`

Jump to content

ขอเตือน เรื่องช่างซ่อมเครื่อง

35 replies to this topic

#21 tuktub

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 23 May 2008 - 05:52 PM

ขอบคุณครับ ที่อุตส่าห์อ่านเรื่องราวที่ผมนำมาเล่า
จุดประสงค์ผม เพียงแค่อยากสะกิดให้คิดก่อนนำเครื่องไปซ่อมไม่ว่าจะที่ไหนก็ตาม
โดยเฉพาะร้านที่มันรับแปลงเครื่อง X360 กองไว้เยอะๆ ด้วยหวังปริมาณ รับงานให้กับร้านแถวนั้น
โดยตรรกะ มันไม่ค่อยใส่ใจในเครื่องที่เอาไปให้ซ่อมหรอก

ผมว่าผมรู้แล้วว่าร้านไหนคนไปสะพานบ่อยฯ น่าจะเคยเห็น

#22 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 23 May 2008 - 09:38 PM

#23 Consoleman360

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:Djent.

Posted 23 May 2008 - 11:13 PM

QUOTE (tuktub @ May 23 2008, 05:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ ที่อุตส่าห์อ่านเรื่องราวที่ผมนำมาเล่า
จุดประสงค์ผม เพียงแค่อยากสะกิดให้คิดก่อนนำเครื่องไปซ่อมไม่ว่าจะที่ไหนก็ตาม
โดยเฉพาะร้านที่มันรับแปลงเครื่อง X360 กองไว้เยอะๆ ด้วยหวังปริมาณ รับงานให้กับร้านแถวนั้น
โดยตรรกะ มันไม่ค่อยใส่ใจในเครื่องที่เอาไปให้ซ่อมหรอก

ผมว่าผมรู้แล้วว่าร้านไหนคนไปสะพานบ่อยฯ น่าจะเคยเห็น

ใช่ครับ ผมก็เห็น เเบบช่างไม่่ค่อยสนใจเลย เท่าที่ดูมา

#24 Ping555+

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 24 May 2008 - 10:32 AM

เอาเรื่องเลยครับ ขอเครื่องใหม่ Slim เลยด้วยนะครับสัน้ำตาล Monter Hunter ด้วยนะครับ 4d6161fd.gif

#25 y2oh

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 24 May 2008 - 02:37 PM

ผมว่าน่าจะลงชื่อร้านไว้นะครับ
คือ เหมือนเดินไปเหยียบขี้แล้ว ก็น่าจะปักป้ายไว้ ว่าตรงนั้นมีขี้กองอยู่
เพื่อคนที่เดินตามหลังจะได้ไม่เหยียบนะครับ 04a97f13.gif

#26 Siri

にぱ〜

Posted 24 May 2008 - 03:28 PM

น่าจะบอกชื่อร้านให้รู้จริงๆนะคะเนี่ย จะได้ไม่ไป เพราะช่วงนี้ก็ว่าจะไปสะพานเหล็กอยู่เหมือนกัน

เราก็เคยโดนเรื่องค่าซ่อมที่เสียความรู้สึกแบบนี้เหมือนกัน แต่เป็น XBOX360 เอาไปซ่อมร้านในตำนานที่มีสาขาอยู่ตามห้างสรรพสินค้าทั่วไป

อยากให้เพื่อนๆระวังไว้เหมือนกันนะคะ ร้าน N......

