`
←  DGO CLUB : PS4 & PS3
Logo
»

เรื่อง net กับการอัพเดด patch game

บิ๊ก ป.'s Photo บิ๊ก ป. 09 Jul 2007

คือ ผมอยากถามอีกครั้งให้แน่ใจนะครับ
ตกลง net true super hispeed 2.5 Mbps เนี่ยใช้อัพเดด patch ของทั้ง resistance และ
moto storm ไม่้ได้ใช่ไหมครับ

ถ้าไม่ได้ แล้วเน็ต true แบบไหนที่ใช้ได้ครับ
เพราะตอนนี้ เน็ตแบบ super hispeed 1 Mbps ผมใช้ไม่ได้เลย
ทางพนักงานทรูก็บอกให้ผมลองเปลี่ยน เป็น 2.5 Mbps ครับ เขาบอกให้ลองดู
ถ้าไม่ได้อีกเซ้ง :angry

ถ้าไงช่วยผมด้วยนะครับ ผมอยากออน แต่บ้านผม มีทรูเท่านั้นที่ hispeed ไปถึง
สมุทรปราการ ชานเมือง

pkris's Photo pkris 09 Jul 2007

2.5m ก็ใช้ไม่ได้ครับ (ใช้อยู่) ต้อง turbo on demand 2m เท่านั้นครับ

armannza's Photo armannza 09 Jul 2007

ของผม ใช้ 1m ก็ปกตินะครับ -*-

delpiero10's Photo delpiero10 09 Jul 2007

ตอนนี้ผมอัพได้แล้วนะครับ หลังจากลงไปหลายรอบกับข้อสรุปเรื่องเนท True Super HighSpeed

มีความเห็นกลับมาหลากหลายบ้างว่าต้องใช้เนท 2m ราคา 25 บาทต่อชั่วโมง ซึ่งข้อนี้ถ้าจะใช้ต้องเป็น

HighSpeed แบบธรรมดาถึงจะสมัครได้ ซึ่งผมก็ถอดใจเป็นที่เรียบร้อยไปแล้วว่าคงไม่ได้เล่นชัวร์ๆๆ

พอเมื่อวานลองไปเช็ค connection ที่ตัวเครื่องดูปรากฏว่า uPnP กับ NAT Type ไม่ผ่าน เลยลองหา

กระทู้เก่าเรื่องการทำ Forward ให้ NAT กับ uPnP เปิดใช้ได้

ผลปรากฏว่าลองเอาแผ่น RFOM มาลองอัพเดทอีกทีปรากฏว่าผ่านครับ แล้วก็ตามมาต่อที่ MotorStrom ก็

ผ่านฉลุยเช่นเดียวกันครับ ดังนั้นจึงขอสรุปในส่วนข้อมูลผมว่าจริงๆๆแล้วอาจจะไม่เกิดจากเนท อาจเป็นปัญหา

เรื่อง NAT กับ uPnP ที่ยังไม่ผ่านครับ

:explain

Advan's Photo Advan 09 Jul 2007

delpiero10, on Jul 9 2007, 11:35 AM, said:

ตอนนี้ผมอัพได้แล้วนะครับ หลังจากลงไปหลายรอบกับข้อสรุปเรื่องเนท True Super HighSpeed

มีความเห็นกลับมาหลากหลายบ้างว่าต้องใช้เนท 2m ราคา 25 บาทต่อชั่วโมง ซึ่งข้อนี้ถ้าจะใช้ต้องเป็น

HighSpeed แบบธรรมดาถึงจะสมัครได้ ซึ่งผมก็ถอดใจเป็นที่เรียบร้อยไปแล้วว่าคงไม่ได้เล่นชัวร์ๆๆ

พอเมื่อวานลองไปเช็ค connection ที่ตัวเครื่องดูปรากฏว่า uPnP กับ NAT Type ไม่ผ่าน เลยลองหา

กระทู้เก่าเรื่องการทำ Forward ให้ NAT กับ uPnP เปิดใช้ได้

ผลปรากฏว่าลองเอาแผ่น RFOM มาลองอัพเดทอีกทีปรากฏว่าผ่านครับ แล้วก็ตามมาต่อที่ MotorStrom ก็

ผ่านฉลุยเช่นเดียวกันครับ ดังนั้นจึงขอสรุปในส่วนข้อมูลผมว่าจริงๆๆแล้วอาจจะไม่เกิดจากเนท อาจเป็นปัญหา

เรื่อง NAT กับ uPnP ที่ยังไม่ผ่านครับ

อย่างนี้นี่เอง :numairu:

