`

Jump to content

วิธีการใช้ PSP เบื้องต้นจ้า & รวมคำถามต่าง

33 replies to this topic

#1 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 29 January 2008 - 10:22 AM

วิธีการใช้งานเบื้องต้น** ถ้าโฟลเดอร์ไหน ไม่มีในเครื่องก็ create สร้างใหม่เลยนะครับ **

สำหรับการดูไฟล์ภาพ
แนะนำไฟล์ภาพนามสกุล JPEG จะรองรับได้ดีที่สุด
วิธีการคือ
ให้ใส่ไฟล์ภาพที่ท่านต้องการไว้ที่โฟลเดอร์
PSP/PHOTO/ไฟล์ภาพที่ท่านต้องการ
-----------------------------------------

สำหรับการฟังเพลง MP3
วิธีการคือ
ให้ใส่ไฟล์ MP3 เพลงที่ท่านต้องการไว้ที่โฟลเดอร์
PSP/MUSIC/ไฟล์ Mp3 ที่ท่านต้องการ
ถ้า firmware ใหม่ ๆ จะมีห้องชื่อ MUSIC ที่หน้าแรกของ mem เลย
ก็เอา mp3 ไปใส่ในนั้นได้เลยครับ
-----------------------------------------

สำหรับไฟล์เกม iso และ cso ทั้งหลายนั้น
ให้ใส่ไว้ที่โฟลเดอร์ชื่อ ISO ที่อยู่ในหน้า ROOT ของเมม (หน้าแรกสุดของ mem )
เมื่อลงเกมเสร็จแล้ว คราวนี้อยากจะเล่นเกม
ก็ให้เลือกไปที่คำว่า GAME และก็เลือก Memory stick
ก็จะเห็นหน้าตา icon เกมนั้น ๆ ที่เราลงไว้ กดเลือกเข้าไปเลย ก็จะเข้าเกมครับ
คราวนี้เมื่อเล่นเกมเสร็จเซฟเรียบร้อยแล้ว (การเซฟก็เซฟในเกมปกติ เกมไหนมีคำสั่งเซฟจุดไหนก็เซฟปกติได้เลย
ข้อมูลเซฟจะมาบันทึกใน mem เองอัตโนมัติ) คราวนี้เราอยากจะเปลี่ยนเกม ก็ให้กดปุ่ม HOME ที่ตัวเครื่อง
แล้วก็เลือกคำตอบออกมา ก็จะมาโผล่ที่หน้าเมนูหลักของ PSP และท่านก็ไปเลือกเกมอื่น ๆ เล่นได้ต่อไป

บางท่านไปโหลดเกมเองจากในเน็ตมา
บอกเห็นเป็นไฟล์รูปร่างของ winrar
แนะนำให้ท่านเปิดโชว์นามสกุลที่ window ก่อนครับ

บางท่านไม่เคยเห็นนามสกุลไฟล์บนคอม ก็เป็นเพราะว่า window ตั้ง Hide ไว้นะครับ

วิธีการอยากเห็นนามสกุลไฟล์บนเครื่องคอมฯ ทำได้ดังนี้ (ไม่มีผลกระทบใด ๆ นะครับ แค่โชว์นามสกุลไฟล์เฉย ๆ)
1. ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ My computer ที่หน้าจอ Desktop นั่นละ
2. บนเมนูบาร์ข้างบน ไปที่คำว่า Tools คลิ๊กซะแล้วเลือกที่คำว่า Folder Options...
3. มันจะเข้ามาในส่วนของเมนู Folder Options ให้เลือกต่อไปที่คำว่า View
4. หาคำว่า Hide extensions for known file types ซึ่งจะมีเครื่องหมายถูก อยู่ข้างหน้าคำนี้ ให้เอาเครื่องหมายถูกออกครับ แล้วก็กด Apply และก็ OK
5. เพียงเท่านี้เครื่องของท่านก็จะโชว์นามสกุลไฟล์ครับ ถ้าเป็นไฟล์ word ก็จะ .doc เป็นต้น คราวนี้ก็จะเห็นไฟล์นามสกุลเกมที่เราใช้กันว่า .iso .cso .dax นะครับ จะได้ใช้งานกันถูกครับ

คราวนี้ก็จะเห็นว่าไฟล์ที่เราโหลดมานามสกุลอะไร
ถ้าโหลดมาเป็น .rar ก็ต้องแตกไฟล์ครับ
ถ้าโหลดมาเป็น .iso และ .cso ก็เอาลง mem ในห้องชื่อ ISO ก็เล่นได้เลย

บางคนอาจจะโหลดมาเป็นแบบหลาย ๆ ไฟล์
ก็ให้ใช้โปรแกรมชื่อ winrar นี่ละ
ทำการ extract ไฟล์ แรกครับ มันก็จะทำการรวมไฟล์หลาย ๆ ไฟล์ที่เราโหลดมา
เป็นไฟล์เดียวนะครับ
ผมแนะนำให้เอาไฟล์หลายๆ ไฟล์ เก็บไว้ในโฟลเดอร์เดียวกันก่อน แล้วค่อย extract ไฟล์นะครับ

สำหรับ Emulator
เครื่องเกมยุคเก่า ๆ เช่น Famicom, super famicom , Game boy ฯลฯ
จะอยู่ในโฟลเดอร์ชื่อ GAME
ซึ่งโฟลเดอร์ GAME จะอยู่ในโฟลเดอร์ PSP อีกที
โฟลเดอร์ชื่อ Masterboy คือ Emulator ของ Game boy ตัวอ้วน ขาวดำ
โฟลเดอร์ชื่อ NesterJ คือ Emulator ของ Famicom
โฟลเดอร์ชื่อ snes9xTYL คือ Emulator ของ Super Famicom
โฟลเดอร์ชื่อ UO_gpSP_kai คือ Emulator ของเครื่อง Gameboy Advance
โฟลเดอร์ชื่อ Wonderswan คือ Emulator ของเครื่อง Wonderswan ใช้ได้ทั้ง wonderswan และ wonderswan color

สำหรับพวกไฟล์เกมของ Emulator ต่าง ๆ นั้น ส่วนใหญ่จะใส่ไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ Rom หรือ Roms
ซึ่งโฟลเดอร์ชื่อ Roms นี้จะมีอยู่ในโฟลเดอร์หลัก ๆ ของแต่ละ Emu ไว้อยู่แล้ว
ยกตัวอย่างเช่น เมื่อเข้าโฟลเดอร์ NesterJ เข้าไปก็จะเจอ roms นี่ละครับโฟลเดอร์ roms นี่ละที่เราเอาไฟล์เกมของ Famicom ที่โหลด
จาก internet มาใส่ครับ ส่วน Emulator เครื่องเกมอื่น ๆ ก็เหมือน ๆ กันครับ

-------------------------------------------------------
การเล่นเกม PS one บน PSP
ต้องบอกก่อนนะครับว่ามันเป็นความสามารถพิเศษของ psp ที่สามารถจำลองการเล่นเกม Psone ได้ ผมใช้คำว่าจำลองการเล่นหรือที่เราเรียกกันว่า Emulator นั่นเอง ดังนั้นจะให้สมบูรณ์แบบ 100% ทุกเกมนั้นเป็นไปไม่ได้นะครับ
วิธีการแปลงเกม PS one นั้น ก็มีคุณ pragasit เซียนที่ flashfly ได้ทำการสอนไว้แล้ว
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=102028

เอาละเมื่อแปลงเสร็จแล้ว ก็เอาไฟล์ Eboot.pbp และไฟล์ Key.bin ที่ได้ เอาไปวางไว้ในโฟลเดอร์ครับ
ยกตัวอย่างเช่น ถ้าคุณแปลงเกม Biohazard ก็สร้างโฟลเดอร์ชื่อ BIO ก็ได้จากนั้นก็เอาไฟล์
Eboot.pbp และ Key.bin ทั้งสองไฟล์ไปวางไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ BIO

จากนั้นก็เอาโฟลเดอร์ชื่อ BIO ไปวางไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ GAME ในเมมดังนี้
MEM : PSP/GAME/BIO

เพียงเท่านี้ เมื่อเปิดเครื่องก็จะเห็นเกม PS one ให้กดเลือกเข้าไปเล่นแล้วครับ

แต่ปัจจุบันพวก firmware ใหม่ ๆ ตั้งแต่ 3.71M33 ขึ้นไป มักประสบปัญหาการเล่นเกม PS one ครับ
เข้าเกมแล้วค้างบ้าง เข้าเกมแล้วจอดับบ้าง เล่น ๆ ไปแล้วค้างบ้าง
ก็เลยมีโปรแกรมตัวนึงชื่อ poploader ขึ้นมาครับ
ไปอ่านวิธีการลงได้ที่นี่ครับ
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=139452
ลงเสร็จแล้ว ก็ไปเปิด Enabled ใน Plug in ที่อยู่ใน Recovery Mode
และเมื่อเข้าเกม PS one ก็กดปุ่ม R ค้างไว้ ก็จะมีบรรทัดเป็นชื่อ firmware เก่าๆ ขึ้นมาให้เลือกใช้
ก็แนะนำให้ใช้ที่ 3.40 และ 3.52 นะครับ จะทำให้เล่นเกมโดยรันไฟล์ prx บางตัวที่เคยอยู่ใน firmware นั้น ๆ
ก็จะทำให้เล่นเกม PS one ได้ไม่ค้างครับ การเลือก firmware ตรงนี้ไม่ได้มีผลทำให้ firmware ของเครื่องเราเปลี่ยนไปนะ

ขอขอบคุณเว็บไซด์ www.flashfly.net และผู้โพสกระทู้สอนใน flashfly ทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
------------------------------------------------------------------

สำหรับการดูไฟล์ MP4 นั้น
แนะนำให้เอาไฟล์ avi, mpeg, VCD, DAT, DVD มาแปลงด้วยโปรแกรมแปลงหนังของ
PSP ก่อน มันจะได้ไฟล์ MP4 ที่เครื่อง PSP support จะได้เปิดดูกันได้

ซึ่งหลัก ๆ แล้ว การแปลงไฟล์ MP4 จะนิยมอยู่สองแบบคือ MP4 กับ MP4avc
ซึ่ง MP4 avc ค่อนข้างที่จะแปลงได้ชัดกว่า แต่ก็หาโปรแกรมแปลงได้ยากเหมือนกัน
ส่วนตัวผมแค่ MP4 ธรรมดาก็พอดูได้แล้ว

