`

Jump to content

RPG JP และ RPG ตะวักตก ความเหมือนที่แตกต่าง

30 replies to this topic

#1 gsamurai

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 14 August 2007 - 01:37 PM

ก่อนอื่นต้องบอกว่า ที่กระทู้นี้เกิดขึ้นเพราะผมเห็นสมาชิกหลายท่านที่ชื่นชอบ RPG แบ่งเป็นสองฝั่งด้วยกัน
- ชอบเกม RPG แต่ไม่ชอบ Oblivion ผมเดาว่าคงเป็นเพราะก่อนมาซบน้อง X คงเล่น PS2 มาก่อน
- ชอบเกม RPG แต่ไม่ชอบ Blue Dragon ผมเดาว่าคงเป็นเพราะก่อนมาซบน้อง X คงซมซานหมดเนื้อหมดตัวกับการอัพเกรด PC (เหมือนผม) หรือไม่ก็ขี้เกียจอัพเกรดล่ะ ซื้อเครื่องเดียวจบ

ที่นี้ในฐานะที่ผมชอบเล่นเกม RPG จากทั้งสองฝั่ง ก็เลยอยากจะชวนสมาชิก ที่อยู่กลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง มาเล่นเกมอีกฝั่งดูครับ เพราะเกม RPG ดีๆเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีให้เล่น เพราะแต่ละเกมสร้างกันนานมาก แถมตลาดก็ไม่กว้างเหมือนเกม action
ถ้าเราเล่นมันซะทุกแนว จะทำให้ความขาดแคลนเกม RPG ลดลงไปได้ครับ

ความสนุกของ RPG JP
หลายคนๆ ที่ไม่ชอบ RPG JP อาจจะบอกว่าเพราะมันเป็นเส้นตรง ไม่มีการตัดสินหรือส่งผลให้เนื้อเรื่องดำเนินไปทางใดทางหนึ่ง โดยตัวเล่นเอง แต่จุดนี้แหล่ะครับที่สร้างจุดแข็งของ RPG JP ขึ้นมา
เมื่อไม่ต้องมีการพล็อตเรื่องเอาไว้หลายๆทาง ส่งผลให้ผู้พัฒนาสามารถสร้างสรรค์เนื้อเรื่องอันสุดยอดน่าติดตาม เรียกว่าจินตนาการสูงจริงๆ ในการสร้างโลกทั้งใบขึ้นมาใหม่
และจุดแข็งอื่นอย่างคือ เมื่อมีโลกที่สร้างขึ้นเองแล้ว ก็ไม่ต้องทนสู้กับพวก orc goblin และ elf อีกต่อไป
แถมด้วยระบบการต่อสู้ ที่ถึงแม้จะกี่เกมๆ ก็เป็นแบบ turn base แต่สิ่งที่แฝงอยู่ในนั้น คือระบบการต่อสู้ที่แตกต่างกันครับ
ทั้งระบบมาทาเรีย (FFVII) draw เวทย์ (FFVIII) หรือใช้เงา (BD) (ผมยังเคยเล่น FFIV และ DQVII แต่จำระบบมันไม่ได้แล้ว เล่นไปรอบเดียว และอีกหลายเกมที่จำชื่อเกมไม่ได้)
turn base ที่เป็นเอกลักษณ์นี้แหล่ะ ที่เป็นเสน่ห์อีกอย่างของเกมจาก JP ใครเคยเล่นเกม RPG จากตะวันตกที่เป็น turn base มั่งครับ ผมจำชื่อเกมไม่ได้ รู้แต่ว่าไม่สนุกเลย
เพราะดันยึดติดอยู่กับ นิยายแฟนตาซี มี elf โผล่มาอีกแล้ว แถมการต่อสู้กับใช้อาวุธกับเวทย์ธรรมดาๆ

