`

Jump to content

ประทับใจอะไรใน Xbox 360

55 replies to this topic

#1 NiCK

Piracy is a crime

• High Royal Executive Members
  • Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 01 October 2007 - 11:33 AM

ได้ยินว่าหลายท่านซื้อกันมาหลายเครื่อง ประทับใจอะไรกับเจ้าเครื่องนี้กันบ้าง ทำไมถึงได้ซื้อมันอยู่นั่นแหละ ยิ่งใครไม่ปันใจไปหาน้องอ้วนดำยิ่งอยากรู้เข้าไปใหญ่

ส่วนผม เพราะชอบ FPS มาก อัปคอมไม่ไหวแล้วเหนื่อยมาก พอมาอยู่อเมริกาเกมส์ PC มันแพงเหลือเกิน บ้านเราถูกกว่าหลายขุม
อีกอย่าง contents ต่างๆพวก marketplace มันโดนใจมาก เดี๋ยวมันจะมี IPTV มาอีก Xbox Live ก็เยี่ยม คนเล่นก็เยอะ
เสียอย่างเดียวต้องเสียตัง แต่ผมว่ามันดีตรงที่มันเอาตังเราไปปรับปรุงระบบ you get what you pay กราฟฟิคทำได้น่าประทับใจมากสำหรับผม
บอกตรงๆ หลายๆเกมส์สวยกว่า PC อย่าง FIFA เป็นต้น

ไฟแดงแรกๆผมก็กลัวนะ แต่พอศึกษาเยอะเข้า มันก็ลดความกลัวไปเลย เดี๋ยวนี้แก้กันได้แล้ว ยิ่งถ้ามองเหมือน PC ผมก็หมดความกังวลไปเลย
เพราะคนที่เล่น PC จริงๆก็จะกังวลเรื่องความร้อนเหมือนกัน

ตั้งมาไม่ได้อะไรหรอกครับ อยากรู้เฉยๆ ผมก็ใหม่ในบอร์ดนี้ด้วย ที่สำคัญอยากให้คนที่เข้ามาอ่านได้รู้ว่ามันมีอะไรที่ดีกว่าไฟแดงอีกเยอะ

:love

Edited by NiCK, 01 October 2007 - 11:36 AM.

#2 AYAGO

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 01 October 2007 - 11:39 AM

ฟแดงแรกๆผมก็กลัวนะ แต่พอศึกษาเยอะเข้า มันก็ลดความกลัวไปเลย เดี๋ยวนี้แก้กันได้แล้ว

ผมคิดใจข้อความนี้ น่ะครับ คือ ผมกำลังจะซื้อ น่ะครับ แต่ผมยังทำใจไม่ได้ผมควรทำอย่างไรให้เป็นได้เหมือนข้อความข้างต้นนั้น ดีครับ หรือ รอต่อไป เฮ้ออ

ปล. ขอโทษที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้ เพราะยังไม่มีเครื่อง

#3 nongpong

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 01 October 2007 - 11:41 AM

ประทับใจ เกมส์ที่มาลงเครื่องนี้ กับ ระบบ Live ที่สมบูรณ์ แค่นั้นล่ะครับ
ยอดเยี่ยมจิงๆ

