`

Jump to content

มิน่าทำไม มอนฮันท์ซีรีย์ ขายได้ดีอย่างมากใน พีเอสพี ของประเทศ ญี่ปุ่น

41 replies to this topic

#21 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

• Royal Executive Members
  • Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 21 April 2008 - 01:32 PM

ภาคแรกที่เล่นบน PS2 นั่งย่างเนื้อมอนสเตอร์ที่ฆ่ามาได้ เออ มันมีแบบ ดิบ กึ่งสุก สุก สุกมาก ไหม้เกรียม ด้วยแฮะ เลยสนุกกับการย่างมันอยู่นั่นแหละ สุดท้ายไม่ได้เล่นเป็นเรื่องเป้นราวซะที - - ไม่ค่อยมีเวลา

#22 rollbacks

ชายที่เล่นตีดได้ห่วยที่สุดในโลก

Posted 21 April 2008 - 03:33 PM

อยากบอกว่าไม่อยากเล่นใน PSP แล้วอะครับ MH2G อะไรเนี่ย ภาพมันเล็กไปหน่อย แต่ยอมรับว่าเคยติดเกมส์นี้ หนึบหนับวางไม่ลงเลยทีเดียว ก็คิดว่าจะลง PS3 เลยไปถอย PS3 มารอกะเล่นออนไลน์ที่บ้านไม่ต้องออกไปตามหาคู่ขา ที่ไหนได้ดันหนีไปลง Wii ซะงั้น ทำกันได้ MH3(capcom) วัยรุ่นเซ็ง ใครจะไปนั่งใช้จอยวีโมทฟันฉับๆเนี่ยเมื่อยตายชัก สุดท้ายก็คงต้องบอกลา เกมส์ตระกูล MH เสียแล้วถ้าไม่ลง PS3 หรือ 360 จะเลิกเล่นละ :aha:

#23 Centrino

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 21 April 2008 - 09:24 PM

ยิ่งขายดีเท่าไหร่ ยอดโหลดยิ่งพุ่งมากขึ้นเท่านั้นครับ :aha:

รอภาค Eng อยู่ 4519626a.gif

#24 nothing17

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 21 April 2008 - 09:31 PM

อยากรู้จักเลยค่า

เพ้นบอลใช้ทำไรอ่าค่ะ

ไม่เคยใช้ซักที ได้มาตั้งเยอะแยะ

ส่วนมาก วิ่งเข้าไปบู๊อย่างเดียวเลย เหอะๆ

#25 destroyer22

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 21 April 2008 - 09:41 PM

QUOTE (nothing17 @ Apr 21 2008, 09:31 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อยากรู้จักเลยค่า

เพ้นบอลใช้ทำไรอ่าค่ะ

ไม่เคยใช้ซักที ได้มาตั้งเยอะแยะ

ส่วนมาก วิ่งเข้าไปบู๊อย่างเดียวเลย เหอะๆ

เอาไว้ปาใส่ boss อ่ะครับแล้วจาขึ้นสีชมพูใน map

เวลามันหนีจะได้รู้ว่าหนีไปไหน

(เวลาเราตายด้วย) 0fbbf481.gif

#26 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 21 April 2008 - 10:23 PM

QUOTE (MoDiFy @ Apr 21 2008, 01:07 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผม rip เหลือ 405mb ก็ยังดองอยู่ 2 ดาวเลย
เล่นคนเดียวไม่หนุกอ่ะ
ผมติดอยู่ quest ฆ่าลิงม่วงอ่ะ
ปวดหัวชิบ
เบื่อมันทุบพื้นกับตดมั้ง = =a

ต้องใส่ชุดลิง ... เรื่องแบบนี้ก็จะหมดไปเลยครับ b6b25dc6.gif

#27 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

• High Royal Executive Members

Posted 22 April 2008 - 03:08 PM

QUOTE (tekkenman @ Apr 21 2008, 10:23 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องใส่ชุดลิง ... เรื่องแบบนี้ก็จะหมดไปเลยครับ b6b25dc6.gif