บิ๊ก ป.'s Photo บิ๊ก ป. 09 Jul 2007

delpiero10, on Jul 9 2007, 11:35 AM, said:

แต่ของผมก็ผ่านนะครับ
uPnP = avaiable
Nat type 2

แต่มันก็ยังอัพเดดไม่ได้เลย

ของ คุณ delpiero10 uPnP กับ nat type เป็นไงครับ บอกหน่อย
Edited by บิ๊ก ป., 09 July 2007 - 02:22 PM.

omasaki's Photo omasaki 09 Jul 2007

set อย่างไรบ้างครับ ช่วยสอนหน่อยครับ
ขอบคุณครั บ ความหวังมาเยือนอีกครั้ง

Playstation's Photo Playstation 09 Jul 2007

ผมว่าน่าจะมีคนทำกระทู้เกี่ยวกับเรื่อง Set ค่า Net กันเลยก้อดีนะครับ แบบปักหมุดไปเลย :explain

จะได้มาแชร์ประสบการณ์กันด้วยว่าใครมีปัญหาอะไรตรงไหน

ISP แต่ละเจ้าในไทยนี่ก้อเหลือเกิน :angry

ยาขมชนิดเม็ด's Photo ยาขมชนิดเม็ด 09 Jul 2007

ตอนนี้ Resistance ออนไลน์ได้แล้วเหรอครับ
ทำไงอะครับ ที่บ้านใช้ทรู super hi speed อะ

pnan's Photo pnan 09 Jul 2007

เท่าที่ลองอ่านมาลองวิธีผมก่อนไหมครับก่อนจะไปเปลี่ยนnetส่วนตัวผมใช้hi netของกสท.นะคับแต่ก่อนหน้านี้ก็ต่อได้บ้างไม่ได้บ้างแต่พอดีไปเจอว่าต้องลองเปิด port สำหรับผู้เล่นที่ใช้routerคับ

Standard HTTP port TCP 80
HTTPS (Secure Web Browsing) port TCP 443
Online Chat port TCP 5223
Simple Traversal of UDP through NAT's port UDP 3478 - 3479
PLAYSTATION®Network port UDP 3658
[size=7]

:bye ขอให้ได้ทุกท่านครับ

omasaki's Photo omasaki 09 Jul 2007

ผลลอง setเป็น PLAYSTATION®Network port UDP 3658
net เปลี่ยนเป็น type 2 แล้วก็ยังไม่ได้น่ะครับ
แต่ตรง uPnP ยัง disable อยู่ หาวืธีให้มัน enable ไม่ได้อ่ะคับ
อีกนิดครับ ผมใช้ router mt 800 ของ หัวไว(สะกดอังกิตไม่เป็น)น่ะคับ :cry :cry :cry
Edited by omasaki, 09 July 2007 - 04:10 PM.

delpiero10's Photo delpiero10 09 Jul 2007

บิ๊ก ป., on Jul 9 2007, 01:16 PM, said:

แต่ของผมก็ผ่านนะครับ
Nat type 2

แต่มันก็ยังอัพเดดไม่ได้เลย

ของ คุณ delpiero10 uPnP กับ nat type เป็นไงครับ บอกหน่อย

เป็นเหมือนกับคุณบิ๊ก ปเลยครับ
Nat type 2

delpiero10, on Jul 9 2007, 04:09 PM, said:

เป็นเหมือนกับคุณบิ๊ก ปเลยครับ
Nat type 2

งั้นเดี๋ยวเย็นนี้ผมกลับไปลองอีกรอบครับ
เห้อ เหนื่อยใจจริงๆ :cry2

eminus's Photo eminus 09 Jul 2007

ทำยังไงครับ ของผม uPnP ไม่ผ่านครับ

แล้วแผ่นกับเครื่องคนละzone ใช่มั๊ยครับ

eminus, on Jul 9 2007, 05:07 PM, said:

ทำยังไงครับ ของผม uPnP ไม่ผ่านครับ

แล้วแผ่นกับเครื่องคนละzone ใช่มั๊ยครับ

ต้องไป enable ที่ router นะครับ

eminus's Photo eminus 09 Jul 2007

บิ๊ก ป., on Jul 9 2007, 05:29 PM, said:

ต้องไป enable ที่ router นะครับ

ผมทำแล้วมันก็ยังไม่ผ่านอยู่ดี T-T รึต้องทำอะไรเพิ่มเติมอีกมั๊ยครับ

eminus, on Jul 9 2007, 05:50 PM, said:

ผมทำแล้วมันก็ยังไม่ผ่านอยู่ดี T-T รึต้องทำอะไรเพิ่มเติมอีกมