`

Jump to content

เปิดโปงธุรกิจ Amway จากประสบการณ์จริง

44 replies to this topic

#21 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 29 January 2008 - 05:26 PM

ไม่ได้มีแค่แอมเวย์หรอก ยังมีอีกหลายยี่ห้อ
ผมหมั่นไส้ยี่ห้อหนึ่ง ที่เอาหนุ่มแว่นตาเศร้าๆ มาพูดหลอกเมียว่าจะไปขายตรง
พยายามใช้คำพูดสวยหรู อย่างสร้างเครือข่ายผู้บริโภค
ถุย มันก็วิ่งหาลูกค้านั่นแล้ ทำไมต้องใช้คำแปลกๆ ให้คนฟังไม่รู้เรื่อง จะได้หลงเชื่อใช่ไหม
งานเบาๆ เงินดีๆ ที่ไม่ทุจริตและไม่ทำนาบนหลังคน มันไม่มีหรอกครับ

#22 marco_o

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 29 January 2008 - 06:27 PM

154218d4.gif อยากตบกระโหลกคนที่มันยังคิดไม่ได้จริงๆ

เอาเวลาไปหา"ชีวิตที่เรียบง่าย"ดีกว่ามั๊ย .... เข้าใจไหมเอ่ย?!?

#23 superkman

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 29 January 2008 - 07:16 PM

ข้อมูลมีประโยชน์มากครับ

ขอบคุณครับ 875328cc.gif

#24 kem

BoA BoA BoA

• High Royal Executive Members
  • Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 29 January 2008 - 07:52 PM

เคยโดนหลอกไปฟังโคดรำคาญเลย

#25 คนที่บังเอิญผ่านมา

ผ่านมานานแล้ว

Posted 29 January 2008 - 08:25 PM

เคยโดนกล่อมเหมือนกันครับ จากคนที่ให้ทำแบบสอบถามแล้วเรียกไปคุย 1-1
ตอนแรกบอกว่าอยากคุยเรื่องการตลาด ไอ้เราก็งง เรียนกายภาพบำบัดให้ตูไปทำการตลาดอะไรวะ?
ตอนแรกก็พล่ามน้ำท่วมทุ่งเกี่ยวกับเรื่องของตัวเองก่อนเลย ว่าที่บ้านทำกิจการใหญ่โตสารพัด
แต่เค้ามีความฝันว่าไม่อยากจะทำงานของที่บ้าน อยากเป็นแบ๊คแพ็คเกอร์ อยากตอบแทนพ่อแม่ให้ไปเที่ยวฟรีๆ
ไอ้ผมก็งงดิ อะไรหนักหนาวะ แล้วไอ้การตลาดที่ว่านี่มันอะไรหว่า ไม่รอช้าผมถามเลย "พี่ครับ ขอเข้าประเด็นเลยผมรีบ"
ดูเค้าอึ้งๆไปเล็กน้อย ซักพักก็หยิบหนังสือแอมเวย์ขึ้นมาเท่านั้นล่ะ ผมตอบไปคำเดียวเลย
"พี่ครับ มันไม่ใช่ตัวผม ผมไม่ชอบ" ดูเค้าตกใจเล็กน้อยก่อนถามว่า
"น้องรู้ได้ยังไงว่ามันไม่ใช่น้องลองแล้วเหรอ? มันไม่ใช่การขายของอย่างที่น้องคิดนะ"
ผมเลยย้อนว่า "ผมเข้าใจตัวผมดีที่สุดอยู่แล้วครับ ก็มันตัวผมนี่ ถ้าไงขอตัวเลยนะครับ"
จบข่าวเท่านี้เลย

จริงๆเคยเจอมากกว่านี้ด้วยครับ ตอนนั้นเพื่อนมารับที่บ้านไปฟัง upline เค้าพูดที่บ้านเลย
กล่อมสารพัดเลย ผมเลยตอบไปว่า ถ้าผมอยากทำธุรกิจ ผมคงไม่มาเรียนกายภาพบำบัดหรอกครับ
อันนี้ก็จบข่าวเลย เหอๆ

ไอ้เรื่องที่ว่างานสบายๆรายได้ดีน่ะมันไม่มีหรอกครับ ยกเว้น นักการเมือง(แค่หลอกคนไปวันๆก็รวยล้นฟ้า)

#26 omny

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 29 January 2008 - 09:00 PM

4d6161fd.gif my ex-gf's mom told her to break up with me just because I don't wanna do the Amway shit!!!