ซึ่งไฟล์ MP4 นี้จะเอาไปวางไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ MP_ROOT ที่อยู่หน้าแรกของ mem
พอเข้าไปในโฟลเดอร์ MP_ROOT แล้ว
ก็จะเจอสองโฟลเดอร์คือ
100MNV01 เอาไว้วางไฟล์ MP4 แบบธรรมดา
101ANV01 เอาไว้วางไฟล์ MP4 avc

ซึ่งส่วนใหญ่ ผมจะใช้แต่ห้องชื่อ 100MNV01
โปรแกรมที่แนะนำในการแปลง MP4 แบบใช้งานง่าย ๆ คือ PSP Movie Creator
พอแปลงมาก็จะได้ไฟล์ชื่อประมาณว่า M4V20023.MP4 กับ M4V20023.THM
ก็ให้ก๊อบทั้งสองไฟล์นี้เอาไปวางไว้ในห้องชื่อ MP_ROOT/100MNV01 /....ไฟล์ทั้งสองไฟล์
เพียงเท่านี้ก็เปิดดูได้แล้วจ้า

และจะมีไฟล์ MP4 แบบ H264 อีกแบบก็จะแปลงแล้วเอาใส่ไว้ในห้องชื่อ VIDEO ที่หน้าแรกของเมมครับ

โปรแกรม psp movie creator มีคุณ vanontip เซียนที่ flashfly ได้โพสแจกไว้แล้วจ้า
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.p...0f692249574ff8f

ส่วนนี่ก็วิธีการใช้งาน
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.p...0f692249574ff8f
--------------------------------------------------------------

สำหรับการตั้งค่าเครื่อง PSP นั้น หลัก ๆ ก็อยู่ที่เมนูของตัวเครื่อง ซึ่งแต่ละอันก็มีความหมายเข้าใจได้ในตัวมันเอง
เช่น Date & Time ก็ตั้งค่าวันเวลาเครื่อง
Theme Setting ก็ตั้งค่า ธีม ไอค่อนของเครื่อง ในแบบต่าง ๆ

ส่วนที่สำคัญที่ใช้กันบ่อย ๆ คือ
System Setting
ในส่วนนี้จะมีคำสั่ง Format Memory Stick ซึ่งเอาไว้ Format Mem
System Information จะเอาไว้ดูว่าเครื่องเราตอนนี้ Firmware อะไร
Restore Default Setting จะเป็นการ Restart เครื่องให้กลับมาค่า Default ใช้กรณีเมื่อเครื่องค้างหรือมีปัญหา เมื่อทำแล้วเครื่องจะให้ตั้งค่าวันเวลาและวันที่ใหม่

คำสั่ง USB Connection
เอาไว้ทำการเชื่อมต่อ PSP กับ คอมฯ
เสียบสาย USB เข้ากับคอมฯ และ PSP ให้เรียบร้อย
จากนั้นมาเลือกคำสั่งนี้ ก็จะเห็นข้อมูลใน memory stick duo ของเราโชว์บนคอมฯ
ซึ่งเอาไว้ใช้งานในการ copy เกม และไฟล์เพลง ไฟล์รูป ไฟล์หนังต่างๆ นั่นเอง

ส่วนตัวผมจะใช้ card reader น่ะครับ ไม่ค่อยได้ใช้การเชื่อมต่อแบบ USB เลย
บางคนกลัวว่าการเสียบเมมเข้าออกจะทำให้เมมพัง ช่องเสีย
ผมทดลองมาแล้วกว่า 2 ปีกว่าครับ สำหรับตัวอ้วน
และ 7 เดือน สำหรับตัวผอม
บอกได้เลยว่า ผมคงดึงเมมเข้าออกมาหลายพันครั้งแล้ว น่าจะเกิน 5 พันครั้งแล้วครับ
ก็ยังไม่มีผลเสีย หรือ ความเสียหายใด ๆ กับเครื่องและตัวเมมครับ

และที่ผมชอบใช้การ์ดรีดเดอร์เพราะ
- มันไม่กินไฟเครื่อง psp
- เวลาเราเสียบ usb เข้ากับ คอมฯ ไฟคอมฯ มันจะเป็นไฟฟ้าสถิตย์มาที่ตัวเครื่อง psp เลย
ประมาณว่า ถ้าบ้านใครพื้นปูน ลองต่อ psp กับคอมฯ แล้วยืนถอดรองเท้าถือเครื่อง psp นี่ไฟดูดแปล๊บ ๆ เลย
ซึ่ง อาการตรงนี้ผมเคยเจอมาแล้ว เลยรู้สึกไม่สบายใจ กลัวจะมีผลต่อการทำงานของจอ LCD (อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัว)

คำสั่ง Network Settings
เมื่อเลือกไปแล้วก็เลือกที่ Infrastructure Mode
ก็จะทำการ Scan หา Wi fi แถว ๆ นั้น ท่านก็เลือก Router ของท่าน และก็ Save ครับ เพื่อจะได้เป็น ค่า Default ในการเชื่อมต่อเน็ต

การชาร์จแบ็ตเตอรี่
ตอนซื้อมาตอนแรก ไม่จำเป็นที่ต้องชาร์จ 8 ชม. นะครับ
ซื้อมาปุ๊บก็ชาร์จให้เต็มก็ใช้งานได้เลยครับ
เวลาเสียบชาร์จแบ็ตก็ปิดเครื่องให้เรียบร้อย แล้วก็เอา adapter ที่มากับชุด
เสียบได้เลย เสียบไฟได้ทั่วโลกครับ 110-220v สบายใจได้ไม่มีช็อต
และเมื่อเสียบชาร์จ ไฟจะแสดงการทำงานเป็น สีส้ม ขึ้นมาครับ
ถ้าไฟสีส้มดับก็จะเต็มครับ ใช้เวลาประมาณ 2 ชั่วโมง 20 นาทีครับ
และก็จะเล่นเกมบนเมมได้ประมาณ 4 ชั่วโมงครับ
แนะนำให้ชาร์จให้เสร็จก่อนแล้วค่อยเล่นนะครับ

ทั้งหมดนี้ก็เป็นพื้นฐานการใช้งานคร่าว ๆ ของ PSP ครับ
----------------------------------------

คราวนี้ ถ้าเครื่อง psp ของเรา ๆ มีปัญหา จะไปซ่อมที่ไหนดี
ก็มีร้านแนะนำครับที่
1. ร้านสามยอดโมบาย สะพาน 4 ที่สะพานเหล็ก
2. ร้าน nadzproject.com
3. ร้าน Gcorners.com
4. ร้าน อมร อยู่ที่ fortune รัชดา ก็มีครับ
ที่ห้างดิโอสยาม พลาซ่า ตรงวังบูรพา ก็มีครับ

และก็ศูนย์โซนี่ของประเทศไทยครับ
ศูนย์บริการโซนี่ Sony Service
--------------------------------------------------------------------------------

ศูนย์บริการโซนี่สาขาเพชรบุรีตัดใหม่
2126 อาคารกรมดิษฐ์
ชั้น 1
ถนนเพชรบุรีตัดใหม่
แขวงบางกะปิ
เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร
10320
เวลาทำการ : วันจันทร์ - วันเสาร์ / เวลา 8:00 - 17.30 น.
โทร. : 0-2715-6100
แฟ็กซ์ : 0-2715-6022

--------------------------------------------------------------------------------

ศูนย์บริการโซนี่สาขาวิภาวดีรังสิต
89/1
ถนนวิภาวดีรังสิต
แขวงลาดยาว
เขตจตุจักร
กรุงเทพมหานคร
10900
เวลาทำการ : วันจันทร์ - วันเสาร์ / เวลา 8:00 - 17.30 น.
โทร. : 0-2512-0300-5
แฟ็กซ์ : 0-2513-7855

ศูนย์บริการโซนี่สาขาท่าพระ
130/7 ถนนรัชดาภิเษก
แขวงบุคคโล
เขตธนบุรี
10600
โทร. : 0-2476-1276, 0-2476-1389, 0-2476-1264
แฟ็กซ์ : 0-2878-8822

ศูนย์บริการโซนี่สาขาสีลม
323
อาคารยูไนเต็ดเซ็นเตอร์
ห้อง เอฟ 109-110 ชั้นจี
ถนนสีลม แขวงสีลม
เขตบางรัก กรุงเทพมหานคร
10500
เวลาทำการ : วันจันทร์ - วันเสาร์ / เวลา 10:00 - 19.00 น.
โทร. : 0-2631-2578, 0-2631-2579
แฟ็กซ์ : 0-2631-2576

ศูนย์บริการโซนี่สาขาบางนา
1199/1 อาคารรุ่งแสง
ถนนบางนา-ตราด
แขวงบางนา
เขตบางนา
10260
โทร. : 0-2399-0162, 0-2399-0163
แฟ็กซ์ : 0-2747-5476

ศูนย์บริการโซนี่สาขาปิ่นเกล้า 667/15 ชั้น 1
อาคารอรรถบูรณ์
ถนนจรัญสนิทวงศ์
แขวงอรุณอมรินทร์
เขตบางกอกน้อย กรุงเทพมหานคร
10700
โทร. : 0-2434-0395, 0-2434-0396, 0-2434-0397
แฟ็กซ์ : 0-2882-4414

ศูนย์บริการโซนี่สาขาเดอะมอลล์ 8 บางกะปิ
3522 ห้องเลขที่ 1
เอส-ซี 14, เอส-ซี 16
ถนนลาดพร้าว
แขวงคลองจั่น
เขตบางกะปิ กรุงเทพมหานคร
10230
เวลาทำการ : วันจันทร์ - วันอาทิตย์ / เวลา 11:00 - 20.00 น.
โทร. : 0-2734-1717, 0-2734-1718, 0-2734-1719
แฟ็กซ์ : 0-2734-1716

ศูนย์บริการโซนี่สาขาเดอะมอลล์ 7 บางแค
เดอะมอลล์ (บางแค)
ชั้น 1 เลขที่ 275
หมู่ 1 ถนนเพชรเกษม
แขวงบางแคเหนือ
เขตภาษีเจริญ กรุงเทพมหานคร
10160
เวลาทำการ : วันจันทร์ - วันอาทิตย์ / เวลา 11:00 - 20.00 น.
โทร. : 0-2454-9481, 0-2454-9482
แฟ็กซ์ : 0-2454-9483

-----------------------------------------------------

คำถาม : แพนโดร่าคืออะไร ??