แต่ ไม่ประทับใจความทนทานของเครื่องเอาซะเลย

#4 gorath

เซียนเกม

Posted 01 October 2007 - 11:45 AM

ผมเป็นคนไม่ชอบเกมญี่ปุ่นแบบอคติเลยนะ พวก FF นี่ไม่เล่นเลย ไม่ชอบพระเอกมีปมแต่ผมไฮไลท์ใส่ชุดหนังทำเท่ห์แบบแปลก ๆ ที่ไม่มีประโยชน์ใช้สอยจริง ๆ นอกจากดูแนวอย่างเดียว และก็ไม่ชอบ RPG ที่เป็นเส้นตรง เล่นไปโดนบังคับให้อยู่ที่เดิมจนกว่าจะแก้ Quest ได้ แล้วดู Movie ชีวิตผมเล่นแต่เกมคอมมาตลอด หลัง ๆ อัพไม่ไหวเหมือนกัน ขนาดซื้อการ์ดจอตัวละแปดพันกว่าบาทให้มัน ยังเล่น Oblivion Max ไม่ได้เลย ก็เลยตัดสินใจว่า..ถ้าต้องเสียตังค์อัพคอมอีกหมื่นกว่าบาทซื้อ Console เล่นดีกว่า ยังไงก็ลื่น ถึงภาพจะไม่สวยเท่าก็เหอะ ยังไงเราก็ไม่มีตังค์อัพคอมให้ภาพสวยกว่า console อยู่แล้ว

ที่ประทับใจคือมันเป็นเกมฝั่งตะวันตกซะเป็นส่วนมาก คือแนวที่ผมเล่นบนคอมอยู่แล้ว มาที่นี่ก็เหมือนการอัพเกรดให้เล่นเกมที่ชอบในแบบลื่น ๆ :555

หลังจากที่ได้สัมผัสมาเป็นเวลาหลายเดือน ประทับใจระบบ Live มาก มันออกแบบมาได้ง่าย แต่ใช้งานได้ดี ยิ่งระบบ Voice Chat ที่ทุกเกมคุยกันได้หมด แล้วเสียงอยู่ในระดับคุยกันได้รู้เรื่องสบาย ๆ รู้สึกว่าการเล่นเกมของเรามัน Upgrade ไปมากจริง ๆ Gears of War ที่เล่น Co-op online ได้ ก็ลองหลับตานึกถึงตอนที่เล่นดูครับ สองคนต้องคิดวางแผน ใครเก็บตัวไหน ทำยังไง ไปตรงไหนก่อน ปรึกษากัน ยิ่งมาเจอ Halo Co-op 4 คนยิ่งสนุกเข้าไปใหญ่ เสียดายไม่ค่อยมีเวลาเล่น.. :cry2

ถ้าเครื่องนี้พัง ผมก็ซื้อ Xbox อีกนั่นแหละ ที่ยังไม่สนใจ PS3 ไม่ใช่เพราะเห็นว่า Xbox ดีกว่า แต่มองว่าเกมที่เราอยากเล่นมันอยู่เครื่องนี้ และค่ายเกมตะวันตกก็ทำเกมลงเครื่องนี้มากกว่า...ถ้าเล่น PS3 แล้วต้องเล่นเกมแนวญี่ปุ่น ผมก็คงไม่ happy หรอก..

อีกอย่าง...ผมยังไม่อยากดูหนัง Hi-Def..แค่ DVD ตอนนี้ก็โอเคสำหรับผมแล้ว จอที่ใช้แค่ 32" มันยังไม่มีประเด็น ถ้าต้องจ่ายแพงเพื่อ Drive ที่ไม่ได้ใช้ แถมมีแล้วยังต้องไปหาหนัง Blu-ray มาดูเพื่อให้มันคุ้มทั้งที่ปกติก็ไม่ได้จำเป็นเท่าไหร่ ก็เสียตังค์เพิ่มอีกเปล่า ๆ ถ้าวันไหนมีทีวีใหญ่กว่านี้เกิดอยากดู Hi-Def ผมค่อยซื้อ Drive ดีกว่า...ถึงวันนั้นคงไม่กี่พัน :bye

Edited by gorath, 01 October 2007 - 11:54 AM.

#5 zero360123

ณ ที่อันไกลโพ้น

Posted 01 October 2007 - 11:45 AM

ทำให้ได้เพื่อน ที่ติ๊งต๊อง เหมือนกัน หลายๆคน เพราะ xbox 360 นี้แหละ :aha:

Edited by zero360123, 01 October 2007 - 11:46 AM.

