`

Jump to content

รบกวนถามเพื่อนๆเรื่อง ชุด โฮมเทอเตี้ย

39 replies to this topic

#1 jonaddon

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 13 August 2007 - 02:02 PM

เนื่องจาก กำลังจะไปซื้อ พอไปถึงที่ร้านกลับเลือกไม่ถูก เพราะมันมีให้เลือกเยอะแยะ
จะเอาแบบ5.1 มันก้อถอดได้ไม่กี่แบบ DTS , Pro Logic II
เลยคิดว่าเพิ่มอีกหน่อยเอาแบบ 6.1 ไปเลย มันถอดได้เยอะกว่ากัน แต่ทีนี้ ราคามันดันสูสีกะ 7.1
เลยไปกันใหญ่ เริ่มจะคิดว่า ไหนๆ ก้อจะซื้อเอาทีเดียวจบไปเลย
แต่ไม่รู้ว่าถ้าซื้อมาแล้วมันจะได้ใช้ประโยชน์ของ 7.1 ได้ไม่เต็มที่
อีกอย่างคิดว่าจะเอาไปไว้ฟังในห้องนอน ถ้า7.1มันจะใหญ่เกินไป
เพราะในห้องมันมีแค่จอ LCD 32" แค่นั้นเอง

:blur เลือกไม่ถูก

อยากถามเพื่อนๆที่ใช้ชุดพวกนี้อยู่ ว่า แบบไหนดีกว่ากันครับ
ในแง่ความคุ้มค่าในการใช้งานอ่ะนะ
จะเอามาดูหนังก้อไปดูในโรงซะหมด

ยังไงรบกวนเพื่อนช่วยแนะนำและออกฟามเห็นหน่อยนะครับ :kanoiyom

#2 penjo

Live Strong

• Royal Executive Members

Posted 13 August 2007 - 02:11 PM

ถ้าเน้นดูหนังด้วย แล้วราคา 6.1 กับ 7.1 ต่างกันไม่มาก ก็เลือก 7.1 เลยครับ
แต่ถ้าหนังเน้นไปดูในโรงมากกว่าก็ซื้อแค่ 5.1 ก็น่าจะเหมาะสมกับขนาดห้องแล้วก็น้อง X ด้วยครับ เพราะว่า น้อง X รองรับแค่ 5.1
อีกอย่าง DVD ทั่วไปที่ออกมาส่วนใหญ่จะเป็น 5.1 ครับ มีไม่กี่เรื่องที่เป็น 6.1 อะครับ

#3 toymint

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 13 August 2007 - 02:12 PM

:explain ต้องดูห้องของเรา ว่ากว้างหรือเปล่า ถ้ากว้าง ก็7.1 ถ้าห้องเล็ก ก็ 5.1 ก็พอ ห้องเล็กเสียงมันแยก ไม่ค่อยดี ถ้าต้องการเสียงดีๆๆ
มันต้องใช่ไม้เมตรวัดกันเลย ผมว่านะหนังที่ทำมา เสียง 7.1 มีน้อย สรุป แล้วแต่คุณแล้วกัน .... แล้วผมมาพิมบอกคุณทำไมเนี้ย :her

#4 somyos

นักเล่นเกมส์ชั้นต็อกต๋อย

• High Royal Executive Members

Posted 13 August 2007 - 02:14 PM

:aha: 360ยังไม่เดี้ยงอีกเหรอ

#5 jonaddon

เซียนเกม

Posted 13 August 2007 - 02:32 PM

View Posttoymint, on Aug 13 2007, 02:12 PM, said:

:explain ต้องดูห้องของเรา ว่ากว้างหรือเปล่า ถ้ากว้าง ก็7.1 ถ้าห้องเล็ก ก็ 5.1 ก็พอ ห้องเล็กเสียงมันแยก ไม่ค่อยดี ถ้าต้องการเสียงดีๆๆ
มันต้องใช่ไม้เมตรวัดกันเลย ผมว่านะหนังที่ทำมา เสียง 7.1 มีน้อย สรุป แล้วแต่คุณแล้วกัน .... แล้วผมมาพิมบอกคุณทำไมเนี้ย :her

:her แล้วผมอ่านทำมัยเนี๊ย

View Postsomyos, on Aug 13 2007, 02:14 PM, said:

