`

Jump to content

สอนวิธีดูหนัง PSP หน่อยครับ

3 replies to this topic

#1 Guest_PSP Fever_*

• Guests

Posted 23 August 2006 - 01:38 PM

ผมไปโหลดตัว มูฟวี่ครีเอเตอร์มาแล้ว+โหลดวินแรแล้ว

แล้วทำยังไงต่ออ่ะครับ มันต้องแปลงให้เป็นเอ็มพีโฟใช่ป่ะ

คือลองลากเอ็มวีจากวีซีดีที่เคยก็อบไว้ในคอม(มันเป็น MPEG) แล้วก็งงเลย.....เข้าไปแล้วกดอะไรต่อครับ

แล้วบางคนบอกมันจะใช้ได้แป้ปเดียว ทำยังไงให้ใช้ได้นานๆ

รบกวนอธิบายทีละขั้นนะครับ
ทั้งการแปลงจากวีซีดีและดีวดีวีดี(ผมจะเอาเอ็มวีมาดูในพีเอสพี)
ผมสงสัยแค่แปลงยังไงต้องเป็นนามสกุลอะไร
ถ้าแปลงได้แล้วลากไปใน MP_ROOT อันนี้พอเข้าใจ
ขอบคุณนะครับ

#2 d-loop

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 23 August 2006 - 11:59 PM

จำไม่ค่อยได้แล้ว เคยใช้เหมือนกัน
ตัว psp movie creator ต้องใช้ serial numberครับ ถึงจะใช้ได้ตลอด แต่ผมไม่มีครับ
ขึ้นแรกคงต้องเปิดไฟล์แล้วเลือกว่าต้นฉบับเป็นแผ่นDVD หรือเป็นไฟล์ .mpeg
ถ้าเอามาจาก vcd จะเป็นนามสกุล .dat ก็ให้แปลงเป็น .mpeg โดยใช้โปรแกรม vcdgear ลองgoogle ดูนะ ตัวนี้ฟรี
ให้set resolution และ output size ทางด้านขวามือ
ความละเอียดสูง->ไฟล์หนังจะมีขนาดใหญ่ขึ้น
พอ setting เสร็จแล้ว ก็กด play แล้วรีบกด Record it ครับ

จำได้ประมาณนี้ครับ

#3 seasons

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 25 August 2006 - 07:59 PM

เอาคร่าวๆ นะครับ

1. หาไฟล์หนังมาก่อน
2. ผมใช้โปรเเกรมนี้ครับ www.pspvideo9.com
3. เเปลงไฟล์โดยใช้ โปรเเกรมครับ
4. พอได้มาเเล้ว ถ้าใช้ PSPvide09 มันจะเเปลงโค้ดให้เราเลยครับ เต่ถ้าไม่ได้ใช้ ให้เราทำการรีเนมชื่อใหม่ เป็น M4V10001 ( ตัวใหญ่ทุกตัว ) โดยเลขหลังๆ คือ 10001 มันจะเป็นอันดับเเรกของไฟล์หนัง ถ้ามี 2 อันก็เปลี่ยนเป็น M4v10001 เเละ M4V10002 เป็นต้น
5. จากนั้น Format Mem โดย Format ทาง เครื่อง PSP
6. จากนั้น จะมี โฟลเดอร์ 2 โฟลเดอร์คือ
1. MP_ROOT
2. PSP
7. ให้เข้าไปที่โฟลเดอร์ MP_ROOT เเล้วจะเจออีก 2 โฟลเดอร์ครับ
1. 100MNV01
2. 101ANV01
8. เข้าไปที่โฟลเดอร์ 100MNV01 เเละก้อบไฟล์หนังมาไว้ที่โฟลเดอร์นี้ครับ
9. จบละ เหอๆ

ปล. โปรเเกรม PSPVideo9 ไม่ต้องใช้ SN นะครับ โหลดมาใช้ได้เลย เเละจะเเปลงภาพหนังให้พอดีกับหน้าจอด้วย

#4 god_psp

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 04 October 2007 - 10:52 AM

ขอบคุณครับ