ชุดลิงหาได้ที่ไหนหรอครับพี่ตู้
คือผมพยายามศึกษาแล้วนะ
แต่หลายๆอย่างนะ ที่ไม่เก็ท
อย่าง item หลายๆอย่างงี้ หาจากไหน
มันเหมือนว่าเล่น mmorpg เลย
ขนาดอ่านสรุปยังไม่เก็ทเท่าไรเลย
ต้องหาคนสอนอ่ะ แต่นะ ไม่มีเพื่อนเล่นเลย = =a
เวนกำจริงๆ
เด่วไปหาวิธี set kai ก่อนนะพี่นะ

#28 หมูดำ

We run Bangkok

Posted 22 April 2008 - 05:30 PM

ชุดลิงนน่าจะี่ Conga นะครับ
ผมไม่ค่อยได้ใช้ เพราะส่วนมาก ไม่ค่อยได้เข้าไปนัวกะมันมากมาย
แต่โดยรวม conga ก็ใช้ได้เหมอนกันครับ แต่อาจจะดูกังๆหน่อย 4412144b.gif

เคล็ดลับลิงม่วงแบบไม่เสียเลือด

ไม่ต้องไปทำไรทั้งสิ้นครับ หลบอย่างเดียว รอมันใช้ท่าตะปปแล้วนอนกลิ้งหอบ วิ่งเข้าไป ชาร์ตเลเวล3 มันจะหันหน้ามาพอดีครับ
เอาให้เสียลิงไปเลย ตอนมันโกระก็ทำได้นะครับ แต่หลังจากฟันไปแล้ว ให้กลิ้งหลบ ถ้ารู้ว่าไม่พ้น ให้ยกดาบขึ้นกันไว้ครับ

ป.ล.
อันนี้คือแบบเซฟสุดๆนะครับ ส่วนผม เสียโพชั่นนิดหน่อย จะได้เข้าไปฟันได้ทุกจังหวะก

Edited by หมูดำ, 22 April 2008 - 05:34 PM.

#29 tekkenman

เซียนเกม

Posted 22 April 2008 - 09:55 PM

QUOTE (MoDiFy @ Apr 22 2008, 03:08 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ชุดลิงหาได้ที่ไหนหรอครับพี่ตู้
คือผมพยายามศึกษาแล้วนะ
แต่หลายๆอย่างนะ ที่ไม่เก็ท
อย่าง item หลายๆอย่างงี้ หาจากไหน
มันเหมือนว่าเล่น mmorpg เลย
ขนาดอ่านสรุปยังไม่เก็ทเท่าไรเลย
ต้องหาคนสอนอ่ะ แต่นะ ไม่มีเพื่อนเล่นเลย = =a
เวนกำจริงๆ
เด่วไปหาวิธี set kai ก่อนนะพี่นะ

กลัวแพ้ตด ก็ต้องจัดการ ลิงตด .. จัดการบ่อย ๆ ก็ได้ชุดครับ

กลัวแผ่นดินไหว กลัวพ่นน้ำแข็งและแรงกระแทก ก็ต้องทำชุด หนุมาน ( เหมือนโคตร ) รับรอง ง่ายไปเลยครับ จริง ๆ นะ b6b25dc6.gif

#30 kujaba

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 23 April 2008 - 01:49 AM

ไม่ยักรู้ว่า เฮียตู่ เปลี่ยนชื่อ เป็น พี่ตู้ไปซะแล้ว 55318906.gif

#31 MoDiFy

Posted 23 April 2008 - 07:12 AM

QUOTE (หมูดำ @ Apr 22 2008, 05:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ชุดลิงนน่าจะี่ Conga นะครับ
ผมไม่ค่อยได้ใช้ เพราะส่วนมาก ไม่ค่อยได้เข้าไปนัวกะมันมากมาย
แต่โดยรวม conga ก็ใช้ได้เหมอนกันครับ แต่อาจจะดูกังๆหน่อย 4412144b.gif

