`
←  DGO ANIMANIA CLUB - อนิเม การ์ตูนใหม่ๆในใจคุณ
Logo
»

ใครอ่าน"หงส์สาจอมราชันย์"บ้างค้าบ หาเพื่อนคุย

kunchan's Photo kunchan 07 Feb 2008

การ์ตูนเรื่องนี้เอาพื้นเรื่องมาจากสามก๊กนะครับ

และยังอ้างอิงเหตุการณ์จริงเยอะมาก ตัวเอกหงสา คือสุมาอี้ กับ จูล่ง หัวหน้าซากทัพครับ

การ์ตูนจะเป็นแอคชั่น(เวอร์นิดถึงมาก-แต่ไม่มีอัดกำลังภายในกัน + ใช้แผนเลห์ใส่กันครับ และแผนแยบยล และเยอะกว่าเดธโนตมาก

(เดธโนตมันยังมีเรื่องไสยอย่างโนต อย่างยมฑูต และเป็นแบบคนต่อคน แต่นี่เป็นเรื่อง ทัพ ต่อ ทัพ เลย +สมจริง ผมเลยชอบมาก)

ลายเส้นดีครับ แรกๆดูแข็งๆ ผ่านไปถึงประมาณเล่ม 6-7 วาดได้สวยและคาแรกเตอร์ดีมากๆ

สำหรับคนที่รำคาญพวก บรรยายระหว่างฉากต่อสู้สไตล์การ์ตูนจีนก็สบายใจได้เลย เพราะวาดฉากสู้ได้มันส์มากๆ แถมไม่มีบรรยายเลยด้วย

การแต่งตัวไม่ติดแฟนตาซีครับ ชุดทหารดูเป็นชุดทหาร เลยครับ ทรงผมก็ไม่หลุดโลกครับ

ยังไงมครชอบการ์ตูนประวิติศาสตร์ ชอบตูนจีน ชอบแนวเลห์กลหำหั่น ชอบ วาดแบบเล่นแรเงา+วาดคนแนวสมจริง ลองซื้อมาอ่านดูนะครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------

เข้าเรื่อง ใครอ่านบ้างครับ

แล้วชอบตัวละครไหนกันบ้าง

ผมชอบ กุยแก เล่งโฉ ซุนเซ็ก อ่ะ เท่โคตรๆ

แล้วใครทราบบ้างครับว่ามันเพี้ยนจากบันทึกประวัติศาสตร์จริง(ไม่เอาตามนิยายที่มีในหนัหรือหนังสือสามก๊กทั่วไปนะ)แค่ไหน

เพราะเวลาอ่านตรงตัวหนังสือฉากมืดๆ ท้ายตอนทีไรผมชอบไปนึกว่า

นี่มันตามของจริงเด๊ะๆทุกที

เช่นเรื่องซากทัพ เรื่องความฉลาดของเตียวหุย

การเสียสละของเล่งโฉ

ใครทราบบอกผมที
Edited by kunchan, 07 February 2008 - 12:22 PM.

Saintangel's Photo Saintangel 07 Feb 2008

เรื่องนี้ผมชอบมากมาย หนุกดีคับ ใครไม่เคยอ่านลองหาอ่านดูนะ

black0's Photo black0 08 Feb 2008

ตอนนี้มันออกกี่เล่มแล้วอะคับ

เด๋วลองไปหาซื้อดู 0fbbf481.gif2 0fbbf481.gif2

LK-noname's Photo LK-noname 08 Feb 2008

ออกมาได้ 25เล่มแล้วครับ
แต่เพราะมีคนเริ่มมาอ่านกันเยอะมาก สนพ.เลยพิมพ์ใหม่ตั้งแต่เล่ม 1 ออกมาอีกรอบ
ตอนนี้ที่พิมพ์ใหม่ออกมาได้ถึงเล่มที่ 19
ผมตัดสินใจซื้อตั้งแต่เล่ม 24,25 แล้วย้อนไปซื้อเล่ม 1-19
ตอนนี้รอเล่ม 20-23 แบบพิมพ์ใหม่
อันที่พิมพ์ครั้งแรกรู้สึกจะบางกว่าพิมพ์ครั้งที่สอง ราคาที่พิมพ์ครั้งที่สองจะเป็น45บาท

donutpla2's Photo donutpla2 15 Feb 2008

อยากอ่านมาตลอดเพราะติดใจตั้งแต่คนเขียนเคยเขียนเรื่องสามก๊กสั้นๆสองเล่ม แต่ก็ไม่สะดวกซื้อซักที
พอจะซื้อก็ปรากฏว่ามีบางเล่มหาซื้อไม่ได้เลยไม่ได้ซื้ออีก
นี่พิมพ์ใหม่แล้วหรือครับ เด๋วไปหาดูดีกว่า 154218d4.gif

yoneoyoyo's Photo yoneoyoyo 17 Feb 2008

เค้าเรียกว่า ยอดคน

เรื่องนี้มีแนวโน้มจะเขียนยาว9ชาติจบรึเปล่าไม่รู้

pompoko's Photo pompoko 03 Mar 2008

ชอบวลีว่า ลักลั่นย้อนแย้ง
ออกมา25เล่ม ลิโป้ยังไม่ตายเลย
แนะนำให้อ่านครับผมว่า เป็นการ์ตูนสามก๊กที่สนุกที่สุดละ

penmory's Photo penmory 05 Mar 2008

ผมซื้อมาอ่านเพราะกระทู้นี้เลยนะ

ดำเนินเรื่องช้ามาก แต่สนุกดี

กว่าจะจบสงสัย 200 เล่ม

donutpla2's Photo donutpla2 10 Mar 2008

อ่านจบ25เล่มละครับ
ที่เห็นว่าไม่ตรงกับความจริงนี่ก็พวกตัวละครที่คนเขียนแต่งเองครับ ส่วนบางช่วงเป็นการตีความจากของเดิม
เช่นเรื่องเล่าปี่ได้ชีจิ๋ว เสียชีจิ๋ว

ชอบซุนฮกอะ น่ารักดี af48944b.gif
ทำไมเป็นผู้ชายหน้าหวานจังฟะ 3070242c.gif

xsodear121's Photo xsodear121 19 Mar 2008

อ่านเอาสนุกสนาน บังเทิงเริงใจได้คับ แต่อย่าเอาเป้นจริงเป้นจังละ เพราะมันเป้นการ์ตูนที่แต่งขึ้นตามจินตนาการของผู้เขียนนั้นเอง

no.82's Photo no.82 21 Apr 2008

แหม่ 28 เล่มแล้ว ลิโป้ยังไม่หม่องเลย

สุดๆเลยเรื่องนี้

การ์ตูนอิง 3 ก๊กที่ดีที่สุด