`

Jump to content

แอมเวย์ไม่เลวร้ายอย่างที่คิดหรอก

44 replies to this topic

#1 asdc

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 January 2008 - 08:18 PM

ผมยอมรับว่าตอนนี้สมัครสมาชิกแอมเวยอยู่เพราะใช้ของเค้าอยู่
คิดว่าค่าสมัครที่เสียไปใช้ลดสินค้าก็คุ้มแล้ว

แต่ผมจะไม่สาธยายมากเพราะก่อนจะสมัครก็ค้นในเนตนานพอสมควร
ส่วนมากจะบอกว่าแอมเวย์มันไม่ดีอย่างโง้นอย่างงี้
แต่จริงๆแล้ว

โอกาสของคนมันไม่เท่ากัน
บวกโชคและความทุ่มเทด้วย

มีหลายคนสมัครแล้วำแล้วก็ประสบความสำเร็จ
ผมจะสรุปดังนี้
1.เป็นคนมีฐานะดี(ปานกลางถึงรวยล้นฟ้า)หรือประสบความสำเร็จอะไรบางอย่าง
เมื่อไปพูดชักชวนมักมีคนคล้อยตามง่าย
2.เป็นคนที่มีการนับหน้าถือตาเช่นเป็นหมอ อาจารย วิศวะ

เราจะโดนชักชวนแต่ปฏิเสธยาก เพราะเกรงใจ
แล้วถ้าหมอแนะนำให้ซื้อเครื่องฟอกอากาศ
คนไข้ก็เชื่อว่าดีตามหมอ
หมอเลยมียอดเพียบแถมให้คนไข้เป็นดาวนไลนไปขาย(แนะนำ)คนอื่นต่อไป
3.เป็นคนที่เล็งเห็นอนาคตมากกว่าการเที่ยวกินไปวันๆ

ตรงนี้หมายถึงวัยรุ่นนะตอนผมเป็นวัยรุ่นถ้าต้องมาเข้าประชุมทุกวันผมเซ็ง
สู้เอาเวลาไปเที่ยวดีกว่า หาจีบสาวก่อนอายุจะแก่ลงแล้วหาเพื่อนเที่ยวไม่ได้(เพราะต่างคนต่างมีครอบครัว)

แต่คนที่จนมาก่อนมีความมุ่งมั่นในชีวิตทำตอนเป็นวัยรุ่นโอกาสประสบความสำเร็จมีสูง

ความจริงมีอีก(พอดีเมียให้เลื้ยงลูก 154218d4.gif )
แต่ลองศึกษาดูมันไม่เลวร้ายอย่างที่คิดหรอก

#2 Showbiz

แมวน้ำงื้ดๆ Muse - Love is our resistant

• High Royal Executive Members

Posted 29 January 2008 - 08:42 PM

แล้วแต่จะคิดครับ ผมว่าสินค้าเค้าก็ไม่เลวร้ายหรอก แค่วิธีการขายไม่โดนกับใจผมก็เท่านั้น

#3 drv

นักเล่นเกย์ มือฉกาจ

Posted 29 January 2008 - 08:55 PM

สินค้าดี แต่วิธีการเลวร้ายก็เท่านั้นเองครับ เพราะลัทธิแอมเวย์ มันล้างสมองเพื่อนผมไปหลายคนเลยดูไม่ดี แต่ก่อนเจอหน้ากันคุยสัพเพเหระ แต่เดี๋ยวนี้เจอหน้า มันจะขายแต่แอมเวย์

#4 Charlotte

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 29 January 2008 - 09:01 PM

อะไรก็ไม่รู้ล่ะครับ แต่ของเค้าดีมากมาย :aha:

#5 jaraba

.

