`

Jump to content

ขอเตือน เรื่องช่างซ่อมเครื่อง

35 replies to this topic

#1 PeeYai

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 22 May 2008 - 03:20 PM

ขอระบายหน่อยครับ เซ็งเป็ด จริงๆ a03cbf1e.gif

อยากเตือน เพื่อนๆ ว่า ช่างมันไม่ได้มีสามัญสำนึกเท่ากันนะครับ
ถึงจะเก่ง แต่สะเพร่า มักง่าย ผมว่าเป็นการทำลายคุณค่าตัวเองลงไป โดยที่ตัวเองไม่รู้สึกตัว
ของพวกนี้ มันสอนกันไม่ได้ ต้องเรียนรู้ด้วยตนเอง

ผมเอาเครื่อง psp รุ่นอ้วนไปซ่อม เพราะว่ามันไม่อ่านแผ่น
ก็สะพานเหล็กแหล่งรวมเกมส์ ศูนย์ซ่อม ทั้งหลายนี่แหละครับ
ผมไปถามร้านหนึ่ง ก็แนะนำว่าให้ไปร้านนู้นดีกว่า เค้าซ่อมได้
พอไปถึงร้านที่ว่านี่ บอกอาการให้ช่างฟัง
ผมว่าผมพูดเป็นภาษาไทย ชัดถ้อยชัดคำ ว่ามันไม่อ่านแผ่น ไฟจุดสีส้มด้านซ้ายก็ไม่ติด
ช่วยดูให้หน่อย ช่างแกเปิดเครื่องสวิทช หน้าหลักก็แฮงค์ เลย
"ไม่เป็นไรครับ ผมต้อง Flash Mem ให้ใหม่ แต่ 200 บาทนะครับ" OK ทำได้เลย
ทำอยู่ประมาณ 15 นาที พอเข้าหน้าหลักได้ ก็บอกว่าเรียบร้อยแล้ว ครับ ผมรับกลับได้เลย
พอกลับมาบ้าน อ้าว มันก็ยังไม่อ่านนิหว่า

สองสามวันต่อมา ผมมีโอกาสก็แวะไปแจ้งว่า เครื่องยังเหมือนเดิม ยังไม่อ่านแผ่น
ช่างก็ส่งต่อให้ ช่าง PSP ในร้านตัวจริง รับมาเปิดหน้ากากออก รื้อเครื่องดูแล้วบอกว่า
เครื่องสงสัยเคยตก ครับ ขอเช็คดู
แกะเสร็จ เอาเครื่องมือเฉพาะใช้สำหรับเปล่าลมร้อน แกก็เป่าลงไปตรงเมนบอร์ด แล้วก็พูดว่า
"ถ้าเครื่องตก อาจทำให้ชิพมันหลวม" ด้วยความเข้าใจของผม เค้าใช้ความร้อนเป่าเพื่อให้ตะกั่วอ่อนตัว
และจะได้จับตัวชิพให้ได้ดีขึ้นหน่อยนึง โดยไม่ต้องใช้เครื่องเชื่อมตะกั่ว เพราะว่า ชิพแต่ละตัวมีขาเล็กๆ อยู่ติดๆ กัน เยอะมาก
ผมรออยู่ประมาณ ชั่วโมงกว่า ในขณะที่รอก็มีร้านเกมส์ต่างๆ เอาเครื่องมาให้ช่างร้านนี้ทำไม่ต่ำกว่า 5-7 รายการ
บางรายการ หอบเครื่องมาให้ทำหลายตัวแล้วบอกว่า จะเอาด่วน ช่างบอกทำให้ได้ในครึ่งชั่วโมง
เป็นอย่างนี้ตลอดชั่วโมงที่ผมนั่งรอ
ผมคิดในใจ อย่างนี้แล้วช่างมันจะมีสมาธิทำให้ผมหรือเนี่ย
ในที่สุดผมรอไม่ไหว เอาอย่างนี้แล้วกัน ผมทิ้งเครื่องไว้แล้วกันวันหน้าผมจะมาเอา ช่างตอบทันที ได้ครับ
พอผมเดินไปที่รถ น่าจะประมาณ 15 นาทีให้หลัง ช่างก็โทรมาบอกว่า
"พี่ ผมเพิ่งสังเกตุว่าตัวชิพมันร้าวอะครับ อย่างนี้ต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด มันไม่มีชิพอะไหล่ขาย นะครับ"
ผมคิดอยู่ในใจ สงสัยไอ้ความร้อนที่มันเป่าลงไปบนบอร์ดนานๆ มันต้องมีผลกับชิพซึ่งเป็นซิลิคอนด้วยแน่ๆ
เอานะ ตอบไปว่า "ถ้าอย่างนั้นก็เปลี่ยนให้ผมแล้วกัน เท่าไหร่ครับ"
"2,400 บาทครับพี่, ถ้าเปลี่ยนแล้วน่าจะไม่มีปัญหาแล้วครับ" OK ทำได้เลย