ความสนุกของ RPG ตะวักตก
ความสนุกของ RPG ฝั่งนี้ คือความลุ่มลึก เปิดกว้างและ (ความพยายามที่จะ) สมจริงครับ
ยกตัวอย่าง Oblivion ที่เน้นความสมจริง คุณสามารถไปได้ทั่วแผนที่ตั้งแต่เปิดเกม ไม่สามารถหยิบฉวยของในบ้านคนอื่นได้ เพราะจะโดนทหารส่งเข้าคุก หรือจะขัดขืนต่อสู้ก็ได้ แต่จะยิ่งทำให้คุณเป็นที่ต้องการตัว เมื่อถูกส่งเข้าคุก คุณก็แหกคุกออกมากได้
หรือถ้าไม่อยากมีปัญหาก็เข้าสมาคมโจรแล้วย่องเบาขโมยของตอนเจ้าของบ้านหลับ
NPC (ตัวละครอื่นๆที่เราไม่ได้ควบคุม) มีกิจวัตรเป็นของตัวเอง พูดคุย เล่าข่าวลือต่างๆกับ NPC คนอื่น นอน กิน ทำงาน (แต่ไม่มีเข้าห้องน้ำและเรื่องอย่างว่า) เรียกว่าเป็นโลกที่เป็นพลวัต ไม่หยุดนิ่งอยู่เฉยๆ
จุดแข็งอีกอย่างที่การให้ผู้เล่นมีส่วนในการตัดสินใจครับ (หรือเรียกว่าเกมไม่เป็นเส้นตรงก็ได้)
ถ้าจะพูดถึงระบบนี้คงต้องพูดถึงเกม star wars :knight of the old republic
เกมนี้ให้ผู้เล่นเลือกทางเดินของตนเอง จะเดินทางสายสว่าง แก้ไขปัญหาด้วยสันติ ช่วยเหลือชาวบ้าน
หรือจะเดินทางสายมืด เข่นฆ่าผู้บริสุทธิ์ รีดไถเงิน
หรือจะตลบแตลง เล่นตามน้ำไปเรื่อย เพื่อหลีกเลี่ยงปัญหา
โดยทั้งหมดจะให้ผู้เล่นตัดสินใจเอง โดยผ่านบทสนทนาที่มีให้เลือกตลอดทั้งเกมครับ
ทั้งหมดนี้ที่มากลบเนื้อเรื่องที่อ่อนยวบ และโลกที่เจอแต่ orc elf (ดีที่ kotor ไม่ใช่โลกแฟนตาซี และมีเนื้อเรื่องค่อนข้างดี)

หวังว่าสมาชิกที่ทนอ่านจนจบ จะสนใจเกมแนว RPG อีกฝั่งมากขึ้นนะครับ
ลองเปิดใจและคิดซะว่าเป็น RPG อีกแนวหนึ่งนะครับ ความสนุกรอคุณอยู่

อย่าหวังว่าจะเจอเนื้อเรื่องซึ้งๆ cg งามๆ ฉากจบสวยๆ กับเกม RPG ตะวันตก ลองหยิบ Oblivion และ kotor มาเล่นดูครับ แล้ว fallout 3 กับมหากาพย์ mass effect รอคุณอยู่
อย่าหวังว่าจะเจอความเปิดกว้าง ลุ่มลึก กับเกม RPG JP ลองหยิบ Blue Dragon มาเล่นดูครับ แล้ว Last Remnant กับ Lost Odysseyรอคุณอยู่

#2 burger

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 August 2007 - 01:46 PM

ไม่ค่อยชอบ ครับ เพราะมันนาน - -- - - - - มักๆ เล่นไม่จบ

#3 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 14 August 2007 - 02:19 PM

View Postgsamurai, on Aug 14 2007, 01:37 PM, said:

ทั้งหมดนี้ที่มากลบเนื้อเรื่องที่อ่อนยวบ และโลกที่เจอแต่ orc elf (ดีที่ kotor ไม่ใช่โลกแฟนตาซี และมีเนื้อเรื่องค่อนข้างดี)

สิ่งนี้แหละที่ทำให้ผมคาดหวังกับ Mass Effect ค่อนข้างมาก
ถ้าดูจาก Kotor ที่เนื้อเรื่องดี และ scale ของเกมที่ค่อนข้างใหญ่ (น่าจะเป็นจุดด้อยของ RPG ฝรั่งอีกอย่างที่ scale ของเกมมันค่อนข้างเล็ก ในขณะที่ JRPG ล่อไปถึงขั้น ช่วยโลก ช่วยจักรวาล ออกอวกาศ เกือบทุกเกม)
แต่ Mass Effect น่าจะมี Scale ของเกมที่ใหญ่กว่า Kotor (ดู map ดาวแล้วมีอึ้ง)
แถมระบบการพูดคุยที่มีการลง detail ทุกตัวละคร แถม shepperd ที่ไปได้ทั้ง คนดีดี๊ดี, กวนตีน บางทียังขี้หลีได้ด้วย (เอาเข้าไป)
แม้ระบบต่อสู้จะออกแนวกึ่งๆ shooter ไปหน่อย (หวังว่าคงไม่ต้อมานั่งเล็งนะ แค่ล็อคเป้าก็โจมตีได้ละกัน)

จริงๆ Kotor นั้นเป็นกึ่งๆ turn based นะครับ ถ้าดูดีๆ เพียงแต่ว่าไม่มีการหยุดรอ คล้ายๆ Active Time Battle ของ FF แต่เร็วกว่ามาก (เรียกว่า ถ้ามัวแต่ focus แต่ตัวเอกนี่ เพื่อนตายไม่รู้เรื่องเลย) สังเกตได้ว่า เวลาเราใส่คำสั่ง ตัวละครจะไม่ทำทันที ต้องรอให้ถึง turn ก่อน
จริงๆหลายเกมของ Black Isle ก็เป็น turn based นะรวมทั้ง Planscape Torment, Baldur's Gate หรือเกม AD&D อื่นๆ ก็มักจะเป็น Turn-based แต่ไม่มีการหยุดรอเท่านั้นเอง

แต่ ME นี่น่าจะไม่ turn based เลยมั้ง เห็นกดปุ๊บ ยิงปั๊บ

ลองดู video preview ของ 1Up ดูครับ (เห็นข้างล่างมีคน post ไว้แล้ว) แล้วจะ Hype เกมนี้ขึ้นอีกโข

ปล. ตอนแรกนึกว่าเรา Customized ไม่ได้ แต่ปรากฎว่าเราสามารถ "สร้าง Shepperd" เองได้ครับ

#4 zionzz

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 14 August 2007 - 02:32 PM

ผมชอบทั้ง2แนวครับ เพราะเล่น PS1 PS2 มาก่อน แล้วย้ายไปเล่น RPG บน PC เลยติดทั้ง2แนว สนุกกันคนละแบบครับ

อีกอย่างนิสัยผมมักจะชอบมีส่วนร่วมกับเกมมาก อยากให้ตัวละครที่เราบังคับเป็นเราจริงๆ เลยชอบแนวฝรั่งละมั้ง

อย่างเกม 3ก๊กผมก็สร้างตัวละครแทนตัวเองขึ้นมาทุกภาค (เน้นที่ตระกูล RoTK นะ)

#5 Guitar_O+

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 14 August 2007 - 02:32 PM

View Postburger, on Aug 14 2007, 01:46 PM, said:

ไม่ค่อยชอบ ครับ เพราะมันนาน - -- - - - - มักๆ เล่นไม่จบ
ถ้าเล่นแผ่นแท้ จบ แน่ๆ ครับ

อิอิ เพราะเสียดายเงิน ต้องเล่นให้จบ

#6 Atarukun

Posted 14 August 2007 - 02:34 PM

KotOR นี่เกมในดวงใจเลยครับ RPG ฝรั่งระดับสุดยอด
แม้ภาค 2 จะออกมาเผาไปหน่อยก็ตาม

#7 Apple

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 14 August 2007 - 04:46 PM

View Postburger, on Aug 14 2007, 01:46 PM, said:

นี่แหละครับ ข้อดี เล่นนานดี คุ้มครับ ไม่ต้องซื้อเกมบ่อยๆ แถมเล่นแล้วติด ไม่ค่อยเบื่อ

#8 jordan

Posted 14 August 2007 - 05:14 PM

ก่อนอื่นออกตัวก่อนเลยครับว่าผมชอบ JRPG มากกว่า ไม่ใช่ว่าผมไม่เปิดใจรับเกม RPG ฝั่งตะวันตกนะ แต่ผมได้ลองแล้ว ปรากฏว่าเนื้อเรื่องมันกว้างไป ผมเล่นแล้วรู้สึกเหมือนมันไม่จบซักที อีกอย่างเวลาผมเล่น JRPG ผมรู้สึกเหมือนอ่านการ์ตูนเรื่องนึงเลย ซึ่งมันทำให้ผมยิ้มได้ตลอด

