`
←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360
Logo
»

Tales of Vesperia แลกเปลี่ยนความคิดและปริศ...

Freezing_Atmosphere's Photo Freezing_Atmosphere 07 Aug 2008

QUOTE ([[[PEE]]] @ Aug 7 2008, 01:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ ex ก็ดีแล้วครับ แบ่งๆให้ ps3 ได้มีเกมส์ภาษาดีๆ เล่นมั่งครับ yoyo_16.gif

จริงครับ เราแบ่งๆกันเล่นนะ
ผมก็อยากให้มีเล่นกันหมดแหละ yoyo_67.gif

แต่มันยัง Ex นะ เดี๋ยวจะงง

ปล.ไปไรท์เล่นมั่งละ yoyo_57.gif

Uzsa's Photo Uzsa 07 Aug 2008

พรุ่งนี้ได้เล่น รอเพื่อนสูบก่อน เฮ้อ..

[~FMT~]'s Photo [~FMT~] 07 Aug 2008

จะไรซ์ดีไหมหว่า โหลดเสร็จพอดี ช่วงนี้หลายเกมส์ออกเยอะจัด แบ่งเวลาเล่นไม่ทันเลย yoyo_26.gif

AP เล่นครบ 100 hr สงสัยต้องเปิดเครื่องทิ้งเอาไว้ให้ไฟแดงกันไปเลย ฮ๋าๆ

Jin's Photo Jin 07 Aug 2008

สงสัยต้องรอ asia แน่เลย กลับมาเปิดเดโมเล่น ภาษาญี่ปุ่นอึนเลย แถมมีผสมอาหารอีก - - ไม่เป็นเลยผม ใครใจดี แปลพวกเมนู สกิล กับเซตคำสั่งให้ที

HeRoBoyZx's Photo HeRoBoyZx 07 Aug 2008

อยากเล่นจังเลยครับ สงสัยผมคงต้องรอus จริงๆ เมื่อกี่เล่นเดโม ไม่ไหว งง

Uzsa's Photo Uzsa 07 Aug 2008

QUOTE ([~FMT~] @ Aug 7 2008, 03:16 PM) <{POST_SNAPBACK}>
จะไรซ์ดีไหมหว่า โหลดเสร็จพอดี ช่วงนี้หลายเกมส์ออกเยอะจัด แบ่งเวลาเล่นไม่ทันเลย yoyo_26.gif

AP เล่นครบ 100 hr สงสัยต้องเปิดเครื่องทิ้งเอาไว้ให้ไฟแดงกันไปเลย ฮ๋าๆ

ปกติเกมส์แนวนี้ก็ 100 ชม.ขึ้นอยู่แล้ว ไม่มีปัญหา แต่ที่คิดว่าหนักจริงๆน่าจะ Acquired all titles GS 30 อันนี้ล่ะครับเล่นไม่รู้กี่รอบถึงจะครบ สงสัยอาจต้องเปลี่ยนใจแล้วมั้งครับที่จะเก็บครบ 1000 เล่นเกมส์เดียวซ้ำๆจำนวนหลายๆรอบไม่ดีต่อเครื่องแน่ๆหวังว่าภาคนี้จะใจดีไม่ยุ่งยากเ
หมือนภาคซิมโฟเนียนะกว่าจะได้แต่ละฉายา กับ Versperia master GS 0 ส่วนที่เหลือไม่น่ายาก ส่วนแต้มที่เหลือน่าจะเกี่ยวกับเนื่อเรื่อง ปราบบอส บอสลับ ดันลับ

loof's Photo loof 07 Aug 2008

QUOTE (Tatasaray @ Aug 7 2008, 08:57 AM) <{POST_SNAPBACK}>
แต่ว่า ผมมันเริ่มจะแก่แล้วสิครับ yoyo_77.gif คงไม่มีใครสนใจมั้ง

