`
←  ห้องรีวิวหนัง
Logo
»

[Update] ใครเป็นใคร!? ใน X-Men Origins...

rbgel's Photo rbgel 30 Apr 2009

+ใครเป็นใคร!? ใน X-Men Origins : Wolverine+

-เพิ่มอรรถรส ให้กับความบันเทิงของคุณ-

+Wolverine+

+สำหรับคนที่อ่านการ์ตูนมาตลอด คงจะทราบกันดีว่าวูลฟ์เวอรีนเป็นบุรุษลึกลับ ที่บางครั้งเหมือนเราจะได้รู้อดีตของเขามาโดยตลอด แต่แล้วจู่ๆ ก็มีการมาแจ้งบอกกันทีหลัง (อย่างเป็นทางการ) ชนิดแทบจะล้างความทรงจำที่คาใจอยู่เสมอมา ออกไปแทบไม่ทันเอาซะอย่างนั้น และทำให้เราพาลสงสัยไปว่า สิ่งที่รับรู้มานั้นคือสิ่งที่เกิดขึ้นจริงๆ หรือเป็นเพียงความทรงจำของเขาที่ถูกสร้างขึ้นมากันแน่!?

+วูลฟ์เวอรีนปรากฏตัวครั้งแรกในหนังสือ Incredible Hulk#180 ค่ะ เมื่อฮัลค์ (ไม่ใช่ "ฮัค" นะคะ) ไปอาละวาดไกลถึงแคนาดา ร้อนถึงรัฐบาลแคนาดาต้องส่งเขาออกมาหยุดยั้งฮัลค์ ก่อนจะถูกศาสตราจารย์ชาร์ล เซเวียร์ชักชวนไปร่วมทีมเอ็กซ์-เมน รุ่นที่ สอง อย่างที่ทราบๆกันดีนั่นเองค่ะ

+ตอนแรกแฟนๆ ต่างก็คิดว่าเขาชื่อ "โลแกน" มาโดยตลอด แต่จนแล้วจนรอด เมื่อหนังสือ Wolverine Odrigin ถูกตีพิมพ์ออกมา ซึ่งตรงนี้เป็นเนื้อเรื่องที่ถือว่าคือกำเนิดของวูลฟ์เวอรีนที่แท้จริงอย่างเป็นทาง
การจากทางมาร์เวลค่ะ (ฉบับลิขสิทธิ์ ภาคภาษาไทย จัดพิมพ์โดยสำนักพิมพ์บงกชค่ะ ยังหาซื้อได้ตามร้านซีเอ็ดและ B2S สาขาใหญ่ๆทั่วไปค่ะ) แฟนๆทั่วโลก ต่างก็ต้องลบล้างความเชื่อที่เคยมีมา อย่างเลี่ยงเสียไม่ได้

+และเพราะจากข้อมูลใหม่นี่เอง จึงทำให้เราได้รู้ว่าวูลฟ์เวอรีนนั้นมีชีวิตมายาวนานมากแล้ว ไกลไม่ไกล ก็ตั้งแต่สมัยปลายศตวรรษที่ 1800 โน่นแหล่ะค่ะ โดยมีชื่อจริงว่า "เจมส์ โฮว์เล็ทท์" พร้อมพลังกลายพันธุ์ที่ติดตัวแต่กำเนิดอย่าง "พลังในการรักษาตัว" และ “กรงเล็บกระดูก” ที่แสนดุดัน!! . . และเมื่อพลังของเขาตื่นขึ้นมา บรรดาชะตากรรมร้ายๆ และสารพัดการต่อสู้ที่บ้าคลั่งก็ถาโถมเข้ามาจนกลายเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตเขาค่ะ

