`
←  Room of Terror : for horror game
Logo
»

Review:Silent hill:homecoming

fanta06's Photo fanta06 06 Oct 2008

Silent hill :homecoming
ห่างหายกันไปนาน กับเกมส์สยองขวัญ ที่จะมาสั่นทุกสัมผัสของคุณให้ตื่นกลัว!!!
Alex อดีตทหารผ่านศึก หลังจากได้ข่าวของ Joshua ซึ่งเป็นน้องชายและ พ่อของเขาได้หายสาปสูญไป.....เขาจึงต้องเดินทางไปที่เมืองบ้านเกิดของเขา Silent Hill....
Game play
ตัวเกมส์จะเน้นไปที่การแก้ปริศนาหาทางผ่านฉากตามแบบของ silent hill โดยปริศนานั้นไม่ยากและไม่ง่ายจนเกินไป ปริศนาจะมีทั้งแบบเล่นมินิเกมส์ และแบบหาไอเท็มเพื่อใช้ในการผ่านฉาก...ในภาคนี้เราสามารถควลคุมมุมกล้องได้โดยอิสระโ
ดยใช้แกนอนาล็อค RS และเปลี่ยนเป็นมุมมองบุคคลที่ 1 โดยกดปุ่ม RS ซึ่งใช้ในการสำรวจ ไม่สามารถเคลื่อนไหวได้....
การต่อสู้จะเน้นในเรื่องของแอ็คชั่นเข้ามาจากที่ภาคก่อนๆจะทำได้เพียงยืนหวดหรือยิงเ
ท่านั้น ในภาคนี้เราจะเข้าไปดวลกันใกล้ๆแบบประจัญหน้า ทั้งกลิ้งหลบ โยกตัวหลบ และยังมีทั้งโจมตีแบบธรรมดาและแบบรุนแรง การต่อสู้ทำออกมาได้มันมากๆ....ตรงนี้นับเป็นสิ่งที่เกมส์นี้พัฒนาขึ้นมาจริงๆ
อาวุธยังเน้นไปที่อาวุธจำพวก หวด ทุบ ฟัน เหมือนดังเช่นทุกๆภาค หากคิดที่จะเล่นเกมส์นี้โดยใช้ปืนยิงเอามันเข้าว่าแบบ Re4 นั้น บอกได้เลยเกมส์นี้นั้นไม่มีให้คุณทำแบบนั้น แต่การต่อสู้ที่ได้บอกไปข้างต้นนั้นมันกว่าแน่นอน และสะใจสุดๆ....ใช่แค่เพียงกุญแจเท่านั้นที่ใช้ในการเปิดประตู เรายังใช้เหล่าอาวุธต่างๆที่เก็บได้ ไม่ว่าจะเป็น มีด ท่อนเหล็ก ขวาน ในการเปิดประตูบางจุด ต้องเลือกใช้ให้ถูกต้องกับสถานการณ์
เมนู status ถูกออกแบบมาให้ใช้งานได้ง่ายมากๆ โดยกด LB ค้างไว้จะใช้เลือก keyitem ยาเติมเลือด... ส่วน RB จะเป็นส่วนของการเลือกอาวุธ ภายในเกมส์นั้นจะเป็นเรียลไทล์ตลอดไม่ว่าจะเป็นเลือกยาเติมเลือด เปลียนอาวุธ และรวมถึงการแก้ปริศนา หากมีศรัตรูอยู่ใกล้ก็ควรจะจัดการให้เรียบร้อยก่อน ก่อนที่มันจะกระโจนเข้ามาโจมตีเราในขณะที่เราง่วนอยู่กับการเล่นมินิเกมส์แก้ปริศนาอ
ยู่
หมอกไม่ได้หนาจนมองไม่เห็นอีกต่อไป ในภาคเก่าๆหลายๆคนคงเบื่อกับการที่วิ่งไปบนถนนที่เต็มไปด้วยหมอกที่หนาจนมองไม่เห็น สิ่งเหล่านั้นไม่มีให้เห็นในภาคนี้อย่างแน่นอน หมอกภายในเกมส์นับว่าเบาบางมาก คล้ายกับว่าที่นี่ไม่ใช่เมือง silent hill ทำให้บรรยากาศไม่ค่อยจะน่ากลัวนัก....รวมถึงในตัวอาคาร ห้อง ดูสะอาดแบบพิลึกๆ

Graphic
อยู่ในอาการย่ำแย่จริงๆฉากที่ไม่มีรายละเอียด โมเดลตัวละครหน้าตาเสื้อผ้า ไม่น่าเชื่อว่านี่คือเกมส์ในเจนนี้จริงๆ....ตัวเกมส์รันที่ 30fps แต่โดยส่วนมากแล้วเฟรมเรตจะร่วงตลอดแทบจะทั้งเกมส์ โดยเฉพาะในจุดไหนที่มีแสงเกมส์จะหนืดเป็นพิเศษ!!!ทางที่ดีควรเตรียมถุงหรือกระโถนเอาไว้ข้างกายตลอดเวลา
เสียง ดนตรีประกอบจะเน้นฟังสบายๆไม่ค่อยจะรู้สึกกดดันมากนัก แต่ผมชอบเสียงประกอบแบบภาค 1 มากกว่าฟังแล้วหยองๆดี

สรุป
นับว่าเป็นเกมส์แนวสยองขวัญที่ไม่ค่อยจะมีให้เล่นมากนัก ระบบการเล่น การต่อสู้ทำออกมาได้ดี สนุกมากๆการเคลื่อนไหวอาจจะมีติดขัดบ้าง แต่ก็ไม่ได้เสียอารมณ์นัก
ศรัตรูไม่ค่อยมีให้พบเจอมากนัก เกมส์จะเน้นไปที่การแก้ปริศนา บรรยากาศไม่ค่อยน่ากลัว หากใครขวัญอ่อนต้องเล่นภาคนี้เลย สำหรับใครที่เคยเล่นภาคเก่าๆ ภาคนี่ไม่ควรพลาด
ข้อเสีย
bug ที่มักจะพบเจอ ก็ทำให้เสียอารมณ์มิใช่น้อย

DORORO's Photo DORORO 06 Oct 2008

สนุกดีครับภาคนี้ ดนตรีผมก้อชอบนะ ซาวฟังแบบสบายๆดี

Popshock's Photo Popshock 06 Oct 2008

ถ้าเล่นบ้าน xbox360 ผมยังไม่อัพเดตแพทผมยังไม่ได้ต่อ live คือว่าจะปรับ invert บนเป็นล่าง ล่างเป็นบน ในการเงยหน้าไม่ได้

Seahorse's Photo Seahorse 06 Oct 2008

= ='' ผมไม่ได้ติดตามภาคนี้เลยแหะ

=_='' จริงๆ คือเอียนไซเลนฮิลมาตั้งแต่ ภาค 3ละ

ชอบแค่ ภาคแรก แล้วก็ สองยังพอไหว

แต่ภาคแรกนี่ในดวงใจ T_T

Genocide Fang's Photo Genocide Fang 06 Oct 2008

ตอนเลือกอาวุธและไอเทมไม่เรียลไทม์นะครับ เกม pause ให้

ส่วนเรื่องปริศนาผมขอแย้งนิด
ผมรู้สึกว่าปริศนาภาคนี้น้อยมากๆ แต่เน้นส่วนของแอ็คชั่นเข้ามาแบบล้นหลาม
จนรู้สึกว่า KONAMI ดำเนินรอยตาม Bio Hazard 4 มากเกินไปหน่อย
หลายๆ อย่างเห็นชัดว่าได้แรงบันดาลใจมาจาก Bio 4 ไม่ว่าจะเป็นระบบเล็งปืน Over Shoulder
หรือระบบการกดปุ่มตามหน้าจอเพื่อหลบจากการโจมตีของศัตรูก็ตาม

ก็ไม่ใช่ว่ามันไม่สนุก มันก็สนุกดีหรอก แต่ความรู้สึกเป็น Silent Hill มันลดลงอักโข
และด้วยความที่พระเอก Alex มันค่อนข้างเก่ง เนื่องจากมีระบบคอมโบกับปุ่มหลบการโจมตี
ทำให้ความกดดันในการเผชิญหน้าตัวประหลาดลดน้อยลง (แต่อย่างไรก็ตาม... มันก็สนุกดีไปอีกแบบ)

เห็นด้วยอย่างยิ่งกับเรื่องกราฟฟิคเกมและเฟรมเรตของเกมที่ทำได้แย่อย่างน่าใจหาย
นอกจากนี้องค์ประกอบด้านศิลป์ของเกมก็ยังทำดูแย่กว่าภาคที่ผ่านๆ มาเอาการ

และที่ส่วนตัวอยากพูดเพิ่มเติมคือเรื่องการกำกับเกมที่ทำได้ไม่ดีด้วยครับ
ทั้งๆ ที่เกมเปิดตัวมาในโรงพยาบาลอย่างน่าสนใจ แต่เมื่อพ้นจากโรงพยาบาลไปแล้ว
ฉากถัดๆ มาของเกมกลับทำให้อารมณ์ดิ่งลงเสียมากกว่าจะค่อยๆ เร้าผู้เล่นขึ้น
(ให้พูดตรงๆ ก็คือเหมือนหนังผีที่กำกับไม่เป็น)

ถ้าอยากแสวงหาความน่ากลัวแบบ "หลอนจิต" Home Coming อาจจะไม่ใช่คำตอบของคุณ
แต่ถ้าใครชอบบทบู๊มันๆ ที่เพิ่งจะเคยมีใน Silent Hill ภาคนี้เหมาะกับคุณแน่ๆ ครับ

poonny's Photo poonny 06 Oct 2008

หนุกดีคับ ซื้อมาลองเล่นแล้ว หลอนใช้ได้เลย

ระบบเข้าใจได้ไม่ยาก แต่อยากหาบทสรุปดีกว่าไม่อยากวิ่งวนไปวนมา

yoneoyoyo's Photo yoneoyoyo 06 Oct 2008

อยากเล่นบ้างนะแต่ผมมันขี้กลัว เกรงว่าจะเล่น แล้ว เครียด สุดท้ายก็ดอง

ขอบคุณที่มา รีวิวนะครับ

MikAFeveR's Photo MikAFeveR 06 Oct 2008

ผมกะอยู่แล้ว พระเอกเป็นทหารเก่าแบบนี้มันต้องบู๊เก่ง
ความน่ากลัวลดลงไปเยอะ

psp29's Photo psp29 06 Oct 2008

yoyo_37.gif ภาคนี้สู้สะใจมากๆ บางทีเล่นๆไปลืมไปเลยว่านี่มันเกมส์ silent hill นะ ภาคก่อนนี่วิ่งหนีประจำ ภาคนี้ฟันแหลก แต่ชอบบอสภาคนี้นะ รู้สึกว่ามันมีการเคลื่อนไหวได้หลากหลายดี ภาคก่อนๆนี่วิ่งไปรอบๆยิงๆๆๆ เด๋วมันก็ตายล่ะ ภาคนี้ต้องเข้าไปฟาดแบบประจัญหน้า เนื้อแนบเนื้อกันเลย 555

koch's Photo koch 06 Oct 2008

เซ็ง ไซเรน ฮิว ทุกภาค (เดินๆๆๆๆ หลอนๆๆ แต่จริงๆไม่หลอน เพราะหลับไปก่อนมันจะได้หลอน)

แต่พอเล่นภาคนี้แล้ว สนุกมาก ครับ

filmman's Photo filmman 06 Oct 2008

ผมว่ากราฟฟิคก็ไม่ได้ขี้ริ้วอะไรมากนะครับ ถึงแม้จะไม่งามหยดแต่ก็ ok

lcat's Photo lcat 06 Oct 2008

ผมเล่นจบมาทุกภาคแล้วล่ะครับ
แต่ภาคนี้คงต้องรอมือ 2 อ่ะ

superbpom's Photo superbpom 06 Oct 2008

ขนาดพระเอกเก่ง ๆ นี่ผมยังวิ่งหนีสัตว์ประหลาดเลยครับ yoyo_77.gif

เสียงเพลงรู้สึกว่าน้อยไปนิด บางช่วงเลยรู้สึกมันเงียบ ๆ

ติตรงปริศนานิดนึง บางอันยากเกินเข้าใจ ต้องมั่ว ๆๆๆ เอา ....

ปล ผมไม่เคยเล่นภาคอื่นครับ

jumbadevil's Photo jumbadevil 06 Oct 2008

หลอนเพราะมืดเกิน มองไรไม่เห็นเลย >_< บรรยากาศธรรมดาไปหน่อยเล่นคนเดรยวปิดไฟผมว่าไม่ค่อยหลอนเท่าไหร่นะ

davidna's Photo davidna 06 Oct 2008

ตัวเกมส์รันที่ 30fps มันมีเครื่องวัดด้วยหรอ มันวัดยังไงอะช่วยบอกทีไม่รู้จริงๆ

Popshock's Photo Popshock 06 Oct 2008

เฟรมเรตลดยิ่งกว่า infinite undiscovery

HeRoBoyZx's Photo HeRoBoyZx 06 Oct 2008

นุกออก แต่ผมก็เข้าใจที่เขารีวิววน่ะเห็นด้วย

davidna's Photo davidna 06 Oct 2008

แล้วรู้ได้ยังไงว่าเรตมันรันอยู่ที่ 30 fps อะไม่เห็นมีคนบอกเลยว่ามันวัดยังไงเจ้าของกระทู้มาบอกหน่อยก็ดีว่ามันวัดยังไงอะ ถึงได้รู้ว่ามันรันที่ 30 fps
ช่วยมาตอบให้รู้ทีเถอะ อยากรู้จริงๆ

fanta06's Photo fanta06 06 Oct 2008

QUOTE (ปีกอิคารุส @ Oct 6 2008, 06:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนเลือกอาวุธและไอเทมไม่เรียลไทม์นะครับ เกม pause ให้

ขอบคุณครับพลาดไปนิด yoyo_23.gif
QUOTE (davidna @ Oct 6 2008, 06:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วรู้ได้ยังไงว่าเรตมันรันอยู่ที่ 30 fps อะไม่เห็นมีคนบอกเลยว่ามันวัดยังไงเจ้าของกระทู้มาบอกหน่อยก็ดีว่ามันวัดยังไงอะ ถึงได้รู้ว่ามันรันที่ 30 fps
ช่วยมาตอบให้รู้ทีเถอะ อยากรู้จริงๆ

ความจริงแล้วก็ไม่มีเครื่องมืออะไรในการวัดหรอก
ก็ใช้แค่การสังเกตก็น่าจะรู้แล้ว yoyo_76.gif

katikung555's Photo katikung555 06 Oct 2008

ขอบคุณ คุณจขกท.กับคุณปีกอิคารุส มากๆครับ

เล่าได้ดีทั้งคู่เลย