`

Jump to content

รบกวนถามเพื่อนๆเรื่อง ชุด โฮมเทอเตี้ย

39 replies to this topic

#21 Aeromancer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 13 August 2007 - 06:59 PM

อยู่ที่ Source และการบันทึก รวมทั้ง Chip ประมวลผลครับ AVR แต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

คู่หลังผม ผมใช้ Marantz คู่หลังจะแยกเป็น 2 ch ครับ ส่วน 6.1 ตัวหลังสุดจะเป็น mono ครับ

อีกเรื่องครับ ใครที่มาขอคำแนะนำผม ผมจะ ไกด์ตามที่ เค้าอยากได้ยิน แต่ไม่ใช่ 100% ผมจะบอกทุกครั้งครับ ให้ไปลองฟังดูครับ และอีกอย่าง ในร้าน นั้นๆ ไม่ใช่มีลำโพง หรือ AVR ที่ผม แนะนำเพียงอย่างเดียวคุณอาจติดใจ ตัวอื่นก็ได้ อย่างผม เล็ก เล็ง Klipsch Synergy F 1 แต่ดันไปซื้อ Referance RF 10 มาแทน เพราะไปติดใจครับ

Edited by Aeromancer, 13 August 2007 - 07:03 PM.

#22 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

• High Royal Executive Members

Posted 13 August 2007 - 07:09 PM

งั้นอันนี้คุยเรื่องเกมคับ

แล้วเกม 360 หรือ ps 3 มันจะมีแบบเป็น 7.1 แท้้รึป่าว ให้เหมือนกับเกมคอมหลายๆเกมน่ะคับ เพราะเล่นเกมคอมที่เป็น 7.1 แล้ว เล่น 360 เสียงมันสำหรับผมยังไม่พอเพียงอ่ะคับ

#23 harts

ExtremeMachine Fifa09 !!~

• High Royal Executive Members
  • Interests:anime

Posted 13 August 2007 - 07:15 PM

View Postluzifer, on Aug 13 2007, 07:09 PM, said:

งั้นอันนี้คุยเรื่องเกมคับ

แล้วเกม 360 หรือ ps 3 มันจะมีแบบเป็น 7.1 แท้้รึป่าว ให้เหมือนกับเกมคอมหลายๆเกมน่ะคับ เพราะเล่นเกมคอมที่เป็น 7.1 แล้ว เล่น 360 เสียงมันสำหรับผมยังไม่พอเพียงอ่ะคับ

ไม่มีครับ เหอะๆ

ส่วนเรื่อง 5.1 หรือ 7.1 ลองไปอ่านดู ที่แถว http://www.wijitboonchoo.com/ หรือ http://www.htg2.net

ส่วนใหญ่ก็เล่นกันแค่ 5.1 อาศัยการ setup ดีๆ เอาก็แหล่มสุดๆ แล้วครับ

เอาเงินจะซื้อลำโพงอีกคู่ไปโปะ ให้มันเป็น avr หรือ ลำโพงดีๆ แล้วเข้ากันดีกว่า ครับ

เปลืองน้า คู่นึงต่ำๆ ก็เป็นพัน ยิ่งปกติแล้วลำโพงโฮม ก็ขึ้นหมื่นทั้งนั้น

จริงไหมครับพี่น้อง

#24 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

Posted 13 August 2007 - 07:23 PM

น่าเสียดายจัง

ทำไมเกมเดียวกันอย่าง cod 2 ver.pc มันยังเป็น 7.1 แต่ของ 360 มันเป็น 5.1 น้อออ จิงๆไหนๆ ก็เป็น nextgen แล้วก็น่าจะทำ 7.1เลย เสียดายจัง :cry2

#25 Aeromancer

Posted 13 August 2007 - 07:28 PM

View Postharts, on Aug 13 2007, 07:15 PM, said:

ไม่มีครับ เหอะๆ

ส่วนเรื่อง 5.1 หรือ 7.1 ลองไปอ่านดู ที่แถว http://www.wijitboonchoo.com/ หรือ http://www.htg2.net

