`
←  DGO CLUB : PSVITA & PSP
Logo
»

ทำไมเครื่องมองไม่เห็นเกมครับ

todti's Photo todti 16 Sep 2007

ของผมpsp slim + mem 4gb แปลงแล้ว พอลงเกมแล้วเครื่องมองไม่เห็นเกม หรือว่าต้องเอาfileเกมไปทำอย่างอื่นก่อนครับ (file เกมเป็น iso,cso) ขอบคุณครับ

lisp's Photo lisp 16 Sep 2007

เอ format mem รึยังคับ
ฟอแมทด้วย psp น่ะ เข้าไป system แล้วสั่ง format แล้วเอาเกมไปวางที่ folder ISO มั้ง

todti's Photo todti 16 Sep 2007

ลองทำดูแล้วครับก็ยังมองไม่เห็น

auns555's Photo auns555 16 Sep 2007

ถ้าเครื่องแปลงแล้ว
เวลาเรา format mem ก็จะสร้างโฟลเดอร์ชื่อ ISO ขึ้นมาอัตโนมัติครับ
เพียงเราเอาไฟล์เกมที่เป็น iso ไปวางไว้ในโฟลเดอร์ชื่อ ISO ก็จะเล่นได้แล้ว

หรืออีกนัยนึง คุณอาจจะยังไม่ได้ตั้งค่าใน Recovery Mode ครับ

ทำดังนี้น่ะครับ
1. ปิดเครื่อง psp แบบ shutdown คือดันปุ่ม power ขึ้นค้างไว้ประมาณ 10 วินาทีจนไฟดับ
2. เปิดเครื่องใหม่พร้อมกดปุ่ม R ค้างไว้ จะเข้าสู่ Recovery Mode ครับ
3. ที่หัวข้อ Configuration ให้กดเลือกเข้าไปครับ
ตั้งค่าตามนี้
ข้อ1. skip sce logo แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Disable
ข้อ2. Hide corrupt แนะนำให้ตั้งค่าเป็น Enable
ข้อ3. แนะนำให้ตั้งเป็น 1.50 kernel
ข้อ4. อันนี้เอาไว้ดาวเกดป็น1.5ถ้าไม่มีไฟล์ใส่ไว้กดเข้าไปก็ไม่มีผลครับ
ข้อ5 แล้วเลือกไปที่ USE NO-UMD เป็น no umd sony NP9660
ข้อ6. อันนี้ไม่ต้องเปลี่ยน
ข้อ7. อันนี้ไม่ต้องเปลี่ยน
จากนั้นก็กด BACK ไปที่น่าจอได้เลยครับ

ลองดูนะ

ตอนนี้ได้folder ทั้งหมดคืนมาแล้วครับ แล้วลองตั้งค่าต่างๆตามแล้วแต่เครื่องก็ยังมองไม่เห็นเกมครับ

auns555's Photo auns555 16 Sep 2007

แปลกละครับงานนี้
1. ไฟล์เกมอาจจะเสียครับ ไฟล์ที่โหลดมาน่ะ
2. ถ้าโหลดพวก iso umd video พวกเกมเป่ายิงฉุบ หรือ หนัง ต้องใส่แผ่นแท้ล่อครับ
3. ไม่อยากจะสรุปว่า mem เสียครับ แต่ก็ไม่แน่ครับ

ผมจนปัญญาละครับ

Kamiyu's Photo Kamiyu 17 Sep 2007

rename ชื่อเกมส์ ให้ชื่อสั้นลง ครับ

auns555's Photo auns555 17 Sep 2007

ใช่เลยคุณ Kamiyu ท่านนี่รอบคอบจริง ๆ

ผมลืมปัญหาเรื่องชื่อเกมจริงๆ

ถูกต้องครับ ถ้าชื่อเกมยาวเกินไปก็เล่นไม่ได้เหมือนกัน

ยกตัวอย่าง (สมมุตินะครับ)
Tales of Phantasia Full Voice Edition.cso
ชื่อมันยาวบางทีเปิดไม่ติดเลยละ ให้แก้เป็น
Tales of Phantasia.cso

แค่นี้ก็เปิดติดแล้วครับ

คลิ๊กขวาที่ไฟล์เกมนั้น ๆ แล้วก็เลือก Rename น่ะครับ

หรือไม่ก็คลิ๊กที่ไฟล์ แล้วกด F2 แล้วก็รีเนมชื่อเลยครับ