พอจะเข้าใจอารมณ์ของ จขกท. เลยค่ะ ตอนนี้

#27 gaget

• Junior Moderator

Posted 25 May 2008 - 12:59 PM

ขอชื่อร้านหน่อยครับ pm ก็ได้

#28 apostophy

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 25 May 2008 - 03:47 PM

เห็นใจ จขกท.ครับ

แต่พูดตรง ๆ เถอะผมโคตรเกลียดกระทู้แบบนี้เลย 4d6161fd.gif
ทำเป็นมาบอกให้ระวัง ไม่อยากให้เจอแบบเดียวกัน แต่ไม่บอกชื่อร้าน เพื่อ !!!!!!!!!!!!!
แบบนี้ผมสามารถมองได้ว่า คุณต้องการจะดิสเครดิสร้านเค้าโดยให้คนคาดเดากันเองว่าเป็นร้านนั้น(ตามรายละเอียดที
่บอกมา)
ไม่รู้ว่าเพื่ออะไรเหมือนกัน และเพื่อไม่ให้มือคุณเองเปื้อนขี้ที่คุณใช้ป้ายคนอื่นคุณเลยทำเป็นไม่อยากบอกชื่อ(เพ
ื่อที่จะปกป้องตัวเอง)

ประเด็นคือคุณไม่บริสุทธิ์ใจที่จะเตือนเพื่อน ๆ จริง ๆ หรอก ไม่งั้นข้อความแรกที่คุณโพสต้องเป็น อย่าเข้าร้านนี้นะ........................ไม่ดี
แต่คุณเล่นสารธยายความเลวของร้านซะขนาดนี้ แล้วบอกให้คนอื่นระวัง โดยไม่บอกชื่อร้านมันก็ไม่มีความหมาย

สมมติว่าถ้าเรื่องนี้อยู่ในศาล สิ่งที่คุณเป็นผมว่าไม่ใช่โจทย์แน่ ๆ หากแต่เป็นผู้ปกป้องผู้กระทำผิดต่างหาก

ปล. ขอโทษด้วยถ้าหากการที่คุณไม่สามารถเอ่ยชื่อร้านได้เป็นเพราะห่วงเรื่องความปลอดภัยขอ
งครอบครัว กลัวว่าร้านซ่อม psp ร้านนั้น
จะมาแก้แค้นคุณ ที่ทำให้ร้านสียชื่อเสียง
ขอโทษอีกครั้ง ผมหงุดหงิดกันกระทู้หวังดีจอมปลอมแบบนี้จริง ๆ 875328cc.gif

#29 buapower7

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 25 May 2008 - 10:34 PM

คดีพลิกซ่ะ จากคนเตือน กลายเป็นคนประสงค์ร้าย

#30 PeeYai

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 26 May 2008 - 09:44 AM

QUOTE (apostophy @ May 25 2008, 03:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เห็นใจ จขกท.ครับ

แต่พูดตรง ๆ เถอะผมโคตรเกลียดกระทู้แบบนี้เลย 4d6161fd.gif
ทำเป็นมาบอกให้ระวัง ไม่อยากให้เจอแบบเดียวกัน แต่ไม่บอกชื่อร้าน เพื่อ !!!!!!!!!!!!!
แบบนี้ผมสามารถมองได้ว่า คุณต้องการจะดิสเครดิสร้านเค้าโดยให้คนคาดเดากันเองว่าเป็นร้านนั้น(ตามรายละเอียดที
่บอกมา)
ไม่รู้ว่าเพื่ออะไรเหมือนกัน และเพื่อไม่ให้มือคุณเองเปื้อนขี้ที่คุณใช้ป้ายคนอื่นคุณเลยทำเป็นไม่อยากบอกชื่อ(เพ
ื่อที่จะปกป้องตัวเอง)

ประเด็นคือคุณไม่บริสุทธิ์ใจที่จะเตือนเพื่อน ๆ จริง ๆ หรอก ไม่งั้นข้อความแรกที่คุณโพสต้องเป็น อย่าเข้าร้านนี้นะ........................ไม่ดี
แต่คุณเล่นสารธยายความเลวของร้านซะขนาดนี้ แล้วบอกให้คนอื่นระวัง โดยไม่บอกชื่อร้านมันก็ไม่มีความหมาย

สมมติว่าถ้าเรื่องนี้อยู่ในศาล สิ่งที่คุณเป็นผมว่าไม่ใช่โจทย์แน่ ๆ หากแต่เป็นผู้ปกป้องผู้กระทำผิดต่างหาก