ผมเองก็ไม่ค่อยรู้ละเอียดนักครับ ตอบคร่าว ๆ ละกัน
pandora เป็นชื่อโปรแกรมที่ใช้บน psp
เป็นโปรแกรมที่เอาไว้แก้ไขปัญหาต่างๆ โดยการลง firmware ใหม่ได้เลยครับ

ยกตัวอย่างเช่น
ถ้าเครื่องคุณเกิด แฮงค์ ทำยังไงก็เปิดไม่ติด หรือเปิดมาแล้วจอไม่มีภาพ เป็นภาพดำ ๆ ตลอด อย่างนี้ก็ใช้ pandora จัดการได้ครับ

และถ้าคุณซื้อเครื่องมาจากต่างประเทศ แบบที่ยังไม่เคยแปลง และอยากจะแปลง ก็ใช้โปรแกรม pandora นี้ ทำการแปลงให้กลายเป็น firmware แบบ m33 อย่างที่ใช้ๆ กันทุกวันนี้ได้ครับ

วิธีการทำ pandora ก็ต้องทำให้ตัว mem และตัวแบ็ต ของเราเป็น pandora

สำหรับเมมก็เพียงเอาโปรแกรมวางไว้ในเมม
ส่วนแบ็ตก็มีขั้นตอนในการทำให้เป็น pandora ครับ
คือแบ็ตแบบแพนโดร่าจะแตกต่างจากแบ็ตปกติครับ คือ

แบ็ตแพนโดร่า เสียบแบ็ตปุ๊บ เครื่องเปิดเลย ทั้ง ๆ ที่ไม่ได้กดปุ่ม power ครับ (จะปิดก็ต้องดึงแบ็ตออกน่ะครับ)

วิธีการที่ร้านค้าใช้ในการอัพ firmware หรือแปลงเครื่องนั้น
ก็จะทำการเสียบเมมที่มีโปรแกรม 3.XXM33 ลงไว้แล้ว
จากนั้น ก็เอาแบ็ตที่เราทำแพนโดร่าไว้ มาเสียบ ก็จะเข้าสู่หน้าต่างโปรแกรมให้ทำการอัพเดท firwmare ครับ

สำหรับวิธีการทำนั้น ค่อนข้างยุ่งยากเหมือนกัน
แต่ก็ไปหาอ่านได้ใน flashfly ครับ มีกระทู้ปักหมุดไว้ให้ครับ

ส่วนตัวผม ผมซื้อแบ็ตตัวอ้วนต่างหาก 1 ตัวเลย เอาไว้ทำแพนโดร่า
และก็ แยกเมมไว้ต่างหาก 1 ตัว เพื่อลงโปรแกรมแพนโดร่าครับ
อยากทำก็มีให้ลองครับ (ผมไม่รับผิดชอบนะจ๊ะ)
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=157225
-----------------------------------

คำถาม : firmware ตัวไหนดีกว่ากันระหว่าง 3.71M33 และ 3.90 M33
ส่วนตัวผมเอง
ผมใช้แค่ 3.71M33-4 อยู่เลยครับ
ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย

เพราะทุกวันนี้ผมก็เล่น Winning 2008, God of war ได้อย่างไม่มีปัญหา
และผมก็เล่น emu เครื่องเกมเก่า ๆ เช่น FC, MD, SFC, GBA ได้อย่างไม่มีปัญหา
และโปรแกรม capture ภาพผมก็ยังใช้ได้ไม่มีปัญหา
และผมเองก็ไม่รู้จะเล่นอะไรบน 3.90 น่ะครับ

ดังนั้น 3.90M33-2 เลยยังไม่มีอะไรดึงดูดให้ผมไปเปลี่ยนใช้น่ะครับ
ไว้รออะไรที่อัพเดทมากกว่านี้แล้วค่อยอัพครับ
เรื่องระบบ skype นี้ผมไม่สนอยู่แล้วครับ เพราะไม่รู้จะใช้ทำไมเหมือนกัน

ผมก็เลยยังไม่เปลี่ยนครับ

จริง ๆ แล้วตอนนี้ 3.71 M33-4 กับ 3.90M33-2
ถือว่าเสถียรและใช้งานได้ดีครับ
ถ้าคิดจะอัพก็ได้ครับ ไม่มีปัญหา

ถ้าไม่คิดอะไรก็อัพก็ได้ครับ 3.90M33-2 ปัจจุบันก็ใช้งานได้ดีครับ
--------------------------------------

คำถาม : เมม sandisk หรือ sony อันไหนดีกว่ากัน ??

ถ้าเป็นเมมแท้ทั้งคู่
ความแตกต่างก็คงเป็นที่ยี่ห้อละครับ

เพราะผมเองก็เคยใช้ mem sony ของแท้ ที่ผลิตออกมาใหม่ ๆ เนี่ย
มันไม่ได้ช้าเหมือน sony สมัยก่อนแล้ว

คือสมัยก่อนมีคนเทสกันระหว่างเมมโซนี่กับแซนดิสก์ เรื่องความเร็ว

ป้จจุบันผมว่า เหมือน ๆ กันแล้วละครับ
อยู่ที่ว่าคุณชอบยี่ห้อไหน ขอเพียงซื้อของแท้ก็พอ จะได้ไม่มีปัญหาในการเล่น และเซฟหาย

ปัญหาการใช้เมมปลอมมันมีมากมายครับ
ผมเองก็ไม่ได้อยากจะสนับสนุนให้ใช้เมมแท้อะไรนักหรอกครับ เดี๋ยวจะหาว่าผมเข้าข้างแต่ของแท้
ผมเองก็เล่นเกมก๊อบบนเมมเหมือนกันครับ แต่เราก็ต้องเลือกเพื่อให้เกมที่เราเล่น เล่นได้ดีไม่มีปัญหากันน่ะครับ
ซึ่งตรงนี้ เมมปลอม ยังสนองได้ไม่ดี ถ้าวันหน้า เมมปลอมพัฒนาให้ดีก็อาจจะน่าซื้อก็ได้
แต่ปัจจุบัน ราคา เมมแท้กับปลอม ต่างกันไม่ถึง 500 บาทแล้ว อันนี้ต้องแล้วแต่คนซื้อจะเลือกแล้วครับ

ราคาโซนี่จะแพงกว่าแซนดิสก์ เล็กน้อยครับ
อาจจะเป็นเพราะโซนี่ต้อง + ค่าโฆษณา ค่าแบรนด์ ค่าประชาสัมพันธ์ต่าง ๆ อะไรทำนองเนี้ยน่ะครับ

Sandisk อ่านว่า แซนดิสก์ (หลาย ๆ คนชอบเขียน scandisk ถ้าเขียนแบบนี้มันจะอ่านว่า สแกนดิสก์นะนั่น เขียนผิดกันเน้อ)
เป็นบริษัทผู้ผลิตเมมโมรี่รายใหญ่อันดับต้น ๆ ของโลกครับ ศักยภาพและคุณภาพนี่อันดับต้น ๆ ของโลกเลยครับ ประมาณอันดับ หนึ่งในสาม ของโลกเลยละครับ
ผมเองก็ใช้ sandisk หลายอันแล้ว เพราะราคาถูกกว่าของ sony และไม่ค่อยมีของปลอมอีกด้วย
ส่วนเรื่องความคงทน และ การ tranfer ข้อมูลนี่ก็ ไม่มีปัญหาครับ เยี่ยมยอด

และผมเคยเอาเมมโซนี่และแซนดิสก์
ก๊อบไฟล์ขนาด 1 GB (ไฟล์เดียวกัน)
ก็ใช้เวลาในการ copy เท่ากันครับ ไม่แตกต่าง
ที่ได้เทสเพราะมีคนฝากซื้อ ก็เลยลองซะเลย

ถ้าตัวผมเองไม่ได้ลองใช้งานก่อน ไม่เอามาตอบแน่ ๆ
------------------------------------------

คำถาม : เมมธรรมดากับ ไฮสปีด ??

เมมธรรมดากับแบบ hi speed นั้น

ราคาแตกต่างกันเป็นพันครับ และต้องซื้อที่ศูนย์ถึงจะชัวร์สุดสำหรับ Hi speed

ที่ขาย ๆ ตามสะพานเหล็ก มาบุญครอง แล้วเป็น hi speed ยี่ห้อ sony นั้น จะเป็นเมมปลอมกว่า 99%

ผมจะไม่พูดเรื่องเมมปลอมมากนัก พูดมาเยอะแล้ว เดี๋ยวโดนร้านค้าที่รับมาขายรุมว่าเอา

เอาเป็นว่า ถ้าซื้อ mem ก็แนะนำยี่ห้อ Sandisk ซึ่งผมยังไม่เคยเจอปลอมเลย

และการเล่นเกมบน psp ไม่จำเป็นต้องซื้อ mem hi speed มาเล่นเลย ไม่ได้มีผลใด ๆ เลย
ผมใช้เมม Sandisk Ultra 4 GB ซึ่งเป็นเมมตระกูล hi speed ของยี่ห้อ Sandisk
เล่นเกมก็ไม่ได้เร็วขึ้นอะไรเล้ย ปกติ อะไรที่เขาหน่วงกัน ผมก็หน่วงเหมือนกันไม่แตกต่าง

และเมื่อซื้อเมมมาแล้ว อยากตรวจว่าเมมเราแท้หรือเก้
ก็เลือกไปที่ คำว่า memory stick กดปุ่มสามเหลี่ยม เลือก information
ถ้าตรง Magic GATE ขึ้นคำว่า Supported
------------------------------------------------

เดดพิกเซล ไบรท์ พิกเซล มันคืออะไรกันหนอ ??
เรื่อง เดด ไบรท์ ของจอ นั้น เป็นปัญหาของเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดที่ใช้จอ LCD ครับ ไม่ว่าจะเป็น จอ LCD ตัวละหลายหมื่น จนถึง เครื่องเล่น mp3 ตัวละไม่กี่พัน

