`

Jump to content

วิธีการใช้ PSP เบื้องต้นจ้า & รวมคำถามต่าง

33 replies to this topic

#21 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 25 April 2008 - 04:30 PM

QUOTE (rbgel @ Apr 24 2008, 11:59 PM) <{POST_SNAPBACK}>
+ขอบคุณนะคะ ตูนเพิ่งซื้อเครื่องมา ช่วยได้เยอะเลยค่ะ 4412144b.gif 967339c1.gif

อ้าว....คุณน้องตูนซื้อpsp ด้วยรึคับ เบื่อ360แล้วละสิ

ผมก็เพิ่งซื้อไม่นานนี่เอง...........มา....มางมด้วยกัน5555

#22 jaraba

.

• High Royal Executive Members

Posted 28 April 2008 - 10:58 PM

ขอขอบคุณ มากครับ

#23 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• High Royal Executive Members

Posted 13 May 2008 - 09:57 PM

โอ เพิ่มมาอ่านแม้จะมีเครื่องนานแว้วววว

ขอบคุณน้าอั๋นมาก ๆ 875328cc.gif

#24 jiban

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 18 May 2008 - 02:23 PM

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำต่างๆครับ

#25 jamie kung

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 24 May 2008 - 11:19 AM

ผมเอาเกมที่อยู่ในเมมสติ๊กออกแล้วเอาเกมใหม่ที่โหลดลงแผ่นดีวีดี มาลงในเมมสติ๊ก
พอเข้าไปเล่นเกม เซฟไม่ได้อ่ะคับ มันขึ้นว่า Corrupted Data เวลาจะโหลดก็ขึ้นว่า Load Failed
เล่นสามก๊กหรือไฟนอล พอถึงจุดเซฟก็เซฟไม่ได้ Data Error แล้วก็ตัวเลขอ่ะคับ

เมมต้องมีปัญหาอะไรหรือว่าผมไปลบอะไรหรือเปล่า ผมลอง Format ทั้งจากคอมพิวเตอร์
และจากในเครื่อง PSP ตรง Setting แล้ว แต่ก็ขึ้นมาว่าไม่สามารถทำได้

จะต้องแก้อย่างไรครับ

ขอบคุณคับ

#26 jamie kung

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 24 May 2008 - 11:27 AM

คุณอั๋นช่วยด่วนคับ

พอจะ Format ในเครื่อง PSP มันก็ขึ้นว่า Format Failed (8022008B) อ่ะคับ

#27 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 10 June 2008 - 09:21 AM

เคลมสถานเดียวเลยครับ
เมมน่าจะมีปัญหาแล้วครับ

ถ้าเป็น mem ปลอม sony hispeed
ก็แปลว่าเมมไปแล้ว

แต่ถ้าเป็นเมมแท้ อาจจะเกิดอาการช็อตครับ
เอาไปเคลมกับร้านค้าที่ซื้อมาได้เลยครับ

#28 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 26 June 2008 - 09:54 PM

สุดยอดดดด

#29 Moo-Kung

The X-PerimenTal Mono Society

Posted 26 July 2008 - 07:32 PM

กำลังจะซื้อเลยครับ มาอ่านแล้วได้สิ่งต่างๆมากมายเยยครับ

#30 Mio and Mayu

ซามูไร พ่อลูกอ่อน โทร 0863341537

Posted 13 September 2008 - 11:46 AM

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล สุดยอด จริงๆ

#31 judah

• Royal Executive Members

Posted 15 January 2009 - 10:27 PM

ขอบคุณมากนะครับ มือใหม่อย่างผมได้ใช้ประโยชน์เยอะเลยครับ

#32 p'gamer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 03 November 2009 - 07:59 PM

จขกท. ยังตอบอยู่มั้ยครับ มีคำถามนิดนึงเกี่ยวกับ ไบรท์ พิกเซล เดท พิกเซล ครับ เห็นบอกว่าไม่ช้าหรือเร็วก็ต้องเจออยู่ดี
แต่น่าจะเพิ่มข้อมูลไปสักนิดนะครับว่า ถ้าเจอแล้ว จะทำยังไง มีวิธีเปลื่ยนมั้ยครับ งบประมาณการซ่อมประมาณเท่าไหร่ คุ้มมั้ย
อาจจะถามเยอะไปหน่อย เพราะผมกะจะซื้อมาเล่นน่ะครับ เลยกันไว้ก่อนถ้าเกิดขึ้นจะได้แก้ไขถูก

