`
←  360 Games Warehouse
Logo
»

มีใครโดนทั้งๆที่เล่นแต่ Single player แต่...

InToXIcAtEd's Photo InToXIcAtEd 17 Nov 2008

QUOTE ([[[PEE]]] @ Nov 17 2008, 12:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่าแปลงกันเลยครับ เล่นแผ่นแท้กันดีกว่า

จะเนียนไปไหน yoyo_77.gif

leung69's Photo leung69 17 Nov 2008

QUOTE (Burm @ Nov 17 2008, 09:47 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ประเด็นคือ
MS มันไม่ได้รู้ว่า "เครื่องนี้แปลง" หรือ "เครื่องนี้ไม่แปลง" นะครับ
แต่เขาใช้ข้อมูลหลายๆอย่าง มาประกอบกัน เพื่อใช้ในการวิเคราะห์ว่า เครื่องไหนแปลง
ซึ่งตรงนี้ ยังไม่มีใครที่รู้เงื่อนไขชัดเจน ได้แต่เดาๆไปเรื่อย (คนทำ iXtreme ก็ใช้การเดา แต่เดาแบบมีเหตุผล)

ทีนี้ ทฤษฎีใหญ่ๆอันนึงคือ
"MS มันแอบปล่อยแผ่น copy ที่ฝัง code พิเศษไว้"
อันนี้ถ้าใครเคยเปิดแผ่นนี้ ก็สามารถชี้ได้เลยว่า มันเล่นแผ่น copy แน่นอน
ที่เข้าข่ายน่าสงสัยได้แก่
GoW2 , GH:WT (สองเกมนี้ มีตัวที่ copy retail ตามมาทีหลัง), CoD:W@W (อันนี้เขาเดากันเองล้วนๆ)

แต่ถ้าถามผม มันน่าจะไม่ใช่วิธีนี้
เพราะถ้าใช้วิธีนี้จริง รับรองแบนไม่มีพลาด คนไม่เล่า copy ไม่มีทางโดน
แต่นี่มีข่าวว่ามีแบนผิดไปเหมือนกัน
และคนเล่น GoW2 ตัว copy น่าจะโดนทุกคน แต่ก็ไม่โดน

ส่วนตัวผมเชื่อว่าทีม iXtreme นั้นมา "เกือบ" ถูกทางแล้ว
ครั้งนี้ยังร่วงค่อนข้างน้อย เมื่อเทียบกับครั้งก่อนๆ เรียกว่าแบนแค่ 2 ครั้ง หายไปกว่า 80% แล้ว
ใครยังไม่โดนก็ต้องลุ้นตุ้มๆ ต่อมๆ ต่อไป
คุณเบิ้มคิดเหมือนเดี๊ยนเลยค่ะว่า ไอติม ช่วยได้ค่ะ แต่ว่าต้องแปลงมาตั้งแต่เริ่มเลยนะค่ะ
ไม่ใช่ไปเปลี่ยนทีหลัง

SyncDGO's Photo SyncDGO 17 Nov 2008

จะเป็นไปได้ไหมครับว่า ms สามารถรู้ข้อมูลว่าเราเล่นเกมส์จาก 360 จากแผ่นยี่ห้ออะไร

ว่าแต่เกมส์แท้ๆ จาก 360 ก็ต้องมียี่ห้อเช่นกัน หรือป่าวครับ? (สงสัยมานานละ)