4d6161fd.gif 4d6161fd.gif 4d6161fd.gif 4d6161fd.gif

#27 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 29 January 2008 - 09:34 PM

ปกติผมไม่ค่อยอ่านกระทู้ยาวๆอย่างนี้นะ แต่อันนี้อ่านจนจบเลย มีประโยชน์มากๆคับ
ส่วนตัวไม่ค่อยมีใครชวนไปทำ และไม่เคยไปด้วยอยากลองฟังที่เค้าพูดเหมือนกันว่าจะใช้กับผมได้มั๊ย

ผมไม่ได้ว่าAmway ไม่ดีนะ เคยลองใช้ผลิตภัณน์เค้าคุณภาพก็OK เลยแต่ราคาโหดไปหน่อย

สินค้าทุกตัวมัต้นทุนอื่นๆที่ไม่ใช่ต้นทุนผลิตโดยตรงคับ แถมหลายอย่างมากกว่าต้นทุนผลิตมากซะด้วย

เช่นค่าโฆษณา (มหาศ่าลเลยนะ) แต่เค้าเปลี่ยนเป็นผลตอบแทนให้ นักขายของเค้าแทน จริงๆก็ไม่แปลก

ก็เป็นวิธีนึงในการค้าขายของเค้านะ (ก็ทำไมต้องใช้วิธีเดียวกันด้วยล่ะ) อย่าลืมว่าถ้าคุณทำการค้าก็ต้อง

หวังผลกำไล เพื่อให้ธุรกิจอยู่รอดได้...ผมมองว่าตรงนี้เค้าไม่ได้ทำอะไรผิดหรือไม่ดีอะไร ไอ้ที่หลอกลวง

แย่ๆ โกงกันเห็นๆอย่างพวกแชร์ลูกโซ่ น่ากลัวกว่านี้เยอะครับ อันนั้นตั้งใจ หลอกกันเลย ผมเคยดูในรายการTV

จำไม่ได้แล้วรายการอะไร ที่หลอกคนเข้าไปเป็นสมาชิก แล้วหลอกเงิน อันนั้นเลวจริงๆคับ แถมคนทำผิด

ได้เงินไปเยอะแต่เอาผิดตาม กม.แทบไม่ได้ ดูแล้วโมโหแทนเลย

เอาเป็นว่าใครได้อ่านกระทู้นี้ก็เก็บไว้เป็นบทเรียนนะครับ(จะได้ไม่ต้องลองด้วยตัวเอ
ง) ผมคิดว่าน้องเจ้าของเรื่องนี้
ตอนนั้นเค้ายังเด็กอยู่มาก ขาดประสบการณ์ชีวิต หรือรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ก็อาจพลาดพลั้งกันได้ ยังดีที่กลับตัวทัน
(บางคนหนี้น้อยกว่านี้ฆ่าตัวตายกัน..ก็มี) ยังไงก็ขอเอาใจช่วยให้ใช้หนี้ให้หมดเร็วๆนะคับ...ชีวิตจะได้หมดกังวล

** นอกจากไม่เคยอ่านกระทู้ยาวๆแล้วยังไม่เคยตอบกระทู้ยาวๆแบบนี้ด้วยนะผมน่ะ** 154218d4.gif

#28 Pattrick00

Posted 29 January 2008 - 10:20 PM

ชอบจังเลยกระทู้นี้ โดนใจจริงๆ

#29 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 29 January 2008 - 10:48 PM

:aha: ยังมีประกันอีกนะและก็ ขายตรงอื่นๆ

af48944b.gif เปนสาวมีสทีนดีมิ

#30 pjoehardcore

Senior Architect

Posted 29 January 2008 - 11:48 PM

เงินกี่หมื่นที่ได้มา ยังไงมันก็ไม่คุ้มกับเพื่อนที่เสียไปหรอก บอกได้แค่นี้

#31 noneh

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 29 January 2008 - 11:53 PM

ตาสว่าง...