#2 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

• High Royal Executive Members

Posted 22 May 2008 - 03:24 PM

ซ่อมเหมือน Xbox 360 เลยครับ

#3 PeeYai

Posted 22 May 2008 - 03:46 PM

ยังครับ ยังไม่จบ
อาทิตย์ให้หลัง ผมแวะไปซื้อแผ่นหนัง ก็โฉบไปถาม คิดว่าน่าจะเสร็จแล้ว
ช่างตอบผม ยังครับพี่กำลังซ่อมอยู่
ผมคิดในใจ ซ่อมอะไรฟะ เครื่องตูหรือของคนอื่นฟะเนี่ย เริ่มมีอารมณ์
ช่างบอกขอเวลาอีกสัก 2 วัน

ผมแวะเวียนไปที่ร้านนี้อยู่ อีก 2 เที่ยว เวลาหากกันประมาณ 2-3 วัน
ก็ยังได้คำตอบเดิมๆ

กลับบ้านมาคิดในใจ ผมจะให้เวลาอีก 2 วันถ้าไม่ได้ ตูเลิก
อีก 3 วันผมแวะไป ตามคาด ยังซ่อมอยู่ครับพี่ อารมณ์ฉุนกึก
ไม่เป็นไร ทำไม่ได้ไม่เป็นไร ผมจะเอาเครื่องกลับ
ช่างเห็นท่าไม่ดี พี่ผมไม่รู้ว่าพี่จะทำให้อ่านแผ่น จริงๆ แล้วมันอ่านจาก Mem ได้เลยครับไม่ต้องรอบูทเครื่อง
อ้าว....แล้วตูจะรู้ไหมเนี่ย 4d6161fd.gif
ผมถามต่อ "ผมบอกคุณตั้งแต่วันแรก แล้วว่ามันไม่อ่านแผ่น คุณก็จับ Flash Mem เอาไป 200,
ต่อมาก็บอกว่าต้องเปลี่ยนเมนบอร์ด ผมถามคุณว่าจะใช้ได้เลยใช่ไหม เอ้า...เอาไปอีก 2400
มาวันนี้บอกว่าต้องใส่หัวอ่านให้ใหม่"
ช่างบอกว่าไม่คิดเงินแล้วครับพี่ พี่จ่ายให้ผมค่าเมนบอร์ดแล้วผมนึกว่าพี่อ่านจาก Mem เลยไม่ได้
ใส่หัวอ่านให้
ผมคิดในใจ คุณไม่ถามผมสักคำ คิดเอาเองตั้งแต่วันแรกเลยนะ
ผมต้องการให้อ่านแผ่น เพราะแผ่นเกมส์ผมที่บ้านตั้งเป็นสิบเกมส์ ผมจะเอาไว้เฉยๆ ทำไม
ได้ครับพี่อีก 2 วันมาเอา ขอเบอร์โทรพี่อีกครั้งครับ (นี่เป็นครั้งที่ 3 ที่ร้านนี้ขอเบอร์ผม)