เคล็ดลับลิงม่วงแบบไม่เสียเลือด

ไม่ต้องไปทำไรทั้งสิ้นครับ หลบอย่างเดียว รอมันใช้ท่าตะปปแล้วนอนกลิ้งหอบ วิ่งเข้าไป ชาร์ตเลเวล3 มันจะหันหน้ามาพอดีครับ
เอาให้เสียลิงไปเลย ตอนมันโกระก็ทำได้นะครับ แต่หลังจากฟันไปแล้ว ให้กลิ้งหลบ ถ้ารู้ว่าไม่พ้น ให้ยกดาบขึ้นกันไว้ครับ

ป.ล.
อันนี้คือแบบเซฟสุดๆนะครับ ส่วนผม เสียโพชั่นนิดหน่อย จะได้เข้าไปฟันได้ทุกจังหวะก

ผมใช่ดาบยาวอะครับ = =a
รู้สึกลำบากนิดๆเหะ จัหวะมันฟันโดนยากชิบเป๊ง
เลยคิดอยู่ว่าอาจเปลี่ยนไปเป็นดาบคู่

ประกาศตามหาที่ปรึกษาครับ
ระวังตัวกันให้ดี วันดีคืนดี ผมจะแอด msn ไปรบกวน 0fbbf481.gif2

#32 Kojiro_

゚’゚*✿۞✿*゚゚

Posted 23 April 2008 - 08:23 AM

QUOTE (MoDiFy @ Apr 23 2008, 07:12 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมใช่ดาบยาวอะครับ = =a
รู้สึกลำบากนิดๆเหะ จัหวะมันฟันโดนยากชิบเป๊ง
เลยคิดอยู่ว่าอาจเปลี่ยนไปเป็นดาบคู่

ประกาศตามหาที่ปรึกษาครับ
ระวังตัวกันให้ดี วันดีคืนดี ผมจะแอด msn ไปรบกวน 0fbbf481.gif2

เล่นดาบยาว เอานี่ไปเลยครับ มนต์เพลงซามูไร

ท่าพื้นฐาน
△ - เปงการฟันแบบผ่ากลาง (Hi Atk) ถ้ากด △→△ จะฟันออก 2 Hit แต่ Hit ที่ 2 จะฟันเร็วก่าครั้งแรก แต่ถ้ากด ต่อจาก O ( ○→△ ) จะเปงการงัดขึ้นแทน
○ - เปงการแทง (Low Atk) เปงการโจมตีที่เร็วสุด นิยมใช้ในท่าต่อเนื่อง
△+○ - เปงการฟันแบบปาด (Mid Atk) พร้อมกะโดดถ่อยหลัง มักใช้ในการจบ Combo
R - เปงการฟันแบบเฉียงๆ (ถ้ามีเกจพลังดาบจะใช้พลังของเกจ)
* ท่าพิเศษ ควงดาบแล้วฟัน (R+△+○) (ถ้ามีเกจพลังดาบจะใช้พลังของเกจ) รัศมีโจมรอบตัว สามารถใช้ได้ ขณะวิ่งโดยไม่ต้อง ชักดาบก่อน ก็กด R วิ่ง พอถึงเป้าหมาย กด △+○
ท่าต่อเนื่อง(Combo) (อันนี้เปงท่าที่กดบ่อยๆ บางอาจจะแบบอีกก็ได้)
1. (2HIT) R+△+○→△+○ (เปงก็โจมตีวงกว้างและเร็ว ฟันแล้วชิ่ง ใช้ได้ดีกะพวก เคลื่อนไหวเร็วๆ)
2. (3HIT) R+△+○→○→△+○ (เหมือนท่าแรกแต่เพิ่มท่าแทงเข้าไป)
3. (4HIT) △→○→△→△+○ (ใช้ในการสะสมเกจพลังดาบได้ดี ใช้ง่าย)
4. (7HIT) △→△→○→△→R→△→△+○ (เหมาะกับการที่ยังไม่มีเกจพลังดาบแต่ต้องการทำ Dmg มากๆ)
5. (12HIT) R+△+○→○→△→R→△→R→△→R→△+○ (เหมาะกับการที่มีเกจพลังดาบครึ่งหลอด แล้วต้องการทำ Dmg มากๆ ขณะเป้าหมายเคลื่อนที่)
6. (13HIT) △→△→○→△→R→△→R→△→R→△+○ (เหมาะกับเป้าหมายไม่เคลื่อนที แล้วต้องการทำ Dmg มากๆ ท่าชุดนี้ ถ้าตอนใช้ไม่มีเกจพลังดาบเลย ก็ใช้แต่ต้องฟันให้โดนทุก HIT ก็จะใช้จนจบ Combo เลย)
7. (Unlimit Hit) △→△→○→△→△→○→กดซ้ำวงไปเรื่อย....

