`

Jump to content

แอมเวย์ไม่เลวร้ายอย่างที่คิดหรอก

44 replies to this topic

#21 loof

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 January 2008 - 10:49 PM

หน้ายาวเเล้วนะครับ เดี๋ยวไปเเปรงขนให้

#22 The Fool

LaW GaRDeN

• High Royal Executive Members

Posted 29 January 2008 - 10:59 PM

แผนมันดีนะ แต่คนขายบางทีมันแย่ไปหน่อยใช้วิธีหลอกซะจนคนขยาดขนาดเพื่อนเจอหน้ายังหนีเลย หวังว่าคงไม่เป็นแบบนั้นกัน เพื่อนผมหน้ายาวคนนึงเล่นเอาจนเจอหน้าแล้วผมเดินหนีเลยตอนนี้

#23 LK-noname

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 29 January 2008 - 11:42 PM

สมัยเรียนจบใหม่ๆรอรับปริญญา เคยหลงไปสถานที่เค้าจัดประชุมครับ
Amway กับ Herbal life จัดที่โรงแรมเดียวกัน เวลาใกล้เคียงกัน
ไปตามโฆษณาที่ประกาศที่เว็บบอร์ดชื่อดังแห่งนึงที่ชื่อเหมือนห้างคอม
เกือบหลงไปทำแล้วครับ เพราะเค้าเอาความโลภมาล่อ แต่ไหวตัวทันเลยไม่ทำ
แผนการเค้ามันก็ดีอ่ะครับ ดีกับคนที่มาทำก่อน
คนมาหลังเลยต้องทำงานหนัก ทำทุกอย่างโดยไม่สนอะไรขอให้ได้คนมาเป็นฐานให้
สินค้าก็ดี แต่แพงไปหน่อย
ไหนว่าไม่มีค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายให้ร้านค้าคนกลาง ทำไมราคาแพงกว่า
แผนการดี สินค้าดี แต่คนมันทำให้ไม่ดี

#24 pjoehardcore

Senior Architect

Posted 29 January 2008 - 11:43 PM

อะไรนะ แอมเวย์หรอ . . . ไม่เอา ไม่พูด พูดไม่เพราะเลย

เคยโดนหลอกไปฟังธุรกิจตัวใหม่ของแอมเวย์ สาธายายตั้งนาน ล้างสมอง สุดท้ายเฉลยว่าแอมเวย์ ถามว่าสรุปว่าต้องทำไร ที่ว่าได้ตังค์เยอะน่ะ ก็กระอ้อมกระแอ้ม บลาๆๆ .... จะให้จ่ายตังค์เข้าคอร์สฟังนู่นฟังนี่ก่อน ผมว่ามันก็หลอกเพื่อนที่เกรงๆใจกันไปเป็นดาวน์ไลน์นั่นแหละ ได้มาหลายหมื่นแต่เพื่อนหาย มันคุ้มมะ?

ไม่อยากพิมพ์ มันยาว ของขึ้น

ขอผ่าน อย่าพูด พูดละโมโห ผมไม่ปลิ้ม จบ

#25 kero

เซียนเกม

• Freshy

Posted 29 January 2008 - 11:45 PM

ของมันดีจริงเร้อ

ถ้าดีทำไมไม่กล้า เอาไปวางขายแข่งกับคนอื่นล่ะ

สมัยเด็กๆ แม่ผมก็สมัคร ทั้งบ้าน สบู่ ยาสีฟัน น้ำยาล้างจาน ผงซักฟอก โรลออน และ อย่างอื่นแทบจะทั้งบ้าน แอมเวย์ ทั้งนั้น จนเอียน ขอร้องให้แม่เลิกทำ พวกนี้เหอะ แม่ก็เลิกเพราะไม่กล้าไปหาคนมาสมัครนี่แหละ