อย่างไรก็ตามใช่ว่าผมจะไม่เล่น Western RPG เลย ผมเล่นครับ ที่ชอบมากก็ Fable กับ Star war เล่นสองเกมนี้แล้วก็ประทับใจดีแม้ว่าจะไม่มากเท่า JRPG ก็ตาม แต่ Oblivion เนี่ย ผมมาพบว่าผมเล่นไม่ได้เลย รู้สึกเหมือนมันไม่มีเนื้อเรื่องเลยแถมเล่นแล้วไม่อินเหมือนพวก JRPG อีกต่างหาก แต่ก็อย่างว่าของอย่างนี้มันอยู่ที่รสนิยมจริงๆครับ

#9 poope

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 14 August 2007 - 06:06 PM

เล่นทั้งคู่แหละครับ

#10 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 14 August 2007 - 06:21 PM

View PostAtarukun, on Aug 14 2007, 02:34 PM, said:

KotOR นี่เกมในดวงใจเลยครับ RPG ฝรั่งระดับสุดยอด
แม้ภาค 2 จะออกมาเผาไปหน่อยก็ตาม

ไม่ใช่เผาเพราะ Obsidion นา
เพราะ LucasArt (ผู้จัดจำหน่าย) มันเห็น Obsidion ทำไม่เสร็จซะที เลยบังคับจับยัดลงกล่อง

View Postjordan, on Aug 14 2007, 05:14 PM, said:

ก่อนอื่นออกตัวก่อนเลยครับว่าผมชอบ JRPG มากกว่า ไม่ใช่ว่าผมไม่เปิดใจรับเกม RPG ฝั่งตะวันตกนะ แต่ผมได้ลองแล้ว ปรากฏว่าเนื้อเรื่องมันกว้างไป ผมเล่นแล้วรู้สึกเหมือนมันไม่จบซักที อีกอย่างเวลาผมเล่น JRPG ผมรู้สึกเหมือนอ่านการ์ตูนเรื่องนึงเลย ซึ่งมันทำให้ผมยิ้มได้ตลอด

อย่างไรก็ตามใช่ว่าผมจะไม่เล่น Western RPG เลย ผมเล่นครับ ที่ชอบมากก็ Fable กับ Star war เล่นสองเกมนี้แล้วก็ประทับใจดีแม้ว่าจะไม่มากเท่า JRPG ก็ตาม แต่ Oblivion เนี่ย ผมมาพบว่าผมเล่นไม่ได้เลย รู้สึกเหมือนมันไม่มีเนื้อเรื่องเลยแถมเล่นแล้วไม่อินเหมือนพวก JRPG อีกต่างหาก แต่ก็อย่างว่าของอย่างนี้มันอยู่ที่รสนิยมจริงๆครับ

เล่น RPG ฝรั่งต้องออกแนว "คิดนอกกรอบ" เยอะๆครับ
ถ้าเล่นแบบไปตามทางที่เกมมันวางไว้ ก็จะไม่สนุกเท่าไหร่
ต้องคิดแบบว่า เฮ้ย ไหนลองแบบนี้ดู ไหนลองแบบนั้นดู
save เยอะๆ แล้วกลับมาลองใหม่หลายๆแบบดู

เช่นเจอตัวละคร NPC มีอาวุธ (ที่ดูท่าจะ) เจ๋ง ก็ลองย่องตามตูด ไปขโมยมัน
(แต่ก่อนทำอย่าลืม save ละกัน)

#11 blue_key

one of the best in my life

Posted 14 August 2007 - 06:37 PM

ก็เล่นทั้งคู่น่ะ
อย่างที่พูดๆกันน่ะแหละ ที่ต่างกันที่สุดผมว่าเป็นเนื้อเรื่อง
ชอบเล่น Final ,Blue Dragon ,Dragon Quest ,Radiata Story
เกมพวกนี้ที่ผมเล่นแล้วคาดหวังมากที่สุดก็คือเนื้อเรื่องล้วนๆเลย ซื้อหรือไม่ซื้อก็ดูจากจากเนื้อเรื่องกับ Design ล้วนๆ

เกม rpg ฝรั่งที่เล่น ก็แนว diablo ทั้งนั้นเลย
ไล่มาตั้งแต่
Diablo ภาคแรก ภาค 2, Nox ,Titan Quest, Dungeon Siege
ชอบระบบมันจริงๆ
แต่ก็เพราะระบบการเล่นมันแบบนี้ด้วยมั้ง การตัดเข้า cutsence มันเลยดูไม่ไหลลื่น ไม่น่าอินไปกับเนื้อเรื่องเท่าไหร่