ส่วนใหญ่ก็เล่นกันแค่ 5.1 อาศัยการ setup ดีๆ เอาก็แหล่มสุดๆ แล้วครับ
เอาเงินจะซื้อลำโพงอีกคู่ไปโปะ ให้มันเป็น avr หรือ ลำโพงดีๆ แล้วเข้ากันดีกว่า ครับ

เปลืองน้า คู่นึงต่ำๆ ก็เป็นพัน ยิ่งปกติแล้วลำโพงโฮม ก็ขึ้นหมื่นทั้งนั้น

จริงไหมครับพี่น้อง

RF 83 ราคา 119,000 ขึ้นแสนครับพี่น้อง

จริงๆมันมีตั้งแต่ หลักพัน ยันหลักหมื่นครับ แล้วแต่น่ะครับ อย่าง MS ถือว่าเป็นลำโพงสุดคุ้มครับ หลักพัน แต่เสียงได้หลักหมื่นครับ
เว็ปอาจารย์ วิจิตร มีบทความดีๆ เยอะครับ เข้าไปอ่านดูครับ แรกๆ ผมก็อ่านเว็ปอาจารย์นี่แหละครับ จน น้ำลายไหล จนซื้อยกชุดนี่แหละครับ (แยกชุดฟังเพลง กับชุดดูหนังครับ) แต่แนะนำ จริงๆครับ ถ้า 5.1 ซื้อเป็น รูปแบบ Bi pole ดีกว่าครับ 7.1 ใช้แบบ ธรรมดาดีกว่าครับ

Edited by Aeromancer, 13 August 2007 - 07:28 PM.

#26 jaraba

.

Posted 13 August 2007 - 07:39 PM

ผมเล่น 5.1 ก็พอได้แล้วนะครับ

#27 Aeromancer

Posted 13 August 2007 - 09:09 PM

View Postjaraba, on Aug 13 2007, 07:39 PM, said:

ผมเล่น 5.1 ก็พอได้แล้วนะครับ

จริง มันสำคัญทุกส่วนนะครับ ไม่ใช่ 5.1 พอ หรือ 7.1 ดีกว่า ทุกส่วนครับ ต่อให้ AVR NAD ลำโพง Soken ก็ไม่ใช่ จะแสดง ความสามารถออกมาครับ น่าจะอยู่ที่ AVR ลำโพง สายเขื่อมต่อ ด้วยครับ การ Set Up ครับ ไม่ใช่ราคาแพง แล้วมันจะตรงตามความต้องการ ครับ สมมติผม ชอบเปิด เพลง Rock แต่ดันไปซื้อ NHT คู่ละ 3 4 หมื่น แต่มันเหมาะกับเพลง Classic มากกว่า แต่ถ้าเกิดเทียบกับ Boston VR ราคา สองหมื่น ถูกกว่า กลับได้ เสียงทีเราอยากฟัง หรือ เล่น NAD ลำโพง JBL E Series แต่มาเจอ สายต่อแบบ สายไฟบ้าน ก็เละ เหมือนกัน ดูหลายๆอย่างครับ อย่าดูแค่ 5.1 , 7.1 , avr , สายลำโพง , สาย digital connect , กระแสไฟ , การจัดตำแหน่ง , ฯลฯ ไม่ใช่ดูแค่อย่างใดอย่างหนึ่ง แต่ดูทั้งหมดครับ แต่ไม่ต้องซื้อทั้งหมดในเวลาเดียวกัน ค่อยซื้อ ค่อยๆ เปลี่ยนตามกำลังเราก็ได้ครับ ผมว่าดีนะ ค่อยๆ ซื้อ มันเห็นการเติบโตของเสียง ที่เราชอบ นะ

แต่ ถ้าจะซื้อ AVR ซื้อ ที่ต่อ 7.1 มาด้วยก็จะดีครับ เพราะ ช่อง 2 ch หลัง มันเอาไปทำอย่างอื่นได้อีกครับเช่น

Speaker B ทำ ลำโพง multi Room
Bi Wire ต่อคู่หน้า 2 เส้น ใช้ฟังเพลง ดีขึ้นครับ
อีอกย่าง ครับ watt ของ รุ่น 7.1 มักสูงกกว่า รุ่น 5.1 ครับ

อันนี้พูดสำหรับ ครั้งต่อไป จะซื้อ หรือคนอื่นที่จะซื้อ น่ะครับ ไม่ได้ให้เปลี่ยนเลยนะครับ หรือไม่ ก็ เผื่อ DTS Dolby HD ไว้ด้วยครับสำหรับ next time ครับ

Edited by Aeromancer, 13 August 2007 - 09:24 PM.

