`

Jump to content

พัดลมระบายความร้อน ลองทำดูมั่ง

10 replies to this topic

#1 joe0097

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 06 January 2008 - 04:08 PM

อุปกรณ์ที่มี
1. พัดลมยี่ห้อไม่แน่ใจ เป็นพัดลม 2 ตัว ขนาด 6 cm ซื้อมาตอนซื้อเครื่องไม่ได้ใช้
2. พัดลมยี่ห้อ nkyo เป็นพัดลม 3 ตัว ขนาด 5 cm ซื้อมือสองมาไม่แพง
3. power supply 300 w กับสายไฟ power หามือสองจะได้ไม่เปลือง
4. อื่นๆ สายไฟ รังผึ้ง หัวปลั๊กไว้ต่อกับ power supply
หมดไปประมาณ 300 บาท ไม่รวมพัดลมข้อ 1

power supply อยู่ที่พื้นด้านขวา

ยกฐานขึ้นเพื่อระบายความร้อนด้านใต้เครื่อง

- นำข้อ 1 มาตัดเฟรมออก เอาพลาสติกเฟรมที่ตัดออกมาปิดด้านข้างกันลม
ตัวนี้ทำง่ายหน่อยเพราะเฟรมทำมาพอดี ตัวนี้ไว้ใส่ด้านหลัง
- นำข้อ 2 มาตัดเฟรมออก 1 ตัว ไว้ด้านหน้า ไม่ต้องทำขอเกี่ยวใช้ของเดิมได้เลย
อีก 2 ตัวไว้ด้านข้าง ต้องทำที่เกี่ยวให้ดี ตอนทำต้องใจเย็นๆ แล้วหาพลาสติกมาปิดด้านข้าง
กันลม โดยใช้กาวทา การทากาวอย่าทาปิดหมด ให้ทิ้งด้านล่างไว้ไม่ต้องติดกาวจะทำให้บีบเฟรม
พลาสติกได้ ไม่งั้นใส่ไม่ลง กาวที่ทาไว้อาจหลุด อย่าลืมกลับพัดลมด้วยจะทำให้พัดลมเป่าเข้าเครื่องแทน
- ต่อสายไฟต่างๆ

เปิดดูเสียงพัดลมดังดีครับ เฟรมแน่นหนาดีไม่หลุดง่าย ลมไม่ค่อยแรง สู้ตัวใหญ่ๆ ไม่ได้
พัดลมด้านหลังดูดลมร้อนออกมาได้ดี
หากระบายไม่ดี คงต้องเอาพัดลมตั้งโต๊ะมาเป่าด้านหน้าอีกตัว 154218d4.gif

พัดลมข้อ 1 รูปใกล้เคียง ยังไม่ได้ตัด

พัดลม nkyo ตัวที่ยังไม่ได้ตัด

Edited by joe0097, 06 January 2008 - 04:10 PM.

#2 aunn

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 06 January 2008 - 05:13 PM

55318906.gif สวยดีครับ ของผมเปลือยเล่นเลยอะแล้วก็แดงไปแล้วเซงจิตเลยครับผม :aha:

#3 nat9

DGO I love you jup jup

• Banned

Posted 06 January 2008 - 05:27 PM

เยี่ยมเลย

#4 pep_sa

Posted 06 January 2008 - 05:44 PM

สวยดีคับ

#5 WiiSPARK

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 06 January 2008 - 07:08 PM

สวยดีครับ

#6 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 06 January 2008 - 08:24 PM

แหล่มเลยครับ ผมว่าใครไม่ติดพัดลม แนะนำให้ยกลอยแบบที่คุณเขาทำอะครับ ช่วยได้เยอะเหมือนกัน

#7 The Great Wall

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 06 January 2008 - 08:38 PM

เย็นขึ้นเยอะไหมครับ

#8 Kisame

DearimaZ

• High Royal Executive Members

Posted 06 January 2008 - 11:21 PM

ง่ายๆ ได้ใจความเลยครับแบบนี้ :aha:

#9 Charles

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 07 January 2008 - 11:38 AM

สวยงามครับ ไม่ต้องหาวัสดุมาห่อหุ้มเอง แล้วพัดลมมันแรงมากไหมครับ

#10 joe0097

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 07 January 2008 - 06:38 PM

ด้านหลัง แรงเท่าของเดิมที่ใช้ไฟเครื่อง ซึ่งรับได้ครับ
ส่วนด้านข้างไม่ค่อยแรง แถมติดตะแกรงอีก น่าจะพอช่วยได้นิดหน่อย

ลองเปิดแผ่น assasin creed ไว้ครึ่งชม ตัวเครื่องอุ่นๆ แผ่นก็อุ่นๆ
แต่พัดลมหลังเครื่องร้อนครับ รอดูหน้าร้อนอีกที

ตอนแรกที่ทำคืออยากใช้ไฟภายนอกกับยกตัวเครื่องขึ้น
พอทำแล้วก็เลยติดด้านข้างไปด้วย

#11 pep_sa

Posted 08 January 2008 - 07:20 PM

QUOTE (joe0097 @ Jan 7 2008, 06:38 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ด้านหลัง แรงเท่าของเดิมที่ใช้ไฟเครื่อง ซึ่งรับได้ครับ
ส่วนด้านข้างไม่ค่อยแรง แถมติดตะแกรงอีก น่าจะพอช่วยได้นิดหน่อย

ลองเปิดแผ่น assasin creed ไว้ครึ่งชม ตัวเครื่องอุ่นๆ แผ่นก็อุ่นๆ
แต่พัดลมหลังเครื่องร้อนครับ รอดูหน้าร้อนอีกที

ตอนแรกที่ทำคืออยากใช้ไฟภายนอกกับยกตัวเครื่องขึ้น
พอทำแล้วก็เลยติดด้านข้างไปด้วย

ถ้าเปิดไปซักพัก แล้วลมหลังเครื่อง ยังร้อนอยู่แสดงว่าการระบายความร้อนยังน้อยไปนิดนึงคับ ถ้ามันระบายความร้อนได้ทัน ลมจะแค่อุ่นๆ(อุ่นน้อยๆเลยไม่ใช่ใกล้ๆร้อน) เพราะถ้าข้างหลังยังร้อนแสดงว่าข้างในยังสะสมอยู่มากกว่าอีก อยากให้ลองหาตัวพัดลมที่มีขนายเท่ากัน มาเปลี่ยนดูนะคับ อ้อ พื้นที่ว่าด้านหลังเครื่องแคบไปนิด ผมว่าลองเลื่อนเครื่องมาข้างหน้าอีกหน่อยจะช่วยระบายด้านหลังได้ดีขึ้นนะคับ แต่รูปลักษณ์ภายนอกดูดีมากคับ เยี่มเลย