`

Jump to content

เทคนิคการเปิดร้านเกมส์ร้านเน็ท ด้วยเงิน 120,000

22 replies to this topic

#1 persie

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 06 March 2008 - 02:53 PM

ผมอายุ 20 มีเงินเก็บอยู่ก้อนหนึ่ง ไม่ถึงแสนหรอกเกือบๆแสน แต่ผมไม่ต้องเช่าตึกเพราะที่บ้านเป็นทาวน์เฮ้าส์ริมถนนอยู่กลางๆซอย
เห็นมีคนโพสต์บอก ถ้าทุกอย่างเป็นไปตามที่เขาบอก ผมว่าก็น่าลงทุนนะ เพื่อนๆพี่ๆว่าไงครับ

เทคนิค และ ข้อมูลการทำร้านเกมส์ เน็ต
ข้อมูลที่ช่วยให้ท่านผู้สนใจกิจการร้านเกมส์ ร้านเน็ต เปิดร้านได้ง่าย ๆ ลงทุนน้อย ไม่เกิน 3 แสนบาท มีขั้นตอนและเทคนิคอย่างละเอียด

เริ่มต้น หาทำเลเปิดร้าน
หาทำเลมีหลักการหา ดังนี้
ใกล้หมู่บ้าน ที่พักอาศัย ไม่ต้องติดถนนใหญ่ 4 เลน 6 เลน นะครับ
อยู่ในซอยติดถนนในซอย ไม่แนะนำให้อยู่ในซอยย่อย ๆ นะครับ
แนะนำให้เลือกแบบทาวน์เฮ้าส์ หรือ อาคารพาณิชย์ จะประหยัดค่าเช่า
เลือกที่อยู่หน้าหมู่บ้าน หรือ ห่างไม่มากนัก และ เป็นทางผ่าน
เลือกสถานที่ผ่านโรงเรียน หรือ มหาวิทยาลัย ฯลฯ ยิ่งดี
เมื่อเลือกได้แล้วตกลงทำสัญญาแนะนำแบบ 3ปี ครับ เพราะใช้ทำเรื่องเงินกู้ได้ อิ ๆๆ

