`

Jump to content

Tales of Vesperia แลกเปลี่ยนความคิดและปริศนา แล้วร่วมหาทางผ่าน

841 replies to this topic

#41 dreamer

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 09 August 2008 - 11:57 AM

อยากเล่น ฮือๆ orz

#42 Lucere

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 09 August 2008 - 01:26 PM

เอ่อ... ขอถามนิดครับ เกมนี้ออนไลน์ได้ไหมครับ 154218d4.gif

แล้วเวอร์ชั่นเอเชียก็ไม่ต่างจาก JP เลยรึเปล่า เหมือนจะเคยเห็นว่าเป็นภาษาญี่ปุ่นเหมือนกัน

#43 Mozart

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 09 August 2008 - 02:06 PM

กำลังเล่นแบบเป็นบ้าเป็นหลังเลยผม เหอๆๆ

#44 dreamer

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 09 August 2008 - 02:50 PM

ใครก็ได้ ขอยืมเครื่องซักสองอาทิตย์ ; ;...........

#45 Lucere

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 09 August 2008 - 02:58 PM

^
^
^
ถ้าอยู่เชียงใหม่เหมือนกันผมให้ยืมเล่นนะครับนั่น

#46 dukeplay

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 09 August 2008 - 07:05 PM

คือผมไม่เข้าใจอยู่นิดนึงอะครับ เวลาเล่นนี้เราจะเปลี่ยนไปเล่นตัวละครตัวอื่นๆ กดยังไงเหรอครับ หรือเวลาเล่นได้ตัวเดียว

#47 KarokKung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 09 August 2008 - 07:26 PM

คือผมไม่เข้าใจอยู่นิดนึงอะครับ เวลาเล่นนี้เราจะเปลี่ยนไปเล่นตัวละครตัวอื่นๆ กดยังไงเหรอครับ หรือเวลาเล่นได้ตัวเดียว

เข้าเมนู แล้วเลื่อนเคอร์เซอร์ไปที่ตัวละครครับ แล้วกดปุ่ม A ย้ายตัวละครที่ต้องการเล่นมาตำแหน่งแรก แค่นี้ก็เรียบร้อย

ภาคนี้ฉากสู้ลื่นได้ใจจริงๆ โหลดก็เร็ว เหมือนพัฒนา abyss ให้สมบูรณ์ขึ้น เพลงประกอบฉากต่างๆ + ฉากในเมืองกับแผนที่ก็ดูคล้าย abyss เหลือเกิน

เพิ่งเล่นได้นิดเดียวเอง มีใครจะสปอยเนื้อเรื่องให้บ้างได้ไหมครับเนี่ย

#48 dukeplay

Posted 09 August 2008 - 07:50 PM

ขอบคุณครับ

#49 KarokKung

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 09 August 2008 - 08:36 PM

เอ่อ... ขอถามนิดครับ เกมนี้ออนไลน์ได้ไหมครับ

แล้วเวอร์ชั่นเอเชียก็ไม่ต่างจาก JP เลยรึเปล่า เหมือนจะเคยเห็นว่าเป็นภาษาญี่ปุ่นเหมือนกัน

เหมือนเคยได้ยินว่า เอาพ้อยไปแลกของต่างๆในเกมได้ครับ แต่ของเหล่านั้นก็สามารถหาได้จากการเล่นปกติเช่นกัน

ส่วนเวอร์ชั่นเอเชียก็มีของ JP กับของ eng ต่างกันคงแค่ภาษาล่ะมั้งครับ

#50 libertica

Sekai de ichiban no amazon hime sama

• High Royal Executive Members

Posted 09 August 2008 - 09:25 PM

มันเปลี่ยนตัวระหว่างฉากต่อสู้ไม่ได้เหรอครับ ทำไงอ่า ภาคก่อนๆยังทำได้เลย(หรือผมจำผิด) yoyo_71.gif

ยิ่งเล่นยิ่งมึน แล้วเวลาใช้สกิลเฟิสเอทเนี่ย มันเลือกใช้ให้คนอื่นยังไงครับ กดแล้วมันฮีลแต่ตัวเอง ต้องให้คอมเล่นให้ตลอด-*-

Edited by libertica, 09 August 2008 - 09:43 PM.

