`

Jump to content

RPG JP และ RPG ตะวักตก ความเหมือนที่แตกต่าง

30 replies to this topic

#21 *_*

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 14 August 2007 - 09:31 PM

ผมชอบทั้งสองฝั่งอ่ะคับดีคนละแบบ
แต่ผิดหวังกะ FF10 FF12 :um มากๆเลยพระเอกไม่เท่ แต่งตัวแปลกๆดูไม่เปนไฟนอล เนื้อเรื่องก็ธรรมดา ระบบการเล่นของFF12นี่ ผมว่าแย่มากๆเลย ไม่เหลือคราบของดีที่ภาคเก่าๆทำไว้ แต่คะแนนภาค 12 เยอะโคด สงสัยผมคงแหวกแนวไปคนเดียว

#22 kem

BoA BoA BoA

• High Royal Executive Members
  • Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 14 August 2007 - 10:01 PM

ของตะวันตกผมเล่นแค่ Oblivion เพราะเนเป็นเกมแรก
ติดงอมแงมเลยยังไม่ได้ลองเกมอื่นๆ
ส่วนของญี่ปุ่นนี่ชอบอยู่แล้ว
สรุปเกมดียังไงๆก็ดีไม่เกี่ยวว่าเป็นตะวันออกหรือตก

#23 gorath

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 August 2007 - 11:14 PM

เล่นมาตั้งแต่ Might&Magic IV, Darksun, Menzoberranzan, Betrayal at Krondor แวววว (ที่มาชื่อ Gorath - แผ่นยังมีอยู่เลย) เนื่องจากไม่มี console จึงไม่แทบไม่ได้เล่น RPG Jap เลย แต่ก็ติดตามอยู่บ้าง บอกตรง ๆ ว่าผมไม่ชอบงาน Art ของ Jap เลย มันไม่ค่อยมีเหตุผล แต่หลายคนก็ชอบที่มันไม่มีเหตุผลนั่นแหละเค้าว่ามัน fantasy ดี :her ส่วนตัวมองว่า RPG สองฝั่งนี้เกิดจากต้นกำเนิดเดียวกันคือ D&D แต่มีการแยกการพัฒนากันไปคนละด้านอย่างสิ้นเชิง...

ต้นกำเนิดของ RPG เป็นแบบ Pen&Paper ให้อิสระสูงมาก ๆ สูงขนาดคุณสามารถตบหัวพระราชาได้ถ้าคุณต้องการ!!! ดังนั้นความใฝ่ฝันของ Dev ชาวตะวันตกคือทำยังไงก็ได้ให้เกมมันอิสระมากที่สุดให้เหมือนต้นตำรับมากที่สุด...จะส
ังเกตได้ว่าเกม RPG ฝั่งตะวันตกจะมีบทสนทนาให้คุณเลือกมากมาย และเค้าพยายามทำให้แต่ละบทสนทนามีผลต่อเนื้อเรื่อง อันนี้ไม่ใช่เกมใหม่ ๆ นะ เกมสมัยก่อนก็เป็นแบบนี้ แต่ไม่ซับซ้อนขนาดทุกวันนี้

RPG ฝั่งญี่ปุ่นแรก ๆ ก็มีพื้นฐานคล้าย ๆ ต้นกำเนิด แต่การพัฒนาต่อไปจับอีกประเด็นหนึ่งแทน คือ "เนื้อเรื่อง" จะเห็นว่า RPG ฝั่งญี่ปุ่นเน้นเนื้อเรื่องเป็นหลัก คือมี Plot ที่ค่อนข้างตายตัว เหมือนภาพยนตร์ ผู้เล่นจะไม่ค่อยมีทางเลือกมากนัก ถ้าจะมีตัวเลือกก็ Yes และ No และถ้าคุณตอบ No มันจะวนมาให้คุณตอบ Yes จนได้... -*- แต่ด้วยความจำกัดแบบนี้ RPG ฝั่งญี่ปุ่นจึงสามารถทำได้เหมือนหนัง คือถ้าทีมเขียนบทดี ผู้กำกับดี เค้าสามารถเล่นกับอารมณ์คุณได้มากกว่า...มากกว่าแบบแล้วแต่ใจผู้เล่นเหมือนฝรั่ง :her

