`

Jump to content

PSP เปิดไม่ติด? ใครพอทราบสาเหตุมั้ยครับ?

14 replies to this topic

#1 rumc

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:Computer <br />Game<br />Combat Art<br />Self Defend Skill<br />Combat Weapons Skill

Posted 29 August 2007 - 01:34 PM

เพิ่งได้เครื่อง PSP ใหม่ๆสดๆ มาวันนี้เลยครับ

เปิดเทสเครื่องก็ ok ล่ะ...ดูในเครื่องตอนนั้นแบตเหลือ 20% (ให้ที่ร้านเปิดเครื่องเทสให้ก่อนแล้ว) พอดีทางร้านที่ผมซื้อใส่เมกส์ เทคเค็น มาด้วย ก็เลยลองเข้าไปเล่นดู เล่นไป 1 ยก แล้วก็กด Home เพื่อจะออกจากเกมส์ >> กด YES ....

แล้วเครื่องก็ดับไปเลย -*- :jark ......

เลื่อนสวิตข้างเครื่องเพื่อเปิดเครื่อง ไฟเขียวขึ้น แต่ เครื่องไม่ทำงาน?? :her

ปิดเครื่องก็แล้ว ถอด Mem ก็แล้ว ถอดแบตก็แล้ว ลองเปิดเครื่องแบบไม่มี mem ก็แล้ว เหมือนเดิมอ่ะครับ ไฟเขียวขึ้น แต่เครื่องไม่ทำงาน... :jark :jark ....

ใครพอจะทราบบ้างครับว่าผมควรทำยังไงดี? ใครรู้อาการแบบนี้มั้ยครับ? :numairu:

PSP ของผม ป่วยซะแล้วเหรอ = =? ยังไม่ถึงวันเลยง่ะ......แง~~~.... DGO ช่วยด้วยยยยยยย....

เพิ่มเติมนิดนึง.....

ผมกดเปิดเครื่องแล้วกด R ค้าง เพื่อเข้า Rocovery Mode ได้ครับ......(เพิ่งไปอ่านเจอมาตะกี้)

ข้อมูล เครื่อง M33 (ไม่มี -4) ....

แล้วผมจะทำอะไรได้บ้างในหน้าจอนี้อ่ะ = = ...

ตกลงเครื่องยังปกติดีมั้ยเนี่ย??

#2 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members
  • Interests:-__-'

Posted 29 August 2007 - 02:36 PM

ขอร่วมถามด้วยครับ อาการเกือบจะคล้ายๆ กัน คือบางทีเครื่องมันจะขึ้นเหมือน Firmware เสีย ในบางครั้ง แต่ถ้าเข้าเปลี่ยนสี Theme เมื่อไรก็จอจะกลายเป็นสีขาวโพลนเลย เครื่องนี้ได้ไปอัปเฟิร์มแวร์ที่ศูนย์มาแล้วทีนึงเป็น 3.5 ก็ดาวน์เป็น 1.5 แล้วอัปมาเป็น M33-4 ทำสองเที่ยวก็ยังคงเป็นอยู่ เลยลองทำการ Format ตรง Flash 1 ก็ยังไม่หายอยู่ดียังมีอาการขึ้นจอน้ำเงินที่มีหลายๆ ภาษาอยู่ดี แต่ยังเล่นเกมได้ พอมีทางแก้ไหมครับ เกี่ยวกับ Them ใน Flash 0 หรือเปล่า ลองเข้าไปดูแล้วก็ไม่เห็นมีโฟลเดอร์ theme อยู่เลย

#3 rumc

• Interests:Computer <br />Game<br />Combat Art<br />Self Defend Skill<br />Combat Weapons Skill

Posted 29 August 2007 - 03:28 PM

:ah กลายเป็นมีมา 2 ปัญหา!!! ฮ่าๆๆๆๆ :aha: ....

รายงานล่าสุดนะครับ เปิดเข้า Menu ได้แล้วครับ ใช้งานได้แล้ว......แต่วิธีนั้นไม่ธรรมดา

คือทุกครั้งที่เปิดเครื่อง ต้องกด R เพื่อเข้า Recovery Mode แล้วจากนั้นกด Exit เพื่อออก แล้วมันจึงจะ Boot เข้า Menu ครับ -*- :her :jark

ซึ่งถ้าเปิดเครื่องเฉยๆ ไม่กด R มันก็จะไม่ยอมเข้า Menu ให้เลยครับ = = .......สรุปมันเรียกว่า "มีปัญหา" รึเปล่าเนี่ยยยยย?? :jark :cry :cry2

เดี๋ยวว่าจะลอง Up เป็น M33-4 ดู....เผื่อจะหาย.....