แต่จริงๆก็อยากให้คนรุ่นใหม่ เด็กๆ วัยรุ่น พยายามเล่นเกมภาษาญี่ปุ่นกันบ้างหน่อย เพราะภาษาญี่ปุ่นดูๆแล้วมันคล้ายๆภาษาไทยเหมือนกัน เรียนรู้ไม่ยาก สื่อการสอนก็หาง่ายมาก ไม่มีตังก็ดูทางเน็ท มีให้เลือกดูฟรีๆตั้งหลายที่

อีกอย่าง เพราะเห็นว่า คนเบือนหน้านี้เกมถาษาญี่ปุ่นกันเป็นแถบๆ ในพักหลังๆทำให้ผมสนใจภาษาญี่ปุ่นขึ้นมากเลยล่ะครับ
เพราะอยากรู้ว่า มันจะยากเย็นสักแค่ไหนเชียว คนถึงบอกผ่านกันเยอะ

ผมขอค้านเรื่องที่ว่าภาษาไทยเหมือนญี่ปุ่นหน่อยเหอะ คนละขั้วเลย เเค่การเเปลก็ต่างกันสุดๆเเล้ว อ่านประธานเเล้วหลังมาหน้า มันคิดได้ยังไง yoyo_71.gif

kayjaru's Photo kayjaru 07 Aug 2008

เท่าที่ผมเคยเรียนญี่ปุ่นมานิดๆหน่อยๆ ผมว่าเรื่องไวยกรณ์นั้นง่ายกว่าภาษาอังกฤษอีกนะ แต่จะยากตรงคำศัพท์ใครอยากเรียนก็ต้องขยันท่องศัพท์ให้เยอะๆแล้วกัน 04a97f13.gif

hmashin's Photo hmashin 07 Aug 2008

ลงระบบเบสิคของภาคนี้ก่อนละกันครับ เผื่อคนที่ไม่ได้ตามระบบเกมแบบผม (เพิ่งไปอ่านเจอจาก gamefaqs มาทั้ง ๆ ที่เล่นเดโมมานานมากแล้ว)

1. Fatal strike (RT)
เวลากด RB ดูรายละเอียดศัตรูจะมีลูกศรอยู่ 3 ประเภท และหลอดพลังข้าง ๆ ถ้าใช้ท่าที่มีลูกศรชี้เหมือนกันโจมตี หลอดพลังนั้นจะลดลงเรื่อย ๆ และเมื่อหลอดพลังลดหมดจะมีวงเวทย์ขึ้นอยู่ที่ตัวศัตรู ระหว่างนั้นให้กด RT เราจะใช้ Fatal strike

2. Burst Artes
เป็นท่าที่ก่อนขั้น Hi-ougi จะใช้ได้ต่อเมื่ออยู่ในสภาพ over limit (มีเกจ OL ด้านซ้ายอย่างต่ำ 1 กด D-pad) ให้กด Arcana Artes (หน้าชื่อท่าจะมีรูปดาว ละมั้ง? ใครมายืนยันทีว่าเป็นรูปอะไร) แล้วกดปุ่มใช้ท่าค้างต่อเลย (default คือ A)

ปล. รู้สึกคนที่ได้แผ่นแล้วจะซุ่มเล่นเงียบกันจังนะครับ yoyo_37.gif

Kamiyu's Photo Kamiyu 07 Aug 2008

คุณ hmashin ได้ไฮโอกิแล้วเหรอครับ เล่นไวจัง

มีใครทำ encounter link ได้มากกว่า 3 ตัวมั่งอ่ะครับ ชอบไอ้ระบบนี้มาก ศัตรูมันเยอะได้ใจจริงๆ อัดมั่วนัวดี

ยังเล่นไปหน่อยเดียวเองแฮะ มัวแต่เล่น civilization ซะงั้น

พูดถึงเกมนิดนึงก็ มันคือ Abyss อัพเกรดจริงๆเลย b6b25dc6.gif

lobster's Photo lobster 07 Aug 2008

ตัวอย่างคอมโบใน demo

http://www.youtube.com/watch?v=2qDXKrvaE9A
http://www.youtube.com/watch?v=j41Mq9pFEmY
http://www.youtube.com/watch?v=yLPF0RtZDd8