#4 PeeYai

Posted 22 May 2008 - 04:00 PM

มาวันนี้ได้ฤกษ์ แวะไปรับตามที่ช่างโทรมาแจ้งว่าเสร็จแล้ว
พอรับมา ช่างก็เปิดเครื่องให้ดูสอนคร่าวๆ ว่าจะต้องสังเกตุตรงไหน ว่าเครื่องอ่านแผ่นแล้วถึงจะเข้าเกมได้
รับกลับมา แอบถอนใจ จบเรื่องสักที

กลับมาที่รถ หยิบแว่นสายตามาใส่ ลองเปิดสวิทชเครื่องดู
อ้าวตัวปุ่มสตาร์ทก็หลวมจนหลุด ปุ่มคันโยกก็หลุด เครื่องก็บูทตลอด ไม่เข้าเกม
เฮ้ย หน้ากากก็ไม่ใช่ของเครื่องผม ของผมมีติดฟิลม์กันรอย อันนี้ไม่มี แถมรอยเพียบ
เวรของตู อืมมมมมมม
หยิบโทรศัพท์ต่อสายไปหาช่างทันที
ช่างXXX เครื่องผมยังใช้ไม่ได้นะครับ มันบูทแล้วก็ไม่เข้าเกม ตัวปุ่มสตาร์ทก็หลุด
ตัวปุ่มคันโยกบังคับทิศทางก็หลุด หน้ากากก็ไม่ใช่ของผม....
ช่างเสียงอ่อย...แล้วพี่จะเข้ามาหาผมอีกเมื่อไหร่ครับ
ผมไม่เข้าไปแล้วละครับ

คิดในใจ ช่างคนไหนถึงจะมีความรู้ ฝีมือช่างสูงส่งเพียงใด หากแต่ไร้สำนึก ไร้ระเบียบ มักง่าย
ต่อให้เก่งแต่ไหน จะบอกให้ผมไปซ่อมแก้ฟรีอีกสักกี่ครั้ง ผมคิดว่าไม่คุ้มเลยกับเวลาที่เสียไป
มันไม่มีค่าพอที่เราจะต้องให้ความสำคัญด้วยเลย
ถือเป็นความซวยของตู ก็แล้วกัน 4519626a.gif

#5 Julong

บูชาหลวงพ่อเงิน

• High Royal Executive Members

Posted 22 May 2008 - 04:05 PM

แย่มากทำอย่างนี้ได้อย่างไร เอาเรื่องถึงที่สุดเลยครับอย่ายอม 4d6161fd.gif

#6 nothing17

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 22 May 2008 - 04:31 PM

ต้องเอาเรื่องให้ถึงที่สุดเลยค่ะ!

ร้านไหนอ่าคะ ช่วยบอกหน่อย ทีหลังจะได้ไม่ต้องไปซ่อมร้านมัน... 4d6161fd.gif

#7 ngern

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Royal Executive Members

Posted 22 May 2008 - 04:51 PM

อ่านจนจบยังงงว่าช่างนี่มันเก่งตรงไหน ที่แท้มันยำเครื่องเก่งนี่เอง หลอกฟันซะ

แต่นับถือความอดทนของคุณจริงๆ เป็นผมทิ้งไว้2วันยังบอกกำลังซ่อม ผมคงเอาเครื่องคืนตั้งแต่วันนั้นแล้วครับ 154218d4.gif

#8 k2499

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 22 May 2008 - 05:22 PM

ผมก็เป็นช่างเหมือนกันครับ แต่ซ่อมมือถือ สันนิฐานว่าสับเครื่องแล้วแน่ๆ คือเปลี่ยนเครื่องเลย

ทำใจครับ วงการซ่อมอ่ะคนตั้งใจซ่อมมันน้อย ที่เหลือหาโอกาศ สับ เปลี่ยน ขโมยกันเยอะ

ลูกค้าผมไปให้อีกร้าน1ดูก่อนแล้วมาให้ผมซ่อม n73อ่ะ ผมมาแกะให้เขาดูตรงหน้าร้านเลย

ว่าร้านนั้นอย่าเข้า นี้ ไมค์ กระดิ่งหาย กล้องโดนเปลี่ยนเรียบร้อย ถ้าจะทำต้อง+ของที่หายไปด้วย