อันนี้นอกเรื่องครับ ขอถามหน่อยเถอะครับ ///

1. Mem ผมเปิดดูเป็น Sony 4 Gb ซื้อมาราวๆ 2 พันต้นๆ ยังงี้ใช้ได้มั้ย? รึว่าควรจะใช้ Sandisk?...(กลัวสักวัน mem เสียแล้วซวย)

2. ขอหน่อยครับ....ใครใจดี Pm มาบอกผมหน่อย.....แหล่งโหลดของพวกท่านๆน่ะครับ ผมน้องใหม่เพิ่งหัดเล่นวันนี้ เกมส์ยังไม่มีเล่นเลยครับ = = ......เห็นใจเหอะคร๊าบบบบบ

Edited by rumc, 29 August 2007 - 03:28 PM.

#4 mds

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 29 August 2007 - 04:28 PM

ต่อสาย usb กับคอม กับ psp

เข้าไปใน recovery mode

ไปที่ advance

ไปที่ flash1

ในคอมจะมีไดร์วขึ้นมา

ลบไฟล์ config.se ไฟล์เดียวนะครับ

ลองดูครับ

ขอร่วมถามด้วยครับ อาการเกือบจะคล้ายๆ กัน คือบางทีเครื่องมันจะขึ้นเหมือน Firmware เสีย ในบางครั้ง แต่ถ้าเข้าเปลี่ยนสี Theme เมื่อไรก็จอจะกลายเป็นสีขาวโพลนเลย เครื่องนี้ได้ไปอัปเฟิร์มแวร์ที่ศูนย์มาแล้วทีนึงเป็น 3.5 ก็ดาวน์เป็น 1.5 แล้วอัปมาเป็น M33-4 ทำสองเที่ยวก็ยังคงเป็นอยู่ เลยลองทำการ Format ตรง Flash 1 ก็ยังไม่หายอยู่ดียังมีอาการขึ้นจอน้ำเงินที่มีหลายๆ ภาษาอยู่ดี แต่ยังเล่นเกมได้ พอมีทางแก้ไหมครับ เกี่ยวกับ Them ใน Flash 0 หรือเปล่า ลองเข้าไปดูแล้วก็ไม่เห็นมีโฟลเดอร์ theme อยู่เลย

ใน configuration ตรง fake region ตั้งค่าเป็นอะไรครับ

#5 ArtDVDs

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 August 2007 - 05:00 PM

View Postmds, on Aug 29 2007, 04:28 PM, said:

ต่อสาย usb กับคอม กับ psp

เข้าไปใน recovery mode

ไปที่ advance

ไปที่ flash1

ในคอมจะมีไดร์วขึ้นมา

ลบไฟล์ config.se ไฟล์เดียวนะครับ

ลองดูครับ
ใน configuration ตรง fake region ตั้งค่าเป็นอะไรครับ

Disable ครับ ผมลองลบไฟล์ config.se แล้วก็ม่ายหาย

#6 mds

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 29 August 2007 - 05:26 PM

View PostArtDVDs, on Aug 29 2007, 05:00 PM, said:

Disable ครับ ผมลองลบไฟล์ config.se แล้วก็ม่ายหาย

ลองเข้าไปดูใน flash1

ข้างในโฟลเดอร์ vsh มีโฟลเดอร์ชื่อ theme อยู่ไหมครับ ถ้าไม่มีให้สร้างไว้นะครับ ลองดูครับ

Edited by mds, 29 August 2007 - 05:32 PM.

#7 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 29 August 2007 - 08:59 PM

View Postmds, on Aug 29 2007, 05:26 PM, said:

ลองเข้าไปดูใน flash1

ข้างในโฟลเดอร์ vsh มีโฟลเดอร์ชื่อ theme อยู่ไหมครับ ถ้าไม่มีให้สร้างไว้นะครับ ลองดูครับ

พอผมทำการ Format Flash1 มันก็เหลือแต่โฟลเดอร์ registry นะครับ ผมก็สร้างโฟลเดอร์ vsh แล้วก็สร้างโฟลเดอร์ theme อีกที ลองดูแล้วไม่หายครับ

แต่แปลกมากที่ช่วงที่ไปแฟลชจากศูนย์แรกๆ ไม่มีอาการใดๆ เลย จนมาเมื่อสองสามอาทิตย์นี้เริ่มเป็นก็เลยดาวน์แล้วอัพใหม่ก็ยังไม่หายอีก ทั้งๆ ที่ปกติก็ไม่ยุ่งอะไรกับพวกนี้อยู่แล้ว theme ก็ไม่ได้เปลี่ยน ฟอนต์ไทยก็ไม่ได้ติดตั้ง

#8 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 August 2007 - 09:20 PM

คุณ ArtDVDs ลองเปลี่ยน mem ที่ใช้ downgrade และ upgrade ดูนะครับ
ลองหา mem sandisk แท้ ๆ มาใช้ดูครับ ยืมคนรู้จักก็ได้

แล้วมาดาวน์เป็น 1.50
แล้วอัพเป็น 3.52 M33-4 ดูอีกที
ผมว่าน่าจะรอดครับ ลองดูครับ

#9 rumc

Posted 29 August 2007 - 10:14 PM

ล่าสุด ของผมหายแล้วนะครับ โดยการ Up เป็น M33-4 (ตอนแรกเป็นแค่ M33)

ขอบคุณทุกท่านครับ

เหลือแต่ปัญหาท่าน Art อ่านะ = =.....สู้ต่อไปท่าน

....เออใช่ลืมไป

ยังไม่มีใคร PM มาบอกแหล่งเกมส์เลยอ้ะ!! ผมไม่มีเกมส์จะเล่นอ้ะ แง้ๆๆๆๆๆ..........

ฮืออออ... :jark :cry :jark :jark

#10 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 29 August 2007 - 10:19 PM

View Postauns555, on Aug 29 2007, 09:20 PM, said:

คุณ ArtDVDs ลองเปลี่ยน mem ที่ใช้ downgrade และ upgrade ดูนะครับ
ลองหา mem sandisk แท้ ๆ มาใช้ดูครับ ยืมคนรู้จักก็ได้

แล้วมาดาวน์เป็น 1.50
แล้วอัพเป็น 3.52 M33-4 ดูอีกที
ผมว่าน่าจะรอดครับ ลองดูครับ

ครับ ขอบคุณครับ เด๋วจะลองทำดูครับ มีเม็ม Sandisk 4 GB อยู่ตัวนึง

#11 ArtDVDs

เซียนเกม

Posted 30 August 2007 - 12:05 AM

ลองดาวน์เป็น 1.5 และอัปเป็น 3.52 M33 ดูใหม่โดยใช้เม็ม Sandisk ดูแล้วครับ เหมือนเดิมครับ อาการยังไม่หาย แต่มันก็สามารถเล่นเกมได้นะครับ

ถ้าจะกลับมาใช้ Devhook นี่ต้องทำอย่างไรบ้างครับเนี่ย ลืมไปหมดแล้ว

#12 Kamiyu

PS Vita คือความสุขของมวลมุนษย์

Posted 30 August 2007 - 01:40 AM

ท่านอาร์ตน่าจะอาการ IDstorage ถูกทำลายนะครับ เลยเป็นยังงั้นอ่ะ

ลองดูที่ www.flashfly.net/psp อ่ะครับ ลองหากระทู้เรื่อง ID ดู

#13 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 30 August 2007 - 02:39 AM

คุณ ArtDVDs อัพด้วยวิธีนี้หรือเปล่าครับ
แพคสำหรับอัพจาก 1.5
http://203.146.127.5...%20M33%2015.exe

การลงในแพค 1.5 นั้นต้องทำดังนี้
1.ต่อสาย USB เข้ากับเครื่อง PSP
2.ไปที่ Setting ---> USB Connection
3.ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ Sabuy 3.52 M33 15.exe แล้วเลือกไดร์ฟ PSP
4.กดCancle เพื่อออกจาก USB Mode
5.รัน kxploitpatcher เพื่อแพทให้รันตัวอัพเดทได้
6.รัน 3.52 M33UPDATE
7.กด x ตกลง กด R ยกเลิก
8.รอจนมันเสร็จก็จะมีการแสดงข้อความของกลุ่ม M33 แล้วบอกให้กด x เพื่อ Shutdown

ถ้าทำตามนี้แล้วเป็น ก็คงต้องแก้ด้วยวิธีที่คุณ Kamiyu บอกแล้วละครับ
ไปอ่านที่กระทู้นี้ได้เลยครับ ละเอียดยิบ บอร์ด TA ปัญหาเยอะครับ
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.p...light=idstorage

ผมว่าแล้ว ทำไมผมไม่ค่อยเป็นอะไรกับเค้าเลย ผมใช้รุ่น psp 1000 รุ่นแรกน่ะครับ มันเลยไม่ค่อยมีปัญหานะครับ แหะๆ

Edited by auns555, 30 August 2007 - 02:42 AM.

#14 vincenzo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 01 September 2007 - 12:58 AM

เครื่องผมก็อาการคล้ายกันครับ คือตอนนี้แบตเตอร์เรี่ใส่แล้วไม่ชาร์จไฟครับ มันขึ้นเป็นเหมือน
แบตเตอรี่เต็ม แต่พอไปดูที่เมนูเป็นเพราะกับใช้ที่ชาร์จครับ
สรุปคือเหมือนเครื่องหาแบตไม่เจอ ชาร์จไฟไม่เข้า
อาการมันต่างกับไม่เอาแบตใส่ก็คือ เมื่อเอาแบตใส่มันจะมีรูปแบต ที่มุมขวาของจอ
แต่ถ้าไม่ใส่จะไม่มี อาการนี้ยังไงพอจะทราบไหมครับ

#15 god_psp

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 04 October 2007 - 11:18 AM

มาเก็บข้อมูล ^^