม

หมายถึงยกแค่แขนข้างเดียวหรอครับ

Ritcher's Photo Ritcher 09 Jan 2019

View PostPeanutXL, on 09 January 2019 - 04:02 PM, said:

หมายถึงยกแค่แขนข้างเดียวหรอครับ
ครับผม ตอนนี้ยังสับสน ไม่รู้จะเริ่มยังไง

สูง 173 หนัก 89 ครับ

PeanutXL's Photo PeanutXL 07 Mar 2019

View PostRitcher, on 09 January 2019 - 04:31 PM, said:

ครับผม ตอนนี้ยังสับสน ไม่รู้จะเริ่มยังไง

สูง 173 หนัก 89 ครับ

ถามใหม่ครับ คือแบบยกทีละข้างใช่หรือเปล่า ความหมายของคำว่า ยกข้างเดียว

Ritcher's Photo Ritcher 08 Mar 2019

ทีละข้างครับผม

PeanutXL's Photo PeanutXL 01 Apr 2019

View PostRitcher, on 08 March 2019 - 08:53 AM, said:

ทีละข้างครับผม

โดยทั่วไป ถ้าจะยกเวท จะแบ่งเป็นส่วน ๆ ก่อนครับว่าจะเล่น แขน ไหล่ อก หลัง ขา โดยแบ่งเป็นวัน ๆ ไปครับ
แล้วเรื่องการยกก็จะมีหลายท่าสำหรับกล้ามเนื้อแต่ละส่วน และแต่ละท่าก็จะเล่นให้ครบ 3 ยก โดยให้ 1 ยกไม่เกิน 8 - 12 ครั้งครับ
แต่สำหรับแรก ๆ ถ้ายังไม่รู้น้ำหนักว่าต้องยกที่น้ำหนักเท่าไรให้ค่อย ๆ ลองจากน้ำหนักที่คิดว่าไหวก่อนครับถ้ายกครบ 12 ครั้งแล้วยังเหลือแรงก็ให้เพิ่มน้ำหนักไปครับ
ส่วนเรื่อง ท่ายกของกล้ามเนื้อแต่ละส่วน หรือ ตารางการยกของแต่ละวันหาดูได้จาก

http://www.muscle.in...rticle/story/39
https://fitjunctions...B8%97%E0%B8%B8/

เบื้องต้นจากใน link ก่อนก็ได้ครับ

ถ้าผิดพลาดยังไงต้องขออภัยไว้ก่อนด้วยนะครับ เพราะผมเองก็ไม่ได้เป็นคนเชี่ยวชาญเท่าไรครับ
แต่เอาใจช่วยครับ สู้สู้ ครับ

Ritcher's Photo Ritcher 06 Apr 2019

ขอบคุณมากๆครับผม ช่วยได้เยอะเลยครับ