`

Jump to content

มิน่าทำไม มอนฮันท์ซีรีย์ ขายได้ดีอย่างมากใน พีเอสพี ของประเทศ ญี่ปุ่น

41 replies to this topic

#1 tekkenman

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 19 April 2008 - 08:22 PM

ผมเพิ่งได้เล่นเกมเกมนี้เมื่อวันที่ 7 เดือนนี้ จริง ๆ แล้วเกมนี้ผมแตะได้ไม่นานเลย เพราะเล่นแล้วไม่ชอบ แต่ในส่วนที่ไม่ชอบก็รู้ว่าเพราะเล่นยังไม่ถึงแก่น ผมโชคยังดีที่มีคนมาหัดให้และแนะนำให้ ( มาจาก กทม. เลย เพราะผมไม่ยอมเล่นเกมนี้ซักที ) ทำให้เล่นได้อย่างไม่ติดขัด ในตอนแรก ๆ เพราะได้ ไอเท็มดี ๆ ต่าง ๆ ตั้งแต่ตอนแรก ๆ

ตัวเกมทำออกมาได้เหมาะกับ พีเอสพี อย่างมาก ตัวเกมเป็น แอ๊คชั่นอาร์พีจี แต่ก็เน้นหนักไปทาง แอ๊คชั่นมากกว่า เล่นคนเดียวก็สนุก ร่วมวงกับเพื่อน ๆ ก็สุดมัน ( โคตร ๆ ) ปริศนาการปราบบอสแต่ละตัวทำได้ดีอย่างมาก ทุก ๆ ตัวมีนิสัยการต่อสู้ของตัวเอง เล่นเกมนี้ทำให้รู้สึกว่าคุ้ม สายประชิดตัว , สายระยะไกล ... อย่างน้อย ๆ ต้องมีไม่ต่ำกว่านี้ และแต่ละสายก็มีหลากหลายอาวุธยุทโธปกรณ์ มีการอัพอาวุธไปแต่ละธาตุ ( สายฟ้า , ไฟ , น้ำ , น้ำแข็ง ) ตัวเกมจัดได้ว่ายากมากถ้ายังเล่นไม่เข้าถึงแก่นของเกม ต้องอาศัยเวลา ( ราว ๆ 15 ชั่วโมง ) ถึงจะเล่นได้อย่างเข้าที่เข้าทาง ตัวเกมทำให้อาวุธทุก ๆ อย่าง ทุก ๆ ชนิดจำเป็นอย่างมาก ไม่สามารถใช้อาวุธและเกราะแบบเดียว ๆ เหมือนเกมอื่น ๆ ได้

สิ่งต่าง ๆ ก็ล้วนแต่สำคัญทั้ง ๆ ไม่ว่าจะเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ รึว่าเรื่องใหญ่ ๆ และสิ่งที่ผมว่าเกมนี้ดีก็เพราะ .. เจแปน ใคร ๆ เค้าก็มีกัน มีกันเป็น ล้าน ๆ เครื่อง มีภาคปรกติและภาคเสริม ซึ่งเล่นด้วยกันได้

"ช่วยเล่นเควสนี้หน่อยสิ ผมอยากได้ชิ้นส่วนนี้" คนไม่รู้จัก

"อ่อ .. ได้สิครับ ผมจบไปบ่อยแล้วเหมือนกันเควสนี้" คนโดนทัก

"ผมวางกับดักนะ คุณล่อมันไว้ก่อน" อีกคนมาแจ

"ผมจะเป่าขลุ่ยเพิ่มสเตตัสต่าง ๆ ให้เองครับลุยได้เลย" อูยยยย

ผมยกตัวอย่างเฉย ๆ นะ ... เกมนี้ผมเล่นจนแบ็ตหมด .. เสียบชาร์จเล่นต่อ ... แบ็ตเต็มขณะเล่น ... แบ็ตหมด ... เสียบชาร์จเล่นต่อ