:aha: 360ยังไม่เดี้ยงอีกเหรอ

ยังดิ :mad

คือผมไปดูของโซนั่น มา 5.1 จาก 19900 ลดเหลือ 16990 ไม่เอา DVD ที่แถมมาให้(ซึ่งเป็นรุ่นเก่า) หักไปอีก2000
เหลือ 14990 + DVD pioneer 3900 มี HDMI ก้อประมาณ 18900 อ้อ...ชุดนี้เป็นตัวโชว์นะครับ

ทีนี้ เซลล์เจ้ากรรมคนเดิมดันเดินมาบอกอีกว่า ชุด 7.1 ที่ราคา 29900 ลดเหลือ 23500
ถ้าไม่เอา DVD (รุ่นเก่าอีกแหละ) ลดไป2000 ก้อเหลือ 21500
ชุดนี้เปแนของใหม่แกะกล่องเรยยยยยย :cry

:jark เอาละดิ ทีนี้ ต่างกัน 2000กว่าบาท
แล้วไอ่ตัว DVD ใช้น้องX เล่นก้อได้อ่ะดิ

ติดข้อเดียวคือมันใหญ่อ่ะดิ
แต่เสียงดีก่ากันโคดดดดดดดดดดดดดดดด

:jark แว๊กกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

#6 harts

ExtremeMachine Fifa09 !!~

• Interests:anime

Posted 13 August 2007 - 02:38 PM

5.1 ก็พอแล้วครับ ระบบเสียงจริงๆ มันก็รับแค่นี้ละ 7.1 แท้ๆ หาได้น้อยมั้กๆ

คนเราเข้าใจผิดกันว่า 7.1 จะ รอบกว่า มันไม่ใช่อย่างนั้นเลยย เฮ้อ

#7 Aeromancer

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 13 August 2007 - 02:58 PM

ไม่รู้บอร์ดนี้จะตอบได้หรือเปล่าน๊อ

แต่จะใบ้ให้ครับ 7.1 กับ 5.1 ไม่เกี่ยวกับขนาดห้อง จริงๆ ครับ ซึ่งจริงๆมันเกี่ยวกับลักษณะลำโพง และ รูปแบบ ลำโพง Surround คุณภาพ AVR และการจัดวาง ครับ

ไม่กล้าตอบมากละ เดี่ยวเหมือน ThaiDVD อิอิ ใครใช้ AVR 7.1 ก็มาตอบๆ หน่อยแล้วกันครับ

ส่วน 7.1 จริงๆ หาเครื่องหมาย dolbyEX กับ DTS ES ครับ

Edited by Aeromancer, 13 August 2007 - 02:59 PM.

#8 luzifer

ลูกสุด love ของบิลเกตต์

Posted 13 August 2007 - 02:59 PM

View Postharts, on Aug 13 2007, 02:38 PM, said:

5.1 ก็พอแล้วครับ ระบบเสียงจริงๆ มันก็รับแค่นี้ละ 7.1 แท้ๆ หาได้น้อยมั้กๆ

คนเราเข้าใจผิดกันว่า 7.1 จะ รอบกว่า มันไม่ใช่อย่างนั้นเลยย เฮ้อ
ถูกต้องคับ หา7.1 แท้ๆ ได้ยากมากคับ แล้วมันก็ไม่ได้รอบตัวจิงด้วย อีกอย่างเกมที่จะเล่น 7.1 รอบตัวต้องเล่นกะคอมดีกว่าคับ รอบตัวของจิงเลย หุหุ ถ้าดูหนังก็5.1 ก็พอคับ

Edited by luzifer, 13 August 2007 - 03:05 PM.

#9 Aeromancer

Posted 13 August 2007 - 03:01 PM

คนเราเข้าใจผิดกันว่า 7.1 จะ รอบกว่า มันไม่ใช่อย่างนั้น

การคิดค้น 7.1 ไม่ได้มีความต้องการ รอบ หรือไม่รอบครับ 7.1 เกิดขึ้นมา เป็นเหตุผลใกล้เคียงกับ ลำโพง Center ครับ

ลืมบอกไป xbox support dolby digital 5.1 แน่นอนครับ แต่ จะ 5.1 หรือ 7.1 ไม่ได้ขึ้นกับ xbox อย่างเดียวครับ

Edited by Aeromancer, 13 August 2007 - 03:10 PM.

