`

Jump to content

วิธีการอัพ Firmwae 3.71M33-4 ได้ทั้ง อ้วน และ ผอม ครับ /auns555

32 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 21 May 2008 - 09:49 AM

สิ่งที่ต้องมีก็คือ
เครื่องอ้วนที่ firmware 3.52M33-4
เครื่องผอมที่ firmware 3.60M33

จากนั้นไปโหลดไฟล์มาอัพเลยครับ
http://203.146.170.156/ro2/e/Sabuy%203.71%20M33.exe
link นี้ นำมาจากคุณ oatjs ที่โพสไว้ที่ flashfly.net
ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

เมื่อโหลดเสร็จแล้วก็จะได้ไฟล์ Sabuy 3.71 M33.exe

คำเตือน
1.ควรมีแบตพลังงาน 85% ขึ้นไป
2.ไม่ควรปิดเครื่องก่อนมีคำสั่งให้กด x เพื่อ Shutdown
3.การอัพเกรดเฟิร์มแวร์มีความเสี่ยง ควรมีความมั่นใจก่อนลงมือทำ ขู่ไปงั้นละ ไม่ยากเล้ย

ผมขอแนะนำให้ Format memory stick ก่อนทำการอัพเดทนะครับ
แนะนำให้สำรองข้อมูลที่จำเป็นเก็บไว้ในคอมฯ ก่อนที่จะทำการ format ด้วยนะครับ
การ format mem นั้น ทำบนเครื่อง PSP เท่านั้นครับ ห้าม format mem บนคอมฯ ครับ

อ้อ อย่าลืมเข้าไปใน Recovery Mode
แล้วไปที่ Configuration
แล้วไปที่บรรทัดที่ 3
ไปเลือกเป็น 3.xx Kernel ด้วยนะครับ ก่อนจะอัพ

1. ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ Sabuy 3.71 M33.exe ที่คุณโหลดมาจาก link ที่บอกไป ทำบนคอมฯ ครับ
ที่เครื่อง psp ยังไม่ไปต้องยุ่งอะไร

2. ตรงใต้คำว่า Destination folder ให้กดปุ่ม Browse เลือกไดร์ฟ ให้เลือกว่า desktop (หน้าจอคอมฯ เลย)ครับ
3.เมื่อเลือกเสร็จแล้วกดปุ่ม Install ครับ มันก็จะสร้างโฟลเดอร์ชื่อ PSP ที่หน้าจอคอมฯ ของเราเลย
4. จากนั้น ก็เชื่อมต่อ PSP กับคอมฯ ไม่ว่าจะต่อด้วย USB หรือ cardreader ก็ตาม และก็ก๊อบปี้โฟลเดอร์ชื่อ PSP
ที่หน้าจอเราเมื่อกี้ละ ไปวางไว้ในหน้าแรกสุดของเมม เมื่อวางเสร็จ ก็ออกจาก USB mode ส่วนคนที่ใช้ cardreader
ก็เเอาเมมมาเสียบที่ psp ซะนะ

5.ขั้นตอนนี้จะต้องทำบนเครื่อง psp ละ เอาละที่เครื่อง psp จะมีไอค่อน ให้อัพเดทของทีม M33 ให้กดเลือกเข้าไปเลยครับ เมื่อเข้าสู่โปรแกรมแล้ว มันจะถามให้กดปุ่มครับ กดปุ่ม X เพื่อตกลงแล้วก็รอเลยครับ
6.รอจนมันเสร็จก็จะมีการแสดงข้อความของกลุ่ม M33 แล้วบอกให้กด x เพื่อ Shutdown

เมื่ออัพเสร็จแล้วก็จะได้ 3.71 M33 ครับ แต่มันยังแจ่มไม่พอ
ให้อัพเป็น 3.71 M33-4 ครับ

ก่อนอื่น format mem ซักทีก่อนครับ
จากนั้นไปโหลดไฟล์นี้เลย
http://www.zabzaa.com/upload/download.php?...2m33update4.zip

พอโหลดเสร็จ แตกไฟล์แล้วก็จะเจอ 3 โฟลเดอร์ครับคือ
popstation_md
seplugins
UPDATE

ให้ก๊อบปี้โฟลเดอร์ชื่อ
seplugins
วางไว้ที่หน้าแรกของเมมครับ

สำหรับโฟลเดอร์ชื่อ UPDATE
ให้เอาไปวางไว้ในห้องชื่อ GAME ที่อยู่ในโฟลเดอร์ PSP ครับ
PSP/GAME/UPDATE