laynos's Photo laynos 17 Nov 2008

ผมว่า ixtream น่าจะมีส่วนช่วยอยู่บ้าง แต่เราก็ต้องดูแลตัวเองด้วย
ผมใช้วิธี check ss.bin ของเกมที่โหลดมาก่อนจะเขียนมาเล่น ถ้า ss.bin ตัวไหนที่ check แล้ว bad ผมจะไม่เล่นเลย จะรอจนกว่ามีคนปล่อย patch ตัวใหม่มาแก้ให้ ss.bin เป็น good ผมสังเกตช่วงหลังๆ มีเกมออกก่อนกำหนดหลายเกม เกมที่ผมเคยเช็คแล้วเป็น bad
1 tna (เกมมวยปล้ำ) ไม่แตะเลยลบทิ้งเลย
2. dead space อันนี้รอ 2-3 วัน patch ใหม่มา
3. cod5 รอเกือบอาทิตย์กว่า patch ใหม่จะมา
4. silent hill ตัวใหม่ อันนี้รอไปเรื่อยๆเพราะไม่ค่อยชอบ แต่พอ patch ใหม่มาก็เขียนมาเล่น
ซึ่งหลังจากถูกแบนครั้งแรกผมใช่วิธีการเช็คอย่างี้มาตลอด เกมไหน bad ผมไม่เล่นเลย เพราะคราวที่แล้วที่ผมโดนแบน ผมเช็คแล้วเกมที่ผมเล่นมี bad หลายตัวเลย คราวนี้เลยทดลองใช่วิธีนี้มาตลอด ตอนนี้ยังรอดอยู่แต่อนาคตไม่รู้เหมือนกัน yoyo_33.gif
Edited by laynos, 18 November 2008 - 08:48 AM.

thaichocky's Photo thaichocky 17 Nov 2008

QUOTE (laynos @ Nov 17 2008, 05:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมว่า ixtream น่าจะมีส่วนช่วยอยู่บ้าง แต่เราก็ต้องดูแลตัวเองด้วย
ผมใช้วิธี check ss.bin ของเกมที่โหลดมาก่อนจะเขียนมาเล่น ถ้า ss.bin ตัวไหนที่ check แล้ว bad ผมจะไม่เล่นเลย จะรอจนกว่ามีคนปล่อย patch ตัวใหม่มาแก้ให้ ss.bin เป็น good ผมสังเกตช่วงหลังๆ มีเกมออกก่อนกำหนดหลายเกม เกมที่ผมเคยเช็คแล้วเป็น bad
1 tna (เกมมวยปล้ำ) ไม่แตะเลยลบทิ้งเลย
2. death space อันนี้รอ 2-3 วัน patch ใหม่มา
3. cod5 รอเกือบอาทิตย์กว่า patch ใหม่จะมา
4. silent hill ตัวใหม่ อันนี้รอไปเรื่อยๆเพราะไม่ค่อยชอบ แต่พอ patch ใหม่มาก็เขียนมาเล่น
ซึ่งหลังจากถูกแบนครั้งแรกผมใช่วิธีการเช็คอย่างี้มาตลอด เกมไหน bad ผมไม่เล่นเลย เพราะคราวที่แล้วที่ผมโดนแบน ผมเช็คแล้วเกมที่ผมเล่นมี bad หลายตัวเลย คราวนี้เลยทดลองใช่วิธีนี้มาตลอด ตอนนี้ยังรอดอยู่แต่อนาคตไม่รู้เหมือนกัน yoyo_33.gif

check ss.bin กันยังไงครับ ไว้จะได้หัดทำบ้างครับ ตอนนี้โหลดมา check region อย่างเดียว

THAICHOCKY

laynos's Photo laynos 18 Nov 2008

QUOTE (thaichocky @ Nov 17 2008, 07:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
check ss.bin กันยังไงครับ ไว้จะได้หัดทำบ้างครับ ตอนนี้โหลดมา check region อย่างเดียว

THAICHOCKY

ผมใช้ XDVDMulleter Beta 10 save ss.bin ออกมาครับ
แล้วใช้โปรแกรม KreonChecker เช็คตัว ss.bin มันจะบอกเลยว่า good rip หรือ bad rip

Jin's Photo Jin 18 Nov 2008

QUOTE (laynos @ Nov 18 2008, 01:07 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมใช้ XDVDMulleter Beta 10 save ss.bin ออกมาครับ
แล้วใช้โปรแกรม KreonChecker เช็คตัว ss.bin มันจะบอกเลยว่า good rip หรือ bad rip

ทำเหมือนผมเลย

Popshock's Photo Popshock 18 Nov 2008

ถามต่อครับ แล้วไมคนแปลง ixtream1.4 แต่ต้นกลับโดนแบน แต่คนใช้ xtream ธรรมดากลับรอดได้ เขาใช้อะไรวัดกันแน่ หรือว่าแบนแบบสุ่มเอาครับแบนไม่หมด

wrongdiagnosis's Photo wrongdiagnosis 18 Nov 2008

โหลด keron checker ได้ที่ไหนเหรอครับ พอจะมี link ไหมครับ หาใน google ไม่เจอเลย เจอแต่ xdvdmulleter