#10 cocoa

Administrator

Posted 13 August 2007 - 03:10 PM

โฮมเทอเตี้ย = บ้านเธอเตี้ย

#11 Aeromancer

Posted 13 August 2007 - 05:01 PM

จริงๆ แล้วเนี่ย ไม่มีใครดูหนัง เล่นเกมส์ ใช้ pure direct อุ๊บ.... คันมือยิบๆ อยาก จะอธิบายใจจะขาด

:jark

Edited by Aeromancer, 13 August 2007 - 05:02 PM.

#12 giggogs

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 13 August 2007 - 05:13 PM

View PostAeromancer, on Aug 13 2007, 05:01 PM, said:

จริงๆ แล้วเนี่ย ไม่มีใครดูหนัง เล่นเกมส์ ใช้ pure direct อุ๊บ.... คันมือยิบๆ อยาก จะอธิบายใจจะขาด

:jark
อธิบายเลยดิครับคุณ Aeromancer ผมรอฟังอยู่ :explain

#13 Aeromancer

Posted 13 August 2007 - 05:56 PM

ถ้าผมอธิบาย หรือ ความคิดผมไปตรงกันข้ามกับใคร อย่าโกรธนะครับหรือ ทำเป็นเหยียดหยาม ต่างๆนาๆ

Edited by Aeromancer, 13 August 2007 - 05:59 PM.

#14 Fairlady Z

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:PS4, Xbox One

Posted 13 August 2007 - 06:04 PM

View PostAeromancer, on Aug 13 2007, 02:58 PM, said:

ไม่รู้บอร์ดนี้จะตอบได้หรือเปล่าน๊อ

แต่จะใบ้ให้ครับ 7.1 กับ 5.1 ไม่เกี่ยวกับขนาดห้อง จริงๆ ครับ ซึ่งจริงๆมันเกี่ยวกับลักษณะลำโพง และ รูปแบบ ลำโพง Surround คุณภาพ AVR และการจัดวาง ครับ

ไม่กล้าตอบมากละ เดี่ยวเหมือน ThaiDVD อิอิ ใครใช้ AVR 7.1 ก็มาตอบๆ หน่อยแล้วกันครับ

ส่วน 7.1 จริงๆ หาเครื่องหมาย dolbyEX กับ DTS ES ครับ

ท่านอาจารย์ด้านวงการเครื่องเสียงมาตอบให้เองเลย

คุณ Aeromancer เชื่อได้ครับ พี่เค้าเซียนตัวจริงด้านเครื่องเสียงครับ :explain

#15 luzifer

Posted 13 August 2007 - 06:11 PM

อธิบายเลยค้าบ ผมชื่นชมคุณมากเลยในบอร์ดไทยดีวีดี

#16 Apple

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Executive Members

Posted 13 August 2007 - 06:14 PM

View PostAeromancer, on Aug 13 2007, 05:56 PM, said:

ถ้าผมอธิบาย หรือ ความคิดผมไปตรงกันข้ามกับใคร อย่าโกรธนะครับหรือ ทำเป็นเหยียดหยาม ต่างๆนาๆ

เอาเถอะครับ ผมก็อยากรู้ คุณก็มีสิทธิที่จะแสดงความคิดเห็นของคุณนี่ครับ และถึงอย่างนั้นการที่ผู้ไม่รู้(อย่างผม)ได้รับความรู้จากหลายๆด้านหลายๆความคิดมันก
็ยิ่งดีนะครับ ได้โปรดดดดด แบ่งปันความรู้ผมบ้างงงงง

ปล.แอบแจม แต่ถ้าแนะนำว่ารุ่นไหนน่าเล่นก็ช่วยแนะนำด้ววยนะครับ(ขอคุ้มค่า หูไม่เทพไม่ต้องดีมาก) :aha:

#17 Aeromancer

Posted 13 August 2007 - 06:41 PM

ถ้าผม ผิด หรือ ปล่อยไก่ หรือ ขัดแย้งกับใครก็ขออภัยด้วยนะครับ ผมมิได้มีเจตนาร้าย และมิได้ลบหลู่ ดูหมิ่นผู้ใด ครับ แค่ต้องการถ่ายทอดสิ่งที่ผมเคยเห็นหรือเคยทำครับ ถ้าผม ผิด ก็ถือว่าผมโง่ก็ได้ครับ แล้วลืมสิ่งที่ผมพิมพ์ในที่นี้ หรือแจ้ง mod ลบไปเลยก็ได้ครับ จะได้ไม่มีใครเห็นแล้วจำไปผิดๆนะครับ