เมื่อวางทั้งหมดนี้ในเมมแล้ว

คราวนี้ก็มาดูที่ PSP ละครับ เปิดเครื่อง psp ให้เรียบร้อย
ไปตรงที่ icon ที่เราเลือกเล่นเกมบ่อยๆ น่ะครับ
ก็จะเจอ icon ให้อัพเดท กดเลือกได้เลยครับ และก็กด X เพื่อทำการอัพเดทครับ
รอประมาณ 5 วินาทีก็เสร็จแล้วครับ

ติดตั้งเสร็จแล้ว ให้ไปที่ Recovery Mode
วิธีการเข้า Recovery mode คือปิดเครื่อง PSP แบบ shutdown คือการดันปุ่ม power ขึ้นค้างไว้ 10 วินาทีจนไฟดับหมด
แล้วเปิดเครื่องใหม่พร้อมกดปุ่ม R ค้างไว้ก็จะเข้าสู่หน้าจอ Recovery Mode ครับ เมื่อเข้าไปแล้วก็
ไปเลือกที่หัวข้อ Advance
เลือกไปที่บรรทัดล่างสุด Format and Reset Flash 1 กดเลือกเลยครับ เครื่องจะทำการ Restart ล้างค่ากันใหม่
ถ้าเห็นหน้าจอสีฟ้า ๆ ตัวหนังสือเยอะ ๆ ก็กดปุ่ม X หรือ O ครับ ก็จะเข้าสู่หน้าหลัก psp ครับ ให้ตั้งค่าวันเวลาใหม่
ตั้งให้เรียบร้อยครับ ก็จะมาอยู่หน้า xmb หลักของเครื่องละ

เอาละ เมื่อเสร็จแล้วยังไม่จบทำต่ออีกนิดครับ ให้ไปที่ Recovery Mode อีกครั้งครับ
แล้วไปเลือกที่ห้วข้อ CONFIGURATION
ข้อ1. skip sce logo แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Disable
ข้อ2. Hide corrupt แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Enable
ข้อ3. แนะนำให้ตั้งเป็น 3.xx kernel
ข้อ4. อันนี้เอาไว้ดาวเกรดป็น1.5ถ้าไม่มีไฟล์ใส่ไว้กดเข้าไปก็ไม่มีผลครับ
ข้อ5 แล้วเลือกไปที่ USE NO-UMD เป็น no umd sony NP9660
ข้ออื่น ๆ ไม่ต้องไปยุ่งครับ แล้วก็ Back และก็ Exit มาที่หน้าจอหลัก PSP ได้เลย เสร็จแล้ว

คราวนี้ก็เสร็จเรียบร้อยแล้ว
ข้อดีของ firmware ตัวนี้คือ พัฒนาขึ้นจาก 3.52M33-4 ครับ
สามารถทำให้เล่นเกม Patapon ได้ครับ และก็รองรับ Emulator ต่าง ๆ ได้ดีขึ้นด้วย
ลองทำดูครับ วิธีพวกนี้ ผมลองทำด้วยตัวเองมาแล้วทั้งสิ้นครับ

Edited by auns555, 22 May 2009 - 09:52 PM.

#2 Saka

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 22 May 2008 - 12:11 PM

ขอบคุณครับ

#3 FreeStyle911

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 22 May 2008 - 07:24 PM

Link อัพ3.71M33-4 ใช้ไม่ได้แล้วครับ รบกวนขอใหม่ทีครับ ขอบคณครับ

#4 auns555

• High Royal Executive Members

Posted 22 May 2008 - 09:44 PM

ลองไปเข้า link นี้เลยครับ
ตัว อัพเดท -4 เลือกกดได้เลย
http://www.dark-alex.org/index_psp.php

#5 FreeStyle911

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 23 May 2008 - 05:57 PM

QUOTE (auns555 @ May 22 2008, 09:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ลองไปเข้า link นี้เลยครับ
ตัว อัพเดท -4 เลือกกดได้เลย
http://www.dark-alex.org/index_psp.php

ขอบคุณมาก คร้าบบ 875328cc.gif

#6 rumc

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:Computer <br />Game<br />Combat Art<br />Self Defend Skill<br />Combat Weapons Skill

Posted 01 June 2008 - 01:04 AM

d33561e9.gif2 คือ..ของผม แต่เดิมเป็น 3.52 M33-4 แล้วพอจะกด Update มันขึ้นมาเป็นตัวหนังสือเล็กๆว่า ต้องการ 3.52 M33-3 or Higher ล่ะครับ??? แล้วมันก็ไม่ยอม Up ให้อ่ะครับ ทำไงดีครับ ช่วยผมด้วยครับ T___T d33561e9.gif

#7 auns555

Posted 01 June 2008 - 09:44 PM

ไม่รู้จะช่วยยังไงครับ

ลอง format mem หรือยัง
ลองเข้าไปใน system setting
แล้วเลือกไปที่ Restore Default Setting ครับ
มันจะทำการ Restart แล้วก็ลอง เลือกไปที่ icon ดูครับ แล้วลองอัพเดทดู

แบ็ตแนะนำให้เกิน 80% ครับ

เมมแนะนำให้ใช้เมมแท้ครับ

ลองเข้าไปใน Recovery Mode
แล้วไปที่ Configuration แล้วเลือกไปที่บรรทัดที่ 3
ตั้งให้เป็น 3.XX kernel ครับ

หลัก ๆ มันก็เท่านี้เองครับ อัพง่ายที่สุดแล้วครับ

#8 bloody_demon

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 17 June 2008 - 01:22 AM

QUOTE (FreeStyle911 @ May 23 2008, 05:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณมาก คร้าบบ 875328cc.gif

คอนเฟิร์มตามคุณ auns555 ครับผมก็เป็น
แต่พอลองเข้าไปใน Recovery Mode
แล้วไปที่ Configuration แล้วเลือกไปที่บรรทัดที่ 3
ตั้งให้เป็น 3.XX kernel ก็อัพได้ครับ

#9 Kookgd1

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 01 July 2008 - 11:50 AM

875328cc.gif ขอคุณครับ

#10 superrong

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 06 August 2008 - 08:21 PM

ผมงงอยู่ตั้งนานขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ

#11 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 14 August 2008 - 10:42 AM

แล้วถ้า fw ของผม เปง 3.71M33-2 ให้อัพเปง M33-4 นี่ต้องทำไงเหรอครับ ทำได้หรือไม่ครับ

แล้วมันดีขึ้นกว่าปกติไงเหรอครับ อิอิ

Edited by dOgnOeAt, 14 August 2008 - 02:50 PM.

#12 auns555

Posted 15 August 2008 - 09:24 PM

ดีขึ้นครับ แก้บั๊กต่าง ๆ ของ 3.71 M33 ให้ดีขึ้นครับ
แนะนำให้อัพครับ
ให้อัพเป็น 3.71 M33-4 ครับ

โหลดไฟล์นี้เลย
http://exophase.com/files/psp/m33update4.zip
ขนาดประมาณ 197KB

พอโหลดเสร็จ แตกไฟล์แล้วก็จะเจอ 3 โฟลเดอร์ครับคือ
seplugins
UPDATE

ให้ก๊อบปี้โฟลเดอร์ชื่อ
seplugins
วางไว้ที่หน้าแรกของเมมครับ

สำหรับโฟลเดอร์ชื่อ UPDATE
ให้เอาไปวางไว้ในห้องชื่อ GAME ที่อยู่ในโฟลเดอร์ PSP ครับ
PSP/GAME/UPDATE

เมื่อวางทั้งหมดนี้ในเมมแล้ว

คราวนี้ก็มาดูที่ PSP ละครับ เปิดเครื่อง psp ให้เรียบร้อย
ไปตรงที่ icon ที่เราเลือกเล่นเกมบ่อยๆ น่ะครับ
ก็จะเจอ icon ให้อัพเดท กดเลือกได้เลยครับ และก็กด X เพื่อทำการอัพเดทครับ
รอประมาณ 5 วินาทีก็เสร็จแล้วครับ

แล้วเครื่องคุณก็จะกลายเป็น 3.71M33-4
ดีกว่า - 2 ครับ แก้ไขพวกไฟล์ Bug ครับ

หรือจะไม่อยากจะอัพก็ไม่เป็นไรครับ
แต่ผมแนะนำ เพราะว่า มันใช้เวลาแค่ 3 - 5 วินาทีเท่านั้น