เกมนี้สนุกมากครับ .. แต่เกรงว่าเล่นคนเดียวจะไม่สนุกมากเท่าไหร่นัก ... ไม่สนุกมากเท่ามีกันสองคนขึ้นไป เพราะมันนได้อวด .. ได้ช่วยเหลือ ได้ผจญภัยเหมือนอยู่ในโลกเดียวกัน ... ไม่เหมือน เทคเคน นะ ... อ่อยให้เค้าแพ้ก็ไม่ภูมิใจ .. เล่นหนักเค้าก็ไม่อยากเล่นด้วย แบบว่า .. เกมนี้ทำออกมาได้ดีเยี่ยมทุก ๆ อย่าง 799 เม็ก คุณภาพเต็มสูบเลยครับ มีมูวี่มีอะไรต่อมิอะไรครบ ( แน่ล่ะบอสเปลี่ยนแค่สีกับหัวหางนิดหน่อย แม็บก็น้อย ) คือเกมนี้ทำออกมาได้เยี่ยม ..

ผมเลยไม่แปลกใจที่ เจแปน ขายได้เยอะแบบนั้น .. คิดสิ เอาเกมนี้ออกไปข้างนอก คุณก็ได้ผจญภัยในโลกกว้าง ๆ กับทุก ๆ คนแล้วครับ สุดติ่งแค่ไหนลองคิดดูระหว่างที่นั่งรถไฟฟ้าอยู่ ... เล่นซักเควสสองเควสสบาย ๆ ครับสำหรับ เจแปน

ตอนที่เล่นคนเดียวไม่ได้ไวไฟต่อใส่กัน ... เราก็มานั่งเก็บแร่ ทำเงิน อัพฟาร์ม อัพเกรดอาวุธ ดูสายที่จะเล่น โอ้ววววววววว สุดยอด

เกมนี้แย่งของกันไม่ได้ด้วยนะ ต่างคนต่างได้รางวัลตอบแทน อาจจะไม่เหมือนและเยอะเท่ากัน แต่ก็ไม่ได้แย่งกันแน่นอน

กราฟิกเกินกว่าจะเป็น พีเอสพี ( เมื่อดูจากความจุ ) ใครเสพกราฟิกล่ะก็ เกมเกมนี้ให้คำตอบได้ดีเลย ยอมรับว่า แคปคอม ทำออกมาได้ดีมาก ๆ ( แผล่บ ๆ ) เสียงยอดเยี่ยมสุด ๆ เมื่อใส่หูฟังดี ๆ

จริง ๆ สิ่งที่ผมได้จากเกมเกมนี้มีมากนะ ในเรื่องความนึกคิดต่าง ๆ เช่น

อย่าตัดสินใจอะไรก็ตาม ถ้าเรายังไม่ได้เข้าใจสิ่ง ๆ นั้นอย่างแท้จริงในเจตนาของมัน

สิ่งใด ๆ ที่ผ่านเข้ามาก็ล้วนแต่มีความหมาย ทุก ๆ อย่างจะมีคุณค่าเมื่อถึงเวลาของมัน ฉะนั้นจึงอย่าละเลยสิ่งรอบข้างรอบตัว

เปิดใจรับสิ่งใหม่ ๆ เมื่อมีโอกาส และทดสอบมันเมื่อมีเวลา และพร้อมที่จะทำความเข้าใจ

เกมนี้แย่งของกันไม่ได้ด้วยนะ ต่างคนต่างได้รางวัลตอบแทน อาจจะไม่เหมือนและเยอะเท่ากัน แต่ก็ไม่ได้แย่งกันแน่นอน 4e5dd44a.gif

#2 Zeon

โลกนี้ไม่มีความบังเอิญหรอกนะ จะมีก็แต่พรหมลิขิต

• High Royal Executive Members

Posted 19 April 2008 - 08:33 PM

อ่านแล้วอยากลองเล่นเลย

ปล. เคยลองแล้วแต่เล่นยังไม่เป็นเลย เพราะ ยังทำความเข้าใจไม่ได้ d33561e9.gif

#3 k2499

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 19 April 2008 - 08:46 PM

QUOTE (Zeon @ Apr 19 2008, 08:33 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อ่านแล้วอยากลองเล่นเลย

ปล. เคยลองแล้วแต่เล่นยังไม่เป็นเลย เพราะ ยังทำความเข้าใจไม่ได้ d33561e9.gif

154218d4.gif เหมือนกันเดะสงสัยเพราะนั่งหัดเล่นคนเดียวแน่ๆ แถวบ้านไม่มีใครมีเครื่องด้วย อีกอย่างเล่นนานๆมันมึนหัวตึบ

#4 Consoleman360

เซียนเกม

• Interests:Djent.