:kanoiyom

จากรูป นี้ เป็นการจัด วางลำโพง จาก dolby official ครับ

สังเกตุนะครับขนาดของห้องไม่ได้ใหญ่อะไรเลย ใครกับคนนั่งด้วยซ้ำ เอ เดี๋ยวกัน อธิบายเป็นขั้นตอนดีกว่า

กรณี 360 นะครับ
1. xbox 360 ได้ซื้อลิขสิทธิ์ Dolby Digital มาใช้ในระบบเกมส์ ซึ่งระบบนี้เป็นระบบ 5 ch จริงๆ ครับ เพราใครมี AVR จะรู้ว่า มันมี Fuction Pure Direct อันนี้เป็น คำที่ Marantz ใช้ ยี่ห้ออื่นอาจมีการเปลี่ยนคำพูดครับ แต่ Concept หลักๆ คือ การ bypass chip ประมวลเสียงครับ คือ ถอดรหัสปุ๊บ วิ่งเข้า amp แต่ละ ch เลย และถ้าฟัง แล้วปรากฎ ว่า Function นี้ sub ไม่ทำงานเอาเลย ดังนั้นเวลา ดูหนัง หรือ เล่นเกมส์ ด้วย 5.1 ก็คงไม่มีใครไม่ต้องการ Sub ใช่ไหมครับ จึง ต้องปิด การทำงาน Function นีไปครับเพื่อให้ chip ได้ประมวลผล นำสัญญาณ แยกใส่ Ch ต่างๆ

2. 7.1 vs 5.1 ก็อย่างที่บอกข้างต้นครับ 5.1 จริงๆแล้วก็มี 5 ch 7.1 ก็มี 5 ch แล้วทำไมถึงออกลำโพงหลังข้างได้
เพราการประมวลผล ของ Chip ที่รองรับ การทำงาน 7.1 ครับ จริงแล้วการทำงานคือ 3.1+2+2 ครับ คือ

3.1 = กลาง ซ้าย ขวา sub(.1)
2 = Suround หลัง คือ ลำโพง Suround ของ 5.1
2 = Surround ด้านข้าง ซึง ตัวนี้ในระบบ 7.1 chip ประมวลผล จะทำงาน โดย เชื่อมเสียง หน้า กับหลัง ครับ จุดนี้ จะเป็น Suround เก่าของ 5.1 วางไว้อยู่ครับ

ถ้า งง ดูรูปข้างบนประกอบไปด้วยครับ

7.1 นั้นเกิดขึ้นมาด้วยสาเหตุ คล้าย Center ซึ่ง Center เกิดขึ้นมา ไม่ใช่เพื่อเสียง Dialog อย่างเดียวครับ แต่มันยังสามาถ เชื่อมลำโพง ซ้าย ขวา และ ด้านหน้า ที่ ถ้าไม่มี เสียง จะมีช่อง โหว่ ครับ

ดังนี้น ลำโพง ข้าง สองตัวด้านหลัง (ดูรูปข้างบนประกอบ) จึงทำหน้าที่อุดช่องโหว่ ระหว่าง คู่หน้าและคู่หลัง ทำให้เสียง ละเอียด และ Smooth ขึ้น ครับ ไม่โดดจนเกินไป