เนื่องจากจอ lcd นั้น เกิดภาพได้จากจุดเล็ก ๆ เป็นล้าน ๆ จุด ทำให้เกิดเป็นภาพขึ้นมาครับ และจุดแต่ละจุดนั่นละครับคือหลอดภาพของมัน ซึ่งอาการเดดและไบรท์ นั้นเกิดจากหลอดภาพจุดเล็ก ๆ นั่นละครับมีปัญหาหรือเสื่อมสภาพ ซึ่งถือเป็นเรื่องปกติสำหรับจอแบบนี้ครับ ถ้าเราใช้ TV จอแก้วมันจะไม่เป็นครับ

จุดไบรท์ จะมีลักษณะ เป็นจุดที่มีแสงสว่างๆ ออกมา เช่น ถ้าเรามีภาพสีดำทั้งภาพ และมีจุดขาว ๆ โผล่เป็นแสงขึ้นมา นั่นละเรียกว่า ไบรท์ พิกเซล

จุดเดด หมายถึง จุดแสดงผลนั้น เสื่อมหรือดับไปเลยครับ จะเห็นได้จาก ถ้าเราอยู่บนหน้าจอสีขาว ๆ หรือสีสว่าง ๆ จุดนั้นจะเป็นสีดำครับ ไม่ว่าจะอยู่บนพื้นสีใดก็จะเห็นเป็นจุดดำ ๆ นั่นละครับ เดดพิกเซล

ปัญหาของพวกนี้ไม่ได้ส่งผลกระทบใด ๆ เลยครับ ต่อตัวเครื่อง ส่งผลกระทบเพียงแต่ด้านจิตใจของผู้ใช้งานเท่านั้นครับ

ถ้าพูดถึงในแง่ของ PSP ก็ไม่มีปัญหาใด ๆ เกี่ยวกับการเล่นเกม
แต่ถ้าคุณเป็นคนชอบความเนี้ยบเพียบพร้อมเพอร์เฟคละก็ จุดเล็ก ๆ นี้ก็สร้างความไม่พอใจได้ครับ ประมาณว่า รำคาญตา นั่นเอง

แต่ถ้าวันนี้คุณซื้อเครื่องมาไม่มีซักจุด วันข้างหน้ามันก็มาเยือนเองครับ รับรองว่า ได้เจอกันทุกคนแน่นอนครับ ไม่เดด ก็ไบรท์ครับ

เดี๋ยวจะหาว่าไม่วิชาการ เอาวิชาการมาให้อ่านกัน

ความหมายของ Bright dot และ Dark dot

เนื่องจากการผลิตจอภาพ TFT-LCD มีต้นทุนสูงมาก ผู้ผลิตจอภาพจึงได้จำกัดจำนวนความผิดปรกติขของพิกเซลที่สามารถยอมรับได้ในการผลิตจอภ
าพ LCD ให้ได้ตามมาตรฐาน ซึ่งมาตรฐานนี้ไม่ได้ทำให้คุณภาพของสินค้าที่มีส่วนประกอบของจอภาพ TFT-LCD ด้อยลงและไม่ได้ถือเป็นข้อบกพร่องของการผลิตจอภาพ LCD โดยทั่วไป

จุดสี (dot) ซึ่งเป็นส่วนประกอบหลักของการกำเนิดภาพ (picture element) จะประกอบไปด้วยพิกเซลสีแดง สีเขียว และสีน้ำเงิน แต่ละจุดสีจะขับเคลื่อนด้วย transistor ของแต่ละจุด

กรณี transistor นั้นๆ เกิดความบกพร่องมีผลให้จุดสีที่มันขับเคลื่อนอยู่อาจจะสว่างอยู่ตลอดเวลา (a bright dot) และอาจจะมืดอยู่ตลอดเวลา (a dark dot) สำหรับผู้ผลิตจอภาพ LCD ที่ต้องการรับประกันคุณภาพชนิดปราศจากข้อบกพร่องทุกประเภทย่อมต้องใช้ทุนในการผลิตที
่สูงมากกว่าปรกติ

ข้อกำหนดของจำนวนความบกพร่องซึ่งเป็นที่ยอมรับได้สามารถวัดได้โดย :

• จำนวนข้อบกพร่องสูงสุดของ bright dots

• จำนวนข้อบกพร่องสูงสุดของ dark dots

• จำนวนข้อบกพร่องรวมสูงสุดทั้งของ bright และ dark dots

ในทำนองเดียวกันการผลิตเทคโนโลยีชนิด Digital Micromirror Device (DMD) นั้นต้องใช้ต้นทุนการผลิตที่สูงมาก ผู้ผลิตจึงได้จำกัดจำนวนความบกพร่องของจุดสีหรือจุดกระจกเงาไว้ในปริมาณที่เหมาะสมแล
ะยอมรับได้ว่าเป็นการผลิตที่ได้มาตรฐาน เป้าหมายของการจำกัดจำนวนความบกพร่องดังกล่าวก็เพื่อการคงราคาของสินค้าไว้ได้อย่างเ
หมาะสมในขณะที่ยังสามารถลดความบกพร่องของพิกเซลทีผิดปรกติเอาไว้ได้อีกด้วย

ประเภทของความผิดปรกติของจุดสีที่อาจจะเกิดขึ้นได้มีอยู่ 3 ประเภทคือ

• จุดสว่าง (bright dot) – เกิดขึ้นจากการที่พิกเซลหรือจุดกระจกเงาสีใดสีหนึ่งเกิดติดขัดอยู่ที่ On position

• จุดมืด (dark dot) – เกิดขึ้นจากการที่พิกเซลหรือจุดกระจกเงาสีใดสีหนึ่งเกิดติดขัดอยู่ที่ OFF position

• จุดสีที่ไม่สม่ำเสมอ (unstable dot) เกิดขึ้นจากการที่พิกเซลหรือจุดกระจกเงาสีใดสีหนึ่งเกิดการทำงานที่ไม่ถูกต้อง จุดสีที่ไม่สม่ำเสมอนี้จะปรากฏขึ้นเป็นแสงวูบวาบไม่สม่ำเสมอกับภาพบนจอ
------------------------------------------------

คำถาม : Firmware คืออะไรเหรอ ???

เครื่องใช้ไฟฟ้าแทบทุกชนิด จะมี firmware อยู่ในตัวมันครับ เพื่อเอาไว้สั่งการว่าใช้ทำงานอะไร เช่น TV , เครื่องเล่น DVD ต่าง ๆ

ถ้าจะเปรียบเทียบก็คล้าย ๆ กับพวก window os ครับ เช่นพวก window 98, 2000, XP, vista อะไรทำนองนี้

ดังนั้น firmware บนตัว psp ก็เหมือนกับเป็นชุดคำสั่งที่เอาไว้ใช้สั่งงานให้ psp ทำสิ่งที่มันควรทำได้เช่น เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง ฯลฯ

การที่ทางโซนี่มีการอัพเกรด firmware นั้น ก็เพื่อทำให้มีลูกเล่นใหม่ ๆ เพิ่มขึ้นเข้ามา และก็เพื่อป้องกันการแฮกเกอร์ (แต่ก็กันไม่ได้)

ส่วน firmware ที่ทางแฮกเกอร์ทำขึ้นมานั้น เช่น 3.90M33 ก็หมายถึงว่า แฮกเกอร์ ได้นำเอา firmware แท้ ๆ ของโซนี่ มาทำการแฮกเพื่อให้เล่นเกมก๊อบปี้บนเมมได้ และใช้งานความสามารถของ firmware แท้ๆ 3.90 ได้ด้วย ส่วนคำว่า M33 ก็คือ ชื่อทีมของทาง แฮกเกอร์ครับ

สรุปง่าย ๆ คือ
firmware ก็หมายถึงชุดคำสั่งในการปฏิบัติการ ถ้าจะมองให้เข้าใจง่าย ๆ ก็คล้าย ๆ กับ window บนคอมฯ ที่เรา ๆ ใช้กันนี่ละครับ แต่ไม่ได้กว้างเท่า window เท่านั้นเอง

--------------------------------------
แปลงไฟล์จาก iso เป็น cso ทำยังไง ??
แปลงไฟล์จาก cso ไปเป็น iso ทำยังไง ??

โปรแกรมแปลงจาก cso ไปเป็น iso หรือจะแปลงจาก iso เป็น cso ก็โหลดที่นี่ได้ครับ
http://auns555.tripod.com/1.rar
คลิ๊กขวาที่ link แล้วเลือก Save Target As ได้เลยครับ 200 กว่า kb เท่านั้นไฟล์นิดเดียว

พอคุณแตกไฟล์ที่โหลดมาก็จะเจอ โฟลเดอร์
จากนั้นก็เข้าไปแล้ว ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ชื่อ PSP ISO Compresser v1.1.exe

มันก็จะมีหน้าต่างเมนูโปรแกรมขึ้นมา

มันแบ่งไว้เป็นสองส่วนคือ Compression กับ Decompression

ส่วนของ Compression ก็แปลงไฟล์พวก iso เป็น cso ได้
เอาละจะสอนให้ดังนี้
บรรทัดแรกคำว่า Select original ISO Image ก็ให้คุณเลือกไปที่ไฟล์ iso ของคุณที่จะแปลง

บรรทัดที่สอง Select new compressed ISO Image ก็เลือกที่ที่จะวาง จะวางไว้ที่ desktop ก่อนก็ได้

บรรทัดที่สาม Select compressed ISO format ก็เลือก ISO -> CSO ซะ
บรรทัดที่สี่ก็ไม่ต้องยุ่งตั้งไว้ 9 นั่นละ

จากนั้นก็กด Compress ก็จะทำการแปลงจาก iso เป็น cso เอง เสร็จแล้ว

คราวนี้ในส่วนของ Deccompression ส่วนล่างบ้าง
ก็เอาไว้แปลง cso กลับไปเป็น iso ไฟล์
บรรทัดแรก Select format to decompress ก็เลือก CISO Format
บรรทัดที่สอง Select compressed ISO Image ก็เลือกไฟล์ cso ของคุณที่จะแปลง
บรรทัดที่สาม Select new uncompressed ISO Image ก็เลือกที่จะวางไฟล์ที่จะแปลงเสร็จ เลือกไว้ที่ desktop บนจอคอมฯ ก็ได้
เสร็จแล้วก็กดปุ่ม Decompress

