`

Jump to content

วิธีการอัพ Firmwae 3.71M33-4 ได้ทั้ง อ้วน และ ผอม ครับ /auns555

32 replies to this topic

#21 thinkmean

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 24 November 2008 - 02:46 PM

อัพไม่ได้น่ะครับ... จะอัพ 3.60M33 >>3.71 คือผมทำตามขั้นตอนของคุณอั๋น ดัง link คุณอั๋นครับ
แต่ติดตรง recovery mode มันไม่มีให้เลือกเหมือนมี่คุณอั๋นบอกเลยอ่ะครับ...
ผมจึงทำๆ มาถึงข้อ "5.ขั้นตอนนี้จะต้องทำบนเครื่อง psp ละ เอาละที่เครื่อง psp จะมีไอค่อน ให้อัพเดทของทีม M33 "
มันไม่มีตัว update นะครับ???
จึงขอให้คุณอั๋นช่วยหน่อยนะครับ...

recovery menu ผมเป็นดังนี้ครับ...

Togggle USB
Configuration ->
Run programme at /PSP/GAME/RECOVERY/EBOOTH.PSP
Advanced ->
CPU ->
Plugins ->
Registry hacks ->
Exit

ภายใน configuration menu...

Skip sony logo(...)
Hide corrupt icons(...)
Auturun programe at /PSP/GAME/RECOVERY/EBOOTH.PSP (...)
UMD mode (...)
Fake region (...)
Free UMD region (...)
.....

ประมาณนี้อ่ะครับ... (...) คือ บอกสถานะ disable/enable ประมาณนั้น

คือ ไม่มีให้เลือก 3.xx kernel ให้เลือกน่ะครับ

#22 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2008 - 03:20 PM

ไม่มีให้ปรับในข้อ 3 ใน recovery mode ให้เลือก 3.xx kernel ก็ไม่เป็นไรครับ

เวลาที่ format memorystick duo ต้องทำบนเครื่อง psp นะครับ ไม่ใช่ทำบนคอมฯ นะ
และก็แนะนำว่าควรใช้ mem ของแท้
และก็ควรชาร์จแบตให้เต้ม 100% ครับ

วิธีการพวกนี้ไม่ซับซ้อนครับ ทำง่าย ๆ ครับ แค่ copy และ paste วางเท่านั้นครับ

1. ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ Sabuy 3.71 M33.exe ที่คุณโหลดมาจาก link ที่บอกไป ทำบนคอมฯ ครับ
ที่เครื่อง psp ยังไม่ไปต้องยุ่งอะไร

2. ตรงใต้คำว่า Destination folder ให้กดปุ่ม Browse เลือกไดร์ฟ ให้เลือกว่า desktop (หน้าจอคอมฯ เลย)ครับ
3.เมื่อเลือกเสร็จแล้วกดปุ่ม Install ครับ มันก็จะสร้างโฟลเดอร์ชื่อ PSP ที่หน้าจอคอมฯ ของเราเลย
4. จากนั้น ก็เชื่อมต่อ PSP กับคอมฯ ไม่ว่าจะต่อด้วย USB หรือ cardreader ก็ตาม และก็ก๊อบปี้โฟลเดอร์ชื่อ PSP
ที่หน้าจอเราเมื่อกี้ละ ไปวางไว้ในหน้าแรกสุดของเมม

ตอนวาง มันอาจจะมีข้อความขึ้นบอกว่า โฟลเดอร์นี้มีอยู่แล้วให้วางทับเลยไหม ก็ตอบ YES ไปเลยครับ ไม่มีปัญหา
อาจจะมีปัญหาจากตรงนี้ละ ที่คุณคงไม่ได้ตอบ YES เวลาไปวางทับน่ะ (ผมเดา ๆ เอานะ)

เมื่อวางเสร็จ ก็ออกจาก USB mode ส่วนคนที่ใช้ cardreader
ก็เเอาเมมมาเสียบที่ psp ซะนะ

5.ขั้นตอนนี้จะต้องทำบนเครื่อง psp ละ เอาละที่เครื่อง psp จะมีไอค่อน ให้อัพเดทของทีม M33 ให้กดเลือกเข้าไปเลยครับ เมื่อเข้าสู่โปรแกรมแล้ว มันจะถามให้กดปุ่มครับ กดปุ่ม X เพื่อตกลงแล้วก็รอเลยครับ
6.รอจนมันเสร็จก็จะมีการแสดงข้อความของกลุ่ม M33 แล้วบอกให้กด x เพื่อ Shutdown

วิธีการพวกนี้ ไม่ซับซ้อนครับ ถ้า icon ไม่โผล่ก็ให้ก๊อบปี้ไปวางใหม่ครับ
บางทีอาจจะเกิดจากโหลดไฟล์มาไม่ครบครับ หรือการเชื่อมต่อข้อมูลด้วยสาย USB อาจจะมีปัญหา
ตรงนี้ทำหลาย ๆ ครั้งก็ไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ ลองดูครับ ยังไงมันก็ต้องขึ้น icon แน่นอน

Edited by auns555, 24 November 2008 - 03:26 PM.