+วูลฟ์เวอรีนได้กรงเล็บเหล็ก "อดาแมนเทียม" คู่ใจ จากโปรเจ็คต์โครงการลับของรัฐบาลที่มีชื่อว่า Weapon X อย่างที่รู้ๆกัน นั่นเองค่ะ โดยส่วนที่ถูกฝัง อดาแมนเทียมเข้าไปในร่างกายนั้น คือโครงกระดูกทั้งตัว และ เล็บเท่านั้นค่ะ . . ความสามารถหลักๆของวูลฟ์เวอรีนก็คือ วิ่งเร็ว แข็งแรง รักษาตัวเร็ว และแก่ช้าค่ะ (เพราะมีชีวิตมาตั้งแต่ปลายศตวรรษที่ 1800 จึงเป็นสมาชิก X-Men ที่อายุมากที่สุดด้วยเช่นกัน)

+Sabretooth+

+เขาขึ้นจอพบผู้ชมเป็นครั้งแรก ในเอ็กซ์-เมน ภาคต้นฉบับของไบรอัน ซิงเกอร์ค่ะ ซึ่งแน่นอนว่ากับรูปลักษณ์ที่เห็นนั้น ชวนขัดใจแฟนๆไม่ใช่น้อย เพราะ Sabretooth คนที่ว่านั้น ดูจะมีแต่แรง และเป็นเพียงลูกน้องที่แสนจะยำเกรงแม็กนีโตแค่นั้น หาใช่บุรุษอหังการ์ คู่ปรับตลอดกาลของวูล์ฟฟี่แต่อย่างใดไม่!?

+แต่สำหรับแฟนๆการ์ตูน "วิคเตอร์ ครีด" ไม่ได้กระจอกอย่างนั้นค่ะ เขาปรากฏตัวครั้งแรกใน Iron Fist#14 ซึ่งไม่ใช่หนึ่งในเครือหนังสือเอ็กซ์-เมนแต่อย่างใด!? . . ในต้นฉบับ วิคเตอร์ ครีด แสนจะโหดเหี้ยม ร้ายกาจ และเจ้าเล่ห์อย่างที่สุด เขาคือคนที่ยืนอยู่ด้านตรงข้ามของวูลฟ์เวอรีนอย่างสุดขั้ว . .

+และแม้จะไม่มีกรงเล็บอดาแมนเทียมสุดแกร่งแบบวูลฟ์เวอรีน แต่เขาก็มีกรงเล็บทั้ง 5 ซึ่งแข็งแกร่งชนิดผ่าเหล็กกล้าได้อย่างสบายๆมาทดแทน , มีสัมผัสพิเศษยอดเยี่ยมเหนือคนธรรมดา, มีสัญชาติญานดิบ และดุดันแบบสัตว์ป่า พร้อมกับพลังรักษาตัวในแบบเดียวกับวูลฟ์เวอรีน บวกกับความบ้าคลั่งที่ไม่มีขอบเขต ไม่รู้สึกรู้สา และไยดีกับ "มโนธรรม และสำนึก” (แบบที่วูลฟ์เวอ
รีนมี) มาคอยเหนี่ยวรั้งไว้ . .

+ด้วยเพราะเหตุนี้เอง เซเบอร์ทูธจึงเป็นคู่ปรับสุดฉกาจ ที่สมศักดิ์ศรีกับวูลฟ์เวอรีนอย่างที่สุด . . และด้วยความคล้ายคลึงกันขนาดนี้ ทำให้ก่อนที่จะมีการตีพิมพ์จุดกำเนิดของวูลฟ์เวอรีน หนึ่งในคำร่ำลือ เล่าอ้างถึงจุดกำเนิดของวูลฟ์เวอรีนก็คือ เขาเป็นลูกของเซเบอร์ ทูธค่ะ (^ ^)

+แต่ในหนังภาคกำเนิด “เซเบอร์ทูธ หรือชื่อจริงว่า "วิคเตอร์ ครีด" (จะไม่ไ้ด้ยินชื่อเรียกเซเบอร์ทูธในหนังแต่อย่างใดหรอกนะคะ) จะเป็นพี่ชายของวูลฟ์เวอรีน ผู้มีส่วนร่วมในเหตุการณ์สำคัญถึงจุดเปลี่ยนของวูลฟ์เวอรีน ที่เรารู้จักแบบในปัจจุบันด้วยค่ะ

+ดูจบแล้ว ผู้ชมจะได้เข้าใจว่า เหตุใด!? สองคนนี้ถึงจงเกลียดจงชังกันเป็นนักหนา!? ดังเช่นในการ์ตูน ที่ทั้งคู่ต่างก็เป็นคู่ปรับตลาดกาลคู่หนึ่งในจักรวาล
มาร์เวลค่ะ . . และคราวนี้ แฟนๆ (น่า) จะได้เห็นเซเบอร์ ทูธที่ใกล้เคียงกับในหนังสือมากขึ้นอย่างแน่นอน

+ในเอ็กซ์-เมน ต้นฉบับของไบรอัน ซิงเกอร์ นั้น Sabretooth นำแสดงโดย นักมวยปล้ำ "Tyler Mane" ค่ะ แต่ในภาคกำเนิดนี้ ได้ "Liev Schreiber" มาแสดงแทน

+William Stryker+

+ถึงจะไม่ได้เป็นมิวแทนท์ มีพลังพิเศษเหมือนใครเขา แต่นายพลวิลเลี่ยม สไตรเกอร์ นายทหารแห่งกองทัพสหรัฐ ก็มีบทบาทสำคัญในภาพยนตร์เรื่องนี้พอสมควร เนื่องจากเขาเป็นผู้ริเริ่มโครงการ Weapon X เพื่อทำการทดลองลับในการสร้างอาวุธสุดยอดให้กับรัฐบาล ในจักรวาล Marvel นั่นเอง

+สไตรเกอร์ปรากฎตัวครั้งแรกในเอ็กซ์เมน ตอนพิเศษ X-Men : God Loves Men Kills ซึ่งไม่เหมือนกับในหนังอย่างแน่นอน ในต้นฉบับนั้น เขาเป็นนักวิจารณ์ทางโทรทัศน์ ผู้เกลียดชัง
มิวแทนท์ แต่ในหนังเขาเป็นถึงนักวิทยาศาสตร์ คนสำคัญของกองทัพ ที่แม้เกี่ยวข้องโดยตรงกับการใส่อดาแมนเทียม เข้าไปในตัววูลฟ์เวอรีน แต่เขาก็เกลียดชังมิวแทนท์เข้ากระดูกเหมือนกัน

+วิลเลี่ยม สไตรเกอร์ ขึ้นจอใหญ่ครั้งแรกในหนัง X2: X-Men United ของไบรอัน ซิงเกอร์ นำแสดงโดย Brian Cox ค่ะ ส่วนภาคใหม่ (วัยหนุ่ม) รับบทโดย Danny Huston จ้า

+Weapon X+

+เป็นชื่อของโครงการลับสร้างอาวุธสุดยอดของรัฐบาล มีการกล่าวถึงเป็นครั้งแรกใน Marvel Comics Present# 72 ที่บอกเล่าเรื่องราวของการทดลอง ในการใส่อดาแมนเทียมเข้าไปในตัววูลฟ์เวอรีน ก่อนที่จะมีการขยายความในเวลาต่อมาว่า แท้ที่จริงแล้ว Weapon X เป็นเพียงส่วนหนึ่งของโครงการสร้างสุดยอดทหารที่ย้อนกลับไปไกลถึงโครงการสร้าง
ซูเปอร์ โซลเจอร์ เซรุ่มในอดีต ที่เป็นจุดกำเนิดของกัปตันอเมริกา ในชื่อ
”Weapon Plus” นั่นเอง . . และนอกจากWeapon X ยังมีโครงการลับ Weapon XI สืบเนื่องต่อมาอีกเช่นกัน (ในหนังภาคกำเนิดที่กำลังจะลงโรง มีกล่าวถึงตัวละครตัวนี้ด้วยค่ะ)

Note – ในหนัง Incredible Hulk ฉบับเอ็ดเวิร์ด นอร์ตัน ที่เพิ่งฉายไปเมื่อซัมเมอร์ปีที่แล้วนั้น
กล่องที่เก็บอยู่ในห้องของนายพลรอสส์ (พ่อเบ็ตตี้) จะมีปะตราไว้ว่า Weapon Plus ด้วยค่ะ!!