ก็แล้วแต่คุณละว่าจะแปลงจากอะไรเป็นอะไร
ถ้าจะแปลงจาก iso เป็น cso ก็ทำส่วนครึ่งบน

ถ้าจะแปลงจาก cso กลับไปเป็น iso ก็ทำครึ่งล่าง

ไฟล์ cso คือไฟล์บีบอัดจากไฟล์ iso อีกที โดยไม่มีการตัดทอน คล้ายๆ กับการ zip ไฟล์ครับ
ข้อดีคือ ทำให้ขนาดไฟล์เล็กลงจาก iso มาก ๆ
ข้อเสียคือ บางเกมเมื่อเป็น cso แล้วจะกระตุกมาก ๆ เพราะเมมทรานเฟอร์ข้อมูลไม่ทันครับ
----------------------------------------------
PSP ชาร์จแบ็ต อย่างไรครับ ???
เมื่อซื้อ PSP กันมาใหม่ ๆ หลาย ๆ คนอาจจะสงสัยว่า ต้องชาร์จแบ็ตแบบ 8 ชั่วโมงหรือเปล่า
ตอบตรงนี้เลยครับว่าไม่ต้องไปประจุไฟแล้วครับ ชาร์จแค่เต็มพอครับ

วิธีการชาร์จก็ไม่ยาก
1. ปิดเครื่อง psp ให้เรียบร้อย ปิดให้สนิทเลยนะ
2. เอา adaptor เสียบไฟแล้วมาเสียบบนเครื่อง PSP ก็จะมีไฟสีส้มขึ้นมา
3. เมื่อไฟสีส้มดับก็แปลว่าชาร์จเต็มแล้ว ซึ่ง adaptor ก็จะหยุดทำงานถ้าแบ็ตเต็ม

ใช้เวลาในการชาร์จประมาณ 2 ชั่วโมง 20 นาทีครับ เป็นอันเสร็จเรียบร้อย
ความจุของเมม มีผลให้หน่วงหรือไม่ เมม 8GB จะหน่วงกว่า 4 GB จริงเหรอ??

ความจุของเมม ไม่มีผลต่อการโหลดช้าหรือโหลดเร็วครับ
ถ้าผลิตภัณฑ์ตัวนั้น ๆ ไม่ได้จำกัดความจุไว้

ยกตัวอย่างเช่น ถ้ามือถือรุ่นไหน ระบุว่า ใส่เมมสูงสุดได้ 2 GB
แต่เมมในท้องตลาดปัจจุบันของมือถือชนิดนั้นอาจจะมีถึง 4GB
ถ้าซื้อเอาไปใส่ก็ไม่อ่านครับ หรือถ้าอ่านได้ก็หน่วงมาก ๆ เป็นต้นเพราะสเปคเขาระบุว่าสูงสุดกี่ GB ไว้แล้ว

แต่สำหรับ PSP ไม่จำกัดเรื่องความจุอยู่แล้ว
ดังนั้น ไม่ว่าจะเอาเมม กี่ GB ไปใส่ ก็อ่านความเร็วไม่แตกต่างกันครับ
สิ่งที่แตกต่างกันแน่ ๆ มีอยู่อย่างเดียวสำหรับเมมคือ ความคงทนระหว่าง เมมจริง และเมมปลอม
ซึ่งตรงนี้ผมจะไม่พูดถึงอีกแล้ว เดี๋ยวคนขายเมมปลอมจะรุมผม

วิธีการดูเมมแท้ เมมปลอม ก็โพสไว้อ่านกันไว้แล้วในปักหมุด (เป็นวิธีเช็คน่ะ)

ดังนั้น เมม 4GB 8GB 16GB
ก็ไม่หน่วงบน PSP ครับ ถ้าเป็นเมมของแท้
ผมกล้าพูด เพราะผมลองใช้แล้ว กับไฟล์เดียวกัน ทั้ง 3 แบบของเมมคือ 4 8 และ 16GB
ไฟล์เกมเกมเดียวกัน ไฟล์หนังไฟล์เดียวกัน ไม่แตกต่างกันเลยในการใช้งาน ปกติ
แต่สิ่งที่แตกต่างอย่างชัดเจนคือ ราคา คำเดียวเลย

อย่าไปเชื่อคำพูดที่ว่า ใช้ 8 GB จะหน่วงกว่า 4 GB
ถ้าเป็นอย่างนั้น ปัจจุบันนี้ไม่มีคนคิดผลิต Harddisk ขนาด 500GB ออกมาใช้งานกันหรอกครับ
และยิ่ง Harddisk ด้วยแล้ว อ่านข้อมูล ช้ากว่าระบบ flash บน mem ซะอีก ก็ไม่ยักจะมีคนพูดว่า
ชอบใช้ Harddisk 10GB จังเลย 500GB มันหน่วง อย่างที่รู้ ๆ กัน ปัจจุบันอย่าว่าแต่ 500GB เลยครับ
ระดับ เทลาไบท์ ยังจะไม่พอใช้กัน ยิ่งถ้าใครใช้ Harddisk โหลดบิทด้วยแล้วยิ่งรู้ดีว่า คำว่า เท่าไหร่ก็ไม่พอ นี่เป็นยังไง ฮ่าๆๆ

การใส่ HD 500GB กับ 80GB ใช้งานไม่ต่างกัน
แต่ถ้าทำการ Defrag นี่ละ เวลาต่างกันแน่ ๆเพราะความจุต่างกัน อันนี้เรื่องปกติ
แต่ถ้าเอาไว้ ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกม ก็เร็วไม่ต่างกัน
นี่คือระบบ Harddisk ที่ต้องใช้หัวเข็มอ่านจานดิสก์น่ะ

แต่ระบบ mem ที่เราใช้ ๆ กันบน PSP เรียกระบบ flash ครับ

จึงอยากขอสรุป และอยากให้มาอ่านกันเยอะ ๆ ครับ
ว่า memory stick pro duo ที่ใช้บน PSP ไม่ว่าจะความจุเท่าไหร่ ก็ไม่มีผลช้าเร็วไปกว่ากันครับ (ถ้าใช้เมมของแท้)

ถ้าคุณมีเงินถอย 16GB ซึ่งตอนนี้ราคาศูนย์อยู่ที่ 7,990 บาท ก็ไม่หน่วงครับ
หรือถ้าจะถอย 8GB มาเล่นก็ไม่หน่วงครับ

และก็ใช้ได้ทั้งยี่ห้อ Sony และ Sandisk ครับ ขอให้เป็นของแท้ก็พอ

ผมจะเล่า เรื่องในอดีตเมื่อซัก ปีกว่า ๆ ให้อ่านกัน
ช่วงนั้นมีคนใช้แต่ mem 2GB ซึ่งเรียกได้ว่าสูงสุดในตอนนั้น
และก็มีข่าวว่า mem 4GB ออกมา แล้วก็จะมีคนออกมาพูดว่า อย่าไปใช้ 4GB มันหน่วง อย่างนู้นอย่างนี้ แต่ ณ ปัจจุบัน คงได้คำตอบแล้วสำหรับ 4GB ว่ามันไม่เห้นจะหน่วงเลย

ก็เหมือนกันครับ ปัจจุบันคนซื้อพื้นฐานกัน 4GB ตอนนี้อยากได้ 8GB ก็จะมีพวกชอบลือออกมาพูดว่า 8GB หน่วง (ไม่รู้ว่าไปใช้เมมปลอมกันหรือเปล่า)

เดี๋ยวคอยดูคนใช้ 8GB กันเต็มเมือง แล้ว 16GB ราคาลงมาอีก
พอคนอยากจะได้ 16GB กันขึ้นมา ก็จะมีคนมาลือกันอีกว่า 16GB หน่วง ซักพักก็ใช้ 16GB กันส่วนใหญ่

และพอ 32GB ออกมา คนก็จะมาลืออีกว่า 32GB หน่วงกว่า 16GB ที่ใช้กันส่วนใหญ่
คือมันจะเป็นวัฎจักรของวนเวียนไปเรื่อย ๆ ครับ เรื่องลือเนี่ย

สรุปหลายสรุปแล้วว่า ขอให้เป็น mem ของแท้ รับรองว่า ใช้งานได้เหมือนกันทุกความจุครับ
---------------------------------------------------------
โหลดเกม PSP ได้ที่ไหนครับ

ตอบ
ตาม link พวกนี้ครับ เป็น bit นะครับ เร็วช้าแล้วแต่เน็ตของท่าน

http://www.torrentportal.com
http://www.gamestorrents.com/
http://www.torrentz.com
http://www.pspiso.com
http://www.espalpsp.com/index.php?_pagi_pg=1
http://pspisos.org/d0wnl04d5/?begin=0&...p;direction=ASC
http://pspisodownload.com/
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?p=34023
http://www.mininova.org

--------------------------------------------------------
เมมแท้ประกัน 5 ปี นี่ทำได้จริง ๆ เหรอครับ ???
คำถามนี้ผมโดนคนถามมาเยอะ ถามส่วนตัวกับผมน่ะ

ผมก็จะตอบไปว่า ตามหลักการขายแล้วนั้นทำได้จริง ๆ ครับ
แต่เขาก็ไม่ได้เปลี่ยนตัวใหม่ให้น่ะครับ โอเค ถ้าใน 7 วันแล้วมันเดี้ยงเลย น่าจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้ได้
แต่ถ้าผ่านไปเป็นเดือน หลายเดือน เป็นปี เขาก็จะส่งซ่อมครับ
หรือ ถ้าที่ร้านเขายังมีเมมชนิดนั้น ๆ จำหน่ายอยู่บางร้านก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ ขึ้นอยู่กับสภาพครับ

แต่ความเป็นจริงแล้ว ผมคิดว่า น่าจะเรียกได้ว่า ประกันจนกว่าสินค้าจะเลิกหยุดผลิต
เหมือนพวก SD RAM บน คอมฯ นะครับ ผมซื้อมาก็ประกัน Lifttime แต่ปัจจุบันเลิกผลิตแล้ว
ถ้าเสียก็อด นี่ละครับที่เรียกว่า lifetime ซึ่งหมายถึง ถ้ายังอยู่ในสายการผลิตก็จะเปลี่ยนหรือเคลมได้