ส่วนตัวนะ ผมมองว่ามันดีทั้งสองแบบ อยู่ที่การนำเสนอ ฝั่งตะวันตกเค้าก็รู้จุดอ่อนของเค้า ก็พยายามปรับปรุงเนื้อหาให้เข้มข้นขึ้น แต่ด้วยพื้นฐานของคำว่าอิสระอยู่ที่ผู้เล่น ผู้เล่นต้องสร้างตัวละครเองชายหญิงยังไงได้หมด เกม RPG ฝรั่งเลยแทบไม่มี CG Movie เลย รู้สึกว่าจะไม่เคยเห็นเลยนะ ยกเว้นพวก Hack & Slash นะ พวกนี้ไม่ค่อยมีไรแยกอยู่แล้ว

ผมไม่แน่ใจว่า RPG ฝั่งญี่ปุ่นมีเกมไหนบ้างที่ปรับมาให้มีความอิสระมากขึ้น แต่ถ้าทางญี่ปุ่นเพลา ๆ เรื่อง CG Movie ลง แล้วใช้ Engine ทำ Cutscene ผมเชื่อว่ามันจะให้อิสระกับผู้พัฒนาได้อีกมาก ผมมองว่ามันเป็นค่านิยมไปแล้วล่ะ เรื่อง CG Movie เนี่ย..คิดดูว่าถ้าไม่ติดกับต้องทำ CG เกมญี่ปุ่นก็สร้างตัวละครเองได้ เนื้อเรื่องเปลี่ยนไปได้หลายแบบมากมาย เพราะแค่เขียน Script เท่านั้น ไม่ต้องทำ Movie ดักใหม่ทั้งเซ็ต..ชุดเกราะเอย ดาบเอย เปลี่ยนแล้วเห็นเลย ไม่ใช่ภาพเดิม (Blue Dragon หนีไปใส่แหวนเลย) นี่คือมันติดเรื่องค่านิยมด้วย..

สุดท้ายนี้อะไรที่เราเล่นแล้วสนุกเพลิดเพลินก็อันนั้นแหละครับ เกมอิสระบางเกมเล่นแล้วเครียดเปล่า ๆ ในขณะที่เกมที่เป็น Linear มันก็เหมือนนั่งอ่านนิยายดี ๆ สักเล่มนึงตั้งแต่ต้นจนจบแบบมีส่วนร่วมลุ้นด้วย สนุกไปอีกแบบ :bye

Edited by gorath, 14 August 2007 - 11:29 PM.

#24 Galaxy Exposition

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้พี่น้องเอ้ย

Posted 14 August 2007 - 11:56 PM

RPG เดียวในดวงใจ ตระกูล FF :numairu:

#25 zeronet

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 15 August 2007 - 01:12 AM

เล่นทั้งสองฝั่งเลยครับ ชอบมากๆ ทั้ง pc และ console ทั้ง jp และ us
ชอบฝั่ง rpg ฝรั่งเพราะว่าโลกมันเปิดกว้างดีครับ สนุกสนานเล่นไปได้เรื่อยๆ แต่ มักจะมีเนื้อเรื่องคุยกันแบบให้เลือก
และให้เลือกละเอียดมากกกก ซะจนเล่นไม่จบไปหลายเกมส์ :cry2 ไม่ใช่อ่านไม่ออกนะครับแต่ขี้เกียจอ่าน
อ่านซะจนขี้เกียจเมื่อไรจะเลิกคุยเนื่ย แถม npc บางคนคุยไป พี่ท่านชวนคุยอะไรไม่รู้ พี่ป้าน้าอา คนนี้คนนั้นนินทา
ไปเรื่อยเปื่อย :cry
อ่อ โลกของ RPG แนวฝรั่งก็มีก็มีหลากหลายแบบ ทั้งแบบ fantasy โบราณ อวกาศ และอื่นๆ ไม่ได้มีแต่แบบที่เรารู้กันนะครับ
ล่าสุด Fallout 3 เมื่อไรจะออกหว่า