ตกแต่งร้าน หาเครื่องมาลงในร้าน
แรก ๆ ก็ไม่ต้องเอาอะไรมากมายครับ เอาโต๊ะแบบธรรมดาไปก่อน 4-5 ร้อยบาท เก้าอี้ก็ตัวละ พันกว่าบาทพอ เลือกที่สีสด ๆ ไว้
ถ้าสถานที่มันเก่าโทรมก็ทาสีสะหน่อยนะ ปรับปรุงให้มันสะอาด ง่ายคือสีโป๊ะเข้าไว้ เอาแบบสีสด ๆ หรือสว่าง ๆ หน่อยนะ
การเอาเครื่องลงในร้านไม่ต้องลงทุนซื้อเองครับ เขามีให้เช่า ตัวละ 1000 กว่าบาท ที่เว็บนี้ครับ www.thailandnetcafe.com 10 เครื่อง ลงทุนไม่ถึง 7 หมื่นบาท ที่แนะนำแบบนี้เพราะเก็บกำไรรายเดือนหลังจากหักค่าเช่าเอาเลยไม่ต้องลงทุน ไหนจะค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ที่นี่เขาจัดการให้หมด ลงทุนเองสารพันปัญหา หรือถ้าใครมีทุนไปจม มีเวลาแก้ปัญหา ก็แล้วแต่นะ
ส่วนลิขสิทธิ์ Windows เขามีให้เช่ากะเครื่องแล้วนะครับ ไม่ต้องกังวล
วางระบบเครือข่าย เอาแบบง่าย ๆ เลย ขอเน็ตมา 2 เส้น แล้วก็ซื้อโหลดบัลลันช์ (Load banlance) ตัวละ 6500 มั้ง แล้วก็ สวิซช์ฮับ 24 พอร์ท ตัวละ 3000 กว่าบาท มาใส่เท่านั้นเอง ส่วนวิธีแยกเกมส์แยกเน็ตไปขอที่ www.thailandnetcafe.com เขามีให้ อุปกรณ์เขาก็มีขายโทรถามเอา
เสร็จแล้วก็เอาเกมส์มาลงสะ เดี๋ยวนี้ก็มีแต่เกมส์ออนไลน์ ไม่เสียค่าลิขสิทธิ์ เลือกลงตามสบาย ติดตรงไหนก็โทรถามเจ้าของค่ายเกมส์ สบายกระเป๋า อิ ๆๆๆ
พอเอาเครื่องมาลงแล้วก็ถ่ายรูป 3 มุม ในร้าน นอกร้าน ถ่ายไปหลาย ๆ มุม แล้วกัน แล้วก็ไปขออนุญาติที่ทำการจังหวัด
พอได้รับอนุญาติแล้วก็มาจัดการร้านกันอีกสักหน่อย หาโปรแกรมมาควบคุมเครื่องกันหน่อย ไปโหลดในเว็บเอาเพียบ ทั้งฟรีและเสียตัง
ต่อไปก็ติดต่อค่ายเกมส์ครับที่เปิดให้เล่นฟรี ๆ เพื่อขอโปสเตอร์ แล้ว ก็สมัครร่วมกิจกรรมกับเขา (เริ่มมีสีสัน) ติดโปสเตอร์ให้เยอะไว้ก่อน ติดมันให้หมดทุกแผ่น
มาต่อยอดในร้านกันหน่อย หาขนม บัตรเติมเงินเกส์ มาวางขายด้วย ส่วนเครื่องดื่มติดต่อบริษัทขายเครื่องดื่มเลย มันเอาตู้มาลงให้ ฟรี ๆๆ อีกแล้ว (แล้วแต่ที่นะไม่รับประกัน)
ครานี้ก็นั่งคอยเก็บตังอย่างเดียว หรือขี้เกียจเก็บเองก็จ้างเด็กเอา ให้มันเล่นเกมส์ด้วย เก็บตังด้วย อิ ๆๆๆ แหล่ม

มาลองคำนวณการลงทุนกันหน่อย
ค่าเช่าเครื่องแรกเข้านะ 10 เครื่อง+ลิขสิทธิ์+ประกัน 66,900 บาท
ค่าเช่าสถานที่ สมมุติ 8,500 บาท
ค่าตกแต่ง+อุปกรณ์ในร้าน ทั้งหมด เต็มที่ 25,000 บาท
ติดแอร์ด้วยนะ 18,000 บาท
รวมละนะ 118,400 บาท
สุดยอดไหม เงิน 120,000 บาท เปิดร้านได้ 10 เครื่อง แล้วครับ

มาคำนวณรายรับกับรายจ่ายกันบ้าง
รายรับแบบประมาณนะ 10 เครื่อง 40,000 บ/ด
รายรับขายของในร้าน ขายของ บัตร 3,000 บ/ด
รวม 43,000 บ/ด
จ่ายค่าเช่าเครื่อง 10 เครื่อง 12,300 บ/ด
ค่าน้ำ+ไฟ+เน็ต ประมาณเต็มสูบ 6,500 บ/ด
อื่น ๆ เผื่อขาด 5,000 บ/ด
รวม 23,800 บ/ด
อ่ะนะเหลือเงิน 19,200 บาท/ด ลงทุนไป 120,000 บาท 6 เดือนคุ้มทุนละ

6 เดือนผ่านไป อะไหล่คอมก็ไม่ต้องซื้อเอง เครื่องเสียก็มีคนมาซ่อม เงินก็เหลือเดือนละ 20,000 จ้างคนมานั่งเก็บเงินจะดีไหม อิ ๆๆ หรือ จะเปิดสัก 10 ร้านไปเลย เหอะ ๆๆ
แล้วจะมีปัญหาอะไรไหมเนี่ยมันง่าย จัง
แน่นอนทุกอย่างที่ได้มาย่อมไม่ง่ายอย่างที่เขียน คุณต้องมีความอดกับการรอคอยกับการทำงานของ ส่วนราชการ และ ผู้ให้บริการเช่าคอมอยู่บ้าง เพราะขั้นตอนมันเยอะแต่ผ่านได้ สบาย
แล้วตำรวจจะกวนไหม ไม่ต้องห่วงเครื่องเราเช่ามา ลิขสิทธิ์ของผู้ให้เช่า ผู้ให้เช่าเขาจัดการเอง อิ ๆๆๆ สัญญาบอกไว้นะ
แข่งขันกันสูงจะไหวเหรอ เดี๋ยวนี้ร้านเกมส์เขาจับมอืกันแล้ว ค่าบริการราคาเดียวหมด เครื่องเช่าก็แรงไม่ใช่ย่อยนะ จะบอกให้

เครดิตเวบเพื่อนบ้านครับ

#2 tonnie

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 06 March 2008 - 02:57 PM

แชร์ร้านเกมส์หรือเปล่า

3070242c.gif 3070242c.gif 3070242c.gif

#3 fanta06

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 06 March 2008 - 03:00 PM

ผมอ่านิดเดียว แต่คิดว่าเป็นคอมส์เช่า/เครื่อง/เดือน ต้องมีสัญญา ลองไปอ่านดูค่อนข้างจุกจิก

#4 ballayo

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 06 March 2008 - 03:19 PM

10 เครื่อง รายได้ 40000 / เดือน ผมว่าได้เยอะมากเลยนะเนี่่ย

ค่าแอร์ 18000 กี่ BTU ครับ ห้องที่วางได้ 10 เครื่องได้นี ต้องใหญ่พอสมควร แถมคนในห้องเยอะอีก

ต้อง BTU เยอะหน่อยผมว่า เกินนะ 18000

ค่าตกแต่ง 25000 หาช่างจากไหนเหรอครับ

อย่าลืมว่า ห้องที่ให้เช่า ต้องทำใหม่หมด ยกเว้นแต่ มันเคยเป็นห้องแอร์มาก่อน

25000 ไม่อยู่ครับ

น้ำ-ไฟ-เน็ท 6500 แค่ค่าไฟก็เกินแล้วครับ อย่าลืมตู้น้ำมันกินไฟนะครับ แอร์ด้วย

ส่วนค่าเช่า ผมเข้าไปดูมา เดือนละ ประมาณ 1800 - 2200 ต่อเครือง ถึงจะพอใช้ได้
ถูกกว่านี้ เปิดร้านมา ก็ไม่มีใครเล่น มันช้าไปแล้ว ส่วนไอ้ที่คุณบอกมา 1230 ต่อเครื่อง นี่เปิดแล้ว
เจ๊งแน่นอนครับ

สรุป

ผมว่าเช่า มันก็มีข้อดีนะ แต่ลองคิดดีๆ มัน เปลืองสุดๆเลย

ค่าเช่าเดือนละ 2000 * 12 = 24000 เพิ่มอีก นิดหน่อย ก็ได้เครื่องของตัวเองแล้วครับ

แต่จะมีปัญหา เรือง แผ่น window นี่ละครับปัญหาใหญ่เลย แต่ร้านเพื่อนผม เปิดมานานแล้วนะ

ยังไม่เห็น โดนเลย

ปล มีโครงการจะเปิดเหมือนกันครับ ราวๆ กลางปีนี้ รอบ้านเสร็จ กำลัง สร้างอยู่จะย้ายไปเดือนหน้า

อยู่แถวๆ พระนคร ครับ

Edited by ballayo, 06 March 2008 - 03:33 PM.

#5 ake5nene

• Banned

Posted 06 March 2008 - 03:51 PM

ทำจิงแล้วจะรู้สึก คอมตอนนี้ ถูกโคตร 15000 ได้เสป็ก ดีๆๆ แล้ว

#6 BonY_ThE_Star

"I'm Bolieve"

• High Royal Executive Members

Posted 06 March 2008 - 03:52 PM

ผมกับเพื่อนเคยคิดจะเปิดเหมือนกันน่ะ แต่ ดูแล้วกว่าจะคุ้มนี่ยากอ่ะ เพราะ ปัจจุบันร้านเกมส์ผุดเป็นดอกเห็ด ถ้าร้านเราไม่มีลูกค้าเยอะจริงเจ๊งเอาง่ายๆเลยน่ะครับ

#7 ISO_Gamer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 06 March 2008 - 04:21 PM

ผมว่าหาเรื่องเป็นหนี้มากกว่า 154218d4.gif

#8 ryangolf

Posted 06 March 2008 - 04:29 PM

คิดง่ายไปครับ ง่ายไปมากครับด้วยครับ

ทำร้านมันมีอะไรจุกจิกปลีกย่อยอีกเยอะครับ ไม่ใช่มานั่งตากแอร์รับเงินอย่างเดียวนะครับ

แล้ว 10 เครื่อง เดือนละ 40000 ตกวันละ 1300 บาท มี 10 เครื่อง เครื่องนึงต้องได้ 130 บาท

คำถาม เปิด ชม.ละกี่บาทครับ สมมุติ 10 บาท ต้องเปิด 13 ชม. และตลอดที่เปิด 13 ชม. ต้องเต็มตลอดนะครับ ถ้าคิดว่าทำได้แบบนี้ก็ลุยเลยครับ ^^

ปล. คนขายของเค้าก็ต้องบอกว่าดีไว้ก่อนหล่ะครับ พอเช่าไปหรือทำตามไป เค้าก็ได้เงิน แต่ถ้าเจ๊ง เค้าไม่ได้เจ๊งด้วยนะครับ แต่ที่สำคัญที่สุด 3 อย่างครับ
1. ทำเล
2. ทำเล
3. ทำเล

Edit : ปล.อีกรอบพอมานั่งอ่านอีกรอบ มันเหมือน อัศวพักตร์คอมเช่าเลยอะคับ การใช้คำมันแปลก ๆ เหมือนเชิญชวน เหอ ๆ

Edited by ryangolf, 06 March 2008 - 04:33 PM.

#9 [[[PEE]]]

เซียนเกม

• Interests:360

Posted 06 March 2008 - 04:36 PM

แค่ 120000 ไม่อยู่หรอก

เอาเข้าจริงๆมันต้องเสียมากกว่านั้นแน่..

วถ้าทำเลดี มันก็มีร้านเปิดกันเยอะ แข่งขันกันสูง เผลอๆจะได้ ชมนึงไม่ถึง 10บ 4519626a.gif

ออ ไม่ต้องเสียค่าเช่านิ ก็น่าลองนะผมว่า แต่อย่าไปเช่าเลย ซื้อเองดีกว่า ค่อยๆเพิ่มไป

Edited by [[[PEE]]], 06 March 2008 - 04:40 PM.

#10 Ditnaja

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 06 March 2008 - 04:38 PM

ผมเห็นด้วยนะครับคิดตื้นไป หมดตูดเอาง่ายๆครับ

#11 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

Posted 06 March 2008 - 04:39 PM

น่าลองนะแต่ เงินยังไม่มีเก็บเลยง่า d33561e9.gif

#12 acounter22

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 06 March 2008 - 05:22 PM

ผมว่าหาอาชีพอี่นน่าจะทำเงินได้มากกว่านะครับไม่ต้องจุกจิกด้วย

#13 GameMAX

Posted 06 March 2008 - 06:44 PM

เอาจิงๆไม่ไหวหรอก

จะมาคุยโอ่ว่า 6 เดือนคุ้มทุนละ ว่าเข้าไปนั่น ยังกะเปิดร้านวันแรก เด็กนั่งเต็มร้านตั้งแต่เปิดร้านยัน ปิดร้าน

พวกกลุ่มที่จะได้ตังด้วยอ่ะพวก เล่นเกมส์เกมส์ออนไลท์แบบงมงาย ติด อ่ะ มาเล่นทีนานๆยาวๆและมาทุกวัน

อย่างเปิดนี่ก็ต้องดูด้วยว่า เน้น บริการเน็ต หรือเน้น บริการเกมส์
อย่างเน้นเกมส์ คนคุมร้านน่าจะเล่นด้วย เล่นเทพๆ เด็กมันก็ชวนกันมาดูแล้วไม่วายมานก็เล่นร้านเราเองแหละ อะไรประมาณนี้

หรือถ้าเน้น เน็ต ก็ แต่งร้านแจ่มๆบรรยากาศดี โต๊ะห่างหน่อย ดูเป็นส่วนตัว อะไรแบบนี้

ทำธุระกิจ มันจะได้กำไรตั้งกะวันแรกเลยหรอ -*- เปิดใหม่ๆ นี่ติดลบอยู่นา -..-

Edited by GameMAX, 06 March 2008 - 06:45 PM.

#14 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 06 March 2008 - 07:22 PM

ผมอยากเปิดเป้นร้านขาย เครื่องเกมมากกว่านะครับ เพราะคอมพ์ มันลงทุนเยอะเหมือนกัน

คงจะเหมือนร้าน ที่เพื่อน ๆ ซื้อกันคือ หิ้ว เข้ามา ลู่ทางก่อน

#15 newbita

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 06 March 2008 - 07:39 PM

มองในฐานะคนทำธุรกิจนะครับ ไม่มีอะไรง่ายเหมือนที่คิดไว้หรอกครับ
มันมีตัวแปรอีกหลายข้อและที่สำคัญคุณต้องมีเงินทุนสำรองไว้ด้วย
ที่จริงมันยังมีธุรกิจอีกหลายอย่างนะครับที่ยังน่าสนใจและใช้ทุนไม่มาก ลองคิดให้ดีดีกว่าครับ

ยังไม่ทันเริ่มต้นธุรกิจเลยแล้วคิดถึงผลกำไรแล้วไม่ไหวนะครับไม่ใช่วิธีคิดของนักลงท
ุนเลย
แต่ว่าถ้าอยากลองทำเล่น ๆ เพราะถือเป็นธุรกิจแรกไม่ซีเรียส และเป็นการหาประสบการณ์ก็ไม่เลวนะครับ

ปล. ผมรู้ดีครับเพราะตอนเรียนจบใหม่ๆเคยลองทำแล้วรายได้ก็โอเคครับ พอเอามัน หาเงินเที่ยวเองได้

