`

Jump to content

ร่วมพูดคุยหาทางผ่านเกมส์ Lost Odessy มาร่วมมือกันเหอะคับ

97 replies to this topic

#81 Uzsa

Shirokishi Monogatari Hikari to Yami no Kakusei

• Royal Executive Members

Posted 17 December 2007 - 07:41 AM

QUOTE (Rezzzah @ Dec 12 2007, 04:14 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ช่วยทีงับ คือไม่ผ่านบอสที่ถ้ำน้ำแข็ง(แผ่น 3)อ่ะครับ ที่มันมีสะท้อนเวทย์อยู่ตลอดเลย แล้วพวกเรามี แมค คุค มิน เจนเซ่น อ่ะครับ - -* ใครมีเทคนิดดีๆๆช่วยบอกทีครับ

อืม..ผมท่าจะโชคดีแฮะที่ไม่โดนรีเฟรค ผมตีๆยิงเวทย์ไฟขั้น4 แปปเดียวก็ได้ รอบเดียวผ่านเลย ผมเล่นถึงนี้เลเวล 32 แล้วครับ เลยสบายหน่อย

#82 venus2004

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 17 December 2007 - 10:31 AM

QUOTE (Uzsa @ Dec 17 2007, 07:41 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อืม..ผมท่าจะโชคดีแฮะที่ไม่โดนรีเฟรค ผมตีๆยิงเวทย์ไฟขั้น4 แปปเดียวก็ได้ รอบเดียวผ่านเลย ผมเล่นถึงนี้เลเวล 32 แล้วครับ เลยสบายหน่อย

ผมใช้ คุก เพิ่มพลังโจมตีให้แม็ค แล้วใช้สกิลโจมตี2ครั้งครับ ตัวที่เหลือใช้เติมHP
ตอนผมเล่นบอสมันใช้รีเฟลคก่อนเลย 154218d4.gif

#83 ryangolf

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 17 December 2007 - 01:31 PM

ผมใช้ ไคม์ กับ เซท ดับเบิ้ลคอมโบ ตลอดเลยคับ ส่วนอีก ซาร่า กับ มิน ผมให้ใช้สกิลเพิ่ม atk ให้เซตกะไคม์ ส่วน เจนเซ่น ก็ เซฮีลร่าตลอดคับ

#84 Guest_69242546_*

• Guests

Posted 17 December 2007 - 05:53 PM

แผ่นสี่มันจะมีตัวสีน้ำเงิน4ตัวกำลังจะไปพังเมืองไม่นับตัวแรกที่ฆ่าไปแล้วใครมีวิธี
ฆ่าช่วยหน่อยครับเลือดมัน16000กว่าปล่อยไฟหมู่นี้เกือบตาย d33561e9.gif ช่วยด้วยครับ

#85 Guest_69242546_*

• Guests

Posted 18 December 2007 - 09:36 AM

ไม่ผ่านตรงบอวแผ่น 4 ครับ ที่เป็นรถถัง 3 คัน ดูด SP เราแล้วใช้ท่าอ่ะ ยิงตูมเดียวลดพรึบเลย - -* ทำไงดีหว่า ใช่เลยครับผมก็ไม่ผ่านผ่านแล้วบอกวิธีฆ่าหนอ่ยครับยิงทีก็แรงชนอีก e111de78.gif

#86 hayabusa

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 19 December 2007 - 06:42 PM

ลิฟท์ในเมืองuraที่ต้องดึงคันโยก6ครั้ง
A B Cเรียงยังไงครับ สลับจนมึน 5c745924.gif

edit...ผ่านละครับ กดมั่ว มันก็คิดไม่ออกจริงๆ ต้องค่อยๆคิด โยก5ครั้ง
A A B C A

=====================================================
คำถามเพิ่มอีก3คำถามครับ(จะมีคนตอบไม๊นี่)