#28 aunn

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 13 August 2007 - 11:52 PM

:555 อืมได้ความรู้ดีจังเลย ทุกวันนี้ผมใช้ sony รุ่นเก่าอะเครื่องสีทองๆๆ 5.1 เองครับ เสียงก็ใช่ได้ แจ่มแล้วถ้าคนที่เล่นเครื่องเสียงจริงๆๆ จะรู้ว่าเครื่องเสียงเนื่ยเงินต้องหน้าด้วยนะ :aha:

#29 Aeromancer

Posted 14 August 2007 - 12:12 AM

View Postaunn, on Aug 13 2007, 11:52 PM, said:

:555 อืมได้ความรู้ดีจังเลย ทุกวันนี้ผมใช้ sony รุ่นเก่าอะเครื่องสีทองๆๆ 5.1 เองครับ เสียงก็ใช่ได้ แจ่มแล้วถ้าคนที่เล่นเครื่องเสียงจริงๆๆ จะรู้ว่าเครื่องเสียงเนื่ยเงินต้องหน้าด้วยนะ :aha:

ที่บอร์ด ThaiDVD มีคนนึง เค้าก็มาตั้งกระทู้ถามครับ ชุด Sony In Box เนี่ยแหละ รุ่นสูงเหมือนกัน เค้าก็ไปฟังมาแล้ว แต่ผมบอกให้ไปที่ MRZ Paragon อ้อ ไม่ใช่สิ ไปที่ปิยะนัสก่อน แล้ว เกิดอะไรขึ้นไม่รู้ ปิยะนัสเล่นแนะนำ ตัวชุด สองแสนให้ - -' ผมเลยให้ไปลองฟัง ที่ MRZ Paragon ชุด MS Carnival เห็นว่า ถูกดีอยู่ในงบ ราคาพอๆ กับซื้อ Sony in box ได้แต่เสียงที่ได้ดีกว่ากันเยอะ แต่กลับมาดันไปติดใจ Klipsch Quinted III ทั้งๆ ที่เป็นลำโพง Sat นะ ยังเล็กกว่า Sony In box ชุดนั้น อีก ยังสงสัยว่าทำไมตัวเล็กแต่พลังมากขนาดนั้น เพราะ ด้วยวัสดุ ที่ทำ กรวย ครับ และ ยังมีความไวสูงอีก จะแซงหน้า ลำโพงรุ่นเล็กๆ ไปได้ ครับ แต่งบสูงกว่า Carnival ครับ แต่ดูถ้าจะขยายงบเพราะติดใจเครื่องเสียง เหมือนเคยอ่าน จาก อาจารย์ วิจิตร ว่า เครื่องเสียงตามห้าง ยังห่างไกลความเป็นเครื่องเสียง

ผมเอาหัวเป็นประกันครับว่า ถ้าคุณไปลอง แค่ RCX ของ Klipsch ตัวเล็กๆ นี่แหละครับ (ถ้าไม่อคตินะ) จะบอกว่า เสียงดีกว่าหลายขุมครับ ด้วย Scale คุณภาพ แล้ว คำว่า ใช้ได้ จะถูก แยกออกจาก Klipsch RCX แน่นอนครับ ลองฟังครับ เหมือนเดิม ประสบการณ์ เสียง ถ้าไม่ออกไปฟัง ฟังแต่ที่เรามีอยู่ จะไม่รู้ว่าในโลกนี้ ยังมีอุปกรณ์ที่ ให้เสียงได้ดีขนาดไหน จริงๆ ที่ผมพูดมาทั้งหมด ไม่ใช่มั่วหรือนั่งเทียนนะครับแต่ที่หันกลับมาทางนี้ อย่างเต็มตัว ก็เพราะ ดันไปขอเค้าลองฟัง Avant แล้วกลับมาศึกษา ไม่ว่าเว็ปไหน เวทีไหน ก็บอกว่า ให้ไปลองฟัง ผมก็ไปลองฟังตั้งแต่ NAD , Arcam , Rega , Energy , Morduant short , Magnet , Denon , Harman , JBL , Infinity , Marantz , Now Hear this , PSB ฯลฯ เห็นคนขายเค้าจับไปจับมา ส่วนใหญ่ มันเหมาะกับเพลง Classic Soul ฯลฯ จนมาลงที่ Klipsch ฟังเพลง กับ MS Carnival Series ชุดเต็ม (แต่ Sub เป็น PS28 infinity) สรุปคือตอนนี้ ได้รับรู้ว่าในโลกเครื่องเสียงยังมีอีกมากครับ ที่ผมยังไม่ได้ยินและเชื่อว่า อีกหลายๆ คนก็ยังไม่มีโอกาสได้ลองฟังครับ ลองเปิดโลกด้านเสียง ให้กับหูคุณดูครับ