#23 thinkmean

Posted 24 November 2008 - 03:40 PM

QUOTE (auns555 @ Nov 24 2008, 03:20 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่มีให้ปรับในข้อ 3 ใน recovery mode ให้เลือก 3.xx kernel ก็ไม่เป็นไรครับ

เวลาที่ format memorystick duo ต้องทำบนเครื่อง psp นะครับ ไม่ใช่ทำบนคอมฯ นะ
และก็แนะนำว่าควรใช้ mem ของแท้
และก็ควรชาร์จแบตให้เต้ม 100% ครับ

วิธีการพวกนี้ไม่ซับซ้อนครับ ทำง่าย ๆ ครับ แค่ copy และ paste วางเท่านั้นครับ

1. ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ Sabuy 3.71 M33.exe ที่คุณโหลดมาจาก link ที่บอกไป ทำบนคอมฯ ครับ
ที่เครื่อง psp ยังไม่ไปต้องยุ่งอะไร

2. ตรงใต้คำว่า Destination folder ให้กดปุ่ม Browse เลือกไดร์ฟ ให้เลือกว่า desktop (หน้าจอคอมฯ เลย)ครับ
3.เมื่อเลือกเสร็จแล้วกดปุ่ม Install ครับ มันก็จะสร้างโฟลเดอร์ชื่อ PSP ที่หน้าจอคอมฯ ของเราเลย
4. จากนั้น ก็เชื่อมต่อ PSP กับคอมฯ ไม่ว่าจะต่อด้วย USB หรือ cardreader ก็ตาม และก็ก๊อบปี้โฟลเดอร์ชื่อ PSP
ที่หน้าจอเราเมื่อกี้ละ ไปวางไว้ในหน้าแรกสุดของเมม

ตอนวาง มันอาจจะมีข้อความขึ้นบอกว่า โฟลเดอร์นี้มีอยู่แล้วให้วางทับเลยไหม ก็ตอบ YES ไปเลยครับ ไม่มีปัญหา
อาจจะมีปัญหาจากตรงนี้ละ ที่คุณคงไม่ได้ตอบ YES เวลาไปวางทับน่ะ (ผมเดา ๆ เอานะ) ขั้นตอนนี้ทำถูกต้องนะครับ...คือ copy นะไปทับของเดิม

เมื่อวางเสร็จ ก็ออกจาก USB mode ส่วนคนที่ใช้ cardreader
ก็เเอาเมมมาเสียบที่ psp ซะนะ

5.ขั้นตอนนี้จะต้องทำบนเครื่อง psp ละ เอาละที่เครื่อง psp จะมีไอค่อน ให้อัพเดทของทีม M33 ให้กดเลือกเข้าไปเลยครับ เมื่อเข้าสู่โปรแกรมแล้ว มันจะถามให้กดปุ่มครับ กดปุ่ม X เพื่อตกลงแล้วก็รอเลยครับ --- icon ที่ว่าอยู่ตรงไหนหรอครับ? ไม่เห็นมีครับ... ถ้ามีจะอยู่ตรง Game เหรือป่าวครับ?
6.รอจนมันเสร็จก็จะมีการแสดงข้อความของกลุ่ม M33 แล้วบอกให้กด x เพื่อ Shutdown

วิธีการพวกนี้ ไม่ซับซ้อนครับ ถ้า icon ไม่โผล่ก็ให้ก๊อบปี้ไปวางใหม่ครับ
บางทีอาจจะเกิดจากโหลดไฟล์มาไม่ครบครับ หรือการเชื่อมต่อข้อมูลด้วยสาย USB อาจจะมีปัญหา
ตรงนี้ทำหลาย ๆ ครั้งก็ไม่มีปัญหาใด ๆ ครับ ลองดูครับ ยังไงมันก็ต้องขึ้น icon แน่นอน ---ลองหลายครั้งแล้วนะคับ

#24 auns555

• High Royal Executive Members

Posted 24 November 2008 - 03:45 PM

Icon จะไปอยู่ตรง เกมนั่นละครับ

ไม่ว่าจะลงโปรแกรม homebrew
ไม่ว่าจะลงเกม iso
ไม่ว่าจะอัพเดท firmware
มันก็จะไปโผล่รวมกันอยู่ที่เดียวคือ memory ตรง GAME ครับ

พูดง่าย ๆ คือ เคยเข้าไปเลือกเล่นเกม iso ในเมมตรงไหน
เห็น icon เกมตรงไหนก็จะเห็น icon พวกนี้ครับ

Edited by auns555, 24 November 2008 - 03:50 PM.