อย่างพวกสินค้าเครื่องใช้ไฟฟ้าปัจจุบันส่วนใหญ่ก็รับประกัน 1 ปี
เพราะปีหน้ารุ่นใหม่ ๆ ก็ออกมาแล้ว พวกอะไหล่ของรุ่นที่เราซื้อไปก็เริ่มจะหมดและหายากขึ้น
เป็นธรรมดาครับ

ดังนั้น ปัจจุบัน mem 4GB และ 8GB กำลังครองตลาด PSP
ดังนั้นภายใน 1 - 2 ปี น่าจะพอมีเปลี่ยนและรับซ่อมรับเคลมกันไหว
แต่ในอีก 3 - 5 ปี ผมคิดว่า น่าจะหมดยุคของ 4GB และ 8GB แน่นอนครับ
อย่างปัจจุบันแล้วแทบจะหา mem 1 GB ใช้กันยากแล้ว มีก็แต่ตามห้าง

ดังนั้น อยากให้ทุกคนทำความเข้าใจครับว่ามันเป็นแบบนี้ในการค้าขายครับ
เราควรใช้เมมอย่างระมัดระวังที่สุด อย่าทำหล่น อย่าทำหัก อย่าเปียกน้ำ
เพียงแค่นี้ก็ไม่พังแล้วครับ
------------------------------------------

วิธีการโกงเกมบน PSP

กระทู้นี้ เขาจะมี link ให้ไปโหลด plug in ที่จะทำให้ใส่สูตรได้
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=101615

กระทู้นี้จะสอนลง plug in ว่าลงยังไง
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.p...ccd8cf9b15b6a2c

ผมนำข้อความของคุณ suttanai ที่ flashfly โพสสอนเรื่องการลงไฟล์ plug in มาให้อ่าน
วิธีลง
1. พอแตกไฟล์ CWCHEAT.RARแล้วจะได้ หลายโฟรเดอร์ จะมี โฟรเดอร์ สำคัญๆ อยู่ 2 โฟรเดอร์ คือ
1. MS_ROOT สำหรับ 3.52 M33 หรือต่ำกว่า
2. MS_ROOT_371 สำหรับ 3.71 M33
ในที่เราจะยกตัวอย่าง สำหรับ 3.71(เพราะจะยกตัวอย่างอะไรก็มีวิธีเหมือนกันครับ)
ให้เข้าไปที่ โฟร์เดอร์ MS_ROOT_371 จะเห็นโฟรเดอร์ seplugins
ให้เรา Copy ไปไว้ใน memory stick ROOT ของเรา หรือง่ายๆคือต่อ USB แล้ววางไปเลย
2. เมือ COPY เสร็จก็ออกจากโหมด USB และ ปิดเครื่อง PSP ของเรา
แล้วแล้วให้เข้า recovery mode โดนการกดปุ่ม R ค้างไว้แล้วเปิดเครื่อง PSP นั้นเอง
3. เข้าไปที่โหมด Plugins -> จากนั้นก็ให้เลือก cwcheatpops.prx [POPS]
กับcwcheat.prx [GAME] หรือ cwcheat.prx [GAME150] ให้เป็น Enable ก็การกดปุ่ม X หรือ O
4. ออกจากโหมด recovery mode ครับ แค่นี้ก็จบขั้นตอนการลงเรียบร้อยครับ

วิธีใช้
ให้เปิดเข้าเกมส์ปรกติ พอเข้าเกมส์แล้วให้เรากดปุ่ม SELECT ค้างไว้ประมาณ 3 - 5 วินาที
โปรแกรม CWCHEAT จะรันขึ้นมาทันที ให้เลือก Select Cheats
โดยกดปุ่ม X เข้าไปจะมี Code ให้เลือกเปิดถ้าต้องการเปิด Code ให้เลือก [y] ถ้าไม่เปิดให้เลือก [n]
พอเลือกเสร็จให้กด O ออกมาแล้วตรวจดูว่าตรง Enable cheats เป็น [y] อยู่หรือป่าว
ถ้าไม่เป็นก็ทำให้เป็น [y]แล้วกด Save settings as default แค่นี้ก็สามารถใช้สูตรได้แล้ว

โกงมาก ๆ ก็ไม่สนุกนะจ๊ะ
---------------------------------------------------------------------------------
วิธีการแปลง EBOOT.PBP กลับเป็นไฟล์อิมเมจ
(ความหมายของ อิมเมจไฟล์ คือ ไฟล์ที่เอาไปไรท์บนโปรแกรมพวก nero ลงแผ่น cd แล้วเอาไปเล่นบนเครื่อง ps1 ได้เลยครับ)

โหลดโปรแกรม PSX to PSP ก่อนเลยครับ

โหลดจากหน้าเว็บผมได้ครับ
http://www.auns555.com/aunsweb/ps1topsp.rar
กดกันเบา ๆ นะจ๊ะจ่ายค่าแบนวิธไม่ไหว เอิ๊กๆๆ

พอแตกไฟล์ไปจนเจอโฟลเดอร์ PSX2PSP v.1.2
ซึ่งข้างในโฟลเดอร์นี้จะมีไฟล์ชื่อ
Batch mode
Clasic mode
Theme mode
PSX2PSP.exe

ผมแนะนำให้เลือก Batch mode ครับ
ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ชื่อ Batch mode
มันจะมีหน้าต่างขึ้นมา

ช่องแรก
ISO/PBP folder
ให้ Browse เลือกไปที่ ไฟล์ EBOOT.PBP เกม PS1 ที่คุณต้องการแปลงกลับเป็นอิมเมจไฟล์

ช่องที่สอง
Output ISO/PBP folder
ให้เลือก ว่าจะเอาไปวางไว้ที่ไหนไฟล์ที่จะทำเนี่ย แนะนำที่ Desktop นี่ละง่ายสุด

จากนั้น ด้านล่างมุมขวามือ จะมีสองปุ่มคือ
Extract ISO กับ Convert

ให้เราเลือก Extract ISO ครับ
มันจะทำการแตกไฟล์ EBOOT.PBP ของเราไปเป็นไฟล์ .img ครับ
สามารถเอาไปไรท์ใส่แผ่น CD ไปเล่นบน PS1 ได้เลยครับ
หรือจะเอาไปใส่ในคอมฯ แล้วเปิดจาก Emu บนคอมฯ แล้ว browse เล่นก็ได้ครับ

ลองดูครับ
ระหว่างที่เขียนให้อ่านนี่ผมก็ลองแปลงไฟล์เกม Chocobo Racing จาก Eboot.pbp
ไปเป็น image ไฟล์ครับ ใช้ได้ครับ ไม่มีปัญหาจ้า
-----------------------------------------------------------------------

คำถาม : เกี่ยวกับการเข้าเล่นเกม PS 1 ดังนี้
ผมโหลดอะไรเสร็จเรียบร้อยแล้วทุกอย่าง เปลี่ยนเป็น enable แล้ว
พอจะเข้าเกมที่ต้องกอ R ค้างก่อนนะครับ
ไม่เห็นมันจะขึ้นให้เลือก FW ต่างๆเลย
ผมต้องลงเกมใหม่ก่อนหรือเปล่าครับ หรือยังไง ....

ผู้ตอบ : คุณหนู rbgel
+ไม่ทราบได้ Download ปลั๊กอิน Popsloader มาตรงกับรุ่นของเฟิร์มแวร์ที่ใช้หรือเปล่าคะ!?
หรือไม่ก็อาจจะเป็นที่ลงปลั๊กอิน CWCheat ไว้ก่อนอยู่แล้วหรือเปล่าคะ!? ซึ่งปลั๊กอินทั้ง 2 ตัวนี้
จะมีไฟล์ซ้ำกันอยู่ชุดหนึ่งค่ะ คือ pops.txt (คำสั่งข้างในไม่เหมือนกัน)
ฉะนั้นหากเราเลือกลงตัวใดตัวหนึ่งก็จะไม่มีปัญหา แต่หากจะลงทั้งโปรแกรมโกงเกม (CWCHEAT)
และอยากจะเล่นเกม PS1 Eboot ด้วยนั้น . . การลงโปรแกรมตามปกติ ก็จะมีปัญหาในการเล่นค่ะ
เพราะไฟล์จะทับกัน 1 ตัวอย่างที่บอก (คือ pops.txt ) ทำให้การเรียกใช้งานปลั๊กอินตัวใด ตัวหนึ่งไม่สมบูรณ์ค่ะ . .

+ซึ่งเหตุที่ปลั๊กอินทั้งของ CWCHEAT และ popsloader มีชื่อไฟล์ pops.txt ซ้ำกันนั้น
เพราะไฟล์ตัวนี้เป็นชุดคำสั่งของโค้ดเกม PS1 Eboot ค่ะ
(อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ใน กระทู้ปักหมุด "รวมกระทู้มีประโยชน์สำหรับผู้เริ่มเล่น PSP"
หัวข้อ "มารู้จักกับไฟล์ ในโฟลเดอร์ seplugins ของโปรแกรม CWCHEAT" นะคะ) นั่นก็คือ
CWCHEAT ใช้โกงเกม ทั้ง PSP และ PS1 Eboot
ส่วน popsloader ใช้จำลองเฟิร์มแวร์ เพื่อใช้เล่นเกม PS1 Eboot . .
ฉะนั้นเห็นจุดร่วมของโปรแกรมทั้ง 2 แล้วนะคะ . . ซึ่งหากจะลงปลั๊กอินควบคู่กันทั้ง 2 ตัว นั้น ต้องเขียนคำสั่งเพิ่มเติมเข้าไปนิดนึงค่ะ . .