#6 manzax

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 October 2007 - 11:46 AM

ประทับใจครับ เล่นแล้วลุ้นทุกเกมส์ว่าจะแดงมั้ย

#7 yoneoyoyo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 01 October 2007 - 11:47 AM

ประทับใจที่ เล่นแผ่นก็อปได้ก่อนครับ

#8 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 01 October 2007 - 11:51 AM

ประทับใจสังคมอบอุ่นครับ DGO เป็นตัวแปรที่ผลักดันผมให้ถอย 360 เลยละ

ส่วนอื่นก็เล่นก๊อปได้ เครื่องไม่แพง ระบบ online สมบูรณ์ ...ผมไม่ได้สนใจไฟแดงเลยแม้แต่นิดเดียว - -"

#9 therooks

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:<iframe src="http://gamercard.xbox.com/ Major%20Nelson.card" scrolling="no" frameBorder="0" height="140" width="204"></iframe>

Posted 01 October 2007 - 11:53 AM

:aha: ประทับจัยเกือบทุกอย่าง เว้นไฟแดง :her

#10 BadlyHero

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 01 October 2007 - 11:56 AM

ประทับใจ live
ไม่ประทับใจ แบน :cry2

#11 Jaakumaru

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 01 October 2007 - 11:56 AM

ทุกอย่างอยู่ที่ ระบบ LIVE สุดบอดของ XBOX360 ที่ทำออกมาได้อย่างไร้ที่ติ แต่ก็ยังมีอยู่จุดอ่อนที่เรื่องของการออกแบบโครงสร้างและการระบายความร้อน แต่ระบบของ LIVE และเกมที่ทยอยออกมาของ XBOX360 (Microsoft แสดงให้เห็นแล้วว่าหากจะเจาะตฃาดเกมต้องครองใจค่ายเกมก่อน) ทำให้เราไม่สนใจเรื่องของ ไฟแดงอีกต่อไป

สำหรับคนที่ไม่เคยลอง 360 อาจไม่เข้าใจ แต่บอกได้คำเดียวคับว่า XBOX360 = LIVE

:bye

#12 Bigpao

Posted 01 October 2007 - 11:58 AM

ประทับใจก็มีแค่ระบบออนไลน์เท่านั้น แต่ถ้าตัวเครื่องอยากประทับทีนมากๆ แดงมันอยู่นั่นแหละ :angry

#13 yongyee

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 01 October 2007 - 12:03 PM

ซื้อเพราะโดนกระแส DGO ตอน Gears of War ออกมา

เล่นซะหมดตูดเลย ทั้งเครื่อง ทั้งเกม ทั้ง lcd monitor ทั้ง Router มาต่อ xbox360 ตัวนี้

พอได้เล่น gow ก็ประทับใจทั้งระบบการเล่น ได้เพื่อนเยอะมากๆ สนุกตรงนี้แหละ

เล่นมา 10 เดือนแล้ว ขอให้เกินปีก็แล้วกัน

#14 kunchan

SKATE

Posted 01 October 2007 - 12:03 PM

ระบบออนไลน์สุดยอดมากๆ ขอยอมรับเลยครับ สุดยอดมากๆ

ยิ่งพอไปออนไลน์ PS3 แล้ว ยิ่งทำให้รู้สึกว่า 360 มันสุดยอดขึ้นไปอีก

เกมยิงก็ทำออกมาได้ดีครับ อนาลอคของมัน คอนโทรลได้สุดยอดมาก

กี่คนๆมาบ้านผม ผมให้ลองจับเทียบจอย 360 กับ PS3 ใครๆก็บอกกันว่าอนาลอค 360 เจ๋งกว่า

เกมก็เล่นได้หลาก มีให้เลือกหลายแนวยิ่งแนว FPS นี่สุดๆทั้งนั้น

เรื่องไฟแดงทำใจไว้ก่อนซื้อแล้วครับ อยากเล่นก็ต้องเสี่ยง แต่ตอนนี้ยังไม่แดงเลยนะอิๆ

#15 ngern

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

ซื้อมาเพราะwinningดันไม่ลงps3 ซื้อมาแล้วชอบระบบliveอย่างเดียว เพราะไม่ชอบแนวFPSเลย ตอนนี้โดนแบน เอาไปแลกเป็นWiiมาเล่นแทนแล้วครับ :shame2