#32 P' Nick

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Location:226 Soi Somdetchaophraya 7, Somdetchaophraya Road, Khlongsarn, Bangkok, 10600, Thailand
  • Interests:Games, Movies, Musics

Posted 30 January 2008 - 12:08 AM

สินค้าดี

แผนการตลาดดี

แต่นักธุรกิจแอมเวย์บางคน..ไม่ดีครับ 04a97f13.gif

#33 winny6969

Posted 30 January 2008 - 01:26 AM

ถ้าธุรกิจเค้าบริสุทธิ์ใจจริงผมว่า พูดตรงๆเลย ทำไมต้องหลอกไปฟัง

ผมเคยโดนมา 1 ที ตอนเรียนอยู่มหาลัยรุ่นพี่เค้าก็มาบอกว่าน้องอยากได้เงินใช้เล่นเดือนละหลายๆ หมื่นมั้ย เนี่ยอาทิตย์หน้าพี่จะได้ไปเที่ยวต่างประเทศ

แรกๆ ก็ไปฟังมันนะ โห มันเขียนรูปวาดภาพอธิบานงู้นงี้ แล้วก็หยิบสมุดภาพอธิบายมาอีก แต่พอมันหยิบไอ้สมุดภาพเวงนั่นมาเท่านั้นแหละผมรู้เลยว่านี่คือ แอมเวย์ ก็บอกพี่มันไปเลยว่า ไม่สนแล้วก็ลุกไปเลย

หลังจากนั้นมาผมเจอไอ้พี่คนเดิม ผมถามมันเป้นไงบ้างมันก็มาโม้ทับใส่ว่านี่ ตอนนี้มีเงินใช้เยอะแล้วก็จะได้ไปเที่ยวอีกระ

ก็ไม่รู้ว่ามันจะหลอกตัวมันเองไปเพื่ออะไรนะครับ

#34 bigbigworld

"..หุ หุ ก็คนมันแรง.."

Posted 30 January 2008 - 09:40 AM

a03cbf1e.gif ..ผมไม่ได้เถียงเลยว่าสินค้าแอมเวย์ไม่ดี ยอมรับครับว่าดีมีคุณภาพ
..แต่ก็อย่างว่าจะเอายาสีฟันคอลเกตที่ผลิตในไทยไปเทียบกับของแอมเวย์ที่มาจากอเมริกา
อย่างนี้ไม่ถูกหลัก 3c68bb64.gif
..ของนอกก็ดีกว่าอยู่แล้วนี่ครับ เช่นพวกน้ำยาล้างจานหรือยาขัดเคลือบเงาต่างๆ
..เล่นมาเทียบกับของที่เกรดต่ำกว่ามาเทียบกันของแอมเวย์ก็ต้องดีกว่าซิ
..แล้วอีกอย่างผมไม่ชอบการล้างสมอง 5c745924.gif
..ทุกวันนี้ก็เลิกคบเพื่อนไปหนึ่งคน ก็เพราะมันขายแอมเวย์นี่แหละ
..ผมไม่ใช้ของของมันแต่ผมก็ไม่ได้ดูถูก มันดันมาว่าผมว่าโง่อ่ะครับ
.. 4d6161fd.gif เลยเลิกคบมันเลย

#35 katikung555

นิยมเกมเก่า

Posted 30 January 2008 - 11:18 AM

แม่ผมก็เคยขายเครื่องสำอางยี่ห้อหนึ่งอยู่ครับ(ประมาณ10กว่าปีก่อน) แต่ไม่ใช่แอมเวย์