#12 Altimis

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 14 August 2007 - 06:57 PM

ตอบแบบหัวเอียงเลยนะครับ

ผมชอบตำนาน RPG ของฝรั่งมากกว่า พวก D&D นี้ชอบมากครับ

พวก Orc Elf Dark Elf Dwarf ทั้งหลายแหล่อีกหลากพันธุ์ล้วนมีต้นแบบมาจาก D&D อย่างชนิดที่ว่าเถียงไม่ได้เลยว่าเอามาจาก D&D

ผมชอบมากครับ

ส่วน RPG JP นี้ผมเล่นเฉพาะที่ดัง ๆ เท่านั้นเอง เช่น Final Fantasy [ถึงแม้หลายคนจะบอกว่ามันสนุกตรงใหน แต่ผมสนุกละกัน]

#13 Aeromancer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 August 2007 - 07:00 PM

ผมก็เล่น ทั้งคู่ล่ะครับ ทั้ง RPG Realtime กับ RPG Turnbase หรือ RPG D&D เล่นหมดครับ แต่ชอบไม่ชอบ ผมนับเป็นเกมส์มากกว่าครับ แค่เปิดใจ ก็สนุกได้เหมือนกันครับ ดีกันคนละอย่าง ฝั่ง RPG Realtime ชอบเพราะกว้าง อิสระ ที่จะดำเนินเรื่อง RPG ฝั่ง Turnbase ชอบที่เนื้อเรื่องเข็มข้น แต่ชอบ Turnbase ที่สุดน่าจะเป็น Xenogear (ตั้งแต่ ps1) ส่วน Realtime ชอบ NWN ครับ อันนี้ ไม่นับนะ นับแนวเกมส์ ^^

#14 9th TEARDROP

เซียนเกม

•  DGO Blogger

Posted 14 August 2007 - 08:07 PM

เมื่อไรนะ เราจะได้เป็นพระเอกเกมrpg หน้าเหมือนเราเป๊ะ
ได้ข่าวว่ากำลังจะได้เล่นในปีหน้า

#15 Burm

เซียนเกม

• Admin

Posted 14 August 2007 - 08:07 PM

View PostAltimis, on Aug 14 2007, 06:57 PM, said:

ตอบแบบหัวเอียงเลยนะครับ

ผมชอบตำนาน RPG ของฝรั่งมากกว่า พวก D&D นี้ชอบมากครับ

พวก Orc Elf Dark Elf Dwarf ทั้งหลายแหล่อีกหลากพันธุ์ล้วนมีต้นแบบมาจาก D&D อย่างชนิดที่ว่าเถียงไม่ได้เลยว่าเอามาจาก D&D

จริงๆ D&D ก็เอามาจาก LOTR อีกทีนะครับ
Tolkien เป็นคนแรกที่ปรับพวกภูติ Elf และ Orc ให้ออกมาในรูปแบบนักรบ (ปกติ Elf คนจะนึกถึง ภูติตัวเล็กๆที่ช่วย ซานต้าทำของขวัญ)
ส่วน D&D นั้นเกิดทีหลัง เป็นเกมกระดานที่สร้างโดยได้แรงบันดาลใจจาก LOTR และ Conan ครับ

ส่วนเกม RPG บน PC ในยุคเริ่มแรก อย่าง Wizardry และ Ultima ก็เอามาจาก D&D (เห็นชัดๆเช่น AC เป็นค่าติดลบ ซึ่ง AD&D ver หลังๆแก้ให้เป็นค่าบวกแล้ว เพื่อเข้าใจง่าย)

ส่วน RPG ญี่ปุ่นนั้น ยุคแรกก็เอามาจาก Wizardry และ Ultima อีกที (Dragon Quest) และเกม RPG ญี่ปุ่นในช่วงแรกแทบทั้งหมดก็ clone DQ มา ยกเว้น FF ที่แทบจะต่างกันไปเลย
พอตอนหลัง FF ได้รับความนิยมมากขึ้น เกม RPG ญี่ปุ่นเลย clone FF กันเป็นแถบ

#16 lobster

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 14 August 2007 - 08:15 PM

โชคดีที่ผมเล่นได้ทั้ง 2 ฝั่ง โดยไม่มีอคติ แต่ได้เล่น jrpg มากกว่า เพราะมันมีเยอะกว่าส่วน wrpg ได้เล่นแต่เกมดังๆฟอร์มใหญ่

#17 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 14 August 2007 - 08:21 PM