โดนไปอีก2000 ลูกค้าบอกเข๊ดร้านนั้นเลย มันกลับไปถามแม่งบอกใส่ให้หมดแล้ว แค่แกะดูเครื่องเปิดไม่ติดมันยังเอา

#9 Shadow

Game Developer

• Interests:Game Programming
    Game Development

Posted 22 May 2008 - 06:04 PM

เท่าที่ฟังดูนี่ช่างมันมั่วแน่นอนครับ อยากบอกว่าช่างที่ซ่อมเครื่องเกมได้จริงๆนี่
มีอยู่ไม่กี่คนกี่ร้านหรอกครับ ส่วนใหญ่จะมั่วทั้งนั้น ถ้าไม่อยากมีปัญหาเข้าศูนย์ดีกว่าครับ

#10 Centrino

Posted 22 May 2008 - 07:02 PM

อันนี้ไม่ใช่อาการหัวกากครับ

แต่มันเป็น ช่างกาก ครับ

ผมก็เคยพา PS2 ของเพื่อนไปซ่อมแถวนั้นเลย บอกตรงๆ โครตกลัวมันเปลี่ยนอะไหล่เอาของเก่าๆกากๆ มาใส่นี่ล่ะ 4d6161fd.gif

#11 gigog

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 22 May 2008 - 07:40 PM

ประจานชื่อร้านเลยน่าจะดีนะครับ

#12 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 22 May 2008 - 08:46 PM

แบบนี้ต้องบอกชื่อร้านเพื่อให้คนอื่นไม่ต้องไปเข้าร้านมัน แล้วร้านมันจะได้เจ๊งไปเลยเกลียดนักมาทำกันแบบนี้

Edited by kikuntin, 22 May 2008 - 08:54 PM.

#13 condom

Posted 22 May 2008 - 08:59 PM

อ่านแล้ว ปวดหัวแทนเลยครับ ใช้ไม่ได้เลยร้านนี่เนี่ย แย่ครับ

#14 poad

เซียนเกม

Posted 22 May 2008 - 09:25 PM

ขอชื่อได้ไหมครับ เกลียดจริงๆร้านแบบนี้

#15 ~Dante~

Kenjiman

Posted 22 May 2008 - 10:31 PM

เอาชื่อร้านมาเลยครับประจานให้รู้ทั้วกัน
เด๋วผมอาจจะไปโพสเว็บบอดอื่นๆต่อ
ยังงี้มันเป็นกรณีที่เลวมากมีที่ไหนมาเปลีย่นเครื่องได้ไงวะ

#16 sora

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 23 May 2008 - 04:32 AM

ก็... แถวๆ นั้น จริงๆก็มีคนแบบนั้นราวๆ 70%น่ะครับ

#17 PeeYai

Posted 23 May 2008 - 08:54 AM

ขอบคุณครับ ที่อุตส่าห์อ่านเรื่องราวที่ผมนำมาเล่า
จุดประสงค์ผม เพียงแค่อยากสะกิดให้คิดก่อนนำเครื่องไปซ่อมไม่ว่าจะที่ไหนก็ตาม
โดยเฉพาะร้านที่มันรับแปลงเครื่อง X360 กองไว้เยอะๆ ด้วยหวังปริมาณ รับงานให้กับร้านแถวนั้น
โดยตรรกะ มันไม่ค่อยใส่ใจในเครื่องที่เอาไปให้ซ่อมหรอกครับ โดยเฉพาะเครื่องที่อาการหนัก แล้วส่วนใหญ่ช่างพวกนี้ไม่ได้มีฝีมืออะไรนักหนา อาการที่ซ่อมได้ก็คงเจอแต่อาการเดิมๆ
เค้าถึงไม่ฟังและวิเคราะห์จากคำพูดของเราผู้เป็นเจ้าของ คิดเองก่อนเลยว่าต้องเป็นอย่างนั้นแน่
ผมต้องขอโทษ และไม่อยากเอ่ยชื่อร้าน ผมเชื่อ 100% ครับว่าเค้าก็อ่านเวปนี้อยู่เหมือนกัน
ถ้าเจอผมโพสท์แบบนี้ มันไม่คิดปรับปรุงก็ไม่รู้จะเจริญได้ยังไง ผมว่าผม Chill มากๆ แล้วนะ