+วิธีทำก็คือ ลงปลั๊กอินทั้ง 2 ไปตามปกติค่ะ แล้วค่อยใช้ Notepad เขียนชุดคำสั่งเพิ่มเข้าไปในไฟล์
pops.txt ทีหลังแทนค่ะ . . ซึ่งแต่เดิมนั้น ชุดคำสั่งของไฟล์แต่ละตัวมีดังนี้

+สังเกตนะคะ ว่าชื่อไฟล์เดียวกัน แต่คำสั่งข้างในไม่เหมือนกัน+

+pops.txt ของ PopsLoader
ms0:/seplugins/popsloader.prx

+pops.txt ของ CWCHEAT
ms0:/seplugins/cwcheat/cwcheatpops.prx

+ทีนี้พอเราลงปลั๊กอินทั้ง 2 ไปแล้ว ไฟล์ pops.txt ในโฟลเดอร์ seplugins (ใน PSP) ก็จะทับกันค่ะ
(ในโฟลเดอร์ seplugins ตอนนี้ จะมีทั้งโฟลเดอร์ cwcheat และ PopsLoader อยู่ด้วยกันแล้ว)
ตรงนี้ให้ใช้ Notepad แก้ไข ไฟล์ pops.txt ดังนี้ค่ะ

ms0:/seplugins/cwcheat/cwcheatpops.prx
ms0:/seplugins/popsloader.prx

+สรุปก็คือ เพิ่มชุดคำสั่งของปลั๊กอินอีกตัว เข้าไปอีกบรรทัดนึงนั่นเองค่ะ จากนั้นก็เซฟ
แล้วไปติ๊กเลือก Enabled ใน Plug in ที่อยู่ใน Recovery Mode ได้เลยค่ะ
ทีนี้ก็จะเล่นเกม PS1 Eboot ได้อย่างไม่มีปัญหา แถมยังโกงเกมได้อีกด้วย

Note - ตรงนี้ วิธีใช้งาน และรูปแบบการเขียนคำสั่งร่วมปลั๊กอิน ส
ามารถคลิกไปอ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ในกระทู้ปักหมุดที่เดิม
โพสต์ที่ 7 หัวข้อ "อะไรคือ Popsloader!?" นะคะ . . อธิบายไว้ให้อย่างละเอียดแล้วค่ะจ้า . . ทำตามได้แน่นอน ^ ^

+ถ้าใช้ เฟิร์มแวร์ 5.00M33 อยู่ไป Download ได้ที่นี่เลยจ้า
http://www.psp.in.th/download/plugin/Popsl...r_for_5.00M33-2

+จากนั้น พอแตกซิปแล้ว ให้ Copy โฟลเดอร์ seplugins ในโฟลเดอร์ Popsloader
ไปวางไว้ยังพาร์ทหน้าแรกสุดของเมม (Mem:\seplugins) ค่ะ
Note - ปลั๊กอิน Popsloader นั้นมีหลายเวอร์ชั่น จะต้องลงให้ตรงกับเวอร์ชั่นของ Firmware ที่ใช้ด้วยนะคะ

+ปิดเครื่อง PSP แล้วเข้า Recovery Mode โดยการกดปุ่ม R ค้างไว้แล้วเปิดเครื่อง PSP . .
เลือกที่คำสั่ง Plugins แล้วติ๊กเลือก popsloader ให้เป็น Enable ก็การกดปุ่ม X หรือ O . .
จากนั้น ออกจากโหมด Recovery Mode แล้วเข้าเกม PS1 EBoot ตามปกติค่ะ

+ขณะกดเข้าเกม PS1 EBoot ให้กดปุ่ม R ค้างไว้ หน้าจอจะตัดเป็นสีดำ
แล้วจะมีบรรทัดเป็นชื่อ firmware เก่าๆ ขึ้นมาให้เลือกใช้ค่ะ ซึ่ง
แนะนำให้เลือกใช้ที่ 3.40 หรือ 3.52 จะทำให้เล่นเกม PS1 EBoot ได้อย่างไม่มีปัญหาค่ะ
(เกมจะรันไฟล์ prx บางตัวที่เคยอยู่ใน firmware รุ่นนั้น ๆค่ะ)
ซึ่งการเลือก firmware ตรงนี้ไม่ได้มีผลทำให้ firmware จริงของเครื่องเราเปลี่ยนไปแต่อย่างใดจ้า

+ขอขอบคุณเว็ปไซต์ http://www.psp.in.th ณ ที่นี้ค่ะ

ผมนำมาโพสไว้ให้ครับ ข้อมูลมีประโยชน์สุด ๆ ครับ คุณหนู rbgel (อาบิเกล) เขียนตอบไว้ละเอียดสุด ๆ
-------------------------------------------------------------------------------

Edited by auns555, 22 May 2009 - 09:56 PM.

#2 mmx

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 29 January 2008 - 09:52 PM

น้าอั๋นคะ ถ้าจะดู MP4 ต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มรึป่าวคะ หรือว่าเอาไฟล์ลากลงไปใส่ในไฟล์ที่น้าอั๋นบอกได้เลย คือในคอมมันมีไฟล์ MP4 ที่ถ่ายจากมือถืออยู่อ่ะค่ะ แต่พอลากลงไปในไฟล์ที่น้าอั๋นบอกแล้ว ไปเปิดใน PSP ก็ไม่เห็นมีอะไรขึ้นมาเลย แต่พอลากไปใส่ในไฟล์ VIDEOแล้วไปเปิดใน PSP มันก็บอกว่าไฟล์ไม่ซับพอร์ด หรือว่าไฟล์มันใช้ไม่ได้ หรือว่าทำอะไรผิดรึป่าวคะ .. แต่เด๋วจะลองเอาไฟล์ที่น้าอั๋นบอกมาลองแปลง DVD ดูค่ะ ถ้าได้แล้วจะเข้ามาบอก .... 875328cc.gif

#3 mmx

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 30 January 2008 - 12:18 AM

ได้แล้วค่ะน้าอั๋น แบบที่น้าอั๋นอธิบายไว้เด๊ะเลย ... นู๋เอ๋อไปเอง เหอๆ 154218d4.gif

#4 cobra

ขอบคุณที่รักกัน...

• High Royal Executive Members

Posted 30 January 2008 - 10:33 AM

ขอบคุณมาก ๆ ครับ เหมาะกับมือใหม่ PSP อย่างผมมั่ก ๆ 0fbbf481.gif2

#5 karnzaki

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 30 January 2008 - 04:15 PM

สุดยอดไปเลยครับพี่ 875328cc.gif

#6 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 04 February 2008 - 06:08 PM

คุณauns555ยอดเยี่ยมมากครับ แต่ทำไมผมถึงโหลดโปรแกรมที่เขาให้โหลดไม่ได้ละครับสมัครไปแล้วก็ไม่รู้ว่าจะต้องไปโห
ลดตรงไหนอีก ยังไงรบกวนคุณauns555ช่วยเหลือที่ครับว่าสมัครแล้วต้องไปโหลดตรงไหนหรือทำอย่างไรอีก

#7 auns555

Posted 05 February 2008 - 12:35 AM

ถ้าหมายถึงโปรแกรม PSP Movie creator ละก็ผมก็ลองเข้าไปในกระทู้

แล้วกดโหลดก็โหลดได้ปกตินะครับ ถ้าสมัครสมาชิกแล้ว ก็ log in ให้เรียบร้อย แล้วกลับมาเข้ากระทู้ ก็จะมี link ขึ้นให้โหลดครับ

แต่ถ้าหมายถึงกระทู้ทำเกม PS one ละก็ อันนี้ผมไม่ทราบครับ เพราะวิธีการทำเกม PS one ของผมมันยากกว่าที่เขาสอนอ่ะ -_-"

#8 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 06 February 2008 - 11:38 PM

คุณauns555ผมหาโหลดโปรแกรมPSX2PSP V1.2กับBASE.PBPไม่ได้นะครับ ลองโหลดตามที่เว๊ปFlshflyบอกไว้ก็โหลดไม่ได้ คุณauns555มีให้โหลดไม่ครับ รึว่ามีเว๊ปที่สามารถโหลดได้จริงๆนะครับ เหลืออยู่2โปรแกรมนี้แล้วนะครับ

#9 auns555

Posted 07 February 2008 - 12:08 PM

สำหรับโปรแกรม PSX2PSP V1.2 นั้น
ลองไปเข้ากระทู้ของที่นี่ดูครับ
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?p=7903
ขอบคุณเว็บคุณ joker มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

คือผมก็จำไม่ได้แล้วละว่าเคยโหลดโปรแกรมพวกนี้จากที่ไหน
แต่ผมก็ใช้ google นี่ละครับ search หาให้คุณ
ถ้าอยากได้โปรแกรมอะไรก็ลอง search ด้วย google ดูนะไม่ยากครับ

นี่ผม search ได้อีกที่ ไปโหลดดูได้ครับ
http://www.dcemu.co.uk/vbulletin/showthread.php?t=53981

ส่วนโปรแกรมที่ทำเป็น iso (จริง ๆ แล้วทำเป็น .bin, .cue หรือ .img ก็ยังได้นะครับ ไม่จำเป็นต้องเป็น .iso นะ)
ผมใช้โปรแกรมชื่อ Alcohol 120%
ซึ่งหาโหลดได้ตามเว็บดาวน์โหลดครับ เช่น www.9down.com ก็น่าจะมีน่ะ
หรือพวกตามแผ่นโปรแกรมที่ขายตามพันธ์ทิพย์ก็มีเยอะครับ

#10 kikuntin

Posted 08 February 2008 - 01:57 AM

มันยากมากจังเลยครับต้องที่ต้องทำให้เป็นISO100เปอร์เซ็นต์เนี่ยนะทำเท่าไรก็ไม่100ซ
ะที

#11 kikuntin

Posted 08 February 2008 - 11:11 AM

คุณauns555ผมมีคำถามจะถามครับ

1.เมื่อคืนผมลงทำตามที่เว๊ปflshflyบอกโดยลองแผ่นcrono cross แผ่น1 ทำในโหมดtheme แต่ทำไมผมถึงทำconvertไม่ได้100%ละครับมากสุดก็99%ทำหลาย10ครั้งเลยครับ แต่พอลองเอาไปลงpspแล้วไปเข้าเกมส์กลับเข้าได้

2.เช้าวันนี้ผมลองอีกครั้งด้วยแผ่นไฟนอลคราวนี้ผมลองโหมดbatch ตามที่เว๊ปflshflyสอนไว้(อันนี้ในเว๊ปบอกให้แปลงที่เดียว3แผ่นนะครับ แต่พอผมทำจริงก็ต้องมานั่งแปลงที่ละแผ่นอยู่ดี และทำการแปลงในโหมดนี้ครับ) พอเอาไปลงเกมส์แล้วกลับเครื่องpspมองไปเห็นอะไรเลย