ตอนทำงานยังมีคนชวนอีกนะ เราก็ถามแล้วนะ แอมเวย์รึเปล่า เขาบอกไม่ใช่ พอไปนั่งฟัง ช่วงนั้นเขาเรียก network twenty one นี่แหละ วิธีก็คล้ายๆ กัน โดนชวนไปกันสองคน เข้าห้องประชุมไปมันก็จับแยก ไปนั่งคนละมุมเลย แล้วก็มีคนมานั่ง เต้มห้องเลย พอประกาศ คนนั้น มงกุฏเพชร อะไรพวกนี้แหละ จำไม่ได้ พวกนี้ก็จะคอยตบมือ คอยตอบเวลา พิธีกร มันถาม ฟังๆ ไปก็ขายของ หาคน มาสมัครเรื่อยๆ ยิ่งเยอะ ก็จะยิ่งได้เงินเยอะขึ้นเรื่อย ๆ ของที่เอามาขายก็ดีสุดยอด ทุกชิ้นทำมาจาก แอมเวย์

พี่ที่ชวนเค้าก็ชวนทำอยู่นั่นแหละ ชวนมา 5 ปีแล้ว ด่ากันก็เคย ก็ยังชวนอยู่ ทำงานด้วยกันนะเนี่ย ขนาดมาเปิด บริษัทด้วยกัน แกก็ยังชวนผมไปฟัง ที่มีพวกฝรั่งมาพูด ประมาณ มาจากสาขาใหญ่ amway มั้ง มาพูด ชวนผมไป
ตอนสมัยแรกที่พี่แกทำ ก็ไปโน่น ตามต่างจังหวัด บ้านนอก ชาวบ้าน ชาวนางี้ หาคนไปเรื่อย ไม่รู้จักเค้าหรอก แต่ก็ชวนไปทั่ว บางทีก็ไปดุมวยกับพวกชาวบ้านเขาเลย ตอนนี้ก็ไม่ได้ไปทำแล้วผมก็เห็นมีเงินเข้า บัญชีแก เดือนละประมาณ 5000 ได้มั้ง
ก็ไม่ได้คิดว่ามันไม่ดีหรอก แต่ผมว่ามันน่าจะหลากหลาย บางทีผมก็อยากไปเดินเลือก สบู่ เลือกแชมพู ยี่ห้อ อะไรดีว้า อันไหนดี แทนที่จะมาผูกขาดตัวเองไว้กับ Amway

#26 Calm`Like`A`Bomb

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 January 2008 - 01:04 AM

ไม่สมัคร ไม่มีสิทธิใช้เหรอ อืมม..

#27 jonaddon

เซียนเกม

Posted 30 January 2008 - 02:26 AM

QUOTE (jaraba @ Jan 29 2008, 09:02 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผม อยากสมัคร ขายตรงเหมือน กัน อยากรู้เขากล่อมคนยังไงถึง เปลี่ยนไปขนาดนั้น อยากไป ศึกษามาไช้กับ พนักงานที่บ้านบ้าง

สิบปีที่แล้วเคยตามจีบสาวแอมเวย์ ประมาณไปไหนไปกัน
เคยเห็นเค้าประชุมอะไรประมาณนี้อ่ะนะ คนเป็นพัน เวลาใครขึ้นไปพูด ถ้าคนที่พูดเกิดอาการพูดติดขัดอ้ำอึ้ง
เค้าจะพากันปรบมือเพื่อให้กำลังใจ พอคนที่กำลังอ้ำอึ้งพูดไรไม่ออกได้ยินเสียงปรบมือ เค้าก้อพูดต่อไปได้

เค้ามีจิตวิทยาขั้นสูงนะ พวกนี้
เอามาใช้กับเซลล์ได้ละก้อดีเลยละ

เห็นว่าตอนนี้แอมเวย์ มีบริษัทลูกชื่อไรอีกนะ ที่ขายทางเน็ตอ่ะ
วันนั้นโดนชวนให้สมัครแอมเวย์ให้แฟน แถมพูดมาซะยาวยืด บอกว่าสินค้าดี อีกทั้งราคายังถูกกว่าท้องตลาด30-40%
จะตัวพ่อค้าคนกลาง จะซื้อขายตรงระหว่าง สินค้ากับผู้บริโภคโดยตรง (ก้อเอ็งนั่นแหละ พ่อค้าคนกลาง)
เป็นสินค้าตัวเดียวกันกับในตลาดอีกต่างหาก

ผมเลยบอกว่า ไปบอกประธาน บ.แอมเวย์เลยนะว่า ถ้าดีจริงและก้อมีทุกอย่างทำไมไม่เปิดขายแบบ 7-11 ไปเลยละครับ
รับรองถ้าเป็นได้อย่างที่โม้ 7 เจ๊งกะบ๊งชัวร์