ชอบฝั่ง jap ที่เนื้อเรื่องตรงไปตรงมาชวนติดตามคล้ายๆดูหนัง และ CG คั่นสวยๆงามๆ เกมส์ไม่กว้างมากเกินไปเรียกได้ว่าเล่นแล้ว
จบได้แน่ๆ แต่ rpg ฝรั่งไม่แน่กว้างไปกว้างมาบางทีไม่จบ เพราะยาวจัดจนไม่มีเวลาเล่น :cry2

ที่แน่ๆเกมส์ไหนมาสนุกก็เล่นครับไม่จำกัดแนวแต่ขอให้สนุกเป็นใช้ได้หละครับผม :love

#26 Aeromancer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 15 August 2007 - 01:55 AM

แผ่นแท้สิครับท่าน จะได้มี patch แก้ bug ครับ ผมยังซื้อ nwn 2 แท้เลย ด้วยความชอบส่วนตัว ยังแก้ bug ได้อีกด้วย

Gothic ถ้าเครื่องถึง เปิด graphic ได้หมด ซื้อแท้ไปเลยครับ คุ้ม

#27 makuja

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 15 August 2007 - 06:14 AM

ผมว่า นานาจิตตังมากกว่านะ

แต่เท่าที่สังเกตุ (ไม่ได้ว่าใครนะ)

คนที่ชอบ rpg แนว oblivion จะค่อนข้างมีอายุ เพราะชอบอะไรที่มันอิสระไม่ชอบให้ใครมากำหนดตายตัว

ส่วนคนที่ชอบ jrpg มักจะมีอายุน้อยกว่า เพราะว่า jrpg จะมีกลิ่นอายของการ์ตูน อนิมชั่นของญี่ปุ่นนั่นเอง

ผมก็ชอบ oblivion แต่ยางไม่แก่น๊า ชอบ jrpg ด้วย แต่ก็ไม่เด็ก คิคิ

#28 gsamurai

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 15 August 2007 - 12:06 PM

View PostAeromancer, on Aug 15 2007, 01:55 AM, said:

แผ่นแท้สิครับท่าน จะได้มี patch แก้ bug ครับ ผมยังซื้อ nwn 2 แท้เลย ด้วยความชอบส่วนตัว ยังแก้ bug ได้อีกด้วย

Gothic ถ้าเครื่องถึง เปิด graphic ได้หมด ซื้อแท้ไปเลยครับ คุ้ม

สาวกโคทึกเหมือนกันครับ ไอ้ gothic3 กระตุกนะทนได้ครับ เพราะตอนเล่นภาคสองก็เล่นแบบกระตุกๆ
แต่กระตุกแถมเกมการเล่นมันเปลี่ยนไปจากภาคสองหมดเลย ทั้งการต่อสู้ที่ง่ายขึ้น (ไม่ชอบ)
ระบบเมืองที่ต้องสร้างความเชื่อใจก่อน เหมือนมันแยกกันอิสระไม่เกี่ยวเนี่ยงกันในแต่ละเมือง จบเมืองนั้นแล้วก็แล้วกัน เลยเลิกเล่นซะก่อน
หวังว่ามันจะลง console กับเค้ามั่ง เผื่อมันจะ optimize ให้ดีกว่านี้ (ใน PC มันกินสเปคแบบบ้าเลือดเกิน )อาจจะหามาเล่นใหม่

#29 X Shape

Posted 08 December 2010 - 03:04 PM

เธ‚เธธเธ”

เธ‚เธธเธ”

เธ‚เธธเธ”

เธ‚เธธเธ”

เธ‚เธธเธ”

เธ‚เธธเธ”

#30 X Shape

Posted 08 December 2010 - 03:18 PM

dig 4 Edit

#31 doodee24

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 19 March 2011 - 06:39 AM

ขอบคุณมากครับ
:dance_left: