`

Jump to content

ใครอ่าน"หงส์สาจอมราชันย์"บ้างค้าบ หาเพื่อนคุย

10 replies to this topic

#1 kunchan

SKATE

• High Royal Executive Members

Posted 07 February 2008 - 12:16 PM

การ์ตูนเรื่องนี้เอาพื้นเรื่องมาจากสามก๊กนะครับ

และยังอ้างอิงเหตุการณ์จริงเยอะมาก ตัวเอกหงสา คือสุมาอี้ กับ จูล่ง หัวหน้าซากทัพครับ

การ์ตูนจะเป็นแอคชั่น(เวอร์นิดถึงมาก-แต่ไม่มีอัดกำลังภายในกัน + ใช้แผนเลห์ใส่กันครับ และแผนแยบยล และเยอะกว่าเดธโนตมาก

(เดธโนตมันยังมีเรื่องไสยอย่างโนต อย่างยมฑูต และเป็นแบบคนต่อคน แต่นี่เป็นเรื่อง ทัพ ต่อ ทัพ เลย +สมจริง ผมเลยชอบมาก)

ลายเส้นดีครับ แรกๆดูแข็งๆ ผ่านไปถึงประมาณเล่ม 6-7 วาดได้สวยและคาแรกเตอร์ดีมากๆ

สำหรับคนที่รำคาญพวก บรรยายระหว่างฉากต่อสู้สไตล์การ์ตูนจีนก็สบายใจได้เลย เพราะวาดฉากสู้ได้มันส์มากๆ แถมไม่มีบรรยายเลยด้วย

การแต่งตัวไม่ติดแฟนตาซีครับ ชุดทหารดูเป็นชุดทหาร เลยครับ ทรงผมก็ไม่หลุดโลกครับ

ยังไงมครชอบการ์ตูนประวิติศาสตร์ ชอบตูนจีน ชอบแนวเลห์กลหำหั่น ชอบ วาดแบบเล่นแรเงา+วาดคนแนวสมจริง ลองซื้อมาอ่านดูนะครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------

เข้าเรื่อง ใครอ่านบ้างครับ

แล้วชอบตัวละครไหนกันบ้าง

ผมชอบ กุยแก เล่งโฉ ซุนเซ็ก อ่ะ เท่โคตรๆ

แล้วใครทราบบ้างครับว่ามันเพี้ยนจากบันทึกประวัติศาสตร์จริง(ไม่เอาตามนิยายที่มีในหนัหรือหนังสือสามก๊กทั่วไปนะ)แค่ไหน

เพราะเวลาอ่านตรงตัวหนังสือฉากมืดๆ ท้ายตอนทีไรผมชอบไปนึกว่า

นี่มันตามของจริงเด๊ะๆทุกที

เช่นเรื่องซากทัพ เรื่องความฉลาดของเตียวหุย

การเสียสละของเล่งโฉ

ใครทราบบอกผมที

Edited by kunchan, 07 February 2008 - 12:22 PM.

#2 Saintangel

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 07 February 2008 - 10:02 PM

เรื่องนี้ผมชอบมากมาย หนุกดีคับ ใครไม่เคยอ่านลองหาอ่านดูนะ

#3 black0

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 08 February 2008 - 01:02 PM

ตอนนี้มันออกกี่เล่มแล้วอะคับ

เด๋วลองไปหาซื้อดู 0fbbf481.gif2 0fbbf481.gif2

#4 LK-noname

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 08 February 2008 - 03:06 PM

ออกมาได้ 25เล่มแล้วครับ
แต่เพราะมีคนเริ่มมาอ่านกันเยอะมาก สนพ.เลยพิมพ์ใหม่ตั้งแต่เล่ม 1 ออกมาอีกรอบ
ตอนนี้ที่พิมพ์ใหม่ออกมาได้ถึงเล่มที่ 19
ผมตัดสินใจซื้อตั้งแต่เล่ม 24,25 แล้วย้อนไปซื้อเล่ม 1-19
ตอนนี้รอเล่ม 20-23 แบบพิมพ์ใหม่
อันที่พิมพ์ครั้งแรกรู้สึกจะบางกว่าพิมพ์ครั้งที่สอง ราคาที่พิมพ์ครั้งที่สองจะเป็น45บาท

#5 donutpla2

ヌルヌル大好き

• High Royal Executive Members

Posted 15 February 2008 - 06:14 PM

อยากอ่านมาตลอดเพราะติดใจตั้งแต่คนเขียนเคยเขียนเรื่องสามก๊กสั้นๆสองเล่ม แต่ก็ไม่สะดวกซื้อซักที
พอจะซื้อก็ปรากฏว่ามีบางเล่มหาซื้อไม่ได้เลยไม่ได้ซื้ออีก
นี่พิมพ์ใหม่แล้วหรือครับ เด๋วไปหาดูดีกว่า 154218d4.gif

#6 yoneoyoyo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 17 February 2008 - 11:27 AM

เค้าเรียกว่า ยอดคน

เรื่องนี้มีแนวโน้มจะเขียนยาว9ชาติจบรึเปล่าไม่รู้

#7 pompoko

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 03 March 2008 - 08:59 PM

ชอบวลีว่า ลักลั่นย้อนแย้ง
ออกมา25เล่ม ลิโป้ยังไม่ตายเลย
แนะนำให้อ่านครับผมว่า เป็นการ์ตูนสามก๊กที่สนุกที่สุดละ

#8 penmory

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 05 March 2008 - 01:18 PM

ผมซื้อมาอ่านเพราะกระทู้นี้เลยนะ

ดำเนินเรื่องช้ามาก แต่สนุกดี

กว่าจะจบสงสัย 200 เล่ม

#9 donutpla2

ヌルヌル大好き

Posted 10 March 2008 - 12:03 AM

อ่านจบ25เล่มละครับ
ที่เห็นว่าไม่ตรงกับความจริงนี่ก็พวกตัวละครที่คนเขียนแต่งเองครับ ส่วนบางช่วงเป็นการตีความจากของเดิม
เช่นเรื่องเล่าปี่ได้ชีจิ๋ว เสียชีจิ๋ว

ชอบซุนฮกอะ น่ารักดี af48944b.gif
ทำไมเป็นผู้ชายหน้าหวานจังฟะ 3070242c.gif

#10 xsodear121

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 19 March 2008 - 01:45 AM

อ่านเอาสนุกสนาน บังเทิงเริงใจได้คับ แต่อย่าเอาเป้นจริงเป้นจังละ เพราะมันเป้นการ์ตูนที่แต่งขึ้นตามจินตนาการของผู้เขียนนั้นเอง

#11 no.82

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 21 April 2008 - 01:21 AM

แหม่ 28 เล่มแล้ว ลิโป้ยังไม่หม่องเลย

สุดๆเลยเรื่องนี้

การ์ตูนอิง 3 ก๊กที่ดีที่สุด