Posted 19 April 2008 - 09:35 PM

เกมนี้มันส์โคตรๆนะเนี่ย

#5 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 19 April 2008 - 09:49 PM

2G ไปเลย

อ่านไม่ออก แต่ก็ยังพอเล่นได้

ผมสนุกตอน สร้าง+up อาวุธ กะ ชุดเกราะนี่แหละ บางตัวฆ่าไปเป็น 100 กว่าจะได้ Item ที่อยากได้ ซักชิ้น ลุ้นจริง ๆ
ตอนแรก เล่นๆ ไปก็ เรื่อยๆ จนเลิกเล่นไปแล้ว ไม่เห็นมีไร พอเข้าไปอ่านใน webbord คนที่เล่น เอ๋ มันมี ตัดหาง มี หักเขา ด้วยเหรอ เลื่อน HR แล้ว มี อย่างอื่นอีก มี monster ตัวอื่น อีก ก็เลยกลับมาเล่น อยากเห็น เลาชาง มังกรอะไรฟะ เราตัวเท่าเล็บ มันเอง สู้ได้งัยว่ะ

#6 tekkenman

เซียนเกม

Posted 19 April 2008 - 09:52 PM

QUOTE (kero @ Apr 19 2008, 09:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
2G ไปเลย

อ่านไม่ออก แต่ก็ยังพอเล่นได้

ผมสนุกตอน สร้าง+up อาวุธ กะ ชุดเกราะนี่แหละ บางตัวฆ่าไปเป็น 100 กว่าจะได้ Item ที่อยากได้ ซักชิ้น ลุ้นจริง ๆ
ตอนแรก เล่นๆ ไปก็ เรื่อยๆ จนเลิกเล่นไปแล้ว ไม่เห็นมีไร พอเข้าไปอ่านใน webbord คนที่เล่น เอ๋ มันมี ตัดหาง มี หักเขา ด้วยเหรอ เลื่อน HR แล้ว มี อย่างอื่นอีก มี monster ตัวอื่น อีก ก็เลยกลับมาเล่น อยากเห็น เลาชาง มังกรอะไรฟะ เราตัวเท่าเล็บ มันเอง สู้ได้งัยว่ะ

ตอนนี้อ่านออกก็จะแย่แล้วครับ .. แฮปปี้ดีกับ อังกฤษ 0fbbf481.gif2

#7 poad

เซียนเกม

Posted 19 April 2008 - 10:27 PM

เกมนี้ ผมเองก็เริ่มเล่นตั้งหลายครั้ง สะสมความรู้ อ่านเอา คุ้ยหญ้าหาเห็ดไปเรื่อยๆ เก็บตัวจ้อยๆก่อน แล้วมันจะสนุกขึ้นเรื่อยๆครับ จนเมื่อเจอกุ๊กกู๋น่ะแหละครับ ใจเต้นตุบๆๆๆๆ เลย สุดยอดมาก

#8 tekkenman

เซียนเกม

Posted 19 April 2008 - 10:34 PM

เจอตอนแรก .... ผมโคตรเกลียดมันเลยตัวนี้ ... ตอนนี้กลายเป็นตัวกระจอกซะงั้น ... ว่าจะเอาชุดตอนแรกไปลุยใหม่อยู่ .. ไม่รู้ผมจะรอดรึเปล่า -*-