1.เวทย์เก็บครบหมดแล้ว ขาดอันนี้เดียวคือเวทย์สนับสนุนlv5 ?? คืออะไร เก็บที่ไหนครับ

2.ในลานประลองbackyard ระดับsuper heavyหัวข้อนี้มีเงื่อนไขได้3ดาวยังไงครับ
กดตามสั่งไม่มีพลาดจนมันหยุดแล้วได้แค่2ดาวเอง

3.มันมีดาบอะไรที่ดีกว่าดาบdurandalของไคม์(ชอบมาก วงกว้าง perfectง่ายดี)
กับดาบgravityของเซสอีกรึเปล่าครับ

Edited by hayabusa, 22 December 2007 - 05:45 PM.

#87 Uzsa

Shirokishi Monogatari Hikari to Yami no Kakusei

Posted 23 December 2007 - 08:46 AM

^
^
^

เรปบนครับ ตอนนี้เครื่องผมจะได้กลับมาแล้ว ส่งซ่อมมา ผมขออนุญาตเอารูปภาพ รวมถึงคำถามไปถามที่บอร์ดเพื่อนบ้านนะครับ(จีคอนโซล) เผื่อได้คำตอบมา แล้วจะมาบอกที่นี้ให้ครับ ขออนุญาตครับ 875328cc.gif

คำถามเพิ่มอีก3คำถามครับ(จะมีคนตอบไม๊นี่)

1.เวทย์เก็บครบหมดแล้ว ขาดอันนี้เดียวคือเวทย์สนับสนุนlv5 ?? คืออะไร เก็บที่ไหนครับ
ไม่มีคำตอบ สงสัยจะจำไม่ได้ครับ

2.ในลานประลองbackyard ระดับsuper heavyหัวข้อนี้มีเงื่อนไขได้3ดาวยังไงครับ
กดตามสั่งไม่มีพลาดจนมันหยุดแล้วได้แค่2ดาวเอง

ต้องฆ่าหมาก่อนครับ แล้วจึงฆ่าทหาร ข้อนี้เอาลงได้5ตัวนะครับบังคับต้องมีไคม์

ตอนแรกผมก็นึกว่าต้องใช้ตัวเดียวอุตส่าห์ฆ่าหมาได้และลดพลังทหารเหลือไม่ถึง10kแต่ฆ่
าไงก็ไม่ได้เพราะพอหมาตายพี่ท่านบัฟตัวเองอย่างโหด เอาไคม์สู้ตัวเดียวนี่ไม่ไหวจิงๆ

สรุปคือ

Superheavy

1 เคลียร์โดยไม่มีศัตรูระเบิดตัว

2ฆ่าหมาก่อนแล้วจึงจัดการทหาร ถ้าไม่ฆ่าหมาก่อนจะฆ่าทหารไม่ได้เนื่องจากพอเหลือพลัง15kแล้วจะผ่าน

3ให้ศัตรูโยนเหรียญแล้วเราชนะเกิน10ครั้ง วิธีให้มอนโยนเหรียญบ่อยๆคือใช้เวทโจมตีทุกตัวที่เบาๆยิงใส่เยอะครับ

4ฆ่าให้ได้ทุกตัว ห้ามตัวสีเงินหนี ตัวสีเงินฆ่าได้ด้วยเวทดำอันล่างๆน่ะครับ น่าจะไม่มีธาตุน่ะครับ

5 ฆ่าบอสลับพลัง175k ฆ่าครั้งแรกจะได้2ดาว มาฆ่าอิกครั้งให้เร็วขึ้นผมไม่แน่ใจว่ากี่เทิร์นะครับ แล้วจะได้ดาวสุดท้ายครับ

3.มันมีดาบอะไรที่ดีกว่าดาบdurandalของไคม์(ชอบมาก วงกว้าง perfectง่ายดี)
กับดาบgravityของเซสอีกรึเปล่าครับ