#16 kunchan

SKATE

Posted 01 October 2007 - 12:04 PM

View PostJaakumaru, on Oct 1 2007, 11:56 AM, said:

สำหรับคนที่ไม่เคยลอง 360 อาจไม่เข้าใจ แต่บอกได้คำเดียวคับว่า XBOX360 = LIVE

:bye

ถูกต้องนะคร้าบ เนี่ยพอเครื่องโดนแบนแล้วยอมรับเลยว่า เหมือนกับผมไม่มี 360 อยู่ที่บ้านอ่ะ

#17 NiCK

Piracy is a crime

• Interests:Video game market, Snowboarding, Hot girls around pool in summer!

Posted 01 October 2007 - 12:04 PM

View PostAYAGO, on Oct 1 2007, 11:39 AM, said:

ผมคิดใจข้อความนี้ น่ะครับ คือ ผมกำลังจะซื้อ น่ะครับ แต่ผมยังทำใจไม่ได้ผมควรทำอย่างไรให้เป็นได้เหมือนข้อความข้างต้นนั้น ดีครับ หรือ รอต่อไป เฮ้ออ
ปล. ขอโทษที่ไม่เกี่ยวกับกระทู้ เพราะยังไม่มีเครื่อง

PC ถ้าใครที่บ้าเล่นเกมส์จริงๆ CPU กับการ์ดจอจะเป็นตัวที่ทำให้เคสร้อนครับ ร้อนจริงๆ หลายคนต้องเจาะเคส ใส่พัดลม เปลื่อยเครื่อง ต่างๆนาๆ พอลองมองดีๆ ทำไมเราถึงลงทุนกับระบบระบายความร้อนขนาดนั้นบางคนขนาด water block กันเลย เพราะเค้ารักที่จะเล่นไงครับ ผมเลยตัดสินใจซื้อมันซะเลย มันร้อนเราก็ทำแบบ PC เอาติดพัดลม เข้าไปให้ air มัน flow ได้ดีขึ้นจะได้เอาความร้อนออกมาเยอะๆ ยิ่งลมไหลผ่านแรงเท่าไหร่มันจะเอาความร้อนออกมาได้มากเท่านั้นครับ อันนี้นี้เอามาจากวิชา Heat Transfer สมัยเรียนวิศว เพราะงั้นถ้าซื้อมาก็ติดพัดลมซะครับ อย่าชะล่าใจ ถ้ารอไหวก็รอ 65nm ครับ แต่ถ้าอยากเล่นแล้วก็ซื้อมาเลยไม่ต้องคิดมาก ส่วนตัวผมว่าเก่าใหม่ถ้าไม่รักษาก็ไปเหมือนกันแหละ

View Postgorath, on Oct 1 2007, 11:45 AM, said:

ผมเป็นคนไม่ชอบเกมญี่ปุ่นแบบอคติเลยนะ พวก FF นี่ไม่เล่นเลย ไม่ชอบพระเอกมีปมแต่ผมไฮไลท์ใส่ชุดหนังทำเท่ห์แบบแปลก ๆ ที่ไม่มีประโยชน์ใช้สอยจริง ๆ นอกจากดูแนวอย่างเดียว และก็ไม่ชอบ RPG ที่เป็นเส้นตรง เล่นไปโดนบังคับให้อยู่ที่เดิมจนกว่าจะแก้ Quest ได้ แล้วดู Movie ชีวิตผมเล่นแต่เกมคอมมาตลอด หลัง ๆ อัพไม่ไหวเหมือนกัน ขนาดซื้อการ์ดจอตัวละแปดพันกว่าบาทให้มัน ยังเล่น Oblivion Max ไม่ได้เลย ก็เลยตัดสินใจว่า..ถ้าต้องเสียตังค์อัพคอมอีกหมื่นกว่าบาทซื้อ Console เล่นดีกว่า ยังไงก็ลื่น ถึงภาพจะไม่สวยเท่าก็เหอะ ยังไงเราก็ไม่มีตังค์อัพคอมให้ภาพสวยกว่า console อยู่แล้ว