ตัวผมเองอยากจะเปรียบเทียบให้ฟังง่ายๆ ว่า การนำเครื่อง (ไม่ว่าเกมส์ หรือ โทรศัพท์) ไปซ่อมกับช่างคนไหนนั้น
มันไม่ได้มีประกาศนียบัตรติดไว้ตรงหน้าผากนะครับ
ช่างและร้านนั้นจะอยู่ได้ก็ด้วยลูกค้า ถ้าประทับใจ มีหรือครับ จะไม่ไปหาไม่บอกต่อ มันเป็นการผูกมิตรด้วยนะ

ถ้าจะเปรียบ ผมเองตอนนี้เหมือนไปเหยียบถูกกองขี้หมา
เหม็นก็เหม็น จะโทษใครละครับ แน่นอนซวยตัวตู คงไม่มีใครโทษหมา
มันก็เหมือนผมไว้ใจให้เค้าซ่อมแล้ว มันมีโอกาสเสี่ยงอยู่แล้ว ช่างก็ไม่ใช่จะรู้จริงทุกคน
การตัดสินใจของเราก็มีส่วนสำคัญอย่างน้อยก็ครึ่งหนึ่ง
แล้วคุณว่าผมควรจะหาทีล้างให้สะอาด
หรือเพียงแค่ป้ายกับพื้นให้มันหมดไปจากรองเท้าเท่านั้น กลิ่นก็ยังอยู่
เปรียบก็เหมือน ถ้าผมจะเอาเรื่องไป ไม่ยอมเลิก ขึ้นโรงพักแจ้งตำรวจไปร้านนี้ด้วยกัน
มันก็อ้างว่าจะรับผิดชอบซ่อมแล้วซ่อมอีก ซึ่งผมก็ว่าไม่มีทาง
หรือไม่งั้นมันอาจจะคืนเงินค่าซ่อมผมมาทั้งหมด แน่นอนไม่มีทางที่จะซื้อเครื่องใหม่ให้ผมแน่
แล้วไงละครับ เราต้องเสียเวลา ไปกับคนที่ไม่มีค่า เหมือนกองขี้หมา
หาที่ล้างแล้วไม่ต้องสนใจมันเถอะครับ ดีที่สุด.....

#18 naknaknak

since 2005

Posted 23 May 2008 - 09:57 AM

น่าโพสชื่อร้าน ครับ คนอื่นจะได้ระวัง โดยส่วนตัวถ้าเอาเกมไปซ่อม เนี่ย ยอมเเสยเวลา นั่นดูตลอด ไม่ทิ้งไว้ร้าน แน่นอน ครับ โดยเฉพาะร้านที่สะพานเหล็ก

#19 poonny

~ .. Cuty Boy .. ~

Posted 23 May 2008 - 01:17 PM

อ่านแล้วเห็นใจ จขกท มากคับ

ยังไง pm มาบอกร้านผมก็ได้ จะตามไปดูตัวหน่อย เพราะบ้านใกล้สะพานเหล็ก

จะได้ไม่ตกเป็นเหยื่อในอนาคตครับ

#20 laynos

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 23 May 2008 - 01:55 PM

ยอมรับว่าเจ้าของกระทู้เป็นคนใจเย็นมาก เป็นผมคงใจร้อนลนทนอยู่ไม่ได้แล้ว อีกอย่างผมคงทำใจไม่ได้เห็นเครื่องผมเป็นอย่างนี้ baa60776.gif: