`
←  DGO DIGITAL CLUB - ข้อมูล LCD, Plasma TV และ Gadgets ใหม่ๆ
Logo
»

sony w series 32 นิ้ว full HD

msupersmart's Photo msupersmart 22 Apr 2008

เนื่องจากผมเพิ่งได้ xbox360 มาหมาดๆลองเล่นกับ crt ที่บ้านภาพก็ ok นะครับ รู้สึกว่าคมกว่า ps2และ wii ค่อนข้างมาก (ขนาดต่อแค่ AV) แต่ผมก็อยากได้ภาพที่สุดยอดจึงเล็ง sony w series 32 นิ้ว full HD ไว้กะไปซื้อเลย พอไปถึงร้านก็ตกลงราคากันเรียบร้อย (เค้าให้ 34,500)พอดีผมอยู่ต่างจังหวัด เคยไปถามในกรุงเทพเห็นอยุ่ที่ 33,500 ก็หยวนๆคิดว่าค่าขนส่ง ก็เลยได้ให้เค้าลองเล่น blueray ให้ดู sony รุ่นนี้ภาพคมชัดมากๆๆๆๆใครที่บอกว่า 32 นิ้ว full HD แยกไม่ออกผมว่าต้องลองดูตอนปล่อยสัญญาณ แบบ full HD จะเห็นชัดมากเมื่อเทียบกับพวก HD ready ถ้าไม่ปล่อยสัญญาณภาพแบบ full HD ผมก็ดูออกนะครับเพราะความละเอียดมันต่างกันจริงๆ และแล้วก็มาถึงจุด climax ของเรื่องคือ ภาพเคลื่อนไหวมันทำออกมาได้ค่อนข้างแย่ครับ มันค่อนข้างจะกระตุก มองแล้วปวดหัว ผมตั้งใจจะซื้อมาเพื่อเล่นเกมส์โดยเฉพาะจึงเศร้าเลยครับ เนื่องจาก spec มัน response time 8 msec , 50 Hz ทำให้ภาพที่คมสวยนั้นไม่ smooth เท่าที่ควร ผมเป็นคนนึงที่ชอบ sony มาก ชอบ brand และ design ครับ ไม่ได้มีเจตนาไม่ดีว่ามา post โจมตี แค่อยากมาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังกันครับ

สรุปผมก็ต้องขอโทษที่ร้านเขาว่ายังไม่ซื้อเพราะมันยังไม่โดนจริงๆ ต้องกำเงินกลับบ้านตัวเปล่า
แต่ที่เล็งๆไว้ตัวต่อไปคือ samsung series 6 ที่ยังไม่ออก spec เป็น 32 นิ้ว Full HD response time 5 msec 100 Hz ผมว่าปีนี้สงคราม full HD จะมาแรง ยี่ห้ออื่นก็กำลังทยอยออกมากันแล้ว

msupersmart's Photo msupersmart 22 Apr 2008

เอ๊ะผมก็ไมได้พิมพ์ซ้ำหนิแต่ทำไมเวลาขึ้นบรรทัดใหม่ มันซ้ำตลอดเลย
ต้องขออภัยที่ทำให้อ่านยากนะครับ

ปล.ตอนนี้อยากได้ LCD TV จังเลย แต่ไม่รู้จะถือคติช้าๆได้พร้าเล่มงามคือ
รอรุ่นใหม่ให้ spec ดีกว่านี้แล้วค่อยซื้อหรือจะถือคติซื้อก่อนเล่นก่อนดีครับ

PS360's Photo PS360 22 Apr 2008

ซื้อก่อนได้เล่นก่อน มัวแต่รอรุ่นไหม่เดี๋ยวมันก็มีอะไนใหม่ๆๆๆๆๆๆๆออกมาให้ปวดสมองเล่นอีกอยู่ดีแหละ ซื้อๆไปเถอะ เพียงแต่ซื้อมาแล้วอย่ากลับไปดูราคามันอีกก็พอ
Edited by PS360, 22 April 2008 - 11:16 PM.

bios's Photo bios 23 Apr 2008

Samsung 32" Full HD ผมเห็นที่ Home Pro พระราม2 มาแล้วนะครับ ราคาก็ 37xxx ครับ

B_BanK's Photo B_BanK 23 Apr 2008

QUOTE (msupersmart @ Apr 22 2008, 10:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
climax ของเรื่องคือ ภาพเคลื่อนไหวมันทำออกมาได้ค่อนข้างแย่ครับ มันค่อนข้างจะกระตุก มองแล้วปวดหัว ผมตั้งใจจะซื้อมาเพื่อเล่นเกมส์โดยเฉพาะจึงเศร้าเลยครับ เนื่องจาก spec มัน response time 8 msec , 50 Hz ทำให้ภาพที่คมสวยนั้นไม่ smooth เท่าที่ควร

อย่างที่บอก ผมติดใจตรงนี้เหมือนกัน รอต่อไป
แต่ของ ฟิลลิป ก็น่าเล่น แต่ผมว่า ผมอดทนไปอีกหน่อยดีกว่า
รอ FULL HD 100Hz 3Ms คงต้องมีบ้าง

boXy's Photo boXy 23 Apr 2008

อยากให้คุณ msupersmart ลองเอาหนังที่ว่านั่นไปดูกับ plasma นะว่ายังเห็นอะไรแบบนั้นเหมือนกันหรือเปล่า

น่าทึ่งมากที่เวลา 8ms เห็นเป็นภาพกระตุก มันกระตุกเพราะหนังที่ถ่ายด้วย 24 เฟรมต่อวินาทีหรือเปล่า แล้วกล้องแพนช้าๆ

Burm's Photo Burm 23 Apr 2008

QUOTE (boXy @ Apr 23 2008, 11:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากให้คุณ msupersmart ลองเอาหนังที่ว่านั่นไปดูกับ plasma นะว่ายังเห็นอะไรแบบนั้นเหมือนกันหรือเปล่า

น่าทึ่งมากที่เวลา 8ms เห็นเป็นภาพกระตุก มันกระตุกเพราะหนังที่ถ่ายด้วย 24 เฟรมต่อวินาทีหรือเปล่า แล้วกล้องแพนช้าๆ

กระตุกนั้นไม่ได้เิกิดจาก response time นะครับ
แต่น่าจะเกิดจาก frame convertion มากกว่า
อาการนี้เรียก judder
วิธีแก้ ต้องใช้ TV ที่รองรับ 120Hz (เพราะหารด้วย 24 ลงตัว)

Warizz's Photo Warizz 23 Apr 2008

ผมใช้อยู่ครับตัวนี้
เล่นแล้วก็ไม่เห็นเกิดอาการโกสต์แต่อย่างใด
เกมที่เล่นคือ DMC4 กับ Burnout Paradise ครับ

msupersmart's Photo msupersmart 23 Apr 2008

QUOTE (boXy @ Apr 23 2008, 11:05 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ใช่ครับ ผมลองกับ blueray spiderman 3 มันจะกระตุกตอนที่กล้องแพนทุกครั้งเลยครับ ถ้ากล้องไม่แพนก็พอรับได้
ยืนดูเทียบกับพวก 100 HZ แล้วเห็นชัดเลยว่า 100 Hz มัน smooth กว่ามาก หรือไม่ก็ sony D serie ก็ได้ครับที่มี
Motion flow ก็ smooth กว่าตัว w series มากครับ
ส่วน plasma TV นี่ผมไม่ได้ลองเลยครับ ไม่มีความรู้เลย เพราะส่วนตัวแล้วชอบ LCD TV มากกว่าครับ

QUOTE (msupersmart @ Apr 23 2008, 01:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ใช่ครับ ผมลองกับ blueray spiderman 3 มันจะกระตุกตอนที่กล้องแพนทุกครั้งเลยครับ ถ้ากล้องไม่แพนก็พอรับได้
ยืนดูเทียบกับพวก 100 HZ แล้วเห็นชัดเลยว่า 100 Hz มัน smooth กว่ามาก หรือไม่ก็ sony D serie ก็ได้ครับที่มี
Motion flow ก็ smooth กว่าตัว w series มากครับ
ส่วน plasma TV นี่ผมไม่ได้ลองเลยครับ ไม่มีความรู้เลย เพราะส่วนตัวแล้วชอบ LCD TV มากกว่าครับ

น่าจะใช่ น่าจะเกิดจาก frame convertion จริงๆ
คือการดูหนังน่ะครับ หนังในโรงมันจะบันทึกมาที่ 24 ภาพต่อวินาที
(จริงๆคือ 24/1.001 = 23.976 แต่ผมจะอนุมานว่า 24 ละกัน คุยกันง่ายหน่อย)
แต่ระบบแสดงผลภาพที่เราใช้ๆกัน มันจะแสดงที่ 60 ภาพต่อวินาที (ในระบบ NTSC)
เอา 24 ภาพ ไปแสดงที่ 60 ภาพจะทำยังไง? มัจะเป็นแบบนี้ครับ
สมมติว่าภาพในหนัง 24 frame คือ A B C D เวลาแสดงใน 60 frame มันจะแสดงแบบนี้
A A A B B C C C D D
นั่นคือสลับที่ 3-2-3-2 ตลอด
ทำให้เราเห็นเฟรมใดเฟรมหนึ่ง ยาวกว่าอีกเฟรมหนึ่งถึง 1/3 เท่า
เป็นผลให้การเคลื่อนไหวมันไม่ smooth ซึ่งจะเห็นได้ชัดเวลาแพนกล้องนั่นแหละ
ตรงนี้ต่อให้ response time เหลือแค่ 0.0000000000000001 มันก้ยังเห็นว่าไม่ smooth ตราบใดที่ยังเป็นแบบนี้
(response time จะมีผลกับเรื่อง ghost ครับ คือมีเงา เวลาเคลื่อนไหว)

วิธีแก้ไข
คือแสดงผลภาพใน mode ที่หารด้วย 24 ลงตัว
ทุกเฟรมภาพก็จะแสดงผลด้วยเวลาเท่าๆกันเสมอ
ซึ่งพวกเล่น analog projector เขาจะใช้ที่ 48hz หรือ 72hz
LCD TV จะใช้ที่ 120Hz (ตอนนี้ผมก็มองของ sharp 100/120 อยู่ อยากไปดูของจริงว่ามันแปลงจาก 24->120 ได้ถูกต้องจริงหรือเปล่า)
กรณี sony ตัว 100hz ผมเข้าใจว่ามันก็ convert ลักษณะนี้
แต่ frame มันเยอะขึ้น (100hz) ช่วงต่างของเวลามันน้อยลง เลยมองว่า smooth ขึ้น
แต่ก็ไม่น่าจะสู้ 120hz ได้อยู่ดี

GinolaBoy's Photo GinolaBoy 23 Apr 2008

QUOTE (Burm @ Apr 23 2008, 02:44 PM) <{POST_SNAPBACK}>
น่าจะใช่ น่าจะเกิดจาก frame convertion จริงๆ
คือการดูหนังน่ะครับ หนังในโรงมันจะบันทึกมาที่ 24 ภาพต่อวินาที
(จริงๆคือ 24/1.001 = 23.976 แต่ผมจะอนุมานว่า 24 ละกัน คุยกันง่ายหน่อย)
แต่ระบบแสดงผลภาพที่เราใช้ๆกัน มันจะแสดงที่ 60 ภาพต่อวินาที (ในระบบ NTSC)
เอา 24 ภาพ ไปแสดงที่ 60 ภาพจะทำยังไง? มัจะเป็นแบบนี้ครับ
สมมติว่าภาพในหนัง 24 frame คือ A B C D เวลาแสดงใน 60 frame มันจะแสดงแบบนี้
A A A B B C C C D D
นั่นคือสลับที่ 3-2-3-2 ตลอด
ทำให้เราเห็นเฟรมใดเฟรมหนึ่ง ยาวกว่าอีกเฟรมหนึ่งถึง 1/3 เท่า
เป็นผลให้การเคลื่อนไหวมันไม่ smooth ซึ่งจะเห็นได้ชัดเวลาแพนกล้องนั่นแหละ
ตรงนี้ต่อให้ response time เหลือแค่ 0.0000000000000001 มันก้ยังเห็นว่าไม่ smooth ตราบใดที่ยังเป็นแบบนี้
(response time จะมีผลกับเรื่อง ghost ครับ คือมีเงา เวลาเคลื่อนไหว)

วิธีแก้ไข
คือแสดงผลภาพใน mode ที่หารด้วย 24 ลงตัว
ทุกเฟรมภาพก็จะแสดงผลด้วยเวลาเท่าๆกันเสมอ
ซึ่งพวกเล่น analog projector เขาจะใช้ที่ 48hz หรือ 72hz
LCD TV จะใช้ที่ 120Hz (ตอนนี้ผมก็มองของ sharp 100/120 อยู่ อยากไปดูของจริงว่ามันแปลงจาก 24->120 ได้ถูกต้องจริงหรือเปล่า)
กรณี sony ตัว 100hz ผมเข้าใจว่ามันก็ convert ลักษณะนี้
แต่ frame มันเยอะขึ้น (100hz) ช่วงต่างของเวลามันน้อยลง เลยมองว่า smooth ขึ้น
แต่ก็ไม่น่าจะสู้ 120hz ได้อยู่ดี

สุดยอดไปเลยครับคุณพี่ รู้ลึกรู้จริง 3070242c.gif
ตอนนี้มียี่ห้อไหน (32นิ้ว) นอกจาก sharp ที่แสดงผลแบบไม่มี judder ไหมครับ

QUOTE (GinolaBoy @ Apr 23 2008, 03:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สุดยอดไปเลยครับคุณพี่ รู้ลึกรู้จริง 3070242c.gif
ตอนนี้มียี่ห้อไหน (32นิ้ว) นอกจาก sharp ที่แสดงผลแบบไม่มี judder ไหมครับ

ไม่รู้ หาอยู่เหมือนกัน
รู้แค่ของ sony ไม่น่าจะ work เพราะมัน convert 24 -> 100 ยังไงก็มี judder แต่น้อยหน่อย
แต่ของ sharp มีแน่ๆ แต่แพง (อยากลองของจริงก่อนด้วย)
แต่ส่วนตัวผมว่ารูปร่างหน้าตายังไม่ถูกโฉลกเท่าไหร่ (แต่แฟนผมเขา ok แล้วนะ ปกติชอบอะไรยากกว่าผมอีก)

เสียดายจริงๆ ถ้าเจ้า X series มันมี 120hz ผมกดไปแล้ว

GinolaBoy's Photo GinolaBoy 23 Apr 2008

QUOTE (Burm @ Apr 23 2008, 03:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>
รู้แค่ของ sony ไม่น่าจะ work เพราะมัน convert 24 -> 100 ยังไงก็มี judder แต่น้อยหน่อย
แต่ของ sharp มีแน่ๆ แต่แพง (อยากลองของจริงก่อนด้วย)
แต่ส่วนตัวผมว่ารูปร่างหน้าตายังไม่ถูกโฉลกเท่าไหร่ (แต่แฟนผมเขา ok แล้วนะ ปกติชอบอะไรยากกว่าผมอีก)

เสียดายจริงๆ ถ้าเจ้า X series มันมี 120hz ผมกดไปแล้ว

ผมชอบ X series มากที่สุดเลย ชอบมากกว่า W series อีกครับ แต่ราคามหาโหด

kuntz's Photo kuntz 23 Apr 2008

QUOTE (Burm @ Apr 23 2008, 03:09 PM) <{POST_SNAPBACK}>

LCD 32" sharp รุ่น LC-32A53M รุ่นนี้ใช่ไหมอ่ะครับ
ถ้าใข่ แล้วเกิดท่าน Burm ไป Test แล้วช่วยมาบอกกล่าวด้วยน่ะครับ
ผมก็กำลัง ดู ๆ LCD 32 นิ้วอยู่
รู้สีก sumsung จะออกรุ่นใหม่อยู่ LN-32A550 ไม่รู้ว่ากี่ HZ อ่ะครับ

ปล. เลือกยากจิง ๆ กับ LCD สงสัยรอตอนบอลยูโร หวังว่าจะมี Promotion ดี ๆ มาบ้าง 154218d4.gif

Pepo's Photo Pepo 24 Apr 2008

ผมใช้ LG รุ่นห่วยกว่านั้นเยอะ 8 ms เหมือนกัน ดูหนัง ยังไม่กระตุกเลย แปลกมาก ผมว่าต้องมีไรผิดปรกติแล้วละ ไม่ได้เกี่ยวที่ทีวีหรอก เพราะไปยืนดูรุ่นนี้ที่เซ็นทรัล ก็ไม่เห็นกระตุกซักนิด ภาพโคตรสวยเลย

Burm's Photo Burm 24 Apr 2008

QUOTE (kuntz @ Apr 23 2008, 05:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
LCD 32" sharp รุ่น LC-32A53M รุ่นนี้ใช่ไหมอ่ะครับ
ถ้าใข่ แล้วเกิดท่าน Burm ไป Test แล้วช่วยมาบอกกล่าวด้วยน่ะครับ
ผมก็กำลัง ดู ๆ LCD 32 นิ้วอยู่
รู้สีก sumsung จะออกรุ่นใหม่อยู่ LN-32A550 ไม่รู้ว่ากี่ HZ อ่ะครับ

ปล. เลือกยากจิง ๆ กับ LCD สงสัยรอตอนบอลยูโร หวังว่าจะมี Promotion ดี ๆ มาบ้าง 154218d4.gif

ไม่ใช่ๆ มอง 42 นิ้วตะหาก
ตอนนี้ใช้ 26 นิ้ว นั่งไกลๆ เล่น Gear เล่น CoD4 ยิงใครไม่ค่อยถูก
กำลังว่า A53 เทียบกับตัว A83 มันจะต่างกันมากไหม
แต่คงลงท้ายที่ A53 แหละ (ถ้าจะเอาจริงๆ) เพราะตังไม่ค่อยจะมี เอาตังไป up pc ดีกว่า

QUOTE (ชายผู้มาจากฝนดาวตก @ Apr 24 2008, 12:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมใช้ LG รุ่นห่วยกว่านั้นเยอะ 8 ms เหมือนกัน ดูหนัง ยังไม่กระตุกเลย แปลกมาก ผมว่าต้องมีไรผิดปรกติแล้วละ ไม่ได้เกี่ยวที่ทีวีหรอก เพราะไปยืนดูรุ่นนี้ที่เซ็นทรัล ก็ไม่เห็นกระตุกซักนิด ภาพโคตรสวยเลย

มันก็ขึ้นกับคนมองด้วยน่ะครับ
ถ้าถามผม มันก็กระตุกหมดทุกยี่ห้อนั่นแหละ
ขนาด motion flow เนี้ย บางทีก็ลื่น บางทีก็กระตุก เพราะมันอาศัยการคำนวณเอา
บางช่วงที่มันสร้าง inter frame ได้ถูกก็ดีไป สร้างไม่ได้ มันก็กระตุกเลย
ยกเว้นเปิดทีวีธรรมดา อันนั้นไม่กระตุก เพราะมันเป็น 50-60hz
ถ้าเล่นเกม มันบอกยาก เพราะตัวเกมบางทีมันก็กระตุกของมันเอง

Aibrazy's Photo Aibrazy 24 Apr 2008

5c745924.gif 5c745924.gif 5c745924.gif เลือกยากจริงๆ lcd เนี่ย

jackooo's Photo jackooo 24 Apr 2008

ต้อง lcd samsung series 6 นะครับ มี 5:5 pulldown (24hz x 5 = 120 hz)

ผมไปดูมา ภาพเป็น 3มิติเลยครับ ลองดูที่โฮมโปร อาจอดใจไม่ไหว d33561e9.gif2

Burm's Photo Burm 24 Apr 2008

QUOTE (jackooo @ Apr 24 2008, 03:58 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้อง lcd samsung series 6 นะครับ มี 5:5 pulldown (24hz x 5 = 120 hz)

ผมไปดูมา ภาพเป็น 3มิติเลยครับ ลองดูที่โฮมโปร อาจอดใจไม่ไหว d33561e9.gif2

หาข้อมูลจากไหนอ่ะครับ ที่ว่าเป็น 5:5 pull down
ผมเห้นที่ web มันยังเขียนแค่ 100hz เอง

joe0097's Photo joe0097 25 Apr 2008

โหลดคู่มือมาอ่าน 32W400A ต่อ vga ได้ 1360x768 เอง :ah