+Deadpool+

+หรือชื่อจริงคือ “เวด วิลสัน” ปรากฏตัวครั้งแรกใน New Mutant#98 เขาเป็นนักฆ่ารับจ้างโรคจิต ที่มีฝีมือร้ายกาจ ผู้ชื่นชอบการปล่อยมุขระหว่างสังหาร อีกทั้งยังมีพลังในการรักษาตัวแบบเดียวกับวูลฟ์เวอรีนอีกด้วยค่ะ

+และด้วยอารมณ์ขันเพี้ยนๆ (แต่โคตรโหด) ของเขานี่เอง ที่กลายเป็นเสน่ห์เฉพาะตัวอันน่าจดจำ ทำให้แฟนๆชื่นชอบ และเทใจให้ในที่สุด แม้จะเป็นตัวร้ายก็ตามค่ะ (แต่ก็ทำใจเกลียดไม่ลง . . ฮา) . . และก็โด่งดังถึงขนาดแยกมามีหนังสือเป็นของตัวเองเลยทีเดียวเจียว . . .

+นอกจากจะมีพลังรักษาตัวแล้ว สิ่งที่ทำให้ Deadpool พิเศษ และเป็นที่ยำเกรงกว่าใคร ก็คือ เขาเป็นอมตะค่ะ
(ไม่มีการกล่าวถึงอย่างเป็นทางการ) เพราะความที่ เวด วิลสันนั้น เป็นคนที่มักมีประสบการณ์เฉียดตายมาตั้งแต่วัยเด็ก ตลอดทั้งชีวิตเขาเติบโตมาด้วยความทารุณโหดร้ายเสมอมา และจวนเจียนจะตายเอาก็ตั้งหลายครั้ง . . ซึ่งในทุกๆครั้ง ขณะที่วิลสันอยู่ในช่วงความเป็นความตายนั้นเอง เขาได้พบหญิงสาวคนหนึ่ง ซึ่งมีความอ่อนโยน และเอ็นดูเขาเสมอมา . . แน่นอนว่าวิลสันตกหลุมรักสาวผู้นี้อย่างเต็มเปาเลยทีเดียว

+ต่อมาความจริงก็ได้ปรากฏว่า สาวลึกลับคนนี้ แท้ที่จริงแล้วก็คือเลดี้แห่งความตาย หรือ Death แห่ง MU นั่นเอง . . และด้วยลูกบ้าที่มี วิลสันจึงพยายามจะทำให้ตัวเองตายหลายต่อหลายครั้ง เพื่อจะได้ไปอยู่ใกล้ชิดกับ Death ค่ะ แต่ไม่ว่าจะทำอย่างไร ก็ไม่ (ยอม) ตายสักที . . .

+หลังจากดื้อแพ่งอยู่นาน ในที่สุดความพยายามก็ประสบผลค่ะ . . ครั้งหนึ่งวิลสันสามารถตายได้จริงๆ ตรงนี้ก็ช่างบังเอิญที่ไปเข้าหู Thanos ที่หลงรัก Death อย่างหักปักหัวปำเช่นกัน เกิดอาการร้อนรุ่ม เฝ้าหึงหวงอย่างรุนแรง และเพราะไม่อยากให้วิลสันมายุ่งกับสาวที่ตนหมายปอง ในที่สุด Thanos ก็เลยตัดสินใจชุบชีวิตวิลสันขึ้นมาอีกครั้งค่ะ พร้อทกับปฏิญาณตนว่าจะไม่ยอมให้วิลสัน กับ Death ได้เจอกันอีกตลอดกาล นั่นคือ Thanos จะชุบชีวิตวิลสันขึ้นมาใหม่เรื่อยๆ ในทุกๆครั้งที่เขาตายค่ะ!!

