`

Jump to content

ฟันธงให้ที พัดลมNyko มีส่วนทำให้เครื่องไฟแดงมั้ย

26 replies to this topic

#1 ชินคุง

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 October 2007 - 08:09 PM

เพื่อนที่ใช้แดงทุกคนเลยอะ

หรือว่ามันจะแดงอยู่แล้ว

#2 stillenigma

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 14 October 2007 - 08:14 PM

อืมผมรู้แต่ว่ามันชอบทำให้ไฟไม่ค่อยเข้าเครื่อง เปิดไม่ติด

#3 PingKo

' ปิงโกะ '

• High Royal Executive Members

Posted 14 October 2007 - 08:14 PM

ทำไม ผม ใช้แล้ว ไม่เคยแดง

ปล ห้องแอร์ด้วยน่ะ

#4 DORORO

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 14 October 2007 - 08:20 PM

ไม่แน่ใจว่า ใช้ไฟจากเครื่อง 360 มั้ย เพราะไม่เคยใช้แบบนี้

แต่ถ้าใช่ผมว่ามีส่วนนะ

#5 nickyao

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 14 October 2007 - 08:23 PM

:explain ผมก็ใช้อยู่น่ะ+กับทำเองเสริมเข้าไปอีก :555

#6 Trapper

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 October 2007 - 08:30 PM

ผมจำได้ว่าแบบเปนแผงติดหลังเครื่อง เป็นตัวดึงไฟจากเครื่องครับ

มันทำให้เครื่องจ่ายไฟเพิ่มมากขึ้น

แล้วมันจะร้อนขึ้นด้วยครับ

โอกาสที่ความร้อนสะสมก็จะมีมากขึ้นและปัญหาฮาร์ดแวร์เสียหายก็จะเกิดขึ้นครับ

อย่าลืมนะครับว่า พัดลมที่ติดนั่นกะจะ"ระบายความร้อนของเครื่อง"เป็นหลัก แต่ด้วยอุณหภูมิที่เพิ่มขึ้นเนื่องจากบอร์ดจ่ายไฟเพิ่ม มันจะทำให้ความร้อนสะสมได้ครับ :explain

#7 Xiangame

เสี้ยนเกม

• Royal Executive Members

Posted 14 October 2007 - 08:30 PM

ผมก็ใช้ ไม่เห็นมันจะแดงเลย

#8 ชินคุง

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 14 October 2007 - 08:33 PM

View PostXiangame, on Oct 14 2007, 08:30 PM, said:

ผมก็ใช้ ไม่เห็นมันจะแดงเลย

โดยความเห็นส่วนตัว น่าจะมีส่วนอะ แต่ที่ยังไม่แดงเพราะมันสะสม

เครื่องผมแดงเดือนที่9อะ (แต่ใช้Nykoมา5เดือนถึงถอด ไม่รู้มีส่วนเปล่า)

ตอนนี้รอเครื่องที่เอาไปซ่อมอยู่ ลุ้นมั่กๆ :cry2

#9 Desolate

อยากจะขี่เก๋งให้มันดูโก้โถ่จะกินยังไม่มี @#!%$

Posted 14 October 2007 - 08:33 PM

ผมใช้มา 4 เดือนก็ไม่มีปัญหานะครับ

#10 Altimis

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 October 2007 - 08:39 PM

จะ 8 เดือนแล้ว

ติดมาตลอด

วางแนวตั้ง

เล่นบ้าระห่ำ

ห้องไม่แอร์ แต่ไม่แออัด

เสียบปลั้กไฟเลี้ยงเครื่อง [ปิดเครื่องไม่เคยดึงปลั้กไฟออก]

ไม่เห็นมีอะไรครับ

#11 Aeromancer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 October 2007 - 08:40 PM

ผมจำได้ว่าแบบเปนแผงติดหลังเครื่อง เป็นตัวดึงไฟจากเครื่องครับ

มันทำให้เครื่องจ่ายไฟเพิ่มมากขึ้น

แล้วมันจะร้อนขึ้นด้วยครับ

ไม่เคยใช้ nyko แต่ จากความรู้ไฟฟ้าเบื้องต้น

ความร้อนจากไฟฟ้าเกิดจาก มีค่า Resist สูงในตัวนำกระแส ก็คิดต่อแล้วกันครับ

#12 chito

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 14 October 2007 - 08:42 PM

ผมใช้แล้วไม่ค่อยดีอะคับ ชั้วมันหลวม ๆ ทำให้ไฟชอบติดบ้างไม่ติดบ้างเลยถอดไปเก็บแล้ว

#13 SiR

A+

Posted 14 October 2007 - 08:48 PM

เครื่องผมเสียบมาหนึ่งปีแล้ว ไม่เคยงอแง :explain

#14 ?u Mun Za

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 14 October 2007 - 09:26 PM

หุหุพัดลมตัวดีเลยครับ

#15 poope

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 14 October 2007 - 09:41 PM

:eiei ให้ฟันธงเลยผมก็ไม่รู้หรอกนะครับ แต่คนโน้นบอกมาคนนี้บอกมา แต่ก่อนผมก็เคยใช้พัดลมต่อหลังเครื่องเหมือนกัน แล้วเครื่องผมมันก็แดง แล้วผมก็เอาไปซ่อม หลังจากนั้นผมก็ไม่ได้ใช้พัดลมต่อหลังเครื่องอีกเลยอะครับ เครื่องผมแดง พัดลม อาจจะไม่ได้ทำให้เครื่องผมแดงก็ได้นะครับ เพียงแต่ผม แค่ตัด สาเหตุอันนี้ออกอะครับ เผื่อถ้ามันแดง จะได้ไม่ไปโทษมันอะครับ ตอนนี้ผมก็ใช้พัดลมต่อเองเอาอะครับ จะได้ไม่ไปดึงไฟเครื่อง

#16 hayabusa

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 14 October 2007 - 09:56 PM

ใช้แบบตัดเองต่อหม้อแปลงเอาแบบนี้อยู่ครับ(ภาพใหญ่หน่อยนะ)
ของผมหม้อแปลงพ่วงพัดลมตัวใหญ่เป่าบนเครื่องอีกตัว ไฟพอ
ที่แน่ๆคือหลังจากไม่ได้ใช้ไฟเครื่องแบบเดิมๆแล้ว powerbrickร้อนน้อยลงเยอะ เมื่อเล่นผ่านไปเวลาพอๆกัน

#17 Advan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 October 2007 - 09:59 PM

พ่วงไฟ จากเครื่อง ขั้วร้อน ละลาย มีผลแน่นอน :um

#18 NiCK

Piracy is a crime

• Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 14 October 2007 - 10:00 PM

ประเด็นนี้ถกกันมาแรมปีทั้งไทยทั้งนอก

ผมคนนึงที่ใช้มันอยู่ไม่เห็นจะมีความร้อนสะสมตรงไหน เครื่องมันเย็นขึ้นอีกนิดนึงด้วยซ้ำ

Nyko เค้าออกพัดลมรุ่นใหม่ออกมาซักพักแล้วนะครับ เป็นรุ่นปรับปรุง แถมยังมีประกันถ้าทำเครื่องพัง เปลี่ยนให้ทั้งเครื่องทั้งพัดลมเลย

ส่วนไอ้พัดลม Nyko ที่ขายกันที่ไทย มันมีของเลียนแบบด้วยนะครับ ถ้าเพื่อนซื้อของเลียนแบบไปถ้ามันจะพังผมก็ไม่แปลกใจ

ส่วน Nyko รุ่นแรกที่มีคนบ่นว่ามีปัญหาตอนนี้เค้าก็ได้แก้แล้วในรุ่นที่ 2

#19 kangpc

Posted 14 October 2007 - 10:00 PM

ใช้อยู่ตั้งแต่ซื้อเครื่องมาก็8เดือนได้แล้วมั้ง

ไม่เคยมีปัญหาไรเลยเครื่องยังไม่แดงเลย

แต่ถ้าจะติดพัดลมตัวนี้ก็น่าสนใจนะ ใช้ไฟนอกเอาสวยด้วยน่าใช้ดี อยากให้ทำต่อ

กดเบานะ

Edited by kangpc, 14 October 2007 - 10:12 PM.

#20 hitman47

Posted 14 October 2007 - 11:03 PM

น้อง x แบบ นิคโกร นี่มันสวยจิงๆ อยากได้บ้างจัง แต่ไม่มีตังล่ะ เครื่องเดียว+LCD ล่อซะจนเลย

คืออยากใช้เหมือนกันอ่ะ ผัดลมตัวนี้เนี่ย แต่เปิดแอร์ล่ะ เปิดพัดลมเป่า(ผัดลมเป่าคนเนี่ยแหละ 555 แรงดี) มันก็ไม่ร้อน ก็เลยไม่คิดจะซื้อล่ะ

ผมเล่น 3 ชม. พัก 45 นาทีด้วย ค่อยลุยต่อ

:555 :555