ดาบคาตาน่าสุดยอดของไคม์ Backyard ให้ได้60ดาว
คือต้องเคลียร์

Light

middle

heavy

Super Heavy <----ของใช้เปิดระดับนี้ ได้จากการเคลียร์ Temple Of Enlightenment

ตรงนี้สปอยมากๆครับ ทำขาวไว้และระดับลับ สู้กับศัตรูพลัง175k เหอๆ <----จะออกมาเมื่อเคลียร์ระดับด้าบน ได้
3 ดาวทุกอัน แล้วไปรับรางวัลด้านซ้าย ของBackyard (60ดาวนี่โหดใช่เล่นครับ)

ดาบคาตาน่าของไคม์ ได้จากได้60ดาวที่Bavkyard พลังน้อยก่าดูรัลดอลนิดนึงพลัง254 ดูรันดอล277 แต่ฟันมอนโดยไม่สนใจค่าEPG ฟันมอนด้านหลังเหมือไม่มีการ์ดครับ(ต้องจัดการบักอึดพลัง175kก่อนครับ)

อิกอันดาบของโทลเทน(เชสกะไคม์สามารถใช้ได้ถ้าเรียนสกิลสวมใส่อุปกรราชวงศ์ของโทลเทนแ
ล้ว) พลังโจมตี420 ผมว่าน่าจะแรงสุดละนะอันนี้ ได้จากปลดผนึกประตูสีทองที่กระจายอยู่ทั้วโลกให้หมด แล้วค่อยไปปลดผนึกที่ซากประสาทUlra แล้วสู้ชนะอัศวินเกราะทองจะได้มาครับ ดาบอันนี้ดูแล้วมันคือ.............งอัลเทม่าเวพอ สีแดงครับ เหอๆๆๆๆ รูปร่างคล้ายจิงๆ

********รบกวนท่าน hayabusa และท่าน Urza ถ้าได้มาแล้วรบกวนลงรูปให้เพื่อนๆด้วยละกันนะครับ^^" อันนี้ผมมะถนัด

ทุกคำตอบมาจากคุณ pinkko จากจีคอนโซลครับ ขอขอบคุณ คุณ pinkko มากครับ

Edited by Uzsa, 24 December 2007 - 08:52 AM.

#88 rahxephone

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 23 December 2007 - 09:24 PM

มีใครทำบทสรุปอ๊ะยางอ่า

#89 hayabusa

• High Royal Executive Members

Posted 25 December 2007 - 02:25 PM

ขอบคุณ คุณuzsaและคุณpinkkoมากครับ เคลียร์backyard 60ดาวแระ
ตอนนี้ไล่ตามหาaccessoryมาใส่เรียนให้ครบๆ หาจนทั่วแล้วไม่รู้เคยโดนลิงขโมยไปมั่งป่าว
ช่วงแรกๆที่ice canyonไม่ทันสังเกต โดนไปหลายอันเหมือนกัน จำไม่ได้ว่าเป็นอันที่มีขายตามร้านไม๊หรือพวกหายากมันก็ขโมย ที่แน่ๆเคยขโมยอันที่สวมอยู่ไปดื้อๆเลย ลิงเลว

#90 Uzsa

Posted 25 December 2007 - 03:33 PM

QUOTE (hayabusa @ Dec 25 2007, 02:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณ คุณuzsaและคุณpinkkoมากครับ เคลียร์backyard 60ดาวแระ
ตอนนี้ไล่ตามหาaccessoryมาใส่เรียนให้ครบๆ หาจนทั่วแล้วไม่รู้เคยโดนลิงขโมยไปมั่งป่าว
ช่วงแรกๆที่ice canyonไม่ทันสังเกต โดนไปหลายอันเหมือนกัน จำไม่ได้ว่าเป็นอันที่มีขายตามร้านไม๊หรือพวกหายากมันก็ขโมย ที่แน่ๆเคยขโมยอันที่สวมอยู่ไปดื้อๆเลย ลิงเลว