#30 jaraba

.

Posted 14 August 2007 - 12:22 AM

View PostAeromancer, on Aug 13 2007, 09:09 PM, said:

จริง มันสำคัญทุกส่วนนะครับ ไม่ใช่ 5.1 พอ หรือ 7.1 ดีกว่า ทุกส่วนครับ ต่อให้ AVR NAD ลำโพง Soken ก็ไม่ใช่ จะแสดง ความสามารถออกมาครับ น่าจะอยู่ที่ AVR ลำโพง สายเขื่อมต่อ ด้วยครับ การ Set Up ครับ ไม่ใช่ราคาแพง แล้วมันจะตรงตามความต้องการ ครับ สมมติผม ชอบเปิด เพลง Rock แต่ดันไปซื้อ NHT คู่ละ 3 4 หมื่น แต่มันเหมาะกับเพลง Classic มากกว่า แต่ถ้าเกิดเทียบกับ Boston VR ราคา สองหมื่น ถูกกว่า กลับได้ เสียงทีเราอยากฟัง หรือ เล่น NAD ลำโพง JBL E Series แต่มาเจอ สายต่อแบบ สายไฟบ้าน ก็เละ เหมือนกัน ดูหลายๆอย่างครับ อย่าดูแค่ 5.1 , 7.1 , avr , สายลำโพง , สาย digital connect , กระแสไฟ , การจัดตำแหน่ง , ฯลฯ ไม่ใช่ดูแค่อย่างใดอย่างหนึ่ง แต่ดูทั้งหมดครับ แต่ไม่ต้องซื้อทั้งหมดในเวลาเดียวกัน ค่อยซื้อ ค่อยๆ เปลี่ยนตามกำลังเราก็ได้ครับ ผมว่าดีนะ ค่อยๆ ซื้อ มันเห็นการเติบโตของเสียง ที่เราชอบ นะ
แต่ ถ้าจะซื้อ AVR ซื้อ ที่ต่อ 7.1 มาด้วยก็จะดีครับ เพราะ ช่อง 2 ch หลัง มันเอาไปทำอย่างอื่นได้อีกครับเช่น

Speaker B ทำ ลำโพง multi Room
Bi Wire ต่อคู่หน้า 2 เส้น ใช้ฟังเพลง ดีขึ้นครับ
อีอกย่าง ครับ watt ของ รุ่น 7.1 มักสูงกกว่า รุ่น 5.1 ครับ

อันนี้พูดสำหรับ ครั้งต่อไป จะซื้อ หรือคนอื่นที่จะซื้อ น่ะครับ ไม่ได้ให้เปลี่ยนเลยนะครับ หรือไม่ ก็ เผื่อ DTS Dolby HD ไว้ด้วยครับสำหรับ next time ครับ
โอ้ได้ ความรู้ เพิ่มหลายอย่างเลยครับ ขอบคุณครับ แต่ช่วยแยะยำ ตัวที่ไช้ ฟังพวก Classic กับ Jazz ไห้หน่อยสิครับ ขอไม่แพงมากนะครับ