#16 Private Ryan

นักเล่นเกมหน้าตาดี

Posted 06 March 2008 - 07:47 PM

ต้องถามป้าฝนดูครับว่าเป็นไง 154218d4.gif

#17 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

Posted 06 March 2008 - 07:48 PM

ไม่มีทางหรอกคับ ที่จะดูสดใสแบบนี้น่ะคับ แค่บอก 120000 นี่ ทำจริงๆ ไม่มีทางหรอกคับงบบานปลายแน่ๆ แค่การวางระบบ หรือทำโหลดบาลานซ์ งบก็มากว่านี้อยู่แล้วคับ ถ้าจะเอาให้ระบบสเถียรเน็ตเสถียรอีก 6500 ทำโหลดบาลานซ์ ไม่พอหรอกคับ แค่ค่าเน็ตแรงๆ ก็ไม่พอแล้วคับ 6 เดือนคุ้มทุนยิ่งเป็นไปไม่ได้เลย ถ้าไม่ได้ทำเลดีๆ หรือตกแต่งร้านดีๆ คิดหรอคับว่า เปิดแล้วจะมีคนมาเล่นเต็มตลอด ค่าลิขสิทธิ์เปิดจริงๆ ใครว่าไม่เสีย แค่คนเล่นเคาร์เตอร์ ทั้งออนไลน์หรือออฟไลน์ก็เสียทั้งนั้น แล้วเค้าคิดตามเครื่องเลยนะคับ แล้วเช่าคอมคิดหรอคับว่า จะได้เครื่องที่แรงพอกับความต้องการของลูกค้าน่ะคับ 10 เครื่อง ไม่ถึง 7 หมื่นบาท แล้วปัญหาก็จุกจิก ไม่ใช่ง่ายๆแบบที่คิดเลย ผมว่าเหมือนกับโฆษณาชวนเชื่อมากกว่าน่ะคับ ลองทำจริงๆ แล้วจะรู้ ว่าเป็นไปไม่ได้หรอกคับ ถ้าไม่ได้ทำเลดีๆ บรรยากาศร้านดีๆ เน็ตดีๆ เครื่องดีๆ ซึ่งสิ่งเหล่านี้ไปสอดคล้องกับการหาโต๊ะ เก้าอี้ดีๆ ตกแต่งร้านยังไงให้ดี ถ้างบตกแต่งร้านไม่มากพอ มันก็ไม่ดึงดูดลูกค้าหรอกคับ ถ้าเปิดจริงๆ ผมบอกเลยว่าค่าตกแต่งแพงกว่าลงทุนคอมอีก ซึ่งมันบานปลายง่ายกว่าอีกด้วยคับ คิดดีๆนะคับ ถ้าจะเปิด ทุกอย่างมันไม่ได้สวยหรูอย่างที่คิด

#18 yanasawa

Posted 06 March 2008 - 08:01 PM

ช่วงนี้น่าจะนิ่งๆก่อนดีกว่าครับ ร้านเกมเยอะมากๆ

#19 zuza

Posted 06 March 2008 - 08:23 PM

เช่า ตัวล่ะ 1000 บาท ต่อเดือน ซื้อเองผ่อน เองไม่ดีกว่าหรือ ครับ ลิขสิทธิ์เกมส์เด๋วนี้มีแต่เล่นฟรี ยกเว้นบางค่ายเท่านั้นครับ ทำเล สำคัญ ครับ ถ้าได้ที่ ดีๆ วันนึง ก็หลัก พัน ก็ได้ แต่ถ้าทำเลไม่ดี นะ 300-400 จะได้รึป่าวนี่ต้องไปลุ้นเอานะครับ ถ้าคิดจะทำจริง ลอง ลงน้อยๆดูก่อน ถ้าลูกค้าเยอะจริง ก็เพิ่มที่หลังได้ไม่เสียหายหรอกครับ

ป.ล. เงินจะไปอยู่กลับคนให้เช่าเครื่อง นะสิครับ 154218d4.gif

#20 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 06 March 2008 - 10:19 PM

เคยคิดเหมือนกัน เมื่อสัก 10 ปี ที่แล้ว (สมัยร้านเน็ตมันพีค ต่างจังหวัด ชั่วโมงละ 30 บาท)

ก้ไปลองนั่งทำช่วยเพื่อน เฝ้าร้าน เห็นแต่เด็กมาเล่น เด็กนั่งเรียนมั่ง เลิกเรียน มากันแล้ว วันๆ มานั่ง chat pirc เงี้ย มา starcraft กันประจำ พ่อแม่มาตาม ทะเลาะกันอีก เห็นแล้วหดหู่ นี่ขนาดยังไม่ถึงยุค Counter ยุค Ragnarok เลยนะ ผมยังรู้สึกว่า มันเป็นงานที่ ทำร้ายสังคม ยังงัยไม่รู้ ไม่ได้เป็นคนดีเด่อะไรหรอก แต่เห็น แม่ลูก ทะเลาะกันแล้ว มันเศร้า พอกลับบ้าน ไป ทุนก็มี ทำเล ก็มี เส้นสาย มีหมด แต่ไม่อยากทำ เลยออกมา เร่ร่อน อยู่จนๆ สบายใจดีกว่า