+เดดพูลในหนังภาคกำเนิด ได้ “Ryan Reynolds” (Blade 3 : Trinity + Smokin' Ace) มาเล่นให้ค่ะ . . หากดูจากลุคของคนมารับบทแล้ว เราคงได้เห็นเดดพลที่พูดมากเหมือนในหนังสือแน่นอน ^ ^

+Silver Fox+

+หรือชื่อจริง “เคย์ล่า ซิลเวอร์ ฟ็อกซ์” ปรากฏตัวครั้งแรกใน Wolverine Vol.2 #10 เธอเป็นสาวอินเดียนแดงที่ได้พบกับชายชื่อโลแกน และมีความสุขกัน จวบจนกระทั่งวิคเตอร์ ครีดปรากฏตัว และสังหารเธอในงานวันเกิดของวูลฟ์เวอรีนค่ะ . .

+หลายปีต่อมา ซิลเวอร์ ฟ็อกซ์กลับมาปรากฏตัวอีกครั้ง พร้อมพลังรักษาตัวทที่เหลือเชื่อ และเข้าร่วมปฏิบัติการกับวูลฟ์เวอรีน และเซเบอร์ทูธในสังกัด Weapon X โดยดูเหมือนจะไม่มีความทรงจำใดๆในอดีตหลงเหลืออยู่เลยค่ะ . . แน่นอนว่า เธอเป็นหนึ่งในหญิงที่วูลฟ์เวอรีนรักมากที่สุดอย่างไม่ต้องสงสัย . . .

+กับบทบาทในหนัง แม้ภาพลักษณ์ภายนอกจะดูเหมือนคนธรรมดา แต่จริงๆแล้ว เธอก็เป็นมิวแทนต์เช่นเดียวกันค่ะ . . ความสามารถของเธอคือ พลังในการ "โน้มน้าวใจ" นั่นเอง . . ตัวละครตัวนี้รับบทโดย สาวตาสวย “Lynn Collins” ค่ะ ซึ่งบทบาทแทบจะไม่เหมือนในต้นฉบับเลย ยกเว้นแค่เป็นคนรักของวูลฟ์เวอรีนเหมือนกัน . . อ้อ!! ในหนังเธอจะมีน้องสาวด้วยนะคะ ซึ่งจะกล่าวถึงภายหลังค่ะ

+Gambit+

+หนึ่งในมิวแทนท์คนดังอีกคนของเอ็กซ์-เมน ซีรีย์สที่มีแฟนๆรักมากที่สุด . . แกมบิต หรือชื่อจริง “เรมี่ เลอโบ” เป็นมิวแทนต์นัยย์ตาสีเพลิง ผู้สามารถอัดพลังใส่วัตถุแล้วขว้างออกไปเป็นระเบิดได้ ซึ่งปกติเขาก็เลือก “ไพ่” ที่เค้าถือติดตัวอยู่เสมอๆ (ความที่เป็นนักพนัน) มาใช้อัดพลังใส่เข้าไปก่อนขว้างใส่ศัตรูนั่นเองค่ะ . . .

+แกมบิตปรากฏตัวครั้งแรกใน Uncanny X-man#266 ค่ะ ตามเนื้อเรื่องดั้งเดิม
เรมี่ คือทายาทของตระกูลหัวขโมยที่ต้องสืบทอดวิชาชีพของครอบครัว จากหลุยส์เซียน่า จริงอยู่ที่รูปลักษณ์ของเขาเป็นแคแร็คเตอร์ที่ไม่น่าไว้ใจ แต่เพราะความเร้นลับของเขานี่เองค่ะ ที่เป็นเสน่ห์ดึงดูดให้แฟนๆสนใจด้วยเช่นกัน . . นอกจากความสามารถในการอัดพลังงานจลน์ใส่วัตถุ และใช้มันเป็นอาวุธซัดอย่างที่เขาถนัดแล้ว . . อีกหนึ่งอาวุธที่แกมบิตเชี่ยวชาญ และเก่งกาจเป็นอย่างมากก็คือ ทักษะด้านการใช้พลองยาวคู่ใจค่ะ