Posted 29 January 2008 - 09:02 PM

QUOTE (drv @ Jan 29 2008, 08:55 PM) <{POST_SNAPBACK}>
สินค้าดี แต่วิธีการเลวร้ายก็เท่านั้นเองครับ เพราะลัทธิแอมเวย์ มันล้างสมองเพื่อนผมไปหลายคนเลยดูไม่ดี แต่ก่อนเจอหน้ากันคุยสัพเพเหระ แต่เดี๋ยวนี้เจอหน้า มันจะขายแต่แอมเวย์

ผม อยากสมัคร ขายตรงเหมือน กัน อยากรู้เขากล่อมคนยังไงถึง เปลี่ยนไปขนาดนั้น อยากไป ศึกษามาไช้กับ พนักงานที่บ้านบ้าง

#6 omny

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 29 January 2008 - 09:05 PM

4d6161fd.gif I fucking hate it!!!

4519626a.gif but i'm still using glister and dish dorp...

4d6161fd.gif but i'm seriously fucking hate it!!!

#7 Devilot

เซียนเกม

Posted 29 January 2008 - 09:06 PM

ของพอใช้ได้แต่ราคามหาโหด เพื่อเอามาแบ่งเงินเป็นขั้นๆรวมถึงวิธีทำธุรกิจที่ห่วยแตก ผมว่ามันแย่อ่ะ ทำคนรู้จักกันเลิกคบกันได้นี่ผมว่าธุรกิจแบบนี้ไม่ดีหรอกครับ

#8 Ayaka

Aya Brea

• Interests:Game Comic Anime Internet

Posted 29 January 2008 - 09:12 PM

จริงๆ มองในด้านธุรกิจ ผมว่าแนวคิดเขาดีมากๆนะ เคยศึกษาดูแล้ว พวกนี้มันต่างจากพวกธุรกิจลูกโซ่ ต่างกันตรงพวกลูกโซ่ พวกหัวแถวจะได้เยอะ แต่แอมเวย์ใครกล่อมเยอะได้เยอะ ทำเท่าไหร่ได้เท่านั้น เพียงแต่ ผมไม่ชอบที่จะไปเกลี้ยกล่อมคน และไม่อยากโดนเกลี้ยกล่อม ผมพอใจเมื่อไหร่ค่อยซื้อเองดีกว่า

#9 deleted

The 3rd place in top ten.

Posted 29 January 2008 - 09:18 PM

ถ้าเงินเหลือ ใช้แล้วไม่เดือดร้อนก็ใช้ไปเหอะครับ

ตลาดการค้าเสรี มียี่ห้ออื่นให้เลือกเยอะแยะ

มันแพงนักก็เลือกยี่ห้อถูกๆตามท้องตลาดได้ ไม่เห็นต้องไปโวยวายอะไร

ใครมาหลอกให้ไปฟัง ถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องไปสมัครกะมัน แค่นั้นเอง