เท่าที่รู้มา ไม่ต้องห่วงครับ เกมส์นี้ของที่โดนขโมยจะถูกสุ่มแต่ของที่นันแรร์ครับ ของที่มีชิ้นเดียวในเกมส์อย่างนี้ไม่ถูกสุ่มหรอกครับ ดูตามแมปต่างๆให้ดีๆครับต้องเดินไล่ขอบทั่วทุกแมปอาจจะพลาดไปแมปที่โชว์ในฉากมันหลอกตาครับ อย่าไปเชื่อมาก

Edited by Uzsa, 25 December 2007 - 03:34 PM.

#91 hayabusa

Posted 26 December 2007 - 02:02 PM

accessory マインドバングル ที่เพิ่ม mp max2
ใครได้แล้วจำได้ว่าเก็บที่ไหนครับ ผมขาดอันนี้อยู่
ได้มาแต่mpmax1กับ4(เช็คดูไม่มี3แฮะ)

edit
เจอแระครับ ไอ้ลิง3ตัวที่ice canyonนี่เอง ตบจากหัวหน้ามันมาเลย(ไม่ตบมันก็น่าจะดรอปนะ)
mp max3ก็ทำแบบเดียวกันที่ancient ruinsลิงแดง ขโมยแรร์ๆทั้งนั้นเลย แต่พอมันได้ของไปให้หัวหน้ามันแล้ว
เราก็ไปตบมาเลย ของที่ขโมยไปทั้งหมดก็จะได้คืนมาด้วย

Edited by hayabusa, 26 December 2007 - 08:07 PM.

#92 ballkun

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Interests:Rpg, Fighting

Posted 28 December 2007 - 02:07 AM

ภาทหน่อยวิธีได้เวทที่ใช้2เวทรวมกันต้องทำไงผมได้ขั้นสองมาใช้mp40ไฟขั้น2+ความมืดขั
้น2อ่ะครับใช้เท่าไรก็ไม่ได้ทำไงไห้ท่าออกละครับมีเทคนิคป่าวบอกหน่อยนะขอบคุณมากครับ
เราลองไห้ตัวละครใช้ไฟเเล้วไห้อีกตัวใช้ความมืดมันก็ไม่รวมกานความรู้สึกเราว่าต้องทำ
ปะมานนี้เเต่วิธีที่ถูกทำไงหรือ

#93 ballkun

Posted 28 December 2007 - 11:41 PM

ไม่มีใครเข้ามากระทู้เลยช่วยทีครับถามหน่อยวิธีได้เวทที่ใช้2เวทรวมกันต้องทำไงผมได้
ขั้นสองมาใช้mp40ไฟขั้น2+ความมืดขั
้น2อ่ะครับใช้เท่าไรก็ไม่ได้ทำไงไห้ท่าออกละครับมีเทคนิคป่าวบอกหน่อยนะขอบคุณมากครั
บเราลองไห้ตัวละครใช้ไฟเเล้วไห้อีกตัวใช้ความมืดมันก็ไม่รวมกานความรู้สึกเราว่าต้อง
ทำปะมานนี้เเต่วิธีที่ถูกทำไงหรือ

#94 fanta06

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 29 December 2007 - 10:45 PM

เกมส์นี้ถูกลืมไปแล้วครับ ไม่รู้ผมจะเล่นจบไหม
กระแสเงียบกว่าบลูจริงๆ 4519626a.gif

#95 ballkun

Posted 30 December 2007 - 04:38 PM

ถามหน่อยสกิลที่ใช้เวทรวมอ่ะครับที่ติดมากับองหญิงอ่ะทำไงไห้เลเวล2อ่ะครับเลเวล31เเ
ล้วไม่ขึ้นเลยสกิลที่ได้ม่ได้เวล2ตั้งเยอะเเล้วเเต่ใช่ไม่ได้ทำไงใครรู้ช่วยที

#96 Altimis

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 29 February 2008 - 06:04 PM

ห้องนี้เงียบจังเลยครับ T-T

ดูสิ โพสล่าสุดก็ปีที่แล้ว โฮ่ ๆ ๆ

เข้ามาทักทาย [ช้าไปมั้ง...]