นิกายแอมเวย์ ไม่อยากจะพูดเลย ถ้าเป็นสมาชิกแล้วจะเอาไปขายใครละ ใครๆก้อเป็นสมาชิกแอมเวย์กันทั้งนั้น
เอาตัวอย่างง่ายๆ คุณลองนึกถึงคนที่รู้จักดูนะ20คน น่าจะมี1คนละ ที่เกี่ยวข้อง

#28 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 30 January 2008 - 03:42 AM

พี่ ทำไรที่เป็นกิจกรรมที่ได้เงินมันก็ดีทั้งนั้นแหละพี่ อยู่ที่ทำแล้วชอบ และมีความสุข มีจุดหมายและความหวังกับมันหรือเปล่า คิดดีทำดี ไม่ว่าสิ่งใดก็เป็นประโยชน์ทั้งสิ้น เจริญพร

#29 xlove

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 30 January 2008 - 03:44 AM

หลายๆคนเข้าใจดีนะ สินค้าก็ดี แผนการตลาด การบริหารก็ดี

แต่เสียอย่างเดียวไอ้ตัวคนขายเนี่ย น่าถีบ

คุณลองสังเกตดู คนที่จะมาชวนเป็นแอมเวย์ มันจะมาด้วย theme การแนะนำแบบเดียวกันทั้งหมด
ซึ่งไอ้แบบเดียวกัน มันไม่ใช่ประเด็นเท่าไร

แต่ผมไม่ชอบใจที่ ทำไมไม่บอกตรงๆว่าทำอะไรอยู่ พยายามชักชวนไปประชุมๆๆ แต่ถามว่าประชุมอะไรเล่า ก็บอกแค่ ไปเถอะแล้วจะดีเอง

อีกอย่างการที่ไปประชุม เนื้อหาของการประชุมค่อนข้างจะไปในทางกล่อมประสาทซะมาก

ผมเกลียดการพูดถึงอนาคตที่สวยหรู โดยไม่มีการพูดถึงอุปสรรคต่างๆที่จะต้องฝ่าฟันไปให้ถึง

มันดูแย่เพราะหลายๆคนเขาก็ฝันที่จะมีเ้งินมีทอง ไปเที่ยวเมืองนอก

และสุดท้าย การได้เงินมาง่ายๆแล้วก็สบายๆ<< มันดูทุเรศมาก ผมไม่ได้เจนโลกมากแต่ก็มองเห็นหลายอย่าง
ทุกกิจการที่ทำ ยิ่งรวยก็ยิ่งเครียด ไม่มีคำว่าสบาย เพราะความเสี่ยงมันจะสูงขึ้นเรื่อยๆ

ทำให้มองเห็นว่ามันเป็นไปไม่ได้เลย

อาชีพที่เหมาะมากคงเป็นหมอกับพยาบาลจริงๆ คิดในความเป็นจริง
หมอกับพยาบาลมีโอกาสพบปะผู้คนเยอะมากในแต่ละวัน
แล้วส่วนมากของคนที่เข้ามาพบก็มีโอกาสขายของในแง่สุขภาพได้มาก
ซึ่งมีข้อได้เปรียบจากการเป็นหมอเป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย ยิ่งง่าย

แต่ทำไม เขาไม่พูดถึงตรงนี้ล่ะ?

การสร้างฝันมันไม่ผิด แต่คุณจงใจจะมาให้ผมฝันเฉยๆ มันดูตลกไปหน่อยเหอะ

#30 seacret

เซียนเกม

Posted 30 January 2008 - 08:14 AM

2.เป็นคนที่มีการนับหน้าถือตาเช่นเป็นหมอ อาจารย วิศวะ
เราจะโดนชักชวนแต่ปฏิเสธยาก เพราะเกรงใจ
แล้วถ้าหมอแนะนำให้ซื้อเครื่องฟอกอากาศ
คนไข้ก็เชื่อว่าดีตามหมอ
หมอเลยมียอดเพียบแถมให้คนไข้เป็นดาวนไลนไปขาย(แนะนำ)คนอื่นต่อไป

"เราจะโดนชักชวนแต่ปฏิเสธยาก เพราะเกรงใจ" มาขายผม
น่ะเจอผมตอกหน้าหงายไปหลายรายแล้วครับ

มาเพิ่มครับ สินค้าบ้าบออะไร ขายได้เพราะความเกรงใจ
ขอขำเป็นภาษาไทย ๕๕๕ ๕๕๕++

Edited by seacret, 30 January 2008 - 08:53 AM.