#31 Aeromancer

Posted 14 August 2007 - 01:56 AM

Marantz PM-17SA + Morduant Short 904i / 906i ก็ได้ครับ ไม่แพงดี แต่ต้องเพิ่มสาย เสียงอุ่นเข้ามาด้วย เช่น Vandenhul หรือ Supra ครับ ก็จะได้เสียงร้อง เสียงเครื่องสาย เสียงเครื่องทองเหลือง โดดเด่นขึ้นมา เชลโล่บางๆ นุ่มๆ ไม่แข็งเกินไป แต่พวกเครื่องเคาะ ไทรแองเกิ้ล ไฮแฮท ก็สะอาด ครับ แต่ประกายยังไม่ถึงครับ CD เป็น Rega Apollo ก็ช่วยให้อุ่นมากขึ้นครับ หรือไม่งั้นก็ เป็น Marantz 5001 OSE ทำให้กระชับกระเฉงมากขึ้นครับ แต่ถ้าอยากให้แนวมากขึ้น หรือเก็บรายละเอียดเสียงสูงมากขึ้น ต้องเป็น Klipsch RB 61 ครับตัวใหญ่ สไตล์เสียง อเมริกา ครับ แจ๊ส แนว อเมริกา ค่อนข้างเข้ากันดีครับ เวลา เดินเบส หรือ เชลโล่ เด่นขึ้นมา Klipsch จะได้เปรียบกว่าครับ ด้วยท่อหน้า ทำให้จังหวะชัดเจน เก็บรายละเอียดเสียงสูงได้ดี แต่ แพงครับ 21000 แต่ 906 ลำโพง 3 ตัว 15000 ก็อย่างนี้แหละครับ แต่ถ้าต้องการเสียงอุ่นมากขึ้น แนะนำเป็น Jamo ครับ อย่าง C605 ครับ

Edited by Aeromancer, 14 August 2007 - 01:59 AM.

#32 Akatosh

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 14 August 2007 - 08:29 AM

เข้ามาคารวะครับ :kanoiyom :kanoiyom

รบกวนช่วยแนะนำพวก in the box ให้หน่อยซิครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยจริงๆ :numairu:
ชอบดูหนัง เล่นเกม เสียงคงต้องออกแนว ตึบๆตับๆ หน่อย ในงบที่แสนจะจิ๊บจ้อย 2-3หมื่นครับ

ขอบคุณครับ :kanoiyom :kanoiyom

#33 jaraba

.

Posted 14 August 2007 - 09:25 AM

View PostAeromancer, on Aug 14 2007, 01:56 AM, said:

Marantz PM-17SA + Morduant Short 904i / 906i ก็ได้ครับ ไม่แพงดี แต่ต้องเพิ่มสาย เสียงอุ่นเข้ามาด้วย เช่น Vandenhul หรือ Supra ครับ ก็จะได้เสียงร้อง เสียงเครื่องสาย เสียงเครื่องทองเหลือง โดดเด่นขึ้นมา เชลโล่บางๆ นุ่มๆ ไม่แข็งเกินไป แต่พวกเครื่องเคาะ ไทรแองเกิ้ล ไฮแฮท ก็สะอาด ครับ แต่ประกายยังไม่ถึงครับ CD เป็น Rega Apollo ก็ช่วยให้อุ่นมากขึ้นครับ หรือไม่งั้นก็ เป็น Marantz 5001 OSE ทำให้กระชับกระเฉงมากขึ้นครับ แต่ถ้าอยากให้แนวมากขึ้น หรือเก็บรายละเอียดเสียงสูงมากขึ้น ต้องเป็น Klipsch RB 61 ครับตัวใหญ่ สไตล์เสียง อเมริกา ครับ แจ๊ส แนว อเมริกา ค่อนข้างเข้ากันดีครับ เวลา เดินเบส หรือ เชลโล่ เด่นขึ้นมา Klipsch จะได้เปรียบกว่าครับ ด้วยท่อหน้า ทำให้จังหวะชัดเจน เก็บรายละเอียดเสียงสูงได้ดี แต่ แพงครับ 21000 แต่ 906 ลำโพง 3 ตัว 15000 ก็อย่างนี้แหละครับ แต่ถ้าต้องการเสียงอุ่นมากขึ้น แนะนำเป็น Jamo ครับ อย่าง C605 ครับ
รบกวนอีก ทีครับ แนะนำ ร้านที่มี ขาย ครบครบ หน่อย ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ :kanoiyom