#9 poad

เซียนเกม

Posted 19 April 2008 - 10:57 PM

รอดแหละครับ ตอนแรกๆก็น่ากลัว หลังๆมันเหมือนลูกไก่ซะงั้น อิอิ

#10 ~Dante~

Kenjiman

Posted 19 April 2008 - 11:01 PM

ภาคแรกสุดในเพล2เกมเพิ่งออกมาวันแรกๆเลย
เปิดได้10นาทีเออใช้อนาล็อคฟันได้ด้วยแฮะโคตรเจ๋งเลย
อะแล้วมันให้ทำอะไรวะ(ภาษาญี่ปุ่น)เกมเพิ่งออกไม่มีบทสรุป
เอองั้นปิดแล้วก็ดองยาวเลย
เปิดอีกทีตอนได้บทสรุป
เล่นไปซักพักเออเลิกอีกเพราะไม่จบ1ดาวซักที
หลังจากนั้นเปนเวลานานมอนเต้อฮันก็ลงpsp
และแล้วก็ได้เล่นมันอีกครั้งในเวอชั้นENGเออเพื่อนที่มีpspแทบทุกคนชวนเล่นหมดเลย
จำใจเล่นไปพอพ้น1ดาวความสนุกเริ่มมาละ
ติดอยู่ด่านนึงที่มันให้แบกของห้ามทำตกเล่นจนเซ้งละตอนนี้เลยดองก่อน 154218d4.gif
ไปลุยๆภาค2

Edited by ~Dante~, 19 April 2008 - 11:02 PM.

#11 zittzophia

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members
  • Interests:Soccer

Posted 20 April 2008 - 12:29 AM

จริงครับ ผมคนหนึ่งแหละที่เหมือน จขกท. แต่ต่อมาผมได้คิดว่าน่าลองศึกษาให้มากกว่านี้อีกหน่อยและตอนนี้ผมเล่นเกมส์นี้เกมส์เ
ดียวเลยใน psp ถ้าเพื่อนๆคนไหนยังไม่เคยลองและไม่เชื่อละก็ลองดูครับแล้วจะติดเหมือนผมกับ จขกท. 4412144b.gif

#12 djduo

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 20 April 2008 - 08:18 AM

ใครเล่นแล้วไม่สนุก ผมเสียดายแทนจริงๆ ภาคแรกผม Guild point ประมาณ 9 แสนได้มั้ง

พอภาคสองออกมา ไม่มีเวลาไปเล่นกับเพื่อนซะงั้น เล่นคนเดียวจน HR 6, 195 ชั่วโมง, ~300k Guild point (เริ่มเล่น JP)

พอ 2G ออก เลยไปตะบี้ตะบันเล่นกับเพื่อน (โชคดีปิดเทอม + สงกรานต์)
... 8 วัน ล่อไป 95 ชั่วโมง 3070242c.gif

ว่างๆชวนผมไปเล่นได้นะครับ ใครเล่น 2G

#13 tekkenman

เซียนเกม

Posted 20 April 2008 - 10:29 AM

QUOTE (djduo @ Apr 20 2008, 08:18 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ใครเล่นแล้วไม่สนุก ผมเสียดายแทนจริงๆ ภาคแรกผม Guild point ประมาณ 9 แสนได้มั้ง

พอภาคสองออกมา ไม่มีเวลาไปเล่นกับเพื่อนซะงั้น เล่นคนเดียวจน HR 6, 195 ชั่วโมง, ~300k Guild point (เริ่มเล่น JP)

พอ 2G ออก เลยไปตะบี้ตะบันเล่นกับเพื่อน (โชคดีปิดเทอม + สงกรานต์)
... 8 วัน ล่อไป 95 ชั่วโมง 3070242c.gif

ว่างๆชวนผมไปเล่นได้นะครับ ใครเล่น 2G

อยากให้ทำ อัง ด้วย .. เห็นว่าใช้เซฟเดิมได้ด้วยน่ะครับ ... ผม 57 ชั่วโมง ฮันท์แรงค์ 1 อยู่เลย ลาทาลอสฆ่าตั้งหลายหน ( สองสามหน ) อุปรกรณ์ได้แค่ ขากับกระโปรงเอง ... หัว ตัว แขน ไม่ออกมาเลย ไม่รู้ว่าต้องเอาอะไรผสมบ้าง4519626a.gif

#14 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 20 April 2008 - 12:46 PM