และมันก็อาจจะไม่มีอะไรแตกต่าง ทางด้านการเล่นเกม
ไม่รู้จะอธิบายยังไง เอาเป็นว่า
มันแก้ไขพวก source file ของ 3.71M33 ให้เสถียรขึ้นละครับ

#13 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

DMC and KOF

Posted 15 August 2008 - 11:56 PM

ขอบคุณมากครับ พี่อั๋น (เรียกถูกป่าวหว่า ถ้าผิดขอโทษด้วยครับ)

พอดีผมเล่น Patapon ไม่ได้อะครับ อยากเล่นก็ไม่ได้เล่นเซง

มันเปงตอน Now Loading ตอนแรกเลยอะครับ มันไม่โหลดเลยอะครับ

เลยอยากรู้ว่า ถ้าอัพแล้วจะเล่นได้ไหมหนอ

แต่ไงๆก็จะอัพครับ อิอิ ขอบคุณอีกครั้งครับ

ปอลอ อีกอย่าง ไม่ทราบว่า เล่น Castlevania Chronicle ไฟล์ iso ได้ไหมอะครับ พี่ ผมเล่นไม่ได้เลยครับ แหะ ๆ

ปอลอสอง เวบที่ให้โหลด มันเข้าไม่ได้อะครับ มันไปหน้าแรกของเวบครับผม อิอิ

Edited by dOgnOeAt, 15 August 2008 - 11:58 PM.

#14 auns555

Posted 16 August 2008 - 09:04 PM

ถ้าอัพก็เล่นได้หมดละครับ
patapon
castle vania
เพราะปัจจุบัน ผมเองก็ใช้ firmware ตัวนี้เหมือนกัน

เข้าไปหน้าหลัก แล้วก็ไปเลือกโหลดเอาเองครับ

#15 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

DMC and KOF

Posted 17 August 2008 - 11:44 PM

อ่า ขอบคุณมากครับ อัพเดตเรียบร้อยละ

แต่ว่า

เล่น Patapon ไม่ได้อะครับ ไฟล์ iso ครับ ENG

เหอ ๆ แต่ castlevania ได้คับ ดีใจไปเปราะนึง อิอิ

#16 CoPY

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 08 September 2008 - 09:20 PM

สอบถามหน่อยครับ เครื่องผม เครื่องผอม 3.60 M33
ผมทำตามที่คุณ auns555 บอกทุกอย่างแล้ว (ยกเว้นที่บอกให้ไปเปลี่ยนในConfiguration ผมเข้าไปไม่เห็นมีเลยครับ)
แต่พอผมใส่เมมแล้วเปิด psp ผมไม่เห็น icon ที่ว่าเลยครับ
ไม่ทราบสาเหตุเป็นที่อะไรหรอครับ yoyo_71.gif
เพิ่มเติมครับ บรรทัดที่ 3 ของผมเขียนว่า
Autorun program at /PSP/GAME/BOOT/EBOOT.PBP แล้วมีให้เลือกระหว่าง Enable กับ Disabled อ่ะครับ
รบกวนตอบด้วยนะครับ ผมเล่นเกมใหม่ๆไม่ได้เลย ช่วงนี้ อยากอัพมากๆ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#17 auns555

Posted 18 September 2008 - 09:33 AM

1. ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ Sabuy 3.71 M33.exe ที่คุณโหลดมาจาก link ที่บอกไป ทำบนคอมฯ ครับ
ที่เครื่อง psp ยังไม่ไปต้องยุ่งอะไร

2. ตรงใต้คำว่า Destination folder ให้กดปุ่ม Browse เลือกไดร์ฟ ให้เลือกว่า desktop (หน้าจอคอมฯ เลย)ครับ
3.เมื่อเลือกเสร็จแล้วกดปุ่ม Install ครับ มันก็จะสร้างโฟลเดอร์ชื่อ PSP ที่หน้าจอคอมฯ ของเราเลย
4. จากนั้น ก็เชื่อมต่อ PSP กับคอมฯ ไม่ว่าจะต่อด้วย USB หรือ cardreader ก็ตาม และก็ก๊อบปี้โฟลเดอร์ชื่อ PSP
ที่หน้าจอเราเมื่อกี้ละ ไปวางไว้ในหน้าแรกสุดของเมม เมื่อวางเสร็จ ก็ออกจาก USB mode ส่วนคนที่ใช้ cardreader