#34 Aeromancer

Posted 14 August 2007 - 10:59 AM

มี 2 ที่ครับ แนะนำ ปิยะนัส กับ paragon ครับ ตรงใกล้กับ ร้านขาย รถหรูๆ น่ะครับ ปิยะนัส มีที่ อิมพีเรียลลาดพร้าว กับ สุขุมวิท 101 ครับ แต่ที่ปิยะนัส กำชับ อุปกรณ์ ที่จะลองฟังหน่อยครับ เพราะเดี๋ยวเล่นชุด amp moon อีก เป็นแสน ครับ ลองฟังก่อน ครับ แล้วแต่สะดวก อ้อ อย่าลืม เอาแผ่นไปเองนะครับ จะได้เหมาะหู นิดนึงครับ

ให้เห็นหน้าค่าตากันหน่อยครับ

+

หรือ

+

Edited by Aeromancer, 14 August 2007 - 11:03 AM.

#35 Aeromancer

Posted 14 August 2007 - 11:20 AM

View PostAkatosh, on Aug 14 2007, 08:29 AM, said:

เข้ามาคารวะครับ :kanoiyom :kanoiyom

รบกวนช่วยแนะนำพวก in the box ให้หน่อยซิครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยจริงๆ :numairu:
ชอบดูหนัง เล่นเกม เสียงคงต้องออกแนว ตึบๆตับๆ หน่อย ในงบที่แสนจะจิ๊บจ้อย 2-3หมื่นครับ

ขอบคุณครับ :kanoiyom :kanoiyom

2-3 หมื่น

:her

ซื้อแยกชิ้นได้แล้วครับ ลองดูราคาสิครับ

marantz 301 = 8900
หน้า ms carnival 2 = 6000
หลัง ms carnival 1 = 2300
กลาง ms carnival 5 = 3900
sub Klipsch = 9900

รวม 31000 จ่ายเงินสด มีส่วนลดอีกครับ หรือ ต่อเอาก็ได้ครับ อันนี้ราคา เปิดครับ

อีกชุด ครับ
กับชุด Klipsch Quint III = 17000
sub Klipsch rw 8 = 9900

รวม 35000 แต่ขอลดเงินสด หรือต่อ ได้อีก ครับ

Tip : เวลาซื้อ ขอลดเงินสด ก่อน แล้วก็ต่อ อีกครับ

#36 jonaddon

เซียนเกม

Posted 14 August 2007 - 11:38 AM

:kanoiyom ขอบคุณผู้รู้ครับที่มาช่วยแนะนำ

แต่เมื่อวานตอนเย็นไปเดินดูอีกทีให้แน่ใจ
เลยไป เจอชุดโฮมเทอเตี้ย ของ LG ชุดถูกๆ มีชุดละ 7900 กับ 9900 และก้อหมื่นนิดๆ
ทั้งสามชุดมีไลน์ optical in หมด ก้อเลยกลับมาคิดหนักอีกรอบ

ที่สนใจก้อเพราะ ผมใช้จอ LCD ของ LG อยู่ถ้าซื้อยี่ห้อเดียวกันมันก้อจะดูแมทช์กันเลย
ข้อเสียก้อจะมีเรื่องเสียงนี่ละครับ
แต่ข้อดีก้อคือใช้รีโมทอันเดียวพอ แถนได้ดีไซนืที่มันดูเข้ากันดีอ่ะครับ ราคาก้อถูก ดีวีดีก้ออัพสเกล มีช่องต่อ HDMI

เลยคิดหนักละทีนี้
ส่วนชุด7.1ของโซนั่นที่ไปดูมา ถอดได้ครบครับทั้ง EX Es อะไรพวกนั้นอ่ะ
ที่คิดมากก้อเพราะ ราคา 5.1 กับ 7.1 ของโซนี่ ต่างกันไม่ถึง4000อ่ะดิเลยคิดมากก :jark

#37 TanK

Legal Officer

• Interests:Movie Games and Travel

Posted 14 August 2007 - 01:03 PM

View PostAdvan, on Aug 13 2007, 06:53 PM, said:

DVD ปัจจุบัน นับแผ่นได้เลยที่บันทึกมา แบบ 7.1

ตอบ >> 5.1 ตอนนี้เกินพอ เซ็ตอัพให้ดีๆซะก่อน เสียง ออกมายังไงก็ดีกว่า พวก7.1ที่ Acoustic และการเซ็ตอัพ ไม่ดีพอ..จบ
เห็นด้วยครับ :explain
ผมใช้ 6.1 อยู่ แต่มันหาหนังที่จะบันทึกมาเป็น 6.1 แท้ๆเลยเนี่ย ยากมาก
ที่ได้ยินก็มี ลอร์ด ออฟ เดอะ ริงค์ ชุดของแท้
ถ้าไม่งั้น เป็นหนัง 5.1 หรือ DTS ธรรมดา มันก็จะแสดงผลเสียงแค่ 5.1 อยู่ดี
ลำโพงที่ 6 มันจะไม่ออกเสียง
เว้นแต่จะตั้งให้มันเป็นเสียงจำลอง พวกนีโอ มันถึงจะออกครบ

แค่เล่นเกมส์ ผมว่า 5.1 ก็สุดยอดแล้วครับ
ใช้กับ X360 เนี่ย ได้อรรถรสขึ้นมากเลยนา

#38 Akatosh

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 14 August 2007 - 04:09 PM

View PostAeromancer, on Aug 14 2007, 11:20 AM, said:

2-3 หมื่น

:her

ซื้อแยกชิ้นได้แล้วครับ ลองดูราคาสิครับ

หน้า ms carnival 2 = 6000
หลัง ms carnival 1 = 2300
กลาง ms carnival 5 = 3900
sub Klipsch = 9900

รวม 31000 จ่ายเงินสด มีส่วนลดอีกครับ หรือ ต่อเอาก็ได้ครับ อันนี้ราคา เปิดครับ

อีกชุด ครับ
กับชุด Klipsch Quint III = 17000
sub Klipsch rw 8 = 9900

รวม 35000 แต่ขอลดเงินสด หรือต่อ ได้อีก ครับ

Tip : เวลาซื้อ ขอลดเงินสด ก่อน แล้วก็ต่อ อีกครับ

:555 :555 :555

รู้สึกเหมือนตัวเองปล่อยไก่เลยวุ้ย :shame :shame

อยากได้แต่ก็ไม่เคยเดินเข้าไปดูในร้านเลย :her

อีกอย่างมันเริ่มต้นไม่ถูกด้วยว่าจะดูอะไร รุ่นไหนดี

จากรุ่นที่ให้ เดี๋ยวผมลองเอาไปศึกษาต่อ/ดู review ใน web ดู (ติดนิสัยมาจากซื้ออุปกรณ์คอม) ก่อนเข้าไปลองฟังที่ร้าน จะได้มีอะไรในหัวบ้างเวลาไปคุยกะพนักงานขาย

ขอบคุณคร๊าบ :kanoiyom

#39 Aeromancer

Posted 14 August 2007 - 07:02 PM

View PostAkatosh, on Aug 14 2007, 04:09 PM, said:

:555 :555 :555

รู้สึกเหมือนตัวเองปล่อยไก่เลยวุ้ย :shame :shame

อยากได้แต่ก็ไม่เคยเดินเข้าไปดูในร้านเลย :her

อีกอย่างมันเริ่มต้นไม่ถูกด้วยว่าจะดูอะไร รุ่นไหนดี

จากรุ่นที่ให้ เดี๋ยวผมลองเอาไปศึกษาต่อ/ดู review ใน web ดู (ติดนิสัยมาจากซื้ออุปกรณ์คอม) ก่อนเข้าไปลองฟังที่ร้าน จะได้มีอะไรในหัวบ้างเวลาไปคุยกะพนักงานขาย

ขอบคุณคร๊าบ :kanoiyom

ถูกต้องนะครับ ต้องลอง

ส่วน 7.1 5.1 มานั่งคุยกันทั้งๆที่ มีลำโพงแค่ 6 ตัวมันไม่รู้หรอกครับ ต้องออกไปลองครับ

#40 X Shape

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 08 December 2010 - 03:16 PM

dig 4 Edit