Edited by Altimis, 29 February 2008 - 06:06 PM.

#97 Warizz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 02 September 2008 - 01:28 PM

ครบ 1100 แต้มละ เย้

สู้กับ Professor K 4 รอบกว่าจะชนะ

ไม่ยากมาก
แต่มันต้องใช้ดวงจริงๆอะครับ
ถ้าผ่านเทิร์นที่สองไปได้โดยยังมี Immortal ครบนี่ โอกาสรอดสูงมาก

LV ของ party ตอนเข้าสู้
Immortal 93+
Sed 70

วิธีที่ผมใช้เป็นแบบเดียวกับ ใน youtube คือ
ให้ Immortal ทุกตัวพลังลดเหลือประมาณ 100 กว่าๆ ก่อนไปสู้กับ Professor K
(ชั้น 24 จะมี Dark Kelolon ที่มีท่า counter อัดเราลดเยอะมาก แต่เราจะไม่ตาย ลดขนาดไหนเราก็เหลือ HP 1
จากนั้นหนีออกมา ใช้ของเติมพลังซะ 100 นึง เพื่อให้ skill Persistent ทำงานได้)
จากนั้นก็ใส่สกิลตามในวิดีโอเลย

ที่เหลือก็อยู่กับดวงครับ
ของผมนี่รอบสุดท้าย turn ที่สามนี่นึกว่าปราบได้แล้ว
แม่มดันไม่ใช้เวทย์ Annihilation ดันใช้ Reflect ซะงั้น
ยืดไป 7 - 8 turn กว่าจะปราบ
แถมตอนปราบคือเหลือ Ming คนเดี่ยว HP เหลือ 1 อีกต่างหาก
ลุ้นแทบลมจับ

link วิดีโอครับ โดย dezzraven
http://www.youtube.com/watch?v=bwmIzVBT1ic

จริงๆมันมีอีกวิธีนึง แต่วิธีนี้ค่อนข้างเสียเวลา
คือ ซื้อ DLC ที่มี Rose Quartz(ใช้ turn เดียวในการร่ายเวทย์ทุกเวทย์)
แต่กว่าจะเรียนเจ้า skill ต้องใช้ SP ตั้ง 999
อ่าน comment วิดีโอตัวนั้นเค้าบอก
Immortal ตัวนึง เรียนสกิลครบ ใช้ SP แค่ประมาณ 400 กว่าๆเอง
แต่นี่ 999 4 ตัว ไม่อยากจะิคิดเลย

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

อืม ศิริรวมเวลาเล่น Lost Odyssey ทั้งหมด เก็บ AP ครบ 1100 แต้ม
80(เก็บ AP ทั้งหมด)+25(เก็บ AP Treasure Trove อันเดียว) = 105 ชม. เย้ๆ ได้เล่นเกมอื่นสักที

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
คู่มือที่ใช้ตอนเล่นนะครับ
  • บทสรุบของ EGM (ไม่มี map ใต้ทะเล ไม่มีวิธีปราบ Professor K และ sidequest บางอย่างไม่มี แต่ถือว่าคุ้มครับ)
  • Gamefaqs (หาข้อมูลส่วนอื่นๆ)
  • xbox360achievements.org (อันนี้ช่วยเรื่อง AP Treasure Trove มากๆครับ)
  • ํYoutube.com (วิธีปราบ Professor K, วิธีผ่าน Temple of Enlightenment)

#98 chotdeb

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 10 November 2009 - 12:19 PM

เงียบแล้วอ่ะ - -''

มาดัน5 5+