ตอนนี้เข้าใจถึงความลำบากของแม่แล้ว

ถ้าใครมาขายให้ผมแล้วชวนสมัครอะไรๆ คงต้องเลิกคบ

#36 pongreddevil

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 January 2008 - 11:25 AM

เคยโดนมาเหมือนกันคับ แต่ดีที่ไหวตัวท่าน ไม่งั้น ก็คงเป็นหนี้เหมือนกัน

#37 pop_eye

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 30 January 2008 - 12:35 PM

เคยเจอครั้งนึง ........... คนที่ซื้อ แรมคอมมือสองจากผม รู้จักกันเพราะขายแรม มือสองที่เวบไทยทูแฮน วันนึง โทรมานัดบอกอยากเจอ..ไอ้เราก็นึกว่าอยากรู้จักเป็นเพื่อน ถามเพื่อนสนิท ข้างบน อิอิ (ที่แฟนทำอยู่อีกยี่ห้อนึง) ว่าไปดีเปล่า เค้าบอกว่ามีเพื่อนดีกว่านะ สรุปว่า ไปตามนัด เค้านัด 4 โมงเย็น (ถ้าจำไม่ผิด) เล่นมาซะ 5 โมง พาแม่มาด้วย มาถึง ลายออก ชวนทำ แอมเว เฉย ซะงั้น กวน....มาก โทรนัดผมถ้าบอกว่าจะ

แอมเว แอมเว 875328cc.gif 875328cc.gif 875328cc.gif แอมเว แอมเว ๆๆๆๆๆ

จะไม่ไปเลย น่าขาคู่ มาก ๆ ไม่ได้แอ้มผมหรอก แอมเว

เคยเซ็ง เลยมาบ่นครับ

แอมเว แอมเว 875328cc.gif 875328cc.gif 875328cc.gif แอมเว แอมเว ๆๆๆๆๆ

Edited by pop_eye, 30 January 2008 - 12:39 PM.

#38 tonoboon

เซียนเกม

• Interests:Gadgets
    Home theater
    Watches

Posted 31 January 2008 - 12:49 AM

ประกันมันไม่เน้นสร้าง network นะ

ดังนั้นหากจะไม่ดีก้อคงหลอกขายสินค้าหรือพูดไม่ตรงมากกว่า

แต่ผมว่า ผมไม่ค่อยเจอคนว่าประกันนะ จะว่าก้อคนขายประกันเท่านั้น

เช่น เอาเงินไปแล้วไม่ส่ง หรือพวกขายแล้วทิ้งลูกค้า ประมาณนี้คับ เพราะระบบสร้างคนเค้าเหนือกว่ามาก ผมทำอยู่แหละ ไม่เคยโดนเพื่อนว่าโดนล้างสมองเลย

#39 peak1451

Posted 31 January 2008 - 01:11 AM

ครอบครับผมแตกกัน แม่ไปทาง พี่น้องไปทาง

เพราะมันเนี่ยแหละ เกลียดเข้าไส้จิง ๆ ( คนอื่นว่าไงผมไม่สนนะ เพราะผมโดนกับตัว ) 3c68bb64.gif

Edited by peak1451, 31 January 2008 - 01:12 AM.

#40 araleman

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 31 January 2008 - 02:08 PM

QUOTE (jazz1st @ Jan 29 2008, 04:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมก็เจอมาตรงตามที่เล่ามาเลยครับ ผมว่าผลิตภัณฑ์เค้าก็ดีจริงๆนะครับ แผนธุรกิจก็ดี แต่ที่มันไม่ดีคือพวกที่เอาผลประโยชน์มาอ้าง เข้าไปแรกรู้สึกดีเพราะคิดว่าคนที่นั่นเค้าจิตใจดี จริงใจแต่ที่แท้ก็หน้าเนื้อใจเสือกันซะส่วนใหญ่ ผมเคยถลำลึกลงไปเหมือนกันถึงได้รู้ว่าเค้าใส่หน้ากากเข้าหา่กันจริงๆ ตอนนี้ถอยห่างออกมาได้ราวๆ 3-4ปีแล้วครับ

