`
←  DGO CLUB : PSVITA & PSP
Logo
»

สอนวิธีดูหนัง PSP หน่อยครับ

Guest_PSP Fever_* 23 Aug 2006

ผมไปโหลดตัว มูฟวี่ครีเอเตอร์มาแล้ว+โหลดวินแรแล้ว

แล้วทำยังไงต่ออ่ะครับ มันต้องแปลงให้เป็นเอ็มพีโฟใช่ป่ะ

คือลองลากเอ็มวีจากวีซีดีที่เคยก็อบไว้ในคอม(มันเป็น MPEG) แล้วก็งงเลย.....เข้าไปแล้วกดอะไรต่อครับ

แล้วบางคนบอกมันจะใช้ได้แป้ปเดียว ทำยังไงให้ใช้ได้นานๆ

รบกวนอธิบายทีละขั้นนะครับ
ทั้งการแปลงจากวีซีดีและดีวดีวีดี(ผมจะเอาเอ็มวีมาดูในพีเอสพี)
ผมสงสัยแค่แปลงยังไงต้องเป็นนามสกุลอะไร
ถ้าแปลงได้แล้วลากไปใน MP_ROOT อันนี้พอเข้าใจ
ขอบคุณนะครับ

d-loop's Photo d-loop 23 Aug 2006

จำไม่ค่อยได้แล้ว เคยใช้เหมือนกัน
ตัว psp movie creator ต้องใช้ serial numberครับ ถึงจะใช้ได้ตลอด แต่ผมไม่มีครับ
ขึ้นแรกคงต้องเปิดไฟล์แล้วเลือกว่าต้นฉบับเป็นแผ่นDVD หรือเป็นไฟล์ .mpeg
ถ้าเอามาจาก vcd จะเป็นนามสกุล .dat ก็ให้แปลงเป็น .mpeg โดยใช้โปรแกรม vcdgear ลองgoogle ดูนะ ตัวนี้ฟรี
ให้set resolution และ output size ทางด้านขวามือ
ความละเอียดสูง->ไฟล์หนังจะมีขนาดใหญ่ขึ้น
พอ setting เสร็จแล้ว ก็กด play แล้วรีบกด Record it ครับ

จำได้ประมาณนี้ครับ

seasons's Photo seasons 25 Aug 2006

เอาคร่าวๆ นะครับ

1. หาไฟล์หนังมาก่อน
2. ผมใช้โปรเเกรมนี้ครับ www.pspvideo9.com
3. เเปลงไฟล์โดยใช้ โปรเเกรมครับ
4. พอได้มาเเล้ว ถ้าใช้ PSPvide09 มันจะเเปลงโค้ดให้เราเลยครับ เต่ถ้าไม่ได้ใช้ ให้เราทำการรีเนมชื่อใหม่ เป็น M4V10001 ( ตัวใหญ่ทุกตัว ) โดยเลขหลังๆ คือ 10001 มันจะเป็นอันดับเเรกของไฟล์หนัง ถ้ามี 2 อันก็เปลี่ยนเป็น M4v10001 เเละ M4V10002 เป็นต้น
5. จากนั้น Format Mem โดย Format ทาง เครื่อง PSP
6. จากนั้น จะมี โฟลเดอร์ 2 โฟลเดอร์คือ
1. MP_ROOT
2. PSP
7. ให้เข้าไปที่โฟลเดอร์ MP_ROOT เเล้วจะเจออีก 2 โฟลเดอร์ครับ
1. 100MNV01
2. 101ANV01
8. เข้าไปที่โฟลเดอร์ 100MNV01 เเละก้อบไฟล์หนังมาไว้ที่โฟลเดอร์นี้ครับ
9. จบละ เหอๆ

ปล. โปรเเกรม PSPVideo9 ไม่ต้องใช้ SN นะครับ โหลดมาใช้ได้เลย เเละจะเเปลงภาพหนังให้พอดีกับหน้าจอด้วย

god_psp's Photo god_psp 04 Oct 2007

ขอบคุณครับ