+ในหนังสือต้นฉบับนั้น เรมี่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับอดีตของวูลฟ์เวอรีนแต่อย่างใด . . แต่เพราะความโด่งดังสุดขีด ชนิดติด 1 ใน 10 ของมิวแทนท์ที่มีแฟนๆอยากเห็นบนจอมากที่สุด . . เราจึงได้เห็นเขาขึ้นจอใหญ่ในที่สุดค่ะ

+ในหนังภาคกำเนิดนี้ ตัวละครแกมบิต รับบทโดย Taylor Kitsch ค่ะ . . เป็นเหมือนตัวละครแถมที่เปิดตัวมาเรียกความนิยม ก่อนจะแยกไปมีเรื่องราวของตนมากกว่าค่ะ

+Agent Zero+

+Agent Zero ปรากฏตัวครั้งแรกใน X-Men#5 ค่ะ ในหนังสือ เขาเป็นสุดยอดนักแม่นปืน แถมยังเชี่ยวชาญการต่อสู้ประชิดตัวอีกด้วย และมีพลัง
มิวแทนท์ที่สามารถเปลี่ยนพลังงานที่โจมตีใส่ ให้กลายเป็นเอนไซม์ที่เขาปล่อยออกมาทางเล็บได้ค่ะ . . อนึ่ง สารที่ว่านี้ยังมีสรรพคุณต่อต้านพลังรักษาตัวของวูลฟ์เวอรีนได้อีกด้วย . . .

+ในหนังสือต้นฉบับเป็นชาวเยอรมันนะคะ พอมาขึ้นจอใหญ่ กลายเป็นหนุ่มเอเชีย-หน้าตี๋ซะงั้น!? หากยังคงความสามารถพิเศษแบบในการ์ตูนมาค่ะ นั่นคือทักษะชั้นยอด ด้านการใช้ปืน (ที่แม่นโคตร) อีกทั้งยังเป็นสมุนคู่ใจของผู้พันสไตรเกอร์อีกด้วย

+แคแร็คเตอร์ Agent Zero รับบทโดยนักแสดงลูกครึ่งเกาหลี-อเมริกัน “Daniel Henney” ค่ะ . . หน่วยก้านดี สมาร์ทอีกต่างหาก . . เอาดีด้านนี้ได้ไม่ยากเลยค่ะ ^ ^

+John Wraith+

หรือ “Kestrel” หนึ่งในสมาชิกของทีม Weapon X ผู้มีความสามารถเคลื่อนย้ายตัวเอง ด้วยการเทเลพอร์เทชั่น (เหมือนกับ Night Crawler แต่ทำได้ใกล้กว่า) และยังชำนาญการต่อสู้ระยะประชิดตัวอีกด้วย . . เขาปรากฏตัวครั้งแรกใน Wolverine Vol.2 #48 ค่ะ

+ในภาคหนังโรง ได้ Will.I.Am แห่งวง Black Eyes Pea ชื่อดัง มาสวมบทบาทให้ค่ะ

+The Blob+

+มิวแทนต์ร่างยักษ์ ที่ใช้ความอ้วนรับแรงกระแทกได้ค่ะ ปรากฏตัวครั้งแรกใน Uncanny X-Men#3 . . ในต้นฉบับ ความจริงแล้วเขาถูกเลือกให้เป็นสมาชิกทีมเอ็กซ์-เมน แต่ตัวเขาเองกลับเลือกที่จะอยู่ฝ่ายแม็กนีโตแทนค่ะ . . .

+เห็นตัวอ้วนๆแบบนั้นอย่าเพิ่งขำนะคะ แท้ที่จริงแล้ว ความอ้วนที่เห็นนั้น ก็คือพลังมิวแทนท์ของเขานั่นเอง . . บล็อบมีผิวหนัง และชั้นไขมันที่แข็งแกร่งขนาดต้านทานได้กระทั่งกระสุนปืนใหญ่ และดูเหมือนเขาจะสามารถควบคุมแรงดึงดูดรอบตัวได้อย่างอิสระอีกด้วย . . กระทั่งสามารถสร้างแรงผลัก และยังต้านการผลักดันใดๆ ที่กระทำต่อตัวเขา ก็ยังได้หากต้องการ . . .