แล้วขนาดห้องล่ะเกี่ยวหรือเปล่า บอกได้เลยครับว่าไม่เกี่ยว เพราตอนนี้ เราต้องดูที่ Field ของเสียงแล้วครับ ลองนึกภาพหรือดูรูปข้างบนก็ได้ครับ ทีวีขนาด 21 นิ้ว + ต่อให้ห้องเล้กแค่ไหน คิดว่าจะมีใครดูในระยะ 1 เมตรหรือเปล่าครับ ไม่แน่นอน อย่างน้อยที่สุดต้อง 2 เมตร ยิ่ง 32 นิ้วด้วย อาจ 3+ ไม่เช่นนั้นจะดูได้ไม่ทั่วจอ ครับ อาจมีเหลือกตาก กลิ้งตาไปมา ผลที่ตามมาคือ อ้วกแตกครับ เพราะ ต้องใช้กล้ามเนื้อ ขยับกรอกตาไปมา อย่างหนักหน่วง จนทำให้ กล้ามเนื้อตาล้า (เวลาดูจอคอม ก็เช่นกันครับ อย่าใกล้มาก) ดังนั้นเราต้องถอยห่างจาก TV ออกมา อย่างน้อยที่สุด 1.5 เมตร ครับในระยะ อย่างน้อยที่สุด 1.5 เมตร ก็เกิดช่องโหว่ ของเสียงได้เช่นกันครับ เพรา ดู จากการ Set Up ลำโพง ในแบบ ของ Dolby ลำโพงฝ Suround ใน 5.1 ไม่ใช่อยู่ด้านหลัง 45 องศา ครับ จาอยู่ด้านข้างหัน 90 องศา เข้าหาคนดูหนัง หรือถอยไปด้านข้างนิดหน่อย ดังนั้นช่องโหว่ ดังกล่าว จึงคิดค้น 7.1 ch ขึ้นมา ลำโฑงที่เพิ่มขึ้นมาอีก 2 จะอุดช่องโหว่ ของ Field เสียงได้ครับ ไม่ใช่เพื่อเพิ่ม ch ขึ้นมาอีก 2 ครับ

ต่อครับ

ดังนั้น การทำ 7.1 หรือ 6.1 จุดที่สำคัญ ไม่ใช่ เรื่อง รอบตัว แต่มันจะ ปิดจุดอ่อน ของ 5.1 ครับ การใช้ 5.1 และเพิ่ม ลำโพงอีก 2 เรีกว่า 7.เทียมครับ ไม่ใช่ 7.1 ch จริง การ Set อย่างนี้ จุดสำคัญที่สุด อยู่ที่ AVR ครับว่าจะทำให้เสียง เนียนได้ขนาดไหนครับ

ต่อมา แล้วไม่มี 7.1 แท้ บ้างเหรอ มีครับ ด้วย 7.1 เทียม ทาง Dolby และ DTS จึงกำเนิด ลูก มาพ่วงท้วยคือระบบ Dolby EX กับ ระบบ DTS ES ในระบบนี้จะเป็น ch 7 ch จริงๆครับ อันนี้ละครับ ทำให้เสียงรอบตัวเกิดขึ้นอย่างแท้จริง

แล้ว สมมติ ว่า เจ้า AVR ของคุณมันมี 5.1 หรือ ซื้อได้แค่ 5.1 จริง เนี่ย แล้วจะทำอย่างไรกับช่องโหว่นั้น ผู้ผลิตลำโพง หลายราย จึง คิดค้น Bi-pole ขึ้นครับ

หน้าตาประมาณนี้ ครับ เวลา set ก็หันด้นมุม เข้าหาหูเราครับ ด้วยรัศมีเสียงจากกรวยลำโพง จึงทำให้เสียง ดู โอบล้อมคนฟังขึ้นมาอีกครับ

และอะไรอีกนะ ลืมคิดก่อน

#18 Advan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 13 August 2007 - 06:53 PM

DVD ปัจจุบัน นับแผ่นได้เลยที่บันทึกมา แบบ 7.1

ตอบ >> 5.1 ตอนนี้เกินพอ เซ็ตอัพให้ดีๆซะก่อน เสียง ออกมายังไงก็ดีกว่า พวก7.1ที่ Acoustic และการเซ็ตอัพ ไม่ดีพอ..จบ