ที่ประทับใจคือมันเป็นเกมฝั่งตะวันตกซะเป็นส่วนมาก คือแนวที่ผมเล่นบนคอมอยู่แล้ว มาที่นี่ก็เหมือนการอัพเกรดให้เล่นเกมที่ชอบในแบบลื่น ๆ :555

หลังจากที่ได้สัมผัสมาเป็นเวลาหลายเดือน ประทับใจระบบ Live มาก มันออกแบบมาได้ง่าย แต่ใช้งานได้ดี ยิ่งระบบ Voice Chat ที่ทุกเกมคุยกันได้หมด แล้วเสียงอยู่ในระดับคุยกันได้รู้เรื่องสบาย ๆ รู้สึกว่าการเล่นเกมของเรามัน Upgrade ไปมากจริง ๆ Gears of War ที่เล่น Co-op online ได้ ก็ลองหลับตานึกถึงตอนที่เล่นดูครับ สองคนต้องคิดวางแผน ใครเก็บตัวไหน ทำยังไง ไปตรงไหนก่อน ปรึกษากัน ยิ่งมาเจอ Halo Co-op 4 คนยิ่งสนุกเข้าไปใหญ่ เสียดายไม่ค่อยมีเวลาเล่น.. :cry2

ถ้าเครื่องนี้พัง ผมก็ซื้อ Xbox อีกนั่นแหละ ที่ยังไม่สนใจ PS3 ไม่ใช่เพราะเห็นว่า Xbox ดีกว่า แต่มองว่าเกมที่เราอยากเล่นมันอยู่เครื่องนี้ และค่ายเกมตะวันตกก็ทำเกมลงเครื่องนี้มากกว่า...ถ้าเล่น PS3 แล้วต้องเล่นเกมแนวญี่ปุ่น ผมก็คงไม่ happy หรอก..

อีกอย่าง...ผมยังไม่อยากดูหนัง Hi-Def..แต่ DVD ตอนนี้ก็โอเคสำหรับผมแล้ว ถ้าต้องจ่ายแพงเพื่อ Drive ที่ไม่ได้ใช้ แถมมีแล้วยังต้องไปหาหนัง Blu-ray มาดูเพื่อให้มันคุ้ม ก็เสียตังค์เพิ่มอีกโดยไม่จำเป็น ถ้าอยากดู ผมค่อยซื้อ Drive ดีกว่า... :bye

คอเดียวกันเลย ผมไม่ค่อยชอบเกมส์แนวญี่ปุ่น ยิ่ง RPG นี่ชอบของฝรั่งมากกว่า ยกเว้น Final อันนี้ผมเล่น :aha: แต่ไม่ใช่้ขนาดมันไปที่ไหนต้องตามไป ไม่ไ้ด้เล่นผมก็เฉยๆ Final 10-12 ลง PS2 ผมก็ยังไม่มี PS2 เลย :555 แต่เล่น Crisis Core PSP ส่วน Hidef อยากดูก็ HD-DVD เอาครับ :aha: ยังไงมันก็มีอยู่แล้วอนาคต

#18 PingKo

' ปิงโกะ '

Posted 01 October 2007 - 12:10 PM

เปน คอนโซล ที่อ่อนแอสุด ๆ ต้องประคบประหงม ไม่งั้นแดง นี่แหล่ะ ที่ประทับใจ

#19 Altimis

Posted 01 October 2007 - 12:10 PM

ไม่ได้ประทับใจอะไรหรอกครับ

ถ้า Ps3 มันทำได้ดีกว่านี้ [ซึ่งน่าผิดหวังอย่างแรง ทั้งราคา ทั้งตลาดเกมส์ที่ป้อนให้ และความหยิ่งของโซนี่]

ผมเล่นเพราะเกมส์ครับ ผมยึดหลัก Be fan of game, not hardware or console.