#10 เครางาม

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 29 January 2008 - 09:24 PM

เหมือนกันเลย แต่ก่อนเพื่อนผมมันก็ชวน แล้วมันก็ชวนไปกันหลายคน ผมไม่เคยคิดจะไปทำเลย ก็อย่างว่าเพื่อนชวน บอกว่าไม่ไปแต่ก็เกรงใจมัน มันชวนทุกครั้งที่เจอตัวทุกครั้งที่โทรคุยกัน มาจนวันนึงผมพลาดเกิดใจอ่อน+กับความเกรงใจเห็นมันหายใจเข้าออกเป็นแอมเวย์ เชื่อไหมครับผมไปนั่งฟังนั่งจนเซ็ง ว่าคนเรามานั่งฟังอะไรกัน มีแต่เรื่องความสำเร็จของคนโน้นความสำเร็จของคนนี้ คุณจะได้ไอ้นั่นคุณจะได้ไอ้นี่ และอะไรอีกหลายอย่างที่มันทำให้คุณอยากจะเป็นอย่างที่เขาพูด เชื่อไหมครับว่าวันนั้นผมเกือบจะมีเรื่องในงานอบรมของเขา ผมขี้เกียจนั่งฟังแล้วผมก็อยากสูบบุรี่ก็เลย ลุกพลวดแล้วก็จะเดินออกจากห้องอบรม พอดีชายที่อยู่บนเวทีเห็นผมลุก เข้าเลยพูดผ่านไมค์ออกมาว่า ขอโทษนะครับขอความกรุณาอย่าลุกไปไหนนั่งอยู่กับที่ก่อนเพราะถ้าคุณพลาดตอนนี้ชีวิตคุ
ณจะไม่ประสบความสำเร็จ โหยยยยยย.....เชื่อไหมครับพี่น้อง อารมณ์ผมเดือดเลยตอนนั้น เเม่งเสือกบอกผ่านไมค์ด้วย คิดดูดิคนแต่ห้องเลย นึกขึ้นได้ แม่งอะไรว่ะ แม่งเป็นใครมาพูดจากับตรูขนาดนี้ เพื่อนผมมันดึงเเขนผมบอกว่า เฮ้ยนั่งๆก่อน ผมสวนเพื่อนกับเลยว่า ตรูกับไปนั่งเล่นเกมส์กับลูกตรูที่บ้านมันกว่าเยอะเลย แล้วผมก็เดินออกจากห้อง จากวันจนถึงทุกวันนี้ เพื่อนผมที่ทำแอมเวย์ มันบอกว่าหลงเชื่อคำพูดของคน โดนหลอกหมดไปเยอะ สิ่งที่มันหมดไปก็แค่อยากได้ยศอะไรของแอมเวย์ นั้นแร่ะ ตอนที่มันทำอยู่ที่แอมเวย์ มันถอยกะบะมา จนสุดท้ายมันต้องปล่อยรถให้เขายึดเป็นหนี้เป็นสิ้น พ่อแม่มันด่าเกือบทุกวัน จนวันนี้มันทำธุรกิจส่วนตัวมีรถเก่งป้ายแดงครับ เรื่องเงินไม่เคยสะดุด มันยังบอกอีกว่าดีแล้วที่ตรูชวนตอนนั้นมึงไม่ทำ จากที่ผมอ่านจากกระทูของเพื่อนข้างล้าง นั้นเลยครับประมาณนั้นเลย เหมือนที่เพื่อนมันบอกผมเลย ขายของให้แอมเวย์ เป็นหนี้ก็แอมเวย์ เสียเงินไปโดนหลอกเพราะอยากได้แค่ยศและเกียติ์ อย่างที่ตา DRV บอกนั้นแร่ะ ของดีแต่วิธีการขายของเขาไม่ดี

#11 rufast

งืมๆแงมๆ

Posted 29 January 2008 - 09:33 PM

นานาจิตตังครับ
เคยไปทำ herbal life อยู่พักนึงก็แนวๆ
แอมเวย์แหล่ะครับ แต่วิธีการไม่โดนใจ
เลยไม่เอาดีกว่า

#12 arnon_ara

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 January 2008 - 09:48 PM

บางคนชอบมาโม้ว่าเป็นแพล็ตตินั่มได้ 5 เดือนบ้างละ 6 เดือนบ้างละ คนเหล่านั้นมองแบคกราวน์ มีต้นทุนจากเงินพ่อแม่ขนาดไหน
ซื้อของใช้เองก้อ 21% แล้ว ไร้สาระ

#13 xanyz

Posted 29 January 2008 - 09:54 PM

หมอกับพยาบาลบางคนรายได้หลายแสนครับ แต่ก็เสียเพื่อนนะครับ

#14 Pattrick00

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 29 January 2008 - 10:09 PM

เลิกคบกับเพื่อนไปหลายคนแล้วครับ
โดยเฉพาะไอ้พวกเอะอะก็จะขาย คุยเรื่องอื่นก็วกมาเรื่องแอมเวย์ซะงั้นแหละ
กะจะขายท่าเดียว น่าเบื่อมาก

จิตวิทยาการโน้มน้าว มันใช้ไม่ได้กับทุกคนหรอกครับ
จะขายมันต้องดูคนบ้าง ถ้าเจอคนไม่อยากซื้อ ไม่ต้องการ ยังไงก็ขายไม่ได้
จะเสียเพื่อนเปล่าๆ

ส่วนเรื่องสินค้าก็ยอมรับนะว่ามันดีจริง แต่เรื่องราคาไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่
เข้าใจว่ามัน..กันหลายทอด