ขอบคุณครับ

ohnut7's Photo ohnut7 18 Nov 2008

QUOTE (leung69 @ Nov 17 2008, 04:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณเบิ้มคิดเหมือนเดี๊ยนเลยค่ะว่า ไอติม ช่วยได้ค่ะ แต่ว่าต้องแปลงมาตั้งแต่เริ่มเลยนะค่ะ
ไม่ใช่ไปเปลี่ยนทีหลัง

ไอติมก้ช่วยไม่ได้หรอกครับ เพราะผมเป้นไอติมมาตั้งแต่แรก ยังไม่รอด

QUOTE (69949921 @ Nov 18 2008, 09:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามต่อครับ แล้วไมคนแปลง ixtream1.4 แต่ต้นกลับโดนแบน แต่คนใช้ xtream ธรรมดากลับรอดได้ เขาใช้อะไรวัดกันแน่ หรือว่าแบนแบบสุ่มเอาครับแบนไม่หมด

เราไม่รู้แน่ชัดหรอกว่าเค้าดูจากอะไร ถ้ารู้เราคงรอดกันหมดแล้วล่ะครับ คิดว่าคงแบนสุ่มนั่นละ

laynos's Photo laynos 18 Nov 2008

QUOTE (wrongdiagnosis @ Nov 18 2008, 02:10 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โหลด keron checker ได้ที่ไหนเหรอครับ พอจะมี link ไหมครับ หาใน google ไม่เจอเลย เจอแต่ xdvdmulleter

ขอบคุณครับ

ทำ link ให้ครับ http://www.2shared.com/file/4302753/120b12...eonChecker.html
เลือกตรงด้านล่างขวานะ ตรงคำว่า Save file to your PC
ยังไงขอบอกวิธีการ check ss.bin ว่า bad หรือ good เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆไม่มากก็น้อย
1.แตกไฟล์ที่โหลดมาจะได้ มา2ไฟล์ XXX.iso กับ XXX.dvd
2.เปิดโปรแกรม XDVDMulleter_10
3.เลือก view iso details กด next
4.เลือก load from file กด browser แล้วเข้าไปใน foderที่เราแตกไฟล์เกมออกมา เลือกไฟล์ XXX.iso กด open แล้วกด next

5.เลือก extract SS แล้ว save จำด้วยนะว่า save ไว้ไหน เพราะต้องใช้ตัว KreonChecker มาเช็คตัวนี้ละ

6.ปิดโปรแกรม XDVDMulleter_10 แล้วเปิดโปรแกรม KreonChecker
7.กด check เลือก ss ที่เรา save ไว้ในข้อ 5

8.จะขึ้นหน้าจอบอกเลยว่า เกมนี้ patch มาแบบ good หรือ bad

วิธีการนี้ผมก็ไม่รู้ว่าจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน แต่ก็เป็นการ scan ก่อนที่เราจะนำไปเล่น ซึ่งเล่นแบบ good ย่อมดีกว่า bad แน่นอน(ชื่อม้นก็บอกอยู่้แล้ว) วันหลังจะมาบอกวิธีการ patch ให้ bad เป็น good ครับ
Edited by laynos, 18 November 2008 - 05:56 PM.

Burm's Photo Burm 18 Nov 2008

ฝรั่งเขาไม่ค่อยเชื่อเจ้า kreon checker เท่าไหร่น่ะครับ
เขาบอกว่าเอาไฟล์ .jpg อะไรก็ได้ เปลี่ยนชื่อเป็น ss.bin แล้วไปตรวจ ก็ผ่านเหมือนกัน?