#51 apostophy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 09 August 2008 - 10:44 PM

ต้องรอ อีกเดือนรึเนี่ยเรา
ปล. หวังว่าจะดีกว่า Eternal sonata นะ ผิดหวังจิง ๆ ซื้อเครื่องที่2 มาเพื่อเกมส์นี้ ลงทุนต่อ live เพื่อเกมส์นี้ แม่ม ห่วยแตกซะงั้น - -"
ขออภัยแฟน ๆ sonata ด้วยนะครับ แต่ผิดหวังจิง ๆ T_T .......................... TOV คงไม่เหมือนกันนะ

#52 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

• High Royal Executive Members

Posted 09 August 2008 - 11:09 PM

^
^
เล่นไปไกลๆก่อนนะครับ แล้วจะรู้ว่า ES มันสนุก

ให้มันได้ party level ซัก 4 ก่อนหรือไงเนี่ย ทำคอมโบมันมาก ต่อด้วยท่าใหญ่

ไม่เห็นห่วยครับ หรือว่าเล่นไปหน่อยเดียวแล้วตัดสินว่าห่วยครับ

#53 HeRoBoyZx

Posted 09 August 2008 - 11:09 PM

อืม รอ eng ครับ

#54 apostophy

Posted 10 August 2008 - 12:39 AM

QUOTE (Kamiyu @ Aug 9 2008, 11:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
^
^
เล่นไปไกลๆก่อนนะครับ แล้วจะรู้ว่า ES มันสนุก

ให้มันได้ party level ซัก 4 ก่อนหรือไงเนี่ย ทำคอมโบมันมาก ต่อด้วยท่าใหญ่

ไม่เห็นห่วยครับ หรือว่าเล่นไปหน่อยเดียวแล้วตัดสินว่าห่วยครับ

ประมาณ 10 ชม. ได้ตัวละครครบ 6 คนแล้ว(ครบแล้ว ชิมิ) สภาพตอนนี้ต้องบอกว่า ทนเล่นอ่ะ เพราะอุตส่ารอมานานแสนนาน แต่ก็ยังไม่เห็นแววของความสนุกเลย เนื้อเรื่องดูก๊องแก็ง แบบเด็ก ๆ การต่อสู้น่าเบื่อ ซ้ำซาก (ทุกเทิร์น แทบจะหลับตาโจมตีได้เลย เดินไปหาศัตรู ฟัน ๆ ๆ ๆ ปิดด้วยไม้ตาย จบ - -")
ฉากบังคับสั้น ๆ มอนส์หน้าตาเดิม ๆ ......................... แล้วก็วน loop เข้าเรื่องการต่อสู้ที่แสนน่าเบื่ออีกครั้ง
----- 10 ชม. ก็ไปไกลพอสมควรนะ ถึงตัดสิน (ที่จิง ผิดหวังตั้งแต่ ชม.ที่ 3 แล้วอ่ะ) แต่ออกมายืนยันอย่างงี้ คงต้องลุยต่อไป(เพื่อหาความสนุก หึหึ)
ขอบคุณที่ออกมาให้ความหวังนะครับ เพราะวันนี้ตั้งใจเก็บเข้ากรุจิง ๆ หึหึ (คงไม่เสียตังค์เปล่าแล้วมั้งเนี่ย)

#55 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

Posted 10 August 2008 - 12:46 AM

ตัวละคร 6 คนยังไม่ครบนะครับ ทั้งหมดจะมี Polka , Chopin , Allegretto , Beat , Viola , Jazz , March , Salsa , Falsetto และ Claves จากดันเจี้ยนลับครับ