#15 schneider

Posted 29 January 2008 - 10:12 PM

ถ้าของมันดีจริงเอามาวางขายตามร้านตามห้างมันก็ขายได้ ไม่เห็นจำเป็นต้องหลอกคนไปสมัครเพื่อซื้อของมันเลย ผมก็เคยโดนชวนไปทำเหมือนกัน แต่ผมไม่ชอบธุรกิจลูกโซ่เลยไม่ทำ

#16 captain_L

Posted 29 January 2008 - 10:16 PM

QUOTE (omny @ Jan 29 2008, 09:05 PM) <{POST_SNAPBACK}>
4d6161fd.gif I fucking hate it!!!
4519626a.gif but i'm still using glister and dish dorp...
4d6161fd.gif but i'm seriously fucking hate it!!!

อันนี้โดนใจผมสุดครับ อิอิอิอิอิ 4412144b.gif
ส่วนความคิดของเจ้าของกระทู้ ก้อตามนั้นนั้นไปไม่ว่ากัน มันก้อแล้วแต่ความคิดแต่ละคน a03cbf1e.gif

#17 sora

Posted 29 January 2008 - 10:31 PM

ทำอาชีพแบบนี้ ผมว่าก็เหมือนกันขายวิญญาณให้ปีศาจอ่ะครับ

ให้ผมไปขายตัวที่บาร์เกย์ รึไปถ่ายหนังเกย์ ผมยังรู้สึกนับถือตัวเองมากกว่า

#18 P' Nick

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Location:226 Soi Somdetchaophraya 7, Somdetchaophraya Road, Khlongsarn, Bangkok, 10600, Thailand
  • Interests:Games, Movies, Musics

Posted 29 January 2008 - 10:34 PM

สินค้าดี

แผนการตลาดดี

แต่นักธุรกิจแอมเวย์บางคน..ไม่ดีครับ 04a97f13.gif

#19 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 29 January 2008 - 10:36 PM

ในความคิดผม ขายตรงคือ ขายเพื่อน ขายญาติ งับ :aha:

อยากรวยก้ต้องหาสมาชิกมากๆ

ผมไม่ชอบขายตรงแต่ ตอนนี้กำลังโดนเพื่อนชวนไปขาย 4d6161fd.gif

สนมั้ยงับ 4412144b.gif

รู้จัก agel มั้ยคับ baa60776.gif:

ผมกำลังโดนสะกดจิตอยู่ 0fbbf481.gif

Edited by Ducati999, 29 January 2008 - 10:36 PM.

#20 Me_Va

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 January 2008 - 10:37 PM

QUOTE (jaraba @ Jan 29 2008, 09:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผม อยากสมัคร ขายตรงเหมือน กัน อยากรู้เขากล่อมคนยังไงถึง เปลี่ยนไปขนาดนั้น อยากไป ศึกษามาไช้กับ พนักงานที่บ้านบ้าง

เขาใช้ความเชื่อที่ว่า การนำสินค้า แอมเวย์ ไปแนะนำ คนอื่นๆ เป็นการแนะนำสิ่งที่ดีๆๆๆๆๆให้กับคนที่เรารัก

เขาจะไม่ใช้คำว่า "ขาย" "นักขาย" "เซลล์แมน" ทำให้ เรารู้สึกคล้อยตาม และศรัทธาและพยายามที่จะบอกต่อๆให้คนที่เรารู้จัก

เพราะเราจะเชื่อว่าเรานำสุดยอดผลิตภัณฑ์? ไปให้คนที่เรารู้จักได้ใช้ และทำให้ชีวิตเขาดีขึ้น?

คนพวกนี้จึงไม่อาย และ พยายามที่จะแนะนำสินค้า ได้ซ้ำแล้วซ้ำเล่า

จุดนี้ที่ทำให้ต่างจาก "เซลล์แมน" ทั้งๆที่มันก็มีเปอร์เซนต์ตามการขายของเราให้เหมือนๆกัน

แต่เขาปลูกฝัง "ศรัทธา" "ความเชื่อ" เหมือนกับเราเป็นนักบุญไปโปรดเพื่อนมนุษย์ 154218d4.gif