3.ถ้าคุณauns555จะกรุณาช่วยบอกที่ได้ไหมครับว่าเป็นเพราะอะไรทั้ง2ข้อเลย

4.อีกข้อครับคุณauns555จะสอนวิธีของคุณauns555ได้ไหมครับ เอาแบบไม่มีภาพแต่อธิบายแบบละเอียดแต่ละขั้นตอนนะครับ ถ้าจะพอสอนคนโง่ๆอย่างผมได้นะครับ

#12 auns555

Posted 08 February 2008 - 11:30 AM

1. โครโนครอส ผมเองก็แปลงไม่ได้เหมือนกันครับ แปลงแผ่น 1 แล้ว 99% เหมือนกันครับ อันนี้ก็เลยไม่ได้เล่นเกมนี้ครับ โดนมาแล้ว

2. สำหรับ final fantasy นั้น ผมลองแปลงแค่ภาค 7 และ 9 เท่านั้น แปลงได้ครับ ผมใช้โปรแกรม Alcohol 120% นั่นละ แปลงเป็น .bin หรือ .cue ตอนแรกแปลงเท่าไหร่ก็ไม่ได้ครับ จนต้องไปซื้อแผ่นมาใหม่ครับ ซื้อแผ่นมาใหม่หลายรอบมากครับ มันเป็นที่แผ่นมีปัญหาน่ะครับส่วนใหญ่จะทำให้แปลงไม่ได้ คือ เราจะไปเอามาตรฐานกับแผ่นราคา 20 - 30 บาทไม่ได้เลยครับกับแผ่น Ps one ที่ขาย ๆ กันน่ะ

ส่วนวิธีการของผมนั้น ก็คล้าย ๆ ของเขาน่ะครับ คือปัญหาของคุณมันแค่แปลงไฟล์เป็น iso, .bin, หรือ .cue ยังไม่ได้เท่านั้นเอง ถ้าคุณแปลงแผ่นเป็นไฟล์พวกนี้สำเร็จ ขั้นตอนเวลาทำให้มันเป็นไฟล์ Eboot ด้วยโปรแกรม PSX2PSP ก็ไม่ยาก่แล้วละครับ

ที่ผมบอกว่าของผมแปลงยากกว่าเพราะ ผมยังไม่ได้ใช้โปรแกรมแปลงรุ่นใหม่ ๆ เท่านั้นเอง ผมใช้โปรแกรมแปลงรุ่นเก่ามาก จนต้องไปแก้ไขโค๊ด serial ของแผ่นเกม ของตัว Eboot เองด้วยโปรแกรม Winhex เลยทีเดียว แต่โปรแกรม PSX2PSP ง่ายกว่าเยอะครับ และก็ดีกว่าด้วย แต่ผมไม่ได้ใช้เพราะผมไม่ได้แปลงเล่นแล้วเกม PS one

อ้อ ที่สำคัญอีกประการครับ
เฟิร์มแวร์ ใหม่ ๆ ปัจจุบันเนี่ย ทำให้เล่นเกม PS one บน PSP ได้ไม่ค่อยดีนักหรอกครับ บางเกมก็ค้างเข้าไม่ได้ บางเกมก็ทำให้ระดับแสงของหน้าจอเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ผมเลยไม่ได้แปลงเกมเล่นเลย

ก็แนะนำให้อ่านในกระทู้ที่เขาสอนครับ เพราะเขาเขียนได้ละเอียดมาก ๆ แล้วละครับ

#13 kikuntin

Posted 08 February 2008 - 02:17 PM

หมายถึงถ้าผมไม่สามารถconvertได้100%เกมส์นั้นก็ไม่สามารถเล่นได้ใช่ไหมครับ ผมมาติดตรงที่มันไม่สามารถconvert100%ได้นะครับ แต่ทำไมcrono crossมันไม่100%แต่ทำไมเข้าเกมส์ได้ครับงงจังคุณauns555ตอบที่ครับ

#14 auns555

Posted 08 February 2008 - 08:30 PM

ถ้าเข้าเกมแล้วเล่นค้าง มันก็ไม่แปลกหรอกครับ คุณแปลงไม่เสร็จน่ะ
ไว้คุณลองแปลง FF7 ดูสิ ถ้าแปลงไม่เสร็จก็เล่นได้เกือบจะจบแผ่นเลยละ แต่ใกล้ ๆ จะจบแผ่นมันก็จะค้าง ถ้าตอนแปลงคุณแปลงไม่ได้ 100% น่ะ

ถึงคุณแปลงได้ เล่นต่อแผ่นเกม โครโนครอส นี้ก็น่าจะมีปัญหาอีกละครับ เพราะผมเห็นทางเว็บฝรั่งบอกมาเหมือนกันที่ maxconsole น่ะ

คุณลงโปรแกรม poploader หรือยังละ ถ้ายังก็ไปหาโหลดได้นะที่ flashfly มีให้โหลด จะช่วยทำให้เล่นเกม PS one ได้ดีขึ้น เวลาเข้าเกม PS one มันจะมีให้เลือก Firmware ก็เลือกที่ 3.40 ก็เสถียรดี ไปหาโหลดเอาครับ ผมว่าน่าจะช่วยได้
นี่ link ครับ
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.php?t=139452

จริง ๆ แล้ว ผมเองก็ไม่เชี่ยวชาญเรื่องการทำเกม PS one เท่าไหร่นะก็พอช่วยได้ประมาณนี้ละครับ

พอมาถึงตรงนี้ผมก็รู้ตัวแล้วครับว่าไม่รู้จะหาอะไรไปช่วยตอบคุณ kikuntin แล้วละ
เอาเป็นว่าไปลองลง poploader แล้วใช้งานดูนะครับ
ถ้าใช้แล้วยังเล่นไม่ได้ ก็หาเกมอื่นมาเล่นนะ

เพราะผมเคยบอกไว้หลายกระทู้แล้วครับว่าเกม PSone น่ะ แปลงเล่นไม่ได้ทุกเกมนะ
มีหลายกรณีดังนี้
- แปลงได้ เล่นได้จนจบ
- แปลงได้ เข้าเกมได้ เล่นไปซักพักค้าง
- แปลงไม่ได้เลย
- แปลงได้ เล่นได้ มีแต่ภาพ ไม่มีเสียง

และต้องเข้าใจด้วยครับว่ามันคือ Emulator ซึ่งหมายความว่า การจำลองการเล่น
ดังนั้นจะให้มันสมบูรณ์ 100% นั้น เป็นไปไม่ได้ ต้องทำใจตรงนี้ด้วยครับ

#15 kikuntin

Posted 08 February 2008 - 10:04 PM

ขอบคุณคุณauns555มากครับที่ยอมสละเวลาอันมีค่ามาตอบคำถามของผม ตอนนี้ผมหายข้องใจกับปัญหาที่ผมสงสัยมาทั้งหมดแล้วครับ คุณauns555สมกับที่เป็นผู้รู้จริงๆครับขอบคุณมากครับ

#16 auns555

Posted 10 February 2008 - 11:21 AM

คุณ kikuntin ไปลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.p...der=asc&start=0

เป็นโปรแกรมแปลงเกม Ps one ลง PSP แบบไม่ยุ่งยาก
โดยฝีมือคนไทยเขียนโค๊ดโปรแกรมนี้ขึ้นมาเอง

ลองอ่านแล้วทำตามที่เขาแนะนำดูนะครับ จะได้ช่วยทำให้แปลงเกม PSone เล่นได้ง่ายขึ้น
แต่เจ้าของโปรแกรมเขาบอกว่า โปรแกรมตัวนี้ยังมีบั๊ก อยู่บ้างนะครับ
แต่โดยรวมแล้วความตั้งใจที่จะทำให้ใช้งานได้ง่าย และเบ็ดเสร็จในขั้นตอนเดียว
ถือเป็นสิ่งที่น่าส่งเสริมและน่าชื่นชมในผลงานคนไทยที่ทำโปรแกรมนี้มาก ๆ ครับ

#17 kikuntin

Posted 11 February 2008 - 06:32 PM

ขอบคุณท่านปรมาจารย์auns555มากครับ แต่ผมหลังจากที่รู้แจ้งถึงวิถีถึงที่สุดเกี่ยวกับemuของps one ที่ท่านปรมาจารย์ได้เพียรพยายามสอนสั่งข้าน้อยนั้น แล้วก็ได้ยุติการแปลงและหันมาเล่นเกมส์ที่มันเป็นของpspดีกว่าครับท่านปรมาจารย์ ศิษย์น้อมคาราวะ

#18 spidey

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 03 March 2008 - 09:16 AM

ผมดู vdo ไม่ได้ครับ ทำตามที่บอกแล้วนะครับ คือ สร้าง mp root แล้วก็สร้าง sub folder 2 อันข้างใน
แล้วผมก็ย้าย ไฟล์ mp4 เข้าไป แต่ก็ยังดูไม่ได้ครับ

#19 auns555

Posted 03 March 2008 - 10:00 PM

คุณต้องแปลงไฟล์ด้วยโปรแกรมที่แปลงเป็น MP4 ที่ใช้ดูบน PSP ถึงจะดูได้
ตัวโปรแกรมผมก็โพส link ไว้ให้แล้ว

เพราะ .mp4 ไม่ใช่ว่าจะดูบน psp ได้ทั้งหมด
มันก็เหมือนไฟล์ .avi นี่ละครับที่มีหลาย format แต่ก็ใช้นามสกุลว่า .avi

สำหรับ mp4 ก็เหมือนกัน ดังนั้น คุณควรแปลงไฟล์ด้วยโปรแกรมที่ทำให้ดูบน psp มันก็จะเปิดได้ไม่มีปัญหา

ส่วนโฟลเดอร์ที่ผมบอก ความจริงแล้วไม่ต้องสร้างเองเลย
เพียงคุณ format mem มันก็สร้างขึ้นมาให้อัตโนมัติ

#20 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

• DGO Reporter

Posted 24 April 2008 - 11:59 PM

+ขอบคุณนะคะ ตูนเพิ่งซื้อเครื่องมา ช่วยได้เยอะเลยค่ะ 4412144b.gif 967339c1.gif