เล่น Freedom 2 ไปก่อนก็ได้ครับ เอาให้ max ทุกอย่างไปเลย พอ 2G มันออก Eng จะได้โอน Save ไปเจอพวก ตัวใหม่ๆ ได้อ่ะ มันอยู่หลังๆ อ่ะ

อาวุธ ใหม่ๆ มาเพียบเลยครับ คมม่วงเลย เดี่ยวนี้ คมขาว ไม่ใช่ที่สุดซะแล้ว

#15 destroyer22

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 20 April 2008 - 03:38 PM

มีใครเล่นอยู่ ชลบุรีมั่งอ่ะ

ยังไม่เคยเล่นต่อไวไฟเลยอ่ะ d33561e9.gif

#16 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 20 April 2008 - 11:38 PM

ผมเองก็ว่าจะเล่นแต่ต้องไปหาเกมส์มาลงก่อนนะครับว่าจะเล่นภาคfreedomก่อนเพราะภาษาอั
งกฤษน่าจะอ่านออกมากกว่านะครับ

#17 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 21 April 2008 - 12:42 AM

ตกลงภาคใหม่มันจะมีengมั้ยคับ สนใจมานานแล้ว
แต่ผมไม่เล่นเกมที่เป็นjapเด็ดขาด มันอึดอัดมากกว่าสนุก

ว่าแต่ไม่มีเพื่อนเล่นด้วยนี่ดิทำไงดี หรือว่ามันสามารถไวไฟผ่านเนท
เล่นกะคนที่ไม่รู้จักได้ด้วย เหมือนmmo

#18 Kojiro_

゚’゚*✿۞✿*゚゚

• Royal Executive Members

Posted 21 April 2008 - 07:48 AM

ตอนนี้เริ่ม Quest 2 ดาว ที่รับกับผู้ใหญ่บ้าน ยังไม่กล้าไปรับ Quest ใน GThall เลย 154218d4.gif

ผมซื้อ PSP มาเล่นเกมส์นี้โดยเฉพาะเลย มันส์มาก ใครมีเทคนิคอะไรดีๆสำหรับมือใหม่บ้างมั้ยครับ

ปล. อยากให้ Mod ช่วยปักชำห้อง MHF2 ด้วยครับ มีคำถามเยอะมากมาย

Edited by Kojiro_, 21 April 2008 - 09:12 AM.

#19 หมูดำ

We run Bangkok

• Royal Executive Members

Posted 21 April 2008 - 10:25 AM

ตอนนี้กุ๊กกู๋สบายแล้วครับ แต่เป็นBird Wyvern ตัวเดียวที่ผมถอดเสื้อล่าได้โดยไม่กลับแคมป์ ถ้าสูงกว่านั้น (Gypserosขึ้นไป) จะตายบ่อย ไม่รู้เป็นไร แหะๆ กะลังหัดครับ ไต่เต้าขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่แน่อาจจะเทิร์นโปร แก้ผ้าโจ๊ะกับอาคันทอร์ได้สบายๆเลยนะเอ้อ (เวอร์) d33561e9.gif
เลิกเล่นธนูแล้วครับ สาเหตุ วัตถุดิบที่ใช้ทำ หายากโครตพ่อโครตแม่ ยอมรับว่าธนูอาคันทอร์ดีจริง แต่กว่าจะได้มา ต้องทนใช้ธนูเห่ยๆไปอีกนานแสนนาน Diamyo hermituar 2 ตัว(HR5) ผมใช้Sonic Bow II ยิงประมาณเกือบชั่วโมง แหะๆ ดูเค้าเล่นยอมรับครับว่าคึก แต่พอเล่นเอง มันเมื่อยน้วเป็นยิ่งนัก 154218d4.gif

#20 MoDiFy

Old SuanKuLarB 122

Posted 21 April 2008 - 01:07 PM

ผม rip เหลือ 405mb ก็ยังดองอยู่ 2 ดาวเลย
เล่นคนเดียวไม่หนุกอ่ะ
ผมติดอยู่ quest ฆ่าลิงม่วงอ่ะ
ปวดหัวชิบ
เบื่อมันทุบพื้นกับตดมั้ง = =a