เนื้อเรื่องมัน งงๆ นะครับ ES เนี่ยแต่ถ้าอ่านประวัติโชแปงมาก่อน (คุณ mastermune แนะนำมา) จะเข้าใจได้มากขึ้นครับ เพราะเนื้อเรื่องมันเหมือนมาจากชีวิตโชแปงอ่ะครับ แต่อาจจะสื่อ งงๆอยู่ ข้ามโน้น ข้ามนี่

รอบแรกมันง่ายนะครับ เกมนี้ สู้ง่ายมาก บอสลับยังกระจอกมากๆเลย แต่ความมัน ความยากจะอยู่ในรอบ 2 ครับ เชื่อผมรับรองคุณจะไม่บอก หลับตาโจมตีแน่นอน รอจบแล้วเล่นใน encore ดูครับ

ส่วนความสนุกนั้น ต้องรอให้ party level ถึงระดับที่บอกอ่ะครับ มันจะใช้ harmony chain (หรือ chain harmony เนี่ยล่ะ) ซึ่งมันจะทำให้การต่อสู้สนุกมากขึ้นครับ ไม่ใช่แค่ฟันๆเฉยๆแล้ว

ลองเล่นดูต่อนะครับ เกมมันดีจริงๆนะ ไม่อยากให้พลาด

Edited by Kamiyu, 10 August 2008 - 12:49 AM.

#56 hmashin

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 10 August 2008 - 12:54 AM

รอบ 2 การ์ดการโจมตี เหมือนรับ damage ปรกติ การ์ดพลาด อาจดับเอาง่าย ๆ โดยเฉพาะบอส...
ระบบต่อสู้ รอ Party level สุดท้าย Harmony chain กระจาย ถ้าหลับตากด รับรองกดผิด

ส่วนเนื้อเรื่อง แนะนำให้ลองอ่านประวัติโชแปงหลังจบแต่ละบทดู แล้วเทียบเนื้อเรื่องที่เล่นดูครับ

-edit-
เกม Tales of Vesperia มี content ให้โหลดฟรีสำหรับ Gold member ของ Tag ญี่ปุ่นแล้ว yoyo_24.gif
เมื่อไร silver จะได้โหลดบ้างเนี่ย 0eeeff42.gif

Edited by hmashin, 10 August 2008 - 01:19 AM.

#57 dukeplay

Posted 10 August 2008 - 01:06 AM

เริ่มเปลี่ยนเกมแล้วเหรอครับ (แซวเล่นคร้าบ)

#58 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 10 August 2008 - 01:54 AM

ผมขอยืนยันอีกคนว่า Trusty Bell นั้นสนุกจริงๆ ถึงแม้จะไม่ได้เข้าดันเจี้ยนลับ เพราะลืม พอละเดี่ยวนอกเรื่องมากไป เดี่ยวผมได้แผ่น Tales of Vesparia มาแล้วจะมาร่วมสนุกด้วยคนนะครับ เพราะผมชอบเกมส์ประเภทนี้มากครับ yoyo_53.gif

#59 Devil Putixx V0.2 Beta

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Game / Computer

Posted 10 August 2008 - 11:01 AM

Trusty Bell เกมส์ ดีมากครับผม อีกเสียง แต่นี่มันกระทู้ เทล นะครับ ฮิอ ๆ

#60 lobster

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 10 August 2008 - 11:46 AM

trusty bell ทำมาเสร็จแต่เหมือนไม่สมบูรณ์ เพราะดูจากงานเก่าๆของทีมนี้แล้วแล้ว ระบบต่างๆในเกมนอกจากฉากต่อสู้จะไม่พื้นๆขนาดนี้

รอดูการแก้มือใน Fragile (Wii) อีกรอบครับ ดูทริลเลอร์แล้วน่าเล่นมาก ส่วนที่ port ลง ps3 คงไม่เพิ่มระบบใหม่ๆเข้าไปมั้ง

ปล.ออกทะเลไปไกล~~~