#31 bigbigworld

"..หุ หุ ก็คนมันแรง.."

Posted 30 January 2008 - 09:44 AM

..ไม่ชอบการล้างสมองและการสะกดจิตครับ 5c745924.gif 875328cc.gif

#32 cocoa

Administrator

Posted 30 January 2008 - 10:46 AM

บิดเบือนข้อมูล ล้างสมอง
เซลล์ขายสินค้า => นักธุรกิจ เลยต้องลงทุน ตุนของไว้เอง เพื่อเลื่อนอันดับ เจ๊งยับ
ขายของ => แนะนำสิ่งดีๆให้คนอื่น

ของแพง เพ้อเจ้อ หลอกลวง

#33 Enixma

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 30 January 2008 - 10:55 AM

สินค้านะไม่เลวร้ายหรอกของบ้างอย่างก็ดีนะอย่างยาสีฟันถึงจะแพงไปหน่อย

แต่เจอมาหลายรายแล้วจากคนเคยรู้จักกันเมื่อก่อนไม่เป็นแบบนี้แต่พอโดนล้างสมองก็จ้อง
แต่จะขายจ้องที่จะชวนอย่างเดียว 3c68bb64.gif

บ้างที่เจอเพื่อนร่วมงานอยู่ๆเดินมาเอาน้ำมันบ้าบออะไรไม่รู้มาหยดใส่ผมของผมเฉยเลยแ
ล้วก็ลูบๆผมพร้อมพยายามอธิบายนั้นนี่ 3c68bb64.gif

บ้างที่ก็เอากลิ่นกระเทียมอะไรของเขาไม่รู้มาทาๆแล้วเอาสเปย์ดับกลิ่มมาพ่อนๆใส่พร้อ
มบลาๆๆๆๆ 3c68bb64.gif

ที่คนเขาเอือมระอาเนี่ยบอกตรงๆว่าเพราะการขายนี่แหละมันน่ารำคาญ

Edited by Enixma, 30 January 2008 - 11:01 AM.

#34 pongreddevil

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 January 2008 - 10:59 AM

ผมว่าสินค้าก็ดีในระดับหนึ่งน่ะ ไม่ถึงดีที่สุด แต่ราคาแพงกว่าท้องตลาดอย่างมาก พวกเครื่องกรองอากาศ เครื่องกรองน้ำ อาหารเสริม ฯลฯ แผนการตลาดมันเว่อร์ไปป่าวคับ มันเหมือนกะ
หลอกตัวเองน่ะ

#35 bompower

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 30 January 2008 - 11:34 AM

สินค้าดีใช้ได้ แต่ราคาแพงเกิน

#36 bobomilan

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 30 January 2008 - 03:19 PM

QUOTE (ฟลุ้ค แคทเทอรีน @ Jan 29 2008, 08:18 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมยอมรับว่าตอนนี้สมัครสมาชิกแอมเวยอยู่เพราะใช้ของเค้าอยู่
คิดว่าค่าสมัครที่เสียไปใช้ลดสินค้าก็คุ้มแล้ว

แต่ผมจะไม่สาธยายมากเพราะก่อนจะสมัครก็ค้นในเนตนานพอสมควร
ส่วนมากจะบอกว่าแอมเวย์มันไม่ดีอย่างโง้นอย่างงี้
แต่จริงๆแล้ว

โอกาสของคนมันไม่เท่ากัน
บวกโชคและความทุ่มเทด้วย

มีหลายคนสมัครแล้วำแล้วก็ประสบความสำเร็จ
ผมจะสรุปดังนี้
1.เป็นคนมีฐานะดี(ปานกลางถึงรวยล้นฟ้า)หรือประสบความสำเร็จอะไรบางอย่าง
เมื่อไปพูดชักชวนมักมีคนคล้อยตามง่าย
2.เป็นคนที่มีการนับหน้าถือตาเช่นเป็นหมอ อาจารย วิศวะ

เราจะโดนชักชวนแต่ปฏิเสธยาก เพราะเกรงใจ
แล้วถ้าหมอแนะนำให้ซื้อเครื่องฟอกอากาศ
คนไข้ก็เชื่อว่าดีตามหมอ
หมอเลยมียอดเพียบแถมให้คนไข้เป็นดาวนไลนไปขาย(แนะนำ)คนอื่นต่อไป
3.เป็นคนที่เล็งเห็นอนาคตมากกว่าการเที่ยวกินไปวันๆ

ตรงนี้หมายถึงวัยรุ่นนะตอนผมเป็นวัยรุ่นถ้าต้องมาเข้าประชุมทุกวันผมเซ็ง
สู้เอาเวลาไปเที่ยวดีกว่า หาจีบสาวก่อนอายุจะแก่ลงแล้วหาเพื่อนเที่ยวไม่ได้(เพราะต่างคนต่างมีครอบครัว)

แต่คนที่จนมาก่อนมีความมุ่งมั่นในชีวิตทำตอนเป็นวัยรุ่นโอกาสประสบความสำเร็จมีสูง

ความจริงมีอีก(พอดีเมียให้เลื้ยงลูก 154218d4.gif )
แต่ลองศึกษาดูมันไม่เลวร้ายอย่างที่คิดหรอก

ผมก็ไม่ได้ว่าๆเขาเลวร้ายอะไรหรอกคับ สินค้าของเค้าน่ะดี แต่ผมไม่ชอบวิธีการชักจูงของเค้าและวิธีนำเสนอของเขาน่ะคับ
เพราะตอนแรกที่จะเข้าไปทำเนี้ยก็ศึกษาอยู่เยอะเหมือนกัน (บริษัทที่ผมเข้าจะไปทำเนี้ย เป็นบริษัทคู่แข่งรายใหญ่ของ Amway เลยคับ
พึ่งเข้าไทยได้ไม่นาน) 875328cc.gif

#37 umbababa

เซียนเกม

Posted 30 January 2008 - 03:54 PM

ผมจะเล่าไรให้ฟัง
ผมไปเยี่ยมญาติ ที่ป่วยเป็นโรคไต ตอนเขาป่วยหนัก ไม่มีใครมาสนใจเขาเลย มีแค่บ้านผม เขาเลยซึ้งบุญคุณผมมาก ว่ามิตรแท้
ต่อมาเขาหายอาการดีขึ้นมาก ผมก็ไปเยี่ยม ก็คุยกับเขาว่าดีนะรักษาสุขภาพจนหายได้...ต่อมาไปๆมาๆ
เขาพูดวกจนบอกว่าเขาออกกำลังกาย มี่กระบวนท่าพิเศษ เราก็สนใจ ฟังไปฟังมา เขาขอข้ามเรื่องท่าไว้ก่อน แต่เขากินอาหารเสริมด้่วย ร่ายการขับเลือดดีก็ต้องมีสารอาหารที่ดีอยู่ในเลือด.... ผมฟังชักรู้สึกเริ่มเข้าเค้า สุดท้ายก็กลายเป็นการขายสินค้าขายตรงให้ผมไปได้ไงไม่รู้ โฆษณาเป็นขั้นเป็นตอน เปรียบเทียบตัวอย่าง อ้างอิงบุคคลชื่อดัง ซื้อตอนนี้ราคาเท่านี้แถมนี่่ สมัครสมาชิคได้ลดเท่านี้ สมัยเลยใหม นี่ๆ รวบรัดตัดหน้าหลัง

ส่วนผมก็คิดในใจ กรูจะไม่มาเยี่ยมมรึงอีกแล้ว

#38 donutza

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:ooo

Posted 30 January 2008 - 04:29 PM

ธุรกิจที่ต้องเหยียบคนอื่นให้จมดิน แล้วให้ตัวเองประสบความสำเร็จเนี่ยนะคับ... ไม่เลวร้าย...

#39 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 30 January 2008 - 04:42 PM

ผมเป็นพวกแพ้ความกดดันง่าย ยิ่งมากดดันให้ซื้อหรือสมัครสมาชิกก็อย่าหวังว่าผมจะเอาเลย

เดินหนีตลอด 555+

Edited by katikung555, 30 January 2008 - 04:44 PM.

#40 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 30 January 2008 - 06:30 PM

เฮ้อ ....

ผมว่าตัวการก็ไม่พ้นแก๊สโซฮอล์ นะครับ