ที่เจอแบบโกงๆเลยก็คือ ตัวหนึ่งกด ovl แล้วฟันธรรมดา อีกตัวกดคำสั่งยั่ว(สกิล) ทำตามนั้นไปเรื่อยๆ ถ้าศัตรูไม่เปิด ovl ก็เก็บ hit ไปจนตาย

http://www.youtube.com/watch?v=fWsSiWWLXA4...feature=related

เอาไปประยุกต์ใช้กันครับ
Edited by lobster, 07 August 2008 - 11:04 PM.

hmashin's Photo hmashin 07 Aug 2008

QUOTE (Kamiyu @ Aug 8 2008, 01:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
คุณ hmashin ได้ไฮโอกิแล้วเหรอครับ เล่นไวจัง

มีใครทำ encounter link ได้มากกว่า 3 ตัวมั่งอ่ะครับ ชอบไอ้ระบบนี้มาก ศัตรูมันเยอะได้ใจจริงๆ อัดมั่วนัวดี

ยังเล่นไปหน่อยเดียวเองแฮะ มัวแต่เล่น civilization ซะงั้น

พูดถึงเกมนิดนึงก็ มันคือ Abyss อัพเกรดจริงๆเลย b6b25dc6.gif

ผมยังไม่ได้เล่นเลยครับ Drive มีปัญหา เกือบไรท์เจ๊ง ต้องตะแคง drive เผาแผ่น (ทำเป็นเครื่อง PS ไปได้)
Hiougi (秘奥義) ฮิโอกิ ครับ ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นคำอังกฤษอ่านว่า ไฮโอกิ เหมือนกัน แต่พอเห็นคันจิก็ร้องอ๋อทันที

เห็นบอร์ด gamefaqs บอกว่าต้องได้เกจระดับ 3+ ก่อนถึงใช้ Hi-ougi ได้ครับ

Jin's Photo Jin 08 Aug 2008

QUOTE (Kamiyu @ Aug 7 2008, 10:53 PM) <{POST_SNAPBACK}>

เผลอแปปเดียวจะครบพันแล้วนี่น่า civil อะ- - เล่นเร็วมากมายเลยอะครับ
Edited by Jin, 08 August 2008 - 12:57 AM.

dreamer's Photo dreamer 08 Aug 2008

encounterlink คงต้องลากๆมากองๆกันมั้ง? ว่าแต่มันจะเพิ่มมากี่ตัวน่ะครับ?

โอย เงินจะพอซื้อบันเดิ้ลไหมเนี่ย orz
Edited by dreamer, 08 August 2008 - 10:08 AM.

Kamiyu's Photo Kamiyu 08 Aug 2008

เอาเวป wiki ญี่ปุ่นมาฝากครับ รายละเอียดเขาอัพเรื่อยๆ เช่นอาวุธ สกิล ตาราง

http://tales.or.tp/

อันนี้หน้า ap แบบญี่ปุ่น ใครอ่านไม่ออกเอา google translate แปลเอาก็ได้ครับ

http://www12.atwiki.jp/xbox360score/pages/504.html

ap ที่เป็น secret ก็เริ่มทยอยลงแล้วครับ

อ่อ ลืมบอกไป ทุกคนอย่าลืมใช้ แว่นขยาย ส่้อง monster ทุกตัวนะ เดี๋ยวจะอด ap แว่นส่อง ซึ่งถ้าพลาดพวกบอสไปแล้ว ไม่รู้จะส่องตอนไหน ไม่งั้นก็รอบ 2 มั้ง

ขนาด ซากิ บอสตัวแรกมันยังต้องส่อง 2 ครั้งเลยที่เจอ 2 ครั้ง
Edited by Kamiyu, 08 August 2008 - 11:21 AM.

hmashin's Photo hmashin 08 Aug 2008

ปริศนาของซากเมือง 亡き都市 カルボクラム
คำใบ้แรก "แสง"
คำใบ้ที่สอง "ท้องฟ้า"
คำใบ้ที่สาม "ทรงกลม"

Password ไม่มีตัวเลือกนะครับ เป็นข้อสอบแบบอัตนัย yoyo_55.gif
คำตอบ たいよう

vincenzo's Photo vincenzo 08 Aug 2008

หลังจากที่ได้ลองเล่น จนถึง เซฟ ตอนออกจากคุก ก็ ตระหนักได้ว่า ต้องหัดคอมโบแล้วละ
กว่าจะชนะ ทหารสองตัวแรกได้ ก็เล่นเอา พลังแทบหมดเลย จะสักแต่ว่ากดรัวๆ ไม่ได้แล้ว

โดยส่วนตัวประทับใจตั้งแต่ openning แล้วละครับ แอนนิเมชั่น ภาพน่ารัก สไตล์การ์ตูนญี่ปุ่น
การ์ฟฟิก เซลเชด ก็ดูเรียบเนียนดี
เล่นภาคภาษาญี่ปุ่น ผมคงเล่นไปได้สักพัก (ไม่ค่อยมีเวลาเล่นเท่าไหร่)
กว่าแผ่น eng จะออก ผมก็คงหัดคอมโบได้ พอดี แล้วค่อยมาเก็บเนื้อเรื่อง จากภาคภาษา eng เอาละกัน

ใครมีตัวอย่างเมนู หรือ สกิลคอมโบต่างๆ ก็โพสบอกหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

Julong's Photo Julong 09 Aug 2008

ผมอยากเล่นเกมส์นี้มากเลย แต่ที่ร้านยังไม่เอามาขายซะที มัวแต่เล่นกับตำรวจอยู่ yoyo_71.gif
Edited by Julong, 09 August 2008 - 12:29 AM.

lobster's Photo lobster 09 Aug 2008

เปรียบเทียบฉากต่อสู้กับ ToS บน Wii ในฉากสู้ทั่วๆไป

1.ToS เน้นตีตัวรอบๆก่อน ToV วิ่งเข้าไปตรงๆเลยก็ได้ เพราะไม่มีการตีกวาด(รอบตัว) สำหรับศัตรูธรรมดา ส่วนเรื่องเพื่อนเราชอบบังจอตอนตะลุมบอนก็พอๆกัน
2.ToS โดนไม่่กี่ทีก็เลือดแดงแล้ว ToV ตัวละครเราค่อนข้างอึด แถม AI ยังทำงานเรื่อง support ดีกว่าเยอะ
3.ToS คอมโบทำค่อนข้างง่าย โดนขัดจังหวะยากเพราะส่วนใหญ่มันจะกวาดรอบตัว ToV ยังตีเป็นเส้นตรงกว่า ขอบเขตน้อยกว่ายกเว้นกด LT+B อันนั้นจะกวาดรอบตัวด้านหน้าเกือบ 180 องศา แต่ดีเลย์นานมาก
4.ToS โหลดครั้งแรกในฉากจะนาน หลังจากนั้นเร็ว ToV โหลดไวตลอดเกม (เพราะแอบโหลดตอนฉากหมุนๆ ก่อนสู้)
5.Auto Guard ของศัตรูทั่วไปยังไม่เจอทั้ง 2 ภาค เช่นกัน (โหมด hard) แต่บอสตัวแรกของ ToV สำหรับผมง่ายกว่า ToS มากๆๆ

สรุปสั้นๆว่า ToV ค่อนข้างดีกว่า ทั้งลูกเล่นและความสนุก(เพราะ ToS มันไม่ค่อยมีอะไรต่างหาก) ระบบใส่สกิลดีกว่า C Core ตรงที่ไม่ต้องแย่งกันใช้

ปล.อ้ากกก ลืมส่องซากิรอบ 2 แต่ช่างมัน ยังไงพวกดันลับคงต้องรอบ 2 อยู่แล้ว

t0nG kUNg's Photo t0nG kUNg 09 Aug 2008

เกมที่เฝ้ารอ yoyo_72.gif