ปล.อย่าบอกว่าทำใจนะครับ ไม่เอา ขอบคุณล่วงหน้าครับ yoyo_04.gif

#33 auns555

Posted 22 November 2009 - 10:27 AM

ถ้าไม่อยากทำใจ ก็สามารถเปลี่ยนจอได้ครับ

ค่าเปลี่ยนจอประมาณ 1800 - 2200 บาทครับ แล้วแต่ร้านครับ

เพียงเท่านี้ จอคุณที่มี dead bright ก็จะหมดไปครับ

และก็ไปรอให้เกิดใหม่ครับ (โอกาสมีจุดเสีย dead, bright pixel บน จอ LCD เป็นเรื่องธรรมดา ยังไงก็ต้องเกิด)

แต่สำหรับผม ผมผ่านความรู้สึกตรงนั้นมาแล้ว (เพราะถ้าไม่ปรับตัวก็ต้องเปลี่ยนจอ ผมว่าเวอร์เกิน เครื่องไม่ได้เสียซักหน่อย)

เรื่องการเพิ่มข้อมูลว่าถ้าเจอแล้วจะทำยังไง จะให้ผมตอบเช่นไร

ถ้าเจอแล้ว มันก็ไม่มีอะไรจะซ่อมนะครับ เพราะลำพังตัวผมเอง ก็ซ่อมจอ LCD ไม่เป็น
ก็เลยไม่รู้ว่าจะเขียนบอกไปยังไงว่า ถ้าเจอ dead bright ก็ต้องให้ทำใจ เพราะผมไม่มีความรู้ในการซ่อมจุดเสียพวกนี้

ส่วนเรื่องเปลี่ยนจอ ผมก็บอกราคาประมาณไปแล้ว เรื่องคุ้มไม่คุ้มก็ไปตัดสินใจเอาเองครับ
แต่สำหรับผม ผมว่าไม่คุ้ม

ผมจะเปลี่ยนจอต่อเมื่อ จอมันเสียครับ
พวกจุด dead , bright pixel มันไม่ได้หมายความว่า จอเสีย
มันคือ การเสื่อมของจุดบนจอ LCD เท่านั้นครับ มีผลทางจิตใจคือ มันทำให้รำคาญตา เท่านั้น
แต่ถ้าตรงนี้สำคัญต่อจิตใจ ก็แนะนำให้เปลี่ยนจอครับ ถ้าเกิดจุดเสียพวกนี้ครับ

ทาง sony ไม่ว่าที่ japan หรือที่ไหนก็ตาม
รับประกันจุดเสียพวกนี้ต้องเกิด 3 จุดขึ้นไป บนจอ
และต้องมี 1 ใน 2 จุด ที่เกิดติดกัน
เขาถึงจะซ่อมให้ครับ (อันนี้คือข้อมูลจาก sony ทาง ญี่ปุ่นนะครับ)
ใช้คำว่าซ่อมนะครับ เขาไม่ใช้คำว่า เปลี่ยนจอใหม่ให้

ข้อมูลตรงนี้แม้จะเป็นทาง nintendo ที่เกี่ยวกับจอ DS lite
ก็สามารถนำไปอ้างอิงได้ครับ เพราะเคยให้คนรู้จักที่ japan ไปสอบถามให้นะครับ
ผมก็ไม่รู้จริงไม่จริง เขาให้ข้อมูลมาแบบนี้ และผมเองก็ต้องเชื่อ เพราะผมไม่ได้อยู่ญี่ปุ่นครับ

ก็ลองพิจารณาดูครับ
ว่าคำว่า ทำใจ ที่ผมเคยตอบนั้น มันน่าจะนำมาใช้ไหม

Edited by auns555, 22 November 2009 - 10:30 AM.

#34 Cerbiruz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 22 December 2010 - 11:43 PM

เล่นผ่านเมม ต้องใช้ umd ล่อปล่าวครับ