Brutal-Method's Photo Brutal-Method 20 Nov 2008

เรื่อง kreon checker
ผมก็เคยอ่านมาเหมือนกัน
ฝรั่งบอกไม่มีประโยชน์แล้ว
ด้วยเหตุผลอะไรซักอย่างจำไม่ได้
แรกๆที่ผมเล่นผมก็เช็คเหมือนกันนะ
แต่หลังๆไม่ได้เช็ค

ryangolf's Photo ryangolf 20 Nov 2008

ผมก็ไม่รู้นะว่ามันเอาอะไรมาเป็นตัววัดบ้าง แต่คงจากหลาย ๆอย่างรวมกัน ไม่ใช่แค่เรื่องแผ่นหลุดแผ่นลอยแผ่นหล่นหรอก เพราะผมเล่นมันทุกเกมอะครับ ที่มีปล่อยไร้ท์เสร็จก็ลองเปิดเลย ก็ยังไม่โดนแบน สันนิฐานของผมคือ มันมีข้อมูลอยู่แล้วและมันก็แรนด้อมสักจำนวนนึง แค่นั้นใครที่แจกพอตก็ซวยไป ใครรอดก็รอการแรนด้อมครั้งต่อไป

boXy's Photo boXy 20 Nov 2008

แสดงว่า อย่างน้อยคนที่โดนแบนก็เล่น multi-player กันบ้างใช่มั้ยที่โดน ถึงแม้จะดูว่าถูกสุ่มขึ้นมาแบนบ้างก็ตาม

คล้ายๆจะผ่านตาว่ามีคนไม่เสียบ LAN เลยตั้งแต่ซื้อเครื่อง เล่นก็ก็อป พอเสียบ LAN ก็รู้ว่าถูกแบน (ถ้ามีก็หวังว่าจะไม่ใช่ซื้อเครื่องเก่ามานะ)

Alystiria's Photo Alystiria 20 Nov 2008

QUOTE (laynos @ Nov 18 2008, 04:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
วิธีการนี้ผมก็ไม่รู้ว่าจะช่วยได้มากน้อยแค่ไหน แต่ก็เป็นการ scan ก่อนที่เราจะนำไปเล่น ซึ่งเล่นแบบ good ย่อมดีกว่า bad แน่นอน(ชื่อม้นก็บอกอยู่้แล้ว) วันหลังจะมาบอกวิธีการ patch ให้ bad เป็น good ครับ

ขอวิธี patch หน่อยนะครับ ยังไม่อยากไรท์ COD เพราะเช็คแล้วมัน bad

leung69's Photo leung69 22 Nov 2008

QUOTE (ohnut7 @ Nov 18 2008, 03:50 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไอติมก้ช่วยไม่ได้หรอกครับ เพราะผมเป้นไอติมมาตั้งแต่แรก ยังไม่รอด

เราไม่รู้แน่ชัดหรอกว่าเค้าดูจากอะไร ถ้ารู้เราคงรอดกันหมดแล้วล่ะครับ คิดว่าคงแบนสุ่มนั่นละ

ถ้างั้นเดี๊ยนก็คิดว่าดูจากจำนวนเส้นผมแล้วล่ะค่ะ ถ้าเยอะรอด ถ้าน้อยตายยยยยย

peak1451's Photo peak1451 23 Nov 2008

ถ้าออนเพื่อโหลด อย่างเดียว ( ไม่ได้เล่น+ไม่ได้ใส่แผ่นเกม ) yoyo_06.gif

จะโดนไม๊คับ มีใครเคยโดนเพราะโหลดไฟล์บ้างไหมครับ ? yoyo_22.gif

ขอบคุณครับ yoyo_04.gif

diablo360's Photo diablo360 23 Nov 2008

QUOTE (leung69 @ Nov 22 2008, 10:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้างั้นเดี๊ยนก็คิดว่าดูจากจำนวนเส้นผมแล้วล่ะค่ะ ถ้าเยอะรอด ถ้าน้อยตายยยยยย

เส้ตรงไหนครับ คุณเหลียง หรือว่า yoyo_37.gif

Saka's Photo Saka 29 Nov 2008

ผมว่ากรณี GOW2 นี่มันน่าจะแบนได้หมดนะครับ (ที่ไม่หมดนี่เพราะอาจมีตรรกะอะไรที่มันคิดว่าเป็นพวกเล่นเกมทดสอบเพื่อ review ก่อนเกมออกหรือเปล่า)
เพราะคิดว่ามันน่าจะเช็คได้ว่าใครเปิดเล่นเกมก่อนวันเกมวางขายจริงก็แบนเลยยังได้
เนื่องจากมันเก็บ log ไว้หมดอยู่แล้วว่าใครเล่นเกมล่าสุดอะไร ตอนไหน (เป็นข้อมูลที่เอามาแสดงใน gamer card เรา)