#25 thinkmean

Posted 24 November 2008 - 03:49 PM

คือตอนนี้
หลังจาก copy ... folder PSP แล้ว
ไม่เห็นอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ(ในPSP) ไม่ update icon

แล้วที่ใน recovery mode ที่ไม่มีเหมือนกัน จะไม่มีผลหรือครับ???

#26 thinkmean

Posted 24 November 2008 - 03:55 PM

ทำได้แล้วครับ...
กำลังทำอยู่
ขอบคุณคุณอั๋นมากๆครับ...

#27 auns555

Posted 24 November 2008 - 03:55 PM

ไม่มีผลหรอกครับ ผมเขียนเผื่อไว้เพราะบางคนลงให้ตัวอ้วนนะครับ มันจะมีปรับ

แต่ตัวผอมมันไม่มีปรับ เพราะมันเริ่มต้นมาก็ 3.60M33 เลยนะครับ มันก็เลยไม่มี

ให้คุณเข้าไปดูไฟล์ใน mem ดังนี้
ไปที่โฟลเดอร์ PSP
เข้าไปในโฟลเดอร์ชื่อ GAME
ในนั้นจะมีโฟลเดอร์ชื่อ UPDATE อยู่
และลองเข้าไปดูครับ ว่ามีไฟล์อยู๋ในโฟลเดอร์ชื่อ UPDATE หรือเปล่า คือมันต้องมีนะครับ
มันจะต้องมีไฟล์ชื่อ EBOOT.PBP ในโฟลเดอร์ชื่อ UPDATE น่ะครับ

ถ้าคุณสงสัย คุณก็ลองไปดูโฟลเดอร์ PSP ที่ผมให้แตกวางไว้หน้าจอคอมฯ desktop
ดูก็ได้ว่า ในโฟลเดอร์ชื่อ UPDATE นั้นมีไฟล์ EBOOT.PBP อยู่หรือไม่
ถ้ามีก็ลองก๊อบปี้ไปวางทับในที่เดียวกันใน mem ก็ได้ครับ

พออัพเป็น 3.71M33 เสร็จแล้ว
ก็ให้อัพเป็น -4 อ่านว่าขีดสี่ นะครับ ไม่ใช่ ลบสี่

วิธีการก็แบบเดียวกันเด๊ะ ๆ ครับ ก๊อบวางได้เลย

ก่อนจะทำเป็น -4 ก็ format mem บนเครื่อง PSP ซักทีก็จะดีครับ

Edited by auns555, 24 November 2008 - 04:01 PM.

#28 lucifer@wii

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 01 January 2009 - 05:54 PM

link เสียครับ รบกวนขอ file จาก link แรกด้วยคับ

#29 ลูกพ่อขุน

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 02 January 2009 - 05:50 PM

รบกวนขอลิ้งดาว์นโหลดด้วยคนครับ...

ลิ้งค์ที่ให้เสียแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

#30 auns555

Posted 04 January 2009 - 07:40 PM

ลิงค์ที่ผมโพส เสียแล้วน่ะครับ

แนะนำให้ไปโหลดที่
http://www.psp.in.th/download/firmware/Cus...irmware_3.71M33

ขอบคุณเว็บ psp.in.th มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

#31 judah

Posted 17 January 2009 - 12:22 PM

ขอบคุณมากครับ

#32 back-g

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 17 March 2009 - 08:17 PM

QUOTE (auns555 @ Jan 4 2009, 07:40 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลิงค์ที่ผมโพส เสียแล้วน่ะครับ

แนะนำให้ไปโหลดที่
http://www.psp.in.th/download/firmware/Cus...irmware_3.71M33

ขอบคุณเว็บ psp.in.th มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

โหลดมาแล้วมันให้แตกไฟล์ด้วยพาสอะครับ ทำไงดี ไม่มีพาสด้วยสิ

ซื้อเครื่องมือ2มาเฟริมแวร์เก่ามาก เล่นรรีบอร์นยังไม่ได้เลยอะครับ yoyo_71.gif

#33 auns555

Posted 21 March 2009 - 09:58 PM

พาสเวริ์ดคือ
psp.in.th

การโหลดไฟล์จากเว็บ www.psp.in.th นั้น
ไฟล์ที่ทำการ extract ไฟล์นั้น จะใช้พาสเวิร์ด เดียวกันหมดครับคือ psp.in.th