หลังจากติดใจจาก Oblivion เล่นจบไป 2 รอบ บน 360 ทีนึง พอupgrade PC เลยเล่นอีกรอบ จบอีกรอบมันกว่าเดิมเพราะลง mod สวยๆ และฉากสวยๆได้ แถม Framerate ดีกว่า 360 เยอะ เลยเพลินยาว เลยไปลองหา RPG แนวตะวันตกอื่นๆ มาดู ไปโดน Neverwinter Night 2 มาสนุกมากๆครับของ PC ไม่แพ้ Oblivion ภาพสวย

ไปลองกันได้ ตอนนี้ รอ Mass Effect และ Fall Out 3 ห้ามพลาดเด็ดขาดครับ

กลับมาด้่าน JP เล่น Blue Dragon ผมกลับไม่ชอบแหะ รู้สึกว่ามันคุยกันเยอะแยะยืดยาดน่ารำคาญมาก พอไปเล่น Brave Story PSP รู้สึกว่าเนื้อเรื่องมันเด็กๆ เกิน เลยรู้สึกว่า เกม RPG ฝั่ง Jap เดียวนี้ คุยกันน่าเบื่อมาก CG สวยจริงแต่มันเดิมๆ แต่ได้ไปโดน FF 1&2 Anniversary สนุกครับ สนุกมากๆ ถึงภาพจะธรรมดามากก็เหอะ เลยรู้ว่าผมชอบ RPG แนว เนื้อเรื่อง Hardcoreๆ seriousๆ จริงๆ แบบ Megami Tensei

Lost Ody ดูๆแล้วเนื้อเรื่องน่าจะโหดๆ เลยหวังไว้มากพอควรเลย ก็ขอให้มาดีๆละกัน

Edited by Avant-garde, 14 August 2007 - 08:25 PM.

#18 Aeromancer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 August 2007 - 08:58 PM

View PostAvant-garde, on Aug 14 2007, 08:21 PM, said:

หลังจากติดใจจาก Oblivion เล่นจบไป 2 รอบ บน 360 ทีนึง พอupgrade PC เลยเล่นอีกรอบ จบอีกรอบมันกว่าเดิมเพราะลง mod สวยๆ และฉากสวยๆได้ แถม Framerate ดีกว่า 360 เยอะ เลยเพลินยาว เลยไปลองหา RPG แนวตะวันตกอื่นๆ มาดู ไปโดน Neverwinter Night 2 มาสนุกมากๆครับของ PC ไม่แพ้ Oblivion ภาพสวย

ไปลองกันได้ ตอนนี้ รอ Mass Effect และ Fall Out 3 ห้ามพลาดเด็ดขาดครับ

กลับมาด้่าน JP เล่น Blue Dragon ผมกลับไม่ชอบแหะ รู้สึกว่ามันคุยกันเยอะแยะยืดยาดน่ารำคาญมาก พอไปเล่น Brave Story PSP รู้สึกว่าเนื้อเรื่องมันเด็กๆ เกิน เลยรู้สึกว่า เกม RPG ฝั่ง Jap เดียวนี้ คุยกันน่าเบื่อมาก CG สวยจริงแต่มันเดิมๆ แต่ได้ไปโดน FF 1&2 Anniversary สนุกครับ สนุกมากๆ ถึงภาพจะธรรมดามากก็เหอะ เลยรู้ว่าผมชอบ RPG แนว เนื้อเรื่อง Hardcoreๆ seriousๆ จริงๆ แบบ Megami Tensei

Lost Ody ดูๆแล้วเนื้อเรื่องน่าจะโหดๆ เลยหวังไว้มากพอควรเลย ก็ขอให้มาดีๆละกัน

ถ้าโดน RPG Realtime ทำไมไม่ลองเล่น Gothic III ล่ะครับ อิสระกว่า Oblivion อีก ส่วน NWN แสดงว่าคอเดียวกันเลยครับ อิอิ

#19 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 14 August 2007 - 09:18 PM

ว่าจะหามาเล่นเหมือนกันครับ Gothic III แต่เค้าบอก BUG กระจาย เลยยังไม่ได้ลอง

#20 zionzz

Posted 14 August 2007 - 09:22 PM

โกธิค3นี่สนุกนะครับ แต่ตอนที่ผมเล่น บัคมันมหาศาลมาก เลยหมดแรงเล่นไปโดยปริยาย