* อันนี้เปง ท่าดาบที่ผมมักใช้เปงปะจำ สามารถปรับเปรี่ยนได้ตามสถานะการ เช่น จะ Combo 13 Hit แต่เกจพลังดาบไม่พอก็เปลี่ยนเปงท่า 7HIT แทนเก็บเกจพลังไว้ก่อน
* ข้อดี เกจพลังดาบ เมื่อเกจเต็มจะเพิ่มพลังโจมตีให้ แต่ถ้าเกจลดลง เพิ่มพลังโจมตีที่เพิ่มจะหายไป
* คำแนะนำการใช้ Combo ผมมักจะดูจังหวะ ลักษณะการเคลื่อนที เป้าหมายก่อน เช่น ถ้าไปสู้กับ มอนเตอร์ ไวๆ อย่าง คิริน,ราชัน,โดโดบังก้า ผมมักจะใช้ Combo แบบ 2 - 4 Hit พอนอกจะมันจะล้มรือติด กับดับ มึน ถึงจะ ใช้Combo ยาว เพราะถ้าเรากดแต่ Combo ยาวเกจพลังมันจะไม่มีให้สะสม ผมเลือกที่จะสะสมเกจ ให้เต็ม เพิ่ม Atk ให้กับตัว แล้วทำสำคัญ Combo ยาวถ้าฟันไม่โดนเสียพลังฟรี แถมกลายเปงเป้าหมายให้มอนเตอร์งัดเรา แทนได้....ก็ขอฝาก เพลงดาบ ของผมได้ให้ทุกได้ศึกษากันไป

Thanks คุณMabus_XP bord Thainin

#33 MoDiFy

Posted 23 April 2008 - 12:12 PM

โอวววว งงกับ combo ตั้งนานแนะ
แต่ในที่สุดผมก็ผ่านไอ้ลิงม่วงแล้ว เย้ๆ
พอดีป้าแก่เอาเนื้อมาขายพอดี เยซื้อมาสัก 2 วางสะ
แต่สงสัยจะใช่ได้แค่ครั้งเดียว (ไม่โง่เหะ -3-)

ปล.แล้วพวกแร่พวกนี้ ผมจะไปหาข้อมูลจากไหนละนี้ ว่าอันไหน ขุดจากไหน = =a
หลายๆอย่างเลย หาบ่เจอ

ปล2.ใน thainin กระทู้ยาวเป็นหางว่าวเลย T^T ไล่อ่านปวดตาจิ๊บเป๋ง

Edited by MoDiFy, 23 April 2008 - 12:30 PM.

#34 ponll

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 23 April 2008 - 02:56 PM

ไอ้เกมนี้เนี้ยผมเล่นหลายรอยแล้วก็ยังไม่เห้นว่ามันสนุกตรงไหนเนี้ยกี่รอบๆก็ไม่เห้น
สนุกผมบ้าไปคนเดียวป่าวเนี้ย

#35 tekkenman

เซียนเกม

Posted 23 April 2008 - 06:14 PM

โอ้วววววววววววว ไม้ตายวิ่งไปฟันไป เพิ่งทราบครับ ผมเล่นดาบยาวอยู่เลย

ตอนนี้ผมมี ดาบสายฟ้า เดวิลสไลเซอร์ 720 + ธาตุ 450 , ดาบไฟ วายเวิร์นเบลด"ฟลอ" 528 + ธาตุ 220 และสุดท้าย ดาบน้ำแข็ง บลานโก้ เดซิมิเตอร์ 672 + ธาตุ 250 มีแค่สามเล่มนี้ก็สนุกสุด ๆ อยู่ครับ ... ว่าจะได้มาครบสามเล่มหมดเวลาในเกมไป 55 ชั่วโมง ( เวลาจริงคงราว ๆ 70 ชั่วโมงกว่า ) สู้สนุกโคตร ๆ เล่นแล้วติดงอมแงม