Xbox 360 มีเกมส์ที่น่าสนใจมาก ๆ [เยอะกว่า Ps3 เป็นสิบเกมส์] ช่วงแรกไม่ว่าจะเป็น Gear of War ที่เรียกความมันส์จากผมได้ร้อยเต็มร้อย PGR 3 ที่ทดแทน GT ได้ดีพอสมควร หรือจะเป็น Forza 2 เกมส์ที่ละม้ายคล้ายคลึง GT อย่างสุดขั้ว

เกมส์สุดยอดที่ผมเพิ่งจะเคยได้สัมผัสอย่าง Lost Planet, Dead Rising จาก Capcom เป็นอะไรที่ผมไม่เคยได้เห็นแบบนี้มาก่อนเลย ไม่ว่าจะคุณภาพกราฟฟิค จำนวนศัตรู เอ็ฟเฟ็ก เสียง ๆลๆ

Halo 2 ที่ไม่มีบุญได้เล่นบน PC [เมื่อก่อน] เพราะมันไม่ยอมลง PC สักที มัวงกไปลงให้ Vista พอมี Xbox 360 ก็ได้รับอาณิสงค์ได้เล่น Halo 2 ภาคต่อจาก Halo 1 [PC] ที่ผมชื่นชอบ และมันก็ไม่ทำให้ผมผิดหวังเลย

Halo 3 ภาคต่อที่ยิ่งใหญ่ กราฟฟิคอลังการมากเทียบระยะใกล้ ๆ จ่อเผาขนอาจจะตาม Unreal 3 Engine อยู่เล็กน้อย แต่ภาพรวมสุดยอดยิ่งกว่าเกมส์ใหน ๆ เป็นทั้งหมด ทัศน์วิสัยที่สุดยอดความคมชัดสูง ได้เล่นแล้วประทับใจไม่รู้ลืม

ยังมีอีกหลายเกมส์ที่ผมอยากจะพูดถึง แต่กลัวว่าผมจะออกนอกกระทู้ซะก่อน [จริง ๆ แล้วแถออกไปเยอะแล้ว ขออภัยด้วยละกันครับ]

ที่ผมอยากบอกคือ "ผมเล่นเพราะเกมส์ ไม่ใช่เพราะแฟน Console อ่ะ" เพราะฉะนั้นประทับใจ Xbox 360 หรือ Ps3 หรือไม่ ไม่ใช่ประเด็นหลักของผมครับ

#20 dOgnOeAt

ผู้ชายใจหมา

• Interests:Chelsea FC
    Diablo Series
    DMC and KOF

Posted 01 October 2007 - 12:29 PM

ผมว่า ประทับใจตรงที่

- เกมส์
มีจำนวนเกมส์ให้เล่นเยอะ เยอะซะจนไม่รู้จะเล่นไร
และทำให้ผมรู้ว่า ดองเกม เยอะแค่ไหน (จบไม่กี่เกม)
ยิ่งไปกว่านั้น ผมยังชอบตรงที่มันเล่นกู๋ (โรมัน อะม่ายช่าย) ได้ครับ
ช่วยชีวิตผมได้อีกหลายปีเลย ไม่มีเงินไปซื้อแผ่นแท้หรอกนา
และยิ่งได้ข่าว DMC4 ลงเครื่องนี้ด้วยก็ยิ่งดีใจ ไม่ต้องไปง้อเครื่องดำมัน
ถามว่าจะซื้อเครื่องดำไหม ซื้อครับ แต่รออีกหน่อยละกัน ไม่มีเงินซื้อ 555+

- ระบบ Live
ดีมากครับ ผมก็ชอบนะ เพราะมีเนตให้เล่นอยู่แล้ว และมันสนุกมากเล่นกับเพื่อน ๆ
แต่ดันมาเจอแบนซะงั้น เซงเป็นแถบ ๆ แต่เอานะ เล่นคนเดียวไปก่อน
รอ 65nm มาก่อนละกัน ไว้เจอกันอีกทีนะเพื่อน ๆ คับ

นึกออกเท่านี้คับผม ฮา ๆ