`

Jump to content

ทำไมเครื่องมองไม่เห็นเกมครับ

7 replies to this topic

#1 todti

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 16 September 2007 - 07:38 AM

ของผมpsp slim + mem 4gb แปลงแล้ว พอลงเกมแล้วเครื่องมองไม่เห็นเกม หรือว่าต้องเอาfileเกมไปทำอย่างอื่นก่อนครับ (file เกมเป็น iso,cso) ขอบคุณครับ

#2 lisp

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Banned

Posted 16 September 2007 - 10:21 AM

เอ format mem รึยังคับ
ฟอแมทด้วย psp น่ะ เข้าไป system แล้วสั่ง format แล้วเอาเกมไปวางที่ folder ISO มั้ง

#3 todti

Posted 16 September 2007 - 10:59 AM

ลองทำดูแล้วครับก็ยังมองไม่เห็น

#4 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 16 September 2007 - 11:20 AM

ถ้าเครื่องแปลงแล้ว
เวลาเรา format mem ก็จะสร้างโฟลเดอร์ชื่อ ISO ขึ้นมาอัตโนมัติครับ
เพียงเราเอาไฟล์เกมที่เป็น iso ไปวางไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ ISO ก็จะเล่นได้แล้ว

หรืออีกนัยนึง คุณอาจจะยังไม่ได้ตั้งค่าใน Recovery Mode ครับ

ทำดังนี้น่ะครับ
1. ปิดเครื่อง psp แบบ shutdown คือดันปุ่ม power ขึ้นค้างไว้ประมาณ 10 วินาทีจนไฟดับ
2. เปิดเครื่องใหม่พร้อมกดปุ่ม R ค้างไว้ จะเข้าสู่ Recovery Mode ครับ
3. ที่หัวข้อ Configuration ให้กดเลือกเข้าไปครับ
ตั้งค่าตามนี้
ข้อ1. skip sce logo แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Disable
ข้อ2. Hide corrupt แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Enable
ข้อ3. แนะนำให้ตั้งเป็น 1.50 kernel
ข้อ4. อันนี้เอาไว้ดาวเกดป็น1.5ถ้าไม่มีไฟล์ใส่ไว้กดเข้าไปก็ไม่มีผลครับ
ข้อ5 แล้วเลือกไปที่ USE NO-UMD เป็น no umd sony NP9660
ข้อ6. อันนี้ไม่ต้องเปลี่ยน
ข้อ7. อันนี้ไม่ต้องเปลี่ยน
จากนั้นก็กด BACK ไปที่น่าจอได้เลยครับ

ลองดูนะ

#5 todti

Posted 16 September 2007 - 11:31 AM

ตอนนี้ได้folder ทั้งหมดคืนมาแล้วครับ แล้วลองตั้งค่าต่างๆตามแล้วแต่เครื่องก็ยังมองไม่เห็นเกมครับ

#6 auns555

• High Royal Executive Members

Posted 16 September 2007 - 11:35 AM

แปลกละครับงานนี้
1. ไฟล์เกมอาจจะเสียครับ ไฟล์ที่โหลดมาน่ะ
2. ถ้าโหลดพวก iso umd video พวกเกมเป่ายิงฉุบ หรือ หนัง ต้องใส่แผ่นแท้ล่อครับ
3. ไม่อยากจะสรุปว่า mem เสียครับ แต่ก็ไม่แน่ครับ

ผมจนปัญญาละครับ

#7 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

Posted 17 September 2007 - 11:27 AM

rename ชื่อเกมส์ ให้ชื่อสั้นลง ครับ

#8 auns555

Posted 17 September 2007 - 12:25 PM

ใช่เลยคุณ Kamiyu ท่านนี่รอบคอบจริง ๆ

ผมลืมปัญหาเรื่องชื่อเกมจริงๆ

ถูกต้องครับ ถ้าชื่อเกมยาวเกินไปก็เล่นไม่ได้เหมือนกัน

ยกตัวอย่าง (สมมุตินะครับ)
Tales of Phantasia Full Voice Edition.cso
ชื่อมันยาวบางทีเปิดไม่ติดเลยละ ให้แก้เป็น
Tales of Phantasia.cso

แค่นี้ก็เปิดติดแล้วครับ

คลิ๊กขวาที่ไฟล์เกมนั้น ๆ แล้วก็เลือก Rename น่ะครับ

หรือไม่ก็คลิ๊กที่ไฟล์ แล้วกด F2 แล้วก็รีเนมชื่อเลยครับ