Beak

+ในต้นฉบับนั้น Beak เป็นครึ่งคนครึ่งไก่ แต่ในหนังถูกปรับเปลี่ยนแคแร็คเตอร์ ให้เป็นมนุษย์ที่สามารถใช้ความคิดบังคับเครื่องจักร หรือควบคุมเครื่องใช้ไฟฟ้าได้ตามใจชอบค่ะ . .

+ตัวละครตัวนี้รับบทโดย “Dominic Monaghan” ค่ะ . . ใครเคยดู Lost – อสุรกายดงดิบ ซีซั่นแรกๆ คงจะคุ้นหน้าคุ้นตากันดีเป็นแน่ (^ ^)

+Emma Frost+

+มิวแทนต์สาวหุ่นสบึม (ในต้นฉบับนะคะ) เธอคนนี้ ตามบทในหนังจะเป็นน้องสาวของ Silver Fox ที่ถูกสไตรเกอร์จับมาขังไว้อยู่ค่ะ . . พลังพิเศษของเธอก็คือ สามารถเปลี่ยนร่างตัวเองให้กลายเป็นเพชรได้ (คล้ายๆกับ โคลอสซัส ที่เป็นเหล็ก) ซึ่งแข็งแกร่งขนาดกระสุนปืนมิอาจระแคะระคายเธอได้ค่ะ

+เอ็มม่า ฟรอสต์ ปรากฏตัวครั้งแรกใน Uncanny X-Men #129 เธอเป็นเหมือนคู่ปรับของ จีน เกรย์ ตามเนื้อเรื่องในการ์ตูน ซึ่งกว่าเธอจะแปลงร่างเป็นเพชรได้ ก็เป็นเรื่องราวในช่วงหลังๆแล้ว . . แต่แรกเดิมที พลังดั้งเดิมของเธอคือพลังจิตเท่านั้นค่ะ

+ในการ์ตูน เธอเริ่มต้นจากการเป็นผู้ร้าย แต่พอมาช่วงหลังๆนี้ เธอก็เปลี่ยนมาอยู่ฝ่ายเดียวกับเอ็กซ์-เมน แต่ล่าสุดในยุค Dark Reign นี่ท่าทางเธอจะกลับสู่ด้านมืดอีกแล้ว ที่สำคัญไปกว่านั้นคือ ปัจจุบันเธอยังเป็นภรรยาของไซคลอปส์ ผู้นำของทีมเอ็กซ์-เมนด้วยค่ะ

-ดูหนังให้สนุกนะคะ-

yoyo_55.gif นู๋ตูน & อาบีจัง yoyo_79.gif

+ข้อมูลอ้างอิงจาก เว็ปไซต์ http://thaicomicsfan.freeforums.org/x-men-...erine-t766.html และ http://thaicomicsfan.freeforums.org/wolver...dpool-t583.html และ http://ifine.exteen.com/ ค่ะ
Edited by rbgel, 15 November 2009 - 09:15 PM.

Brick's Photo Brick 30 Apr 2009

อ่านแล้วสนุกดี ข้อมูลแน่นมากเลย

striker's Photo striker 30 Apr 2009

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยแ่ต่อ่านไม่ีหมด ตาลายก่อง yoyo_71.gif yoyo_71.gif

pakongkup's Photo pakongkup 30 Apr 2009

บอกว่าไม่สปอย แต่แอบสอย lost นะครับ อิอิ บอกว่าโผล่ในseasonแรกๆ แปลว่ามันไม่โผล่ในซีซั่นหลังๆแล้วอะดิ โอ้ว NO !

pakoaung's Photo pakoaung 30 Apr 2009

ขอบคุณจ้า

หนังเรื่องโปรดของผม

Kikaider42's Photo Kikaider42 30 Apr 2009

อยากรู้จัก ตัวละคร ในเกม เอ็กซเมน VS Street ที่มือสว่าน อพอคาลิป มาบอกประวัติหน่อยจ้ะน้องตูน

ปล.ถ้ามาบอกน้องตูุนอยากได้อะไรพี่ให้ได้หมด ยกเว้น ดาวกับเดือน.........