#36 destroyer22

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 24 April 2008 - 12:21 AM

QUOTE (ponll @ Apr 23 2008, 02:56 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไอ้เกมนี้เนี้ยผมเล่นหลายรอยแล้วก็ยังไม่เห้นว่ามันสนุกตรงไหนเนี้ยกี่รอบๆก็ไม่เห้น
สนุกผมบ้าไปคนเดียวป่าวเนี้ย

มันสนุกถ้าได้เล่นกับเพื่อน

ถ้าเล่นคนเดียวลองแบบผมดิ

นั่งเล่นเก็บชุดไปเรื่อยๆ อ่ะคร้บ

ทดสอบตนเองดี มันมีอ่ะไรอีกหลายอย่างอ่ะครับ

ได้อัพเกรดไปเรื่อยๆ ทังอาวุดและชุด สนุกดีครับ

#37 MoDiFy

Posted 24 April 2008 - 06:16 AM

ไม่ไหวๆ เมื่อวานเล่นเพลินไปหน่อย
แบตหมด เสียบชาต เล่นต่อเลย :)
แต่เล่นไปไม่ถึงไหนเอง
ผมรู้สึกว่า อะไรหลายๆอย่างมันต้องเอาจากใน farm เราจะสะดวกที่สุดใช่ไหมครับ
งั้นเราต้องตั้งหน้าตั้งตาอัพ farm ก่อนเลยป่ะคับ

#38 Kojiro_

゚’゚*✿۞✿*゚゚

Posted 24 April 2008 - 08:06 AM

ตอนนี้ผ่านไป 11 ชั่วโมงแล้ว ยังอยู่ 2 ดาว นอกบาร์อยู่เลย คริๆๆ วิ่งเก็บของบ้างผสมของบ้างวุ่นไปหมด

ผมเล่นสายดาบยาวเหมือนกันครับ
ตอนนี้มีชุด kut-ku Skill เลือดเพิ่ม+10 ช่วยได้เยอะเลย ก่ะดาบ Bone Katana "Wolf" ,Iron Katana "Grace"
ยังไม่ถึง Devil Slicer ซักที

Edited by Kojiro_, 24 April 2008 - 08:18 AM.

#39 MoDiFy

Posted 24 April 2008 - 11:14 AM

QUOTE (Kojiro_ @ Apr 24 2008, 08:06 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนนี้ผ่านไป 11 ชั่วโมงแล้ว ยังอยู่ 2 ดาว นอกบาร์อยู่เลย คริๆๆ วิ่งเก็บของบ้างผสมของบ้างวุ่นไปหมด

ผมเล่นสายดาบยาวเหมือนกันครับ
ตอนนี้มีชุด kut-ku Skill เลือดเพิ่ม+10 ช่วยได้เยอะเลย ก่ะดาบ Bone Katana "Wolf" ,Iron Katana "Grace"
ยังไม่ถึง Devil Slicer ซักที

ถามหน่อยคับ element dmg เอาไว้ทำอะไรหรอครับ e111de78.gif
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด แบบชาวบ้านๆ มันน่าจะ + dmg เพิ่มสำหรับพวกแพ้ element นี้ใช่ไหมครับ

#40 Kojiro_

゚’゚*✿۞✿*゚゚

Posted 24 April 2008 - 01:03 PM

QUOTE (MoDiFy @ Apr 24 2008, 11:14 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยคับ element dmg เอาไว้ทำอะไรหรอครับ e111de78.gif
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด แบบชาวบ้านๆ มันน่าจะ + dmg เพิ่มสำหรับพวกแพ้ element นี้ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ถ้าเรามี Attack Skil พวก fire, water, ice, thunder หรือ dragon มันจะบวกให้ +10