และที่ว่าเคยทะเลาะกับที่บ้านเป็นการณ์ใหญ่เพราะเรื่องนี้ก็จริงครับ ตอนนั้นผมเหมือนโดนสะกดจิตเลย อะไรๆก็แอมเวย์ๆ ดีหมดทุกอย่าง จนมองว่าคนในครอบครัวนั้นรู้น้อยกว่าเราไปหมดทุกคน ตอนนี้ยังเสียใจไม่หายกับการกระทำที่ทำลงไปในตอนนั้นเลย

มีอีกหลายเรื่องเลยเช่น พวกอัพไลน์สูงๆส่วนใหญ่จะทำตัวเป็นกันเองก็จริงแต่เป็นกันเองแบบอยู่คนละชั้นน่ะครับ นึกออกมั๊ย ประมาณว่าวางมาดข่ม ช่วงที่ผมถอยห่างออกมาก็โดนมองแบบดูถูกเลย ผิดกับตอนแรกที่ผมเริ่มทำใหม่ โอ้โหยยยย ทำเอาซะผมเคลิ้มคิดว่าเป็นคนในครอบครัวเลย

หลังจากมาคิดได้พาลทำเอาเอาผมคิดไปถึงพวกสังคมธรรมกายเลย ><"

ปล.แต่ตอนนี้ก็ใช้ผลิตภัณฑ์อยู่นะครับเพราะชอบสินค้าแต่ที่ไม่ชอบเลยคือสิ่งที่ได้เจ
อและที่เค้าทำำกับเราน่ะครับ ช่วงที่เรากำลังไฟแรงและหลังจากที่เรารู้ทันมันช่างแตกต่างกันสิ้นดี

ขออภัยที่พล่ามไปเรื่อย พอดีมันอัดอั้นมานาน มีอีกหลายเรื่องเลยแต่เรียบเรียงไม่ถูกละ

อ้า..ผมก้อโดนครับเพื่อนผมนี่แหละชวนไปทำ แอมเวย์ มันมีรุ่นพี่แอมเวย์แถวบ้านผม ชวนบังคับผมให้ไปนั่งฟังรุ่นพี่เค้าอธิบาย

โครงสร้างแอมเวย์น่าเบื่อสุดๆ(แต่ก้อมีความรู้ธุรกจินะ)หลาย ชม. มากยังไม่พอคครับให้เอา เทปกลับไปฟังที่บ้านอีกผมล่ะเซ็งเลย

แต่ก้อไม่เคยฟังอ่า ก้อนึกว่ามันจะจบความทรมานแค่นี้แต่เปล่าครับ พี่มันบอกให้ไป(บังคับอีกแล้ว)ฟังสัมนาด้วยทั้งๆที่ไม่อยากไปเลย

เค้าสัมนากันตอนเที่ยง ไอ้ผมก้อแกล้งหลับตอนสายๆครับ เพี่อนมันมาปลุกถึงในห้องนอนเลยเอากะมันซิ!!!!! มันก้อพูดโน้มน้าวนูนนี้จน

ผมต้องไปกะมัน โดนไป 3 ชม. ครับเซ็งสุด ยังไม่พอครับอาทิตย์ต่อมาพาไปสัมนาอีกคราวนี้แหละที่สุดของสุดเลย

ปาไปครึ้งวันครับ ตั้งแต่เที่ยงยันสี่ทุ่ม d33561e9.gif d33561e9.gif d33561e9.gif นั้นและครับที่ได้จากแอมเวย์ เพื่อนคนนี้ไปกล่อมเพื่อนคนอื่นๆอีก

มีแต่คนแอนตี้ทั้งนั้นแหละ แอมเวย์เนี่ย