- CuBic -'s Photo - CuBic - 30 Apr 2009

ขอบคุณจริงๆครับ

+Gambit+

ตัวโปรดผมเลย

เหอๆ

^^

TechEnthu's Photo TechEnthu 30 Apr 2009

ใครรอดูหลังจบ end credit บ้าง
จะบอกว่าโคตรเสียเวลา

55555

kombangguy's Photo kombangguy 01 May 2009

Gamble โคตรเท่เลยจ้า

ชอบที่สุดแล้ว

RONAN321's Photo RONAN321 01 May 2009

เพิ่งดูจบเมื่อกี้นี่เอง หนังหนุกดีคับไม่ผิดหวัง เสียดายแค่ว่าบางตัวบทมันน้อยๆไงไม่รู้ ก็ตาโลแกนแกเล่นออกทุกซีนเลยกลัวไม่คุ้มค่าตัว yoyo_55.gif

ปล.ไอ้ตัวสุดท้ายนี่ถ้าเป็นบอสนี่ถือว่าโคดโกงอ่ะ... yoyo_73.gif

Batman Begins's Photo Batman Begins 01 May 2009

เอ๋ย แล้วสาวในเรื่อง Teeth ละคับ เธอเป็นมิวแทนท์ด้วยหรือเป่า yoyo_71.gif

Kbeehuk 's Photo Kbeehuk 01 May 2009

เดดพูลในหนัง (ตอนท้ายนะ รุ่นปรับปรุงแล้ว) หลอนจิงๆ หลอนมาก แต่ชอบ อิๆ หุ่นดี เห็นแล้วมีอารมณ์ โอ้ย ไม่ไหวแระ

ถามน้องตูนหน่อยครับ

คนที่แสดงเป็น Emma Frost ในหนังเนี่ย เป็นดาราชื่อว่าอะไรครับ ชอบอ่ะครับ เห็นแล้วตกหลุมรักเลย หน้าตาก็ไม่ได้สวยมากนะ

แต่ตากับปาก แล้วรูปหน้าเค้า สวยมาก ชอบอ่ะ หลงรักเลย

kikuntin's Photo kikuntin 01 May 2009

อ่านแล้วอยากไปดูหนังจังเลย

Fat Evil's Photo Fat Evil 01 May 2009

Wolverine ห้าวเป้ง yoyo_24.gif

FM_Bayern's Photo FM_Bayern 01 May 2009

ขอบคุณมากๆเลยครับ ข้อมูลแน่นมากๆ อ่านง่ายดีครับ

ว่าแต่หนังนี่มันก็ขัดกับการ์ตูนอยู่พอควรเลยนะในบางตัวละคร 860e2a45.gif

ToNK's Photo ToNK 01 May 2009

ขอบคุณครับ กำลังเล่นอยุ่พอดีเลย เกมนะ หนุกมาก ๆ yoyo_67.gif

GQLF's Photo GQLF 01 May 2009

สนุกดีครับ ชอบบบ

ZEFA_GUST's Photo ZEFA_GUST 01 May 2009

x-men ที่ผมอยากจะเห็นบ้างคือตัวนี้ ( ไม่ค่อยแน่ใจว่าเคยมีโผล่แล้วหรือยัง เพราะผมไม่ได้ดูครบทุกภาค )

เห็นว่าชื่อ Psylocke หรือไงนี่ล่ะ

ผมเอง's Photo ผมเอง 01 May 2009

Dead Pool ในหนังมันรู้ตัวว่ามันเป็นตัวละครในการ์ตูนเหมือนในหนังสือมั้ยนี่

Kbeehuk 's Photo Kbeehuk 01 May 2009

ไซลอค โผล่แร้ว ภาค3 โผล่มาแบบน่าผิดหวัง เป็นตัวประกอบ แถมไม่เซ็ก ไม่เก่ง ไม่โชว์เรย