#19 Aeromancer

Posted 13 August 2007 - 06:55 PM

นึกออกและ เรื่องขนาดห้อง ขนาดห้องที่ใหญ่โต มโหฬาร 5.1 หรือ 7.1 เอาไม่อยู่แน่ครับ อย่างน้อย 9.1 ครับ แล้ว มันเปลืองนะ 9.1 เนี่ย มันก็มีวิธีแก้ ครับ ก็แก้ด้วยลำโพงนี่แหละครับ สังเกตุไหม ทำไมโรงหนัง เสียง Tweeter จึงเป็น Horn (ปาก 4 เหลี่ยมกว้าง หรื กลม หรือ จะหกเหลี่ยม ก็ได้ ข้างในเป็น Tweeter ก็เพราะเสียง Tweeter จาก Horn ไปได้ไกลกว่า Tweeter แบบ โดมครับ และ ความไวเสียง ก็มีผลครับ ความไว ต่ำ กว่าจะไล่ย่านความถี่ครบ ต้องดัน Vol ขึ้นไปสูง กว่าจะครบได้ อย่างลำโพงผม ลำโพงเดิม Morduant Shot ความไว 89db กว่าจะแสดงออกหมด ต้องไล่ Vol ที่ 10 นาฬิกา แต่ พอเปลี่ยนเป็น Klipsch RF 10 แค่ 9 นาฬิกา ก็ได้เสียงเทียบเท่า 10 นาฬิกา ของ MS แล้ว ยิ่งความไวเสียงมากเท่าไหร่ เสียงยิ่งแสดงออกได้มากเท่านั้น และยังดังขึ้นมากกว่า ด้วยครับ ส่วน Woofer สำหรับห้องใหญ่ แนะนำว่า ควรหลีกเลี่ยง ลำโพงประเภท Fiber Keflar ทั้งหลายครับ เพราะจุด Focus ของลำโพงพวกนี้ จะกว้างมากครับ เพราะด้วย ดัสแค็ป (จำภาษาอังกฤษไม่ได้จริงๆ) หน้าตาคล้ายๆกระสุนปืน หรือ อะไรก็ตามที่อยุ่ด้านในตรงกลางของ กรวย จุดนี้ทำให้ เสียง แผ่ออกไปได้กว้างมากครับ แล้วจะหาจุด ที่ รัศมีจริงๆ ของมันมาถึงยากครับ

ลำโพงแบบนี้เหมาะสำหรับ ฟังเพลง คอนเสริต หรือ ดูหนัง ในพื้นแคบๆ จะได้บรรยากาศ และ เสียงประกอบหนัง ดีมากครับ แต่ถ้าจะเอาตึบ ตุบ ตับ คงไม่ใช่ครับเจ้าตัวนี้ ไปเล่น JBL หรือ Infinity จะดีกว่าครับ

ดังนั้น แค่ 360 ออกเสียง 5.1 มาก็ไม่จำเป็นว่า จะไม่สามารถ ทำ 7.1 ได้ และ ไม่จำเป็นต้องห้องกว้างก็ทำ 7.1 ได้ครับ จุดสำคัญจริงๆ คือ AVR ต้องมี Chip ที่ได้มาตรฐาน และเหมาะกับ สิ่งที่เราอยากได้ยิน และ การเลือกลำโพง วัสดุ รูปแบบ ของลำโพง ก็มีส่วนอย่างมากครับ โฟกัสจุดใดจุดหนึ่งไม่ได้ครับต้องดูภาพรวมๆครับ

ขออภัยอีกหนครับ ถ้าข้อความทั้งหมด เป็นการ หักหน้า ดูถูก บางท่าน ต้องขออภัยอย่างยิ่ง มากๆเลยครับ มิได้มีเจตนาดังกล่าวครับ แค่ต้องการเสนอความคิดเห็นที่ ได้รับประสบการณ์มาครับ ส่วนใครจะเชื่อหรือไม่ อันนี้เป็นความเชื่อแล้วแต่บุคคลครับ ผมไม่อยากให้ทุกคนเชื่อตามผม ครับ ความคิดใครความคิดมันครับ

ปล. พิมพ์มากเมื่อยมาก

Edited by Aeromancer, 13 August 2007 - 06:57 PM.

#20 luzifer

Posted 13 August 2007 - 06:56 PM

เห็นด้วยเลยคับ ว่า 6.1 กะ 7.1 มันแค่มาอุดช่องเติมเต็มเท่านั้นไม่ใช่แท้
มีแต่ dolby ex, dts es ที่เป็น 6.1 แท้ แต่ที่ผมสงสัยมานานแล้วคือ ทำไมมันทำเป็น 7.1 แท้ไม่ได้หรอคับ เพราะเท่าที่ดูหนังแล้วทดสอบฟังอ่ะคับ คู่หลังของ 7.1 มันออกพร้อมกันเป็นคู่เลยฟังดูเหมือนเป็น 6.1 มากกว่า มันไม่แยกแชลแนลชัดเจนเหมือนเล่นเกมคอม 7.1 เลยอ่ะคับ
หรือว่าเป็นที่ตัวหนังด้วยรึป่าวคับ แต่ที่ผมลองมีอยู่แค่ ลอร์ดออฟเดอะริง กะ เดอะพันนิชเชอร์ กะ สตาร์วอร์ เอพพิโซด 3 อ่ะคับ