5.ขั้นตอนนี้จะต้องทำบนเครื่อง psp ละ เอาละที่เครื่อง psp จะมีไอค่อน ให้อัพเดทของทีม M33 ให้กดเลือกเข้าไปเลยครับ เมื่อเข้าสู่โปรแกรมแล้ว มันจะถามให้กดปุ่มครับ กดปุ่ม X เพื่อตกลงแล้วก็รอเลยครับ
6.รอจนมันเสร็จก็จะมีการแสดงข้อความของกลุ่ม M33 แล้วบอกให้กด x เพื่อ Shutdown

คือ คุณทำขั้นตอนตรงนี้ ข้อไหนผิดหรือเปล่าครับ ตอนแตกไฟล์ได้โฟลเดอร์ PSP บนคอมฯ แล้วให้ก๊อบทั้งโฟลเดอร์ชื่อ PSP ที่คอมฯคุณ
เอาไปวางใน mem เลย วางทับโฟลเดอร์กันไปเลย คือ มันก็ทำแค่นี้จริง ๆ ครับ ไม่ได้ยุ่งยากอะไร ก็จะต้องมองเห็นแล้วครับ
ถ้าไม่ได้ก็ format mem ซักที แล้วค่อย วางใหม่

ส่วน Autorun program at /PSP/GAME/BOOT/EBOOT.PBP ไม่ต้องไปยุ่งครับ ไม่ต้องตั้งอะไร

#18 CoPY

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 18 September 2008 - 07:12 PM

QUOTE (auns555 @ Sep 18 2008, 09:33 AM) <{POST_SNAPBACK}>

คือ คุณทำขั้นตอนตรงนี้ ข้อไหนผิดหรือเปล่าครับ ตอนแตกไฟล์ได้โฟลเดอร์ PSP บนคอมฯ แล้วให้ก๊อบทั้งโฟลเดอร์ชื่อ PSP ที่คอมฯคุณ
เอาไปวางใน mem เลย วางทับโฟลเดอร์กันไปเลย คือ มันก็ทำแค่นี้จริง ๆ ครับ ไม่ได้ยุ่งยากอะไร ก็จะต้องมองเห็นแล้วครับ
ถ้าไม่ได้ก็ format mem ซักที แล้วค่อย วางใหม่

ส่วน Autorun program at /PSP/GAME/BOOT/EBOOT.PBP ไม่ต้องไปยุ่งครับ ไม่ต้องตั้งอะไร

คือ ขั้นตอนที่บอกว่า
ไปที่ Configuration
แล้วไปที่บรรทัดที่ 3
ไปเลือกเป็น 3.xx Kernel

ผมเข้าไปใน Configuration แล้วครับ
แต่บรรทัดที่ 3 ที่คุณบอก
ของผมมันเป็นคำว่า
Autorun program at /PSP/GAME/BOOT/EBOOT.PBP อ่ะครับ
ไม่ทราบว่า จะหาไอตัวที่คุณบอกตรงไหนครับ
ผมงงมากเลยครับเนี่ย yoyo_71.gif
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

#19 kaka'22

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 22 September 2008 - 10:26 PM

ไม่มีคัยมาตอบเลยหรอคับ

#20 auns555

Posted 22 September 2008 - 11:37 PM

ผมไม่เคยตามกระทู้ที่ตัวเองโพสนะครับ
ดังนั้น ถ้ามีคำถาม แนะนำให้ไป New topic เลยนะครับ ผมจะตามตอบแน่ๆ
นี่ถ้าไม่ PM ไปถาม ผมก็ไม่ได้เข้ามาตอบเหมือนกัน

ถ้าไม่มีก็ข้ามไปครับ เครื่องคุณอาจจะเป็น 3.40 OE-A

การตั้งค่าปรับค่าตรงนี้ไม่ได้มีผลอะไรนักครับ
อัพได้หรือไม่ได้ ก็ไม่ได้ขึ้นอยู่กับแค่ตรงนี้ครับ

แนะนำให้คุณใช้ mem แท้ ๆ ละกันในการอัพ และแบ็ตก็ควรจะเต็ม 100%
และก็ควรเสียบหม้อแปลงไว้ด้วยเวลาอัพครับ

การอัพวิธีที่ผมเขียนนี้เป็นวิธีที่ง่ายที่สุด และชัวร์มากที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้วครับ ขอให้โชคดี