ปล. ขอโทษด้วยถ้าหากการที่คุณไม่สามารถเอ่ยชื่อร้านได้เป็นเพราะห่วงเรื่องความปลอดภัยขอ
งครอบครัว กลัวว่าร้านซ่อม psp ร้านนั้น
จะมาแก้แค้นคุณ ที่ทำให้ร้านสียชื่อเสียง
ขอโทษอีกครั้ง ผมหงุดหงิดกันกระทู้หวังดีจอมปลอมแบบนี้จริง ๆ 875328cc.gif

ด้วยความเคารพครับ
ผมค่อนข้างแปลกใจในความคิดของคุณ ซึ่งมันค่อนข้างจะไปทางสุดขั้ว ถ้าไม่ Yes ก็ No ไม่มีช่วงกลาง และที่สำคัญหลงประเด็น
ผมก็บอกเคลียร์แต่ทีแรกว่า เป็นการเตือน สำหรับคนที่คิดจะเอาเครื่องไปซ่อมให้ดูและพิจารณาดีดี
ไม่ได้คิดจะดิสเครดิตร้านไหนโดยเฉพาะ เพียงแต่ผมเล่าถึงเหตุการณ์ของผม ซึ่งมันเกิดกับร้านนี้
ถ้าคนอื่นไม่ได้เจอปัญหากับร้านนี้ บอกว่าร้านนี้ซ่อมให้เค้าดี เค้าเจอปัญหากับร้านถัดไป
แล้วคุณจะตัดสินใจยังไง เอาอะไรเป็นเกณฑ์ไปปักป้ายชี้ว่าร้านนี้เป็นขี้
ที่ผมไม่อยากเอ่ยชื่อร้าน เพราะว่ามันเกิดกับผมคนเดียว (ผมรู้สึกเองว่าร้านนี้เป็นขี้)
ผมไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่า มันทำอย่างนี้กับทุกคน กับทุกครั้ง
เพื่อนๆ สมาชิกต่างหากที่อยากรู้เจาะจงว่าเป็นร้านไหน เพื่อตัดโอกาสเสี่ยงของเค้า ตัดตัวเลือกไป

กระทู้ผมเพียงระบาย และเพียงติงแค่ให้คิดและวิเคราะห์ก่อนว่า
ถ้าจะนำเครื่องไปร้านไหน คุณแทบจะไม่มีอะไรเป็นประกัน หรือช่วยในการตัดสินใจกันเลย
ถ้าร้านไหนรับแปลงเครื่องเป็นงานหลัก งานที่คุณจะนำไปซ่อมก็ควรคิดว่าต้องเป็นงานรอง
หนำซ้ำถ้าอาการหนัก และช่างไม่ค่อยเจอก็จะมั่ว
ประเด็นก็มีอยู่เท่านี้แหละครับ 04a97f13.gif

#31 Mr.Zatch

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 26 May 2008 - 04:25 PM

Cool

#32 TONNAMMASTER

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 27 May 2008 - 03:06 AM

แบบนี้ต้อง

ลงลิ้น 3c68bb64.gif

ช่างครับ

0fbbf481.gif2

#33 na2577077

Posted 27 May 2008 - 04:41 PM

จะ enter ให้มันยาว ๆ ทำไมครับ งงจริง ๆ ไม่ใช่ hi5 หรือ เวปบอร์ด....... นะครับ รบกวนโพสต์แบบปรกติด้วยละกันนะครับ

#34 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

Posted 27 May 2008 - 04:54 PM

ที่นี้มีแต่ความว่างเปล่า 154218d4.gif

#35 dokdak

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 27 May 2008 - 08:37 PM

ร้านนี้มีจริงและนิสัยแบบเจ้าของกระทู้บอกผมรู้ว่าร้านไหนเพราะเคยเอา360ขอบอกทำลวกโ
ครตๆร้านเนี่ย 4d6161fd.gif

#36 payunkung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 30 May 2008 - 05:39 PM

จะ enter ทําไมยาวๆเนี่ย เพื่ออะไร 4d6161fd.gif