`
←  DGO CLUB : PSVITA & PSP
Logo
»

PSP เปิดไม่ติด? ใครพอทราบสาเหตุมั้ยครับ?

rumc's Photo rumc 29 Aug 2007

เพิ่งได้เครื่อง PSP ใหม่ๆสดๆ มาวันนี้เลยครับ

เปิดเทสเครื่องก็ ok ล่ะ...ดูในเครื่องตอนนั้นแบตเหลือ 20% (ให้ที่ร้านเปิดเครื่องเทสให้ก่อนแล้ว) พอดีทางร้านที่ผมซื้อใส่เมกส์ เทคเค็น มาด้วย ก็เลยลองเข้าไปเล่นดู เล่นไป 1 ยก แล้วก็กด Home เพื่อจะออกจากเกมส์ >> กด YES ....

แล้วเครื่องก็ดับไปเลย -*- :jark ......

เลื่อนสวิตข้างเครื่องเพื่อเปิดเครื่อง ไฟเขียวขึ้น แต่ เครื่องไม่ทำงาน?? :her

ปิดเครื่องก็แล้ว ถอด Mem ก็แล้ว ถอดแบตก็แล้ว ลองเปิดเครื่องแบบไม่มี mem ก็แล้ว เหมือนเดิมอ่ะครับ ไฟเขียวขึ้น แต่เครื่องไม่ทำงาน... :jark :jark ....

ใครพอจะทราบบ้างครับว่าผมควรทำยังไงดี? ใครรู้อาการแบบนี้มั้ยครับ? :numairu:

PSP ของผม ป่วยซะแล้วเหรอ = =? ยังไม่ถึงวันเลยง่ะ......แง~~~.... DGO ช่วยด้วยยยยยยย....

เพิ่มเติมนิดนึง.....

ผมกดเปิดเครื่องแล้วกด R ค้าง เพื่อเข้า Rocovery Mode ได้ครับ......(เพิ่งไปอ่านเจอมาตะกี้)

ข้อมูล เครื่อง M33 (ไม่มี -4) ....

แล้วผมจะทำอะไรได้บ้างในหน้าจอนี้อ่ะ = = ...

ตกลงเครื่องยังปกติดีมั้ยเนี่ย??

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 29 Aug 2007

ขอร่วมถามด้วยครับ อาการเกือบจะคล้ายๆ กัน คือบางทีเครื่องมันจะขึ้นเหมือน Firmware เสีย ในบางครั้ง แต่ถ้าเข้าเปลี่ยนสี Theme เมื่อไรก็จอจะกลายเป็นสีขาวโพลนเลย เครื่องนี้ได้ไปอัปเฟิร์มแวร์ที่ศูนย์มาแล้วทีนึงเป็น 3.5 ก็ดาวน์เป็น 1.5 แล้วอัปมาเป็น M33-4 ทำสองเที่ยวก็ยังคงเป็นอยู่ เลยลองทำการ Format ตรง Flash 1 ก็ยังไม่หายอยู่ดียังมีอาการขึ้นจอน้ำเงินที่มีหลายๆ ภาษาอยู่ดี แต่ยังเล่นเกมได้ พอมีทางแก้ไหมครับ เกี่ยวกับ Them ใน Flash 0 หรือเปล่า ลองเข้าไปดูแล้วก็ไม่เห็นมีโฟลเดอร์ theme อยู่เลย

:ah กลายเป็นมีมา 2 ปัญหา!!! ฮ่าๆๆๆๆ :aha: ....

รายงานล่าสุดนะครับ เปิดเข้า Menu ได้แล้วครับ ใช้งานได้แล้ว......แต่วิธีนั้นไม่ธรรมดา

คือทุกครั้งที่เปิดเครื่อง ต้องกด R เพื่อเข้า Recovery Mode แล้วจากนั้นกด Exit เพื่อออก แล้วมันจึงจะ Boot เข้า Menu ครับ -*- :her :jark

ซึ่งถ้าเปิดเครื่องเฉยๆ ไม่กด R มันก็จะไม่ยอมเข้า Menu ให้เลยครับ = = .......สรุปมันเรียกว่า "มีปัญหา" รึเปล่าเนี่ยยยยย?? :jark :cry :cry2

เดี๋ยวว่าจะลอง Up เป็น M33-4 ดู....เผื่อจะหาย.....

อันนี้นอกเรื่องครับ ขอถามหน่อยเถอะครับ ///

1. Mem ผมเปิดดูเป็น Sony 4 Gb ซื้อมาราวๆ 2 พันต้นๆ ยังงี้ใช้ได้มั้ย? รึว่าควรจะใช้ Sandisk?...(กลัวสักวัน mem เสียแล้วซวย)

2. ขอหน่อยครับ....ใครใจดี Pm มาบอกผมหน่อย.....แหล่งโหลดของพวกท่านๆน่ะครับ ผมน้องใหม่เพิ่งหัดเล่นวันนี้ เกมส์ยังไม่มีเล่นเลยครับ = = ......เห็นใจเหอะคร๊าบบบบบ
Edited by rumc, 29 August 2007 - 03:28 PM.

mds's Photo mds 29 Aug 2007

ต่อสาย usb กับคอม กับ psp

เข้าไปใน recovery mode

ไปที่ advance

ไปที่ flash1

ในคอมจะมีไดร์วขึ้นมา

ลบไฟล์ config.se ไฟล์เดียวนะครับ

ลองดูครับ

ขอร่วมถามด้วยครับ อาการเกือบจะคล้ายๆ กัน คือบางทีเครื่องมันจะขึ้นเหมือน Firmware เสีย ในบางครั้ง แต่ถ้าเข้าเปลี่ยนสี Theme เมื่อไรก็จอจะกลายเป็นสีขาวโพลนเลย เครื่องนี้ได้ไปอัปเฟิร์มแวร์ที่ศูนย์มาแล้วทีนึงเป็น 3.5 ก็ดาวน์เป็น 1.5 แล้วอัปมาเป็น M33-4 ทำสองเที่ยวก็ยังคงเป็นอยู่ เลยลองทำการ Format ตรง Flash 1 ก็ยังไม่หายอยู่ดียังมีอาการขึ้นจอน้ำเงินที่มีหลายๆ ภาษาอยู่ดี แต่ยังเล่นเกมได้ พอมีทางแก้ไหมครับ เกี่ยวกับ Them ใน Flash 0 หรือเปล่า ลองเข้าไปดูแล้วก็ไม่เห็นมีโฟลเดอร์ theme อยู่เลย

ใน configuration ตรง fake region ตั้งค่าเป็นอะไรครับ

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 29 Aug 2007

mds, on Aug 29 2007, 04:28 PM, said:

ต่อสาย usb กับคอม กับ psp

เข้าไปใน recovery mode

ไปที่ advance

ไปที่ flash1

ในคอมจะมีไดร์วขึ้นมา

ลบไฟล์ config.se ไฟล์เดียวนะครับ

ลองดูครับ
ใน configuration ตรง fake region ตั้งค่าเป็นอะไรครับ

Disable ครับ ผมลองลบไฟล์ config.se แล้วก็ม่ายหาย

mds's Photo mds 29 Aug 2007

ArtDVDs, on Aug 29 2007, 05:00 PM, said:

Disable ครับ ผมลองลบไฟล์ config.se แล้วก็ม่ายหาย

ลองเข้าไปดูใน flash1

ข้างในโฟลเดอร์ vsh มีโฟลเดอร์ชื่อ theme อยู่ไหมครับ ถ้าไม่มีให้สร้างไว้นะครับ ลองดูครับ
Edited by mds, 29 August 2007 - 05:32 PM.

mds, on Aug 29 2007, 05:26 PM, said:

ลองเข้าไปดูใน flash1

ข้างในโฟลเดอร์ vsh มีโฟลเดอร์ชื่อ theme อยู่ไหมครับ ถ้าไม่มีให้สร้างไว้นะครับ ลองดูครับ

พอผมทำการ Format Flash1 มันก็เหลือแต่โฟลเดอร์ registry นะครับ ผมก็สร้างโฟลเดอร์ vsh แล้วก็สร้างโฟลเดอร์ theme อีกที ลองดูแล้วไม่หายครับ

แต่แปลกมากที่ช่วงที่ไปแฟลชจากศูนย์แรกๆ ไม่มีอาการใดๆ เลย จนมาเมื่อสองสามอาทิตย์นี้เริ่มเป็นก็เลยดาวน์แล้วอัพใหม่ก็ยังไม่หายอีก ทั้งๆ ที่ปกติก็ไม่ยุ่งอะไรกับพวกนี้อยู่แล้ว theme ก็ไม่ได้เปลี่ยน ฟอนต์ไทยก็ไม่ได้ติดตั้ง

auns555's Photo auns555 29 Aug 2007

คุณ ArtDVDs ลองเปลี่ยน mem ที่ใช้ downgrade และ upgrade ดูนะครับ
ลองหา mem sandisk แท้ ๆ มาใช้ดูครับ ยืมคนรู้จักก็ได้

แล้วมาดาวน์เป็น 1.50
แล้วอัพเป็น 3.52 M33-4 ดูอีกที
ผมว่าน่าจะรอดครับ ลองดูครับ

ล่าสุด ของผมหายแล้วนะครับ โดยการ Up เป็น M33-4 (ตอนแรกเป็นแค่ M33)

ขอบคุณทุกท่านครับ

เหลือแต่ปัญหาท่าน Art อ่านะ = =.....สู้ต่อไปท่าน

....เออใช่ลืมไป

ยังไม่มีใคร PM มาบอกแหล่งเกมส์เลยอ้ะ!! ผมไม่มีเกมส์จะเล่นอ้ะ แง้ๆๆๆๆๆ..........

ฮืออออ... :jark :cry :jark :jark

auns555, on Aug 29 2007, 09:20 PM, said:

คุณ ArtDVDs ลองเปลี่ยน mem ที่ใช้ downgrade และ upgrade ดูนะครับ
ลองหา mem sandisk แท้ ๆ มาใช้ดูครับ ยืมคนรู้จักก็ได้

แล้วมาดาวน์เป็น 1.50
แล้วอัพเป็น 3.52 M33-4 ดูอีกที
ผมว่าน่าจะรอดครับ ลองดูครับ

ครับ ขอบคุณครับ เด๋วจะลองทำดูครับ มีเม็ม Sandisk 4 GB อยู่ตัวนึง

ArtDVDs's Photo ArtDVDs 30 Aug 2007

ลองดาวน์เป็น 1.5 และอัปเป็น 3.52 M33 ดูใหม่โดยใช้เม็ม Sandisk ดูแล้วครับ เหมือนเดิมครับ อาการยังไม่หาย แต่มันก็สามารถเล่นเกมได้นะครับ

ถ้าจะกลับมาใช้ Devhook นี่ต้องทำอย่างไรบ้างครับเนี่ย ลืมไปหมดแล้ว

Kamiyu's Photo Kamiyu 30 Aug 2007

ท่านอาร์ตน่าจะอาการ IDstorage ถูกทำลายนะครับ เลยเป็นยังงั้นอ่ะ

ลองดูที่ www.flashfly.net/psp อ่ะครับ ลองหากระทู้เรื่อง ID ดู

auns555's Photo auns555 30 Aug 2007

คุณ ArtDVDs อัพด้วยวิธีนี้หรือเปล่าครับ
แพคสำหรับอัพจาก 1.5
http://203.146.127.5...%20M33%2015.exe

การลงในแพค 1.5 นั้นต้องทำดังนี้
1.ต่อสาย USB เข้ากับเครื่อง PSP
2.ไปที่ Setting ---> USB Connection
3.ดับเบิ้ลคลิ๊กไฟล์ Sabuy 3.52 M33 15.exe แล้วเลือกไดร์ฟ PSP
4.กดCancle เพื่อออกจาก USB Mode
5.รัน kxploitpatcher เพื่อแพทให้รันตัวอัพเดทได้
6.รัน 3.52 M33UPDATE
7.กด x ตกลง กด R ยกเลิก
8.รอจนมันเสร็จก็จะมีการแสดงข้อความของกลุ่ม M33 แล้วบอกให้กด x เพื่อ Shutdown

ถ้าทำตามนี้แล้วเป็น ก็คงต้องแก้ด้วยวิธีที่คุณ Kamiyu บอกแล้วละครับ
ไปอ่านที่กระทู้นี้ได้เลยครับ ละเอียดยิบ บอร์ด TA ปัญหาเยอะครับ
http://www.flashfly.net/forums/viewtopic.p...light=idstorage

ผมว่าแล้ว ทำไมผมไม่ค่อยเป็นอะไรกับเค้าเลย ผมใช้รุ่น psp 1000 รุ่นแรกน่ะครับ มันเลยไม่ค่อยมีปัญหานะครับ แหะๆ
Edited by auns555, 30 August 2007 - 02:42 AM.

vincenzo's Photo vincenzo 01 Sep 2007

เครื่องผมก็อาการคล้ายกันครับ คือตอนนี้แบตเตอร์เรี่ใส่แล้วไม่ชาร์จไฟครับ มันขึ้นเป็นเหมือน
แบตเตอรี่เต็ม แต่พอไปดูที่เมนูเป็นเพราะกับใช้ที่ชาร์จครับ
สรุปคือเหมือนเครื่องหาแบตไม่เจอ ชาร์จไฟไม่เข้า
อาการมันต่างกับไม่เอาแบตใส่ก็คือ เมื่อเอาแบตใส่มันจะมีรูปแบต ที่มุมขวาของจอ
แต่ถ้าไม่ใส่จะไม่มี อาการนี้ยังไงพอจะทราบไหมครับ

god_psp's Photo god_psp 04 Oct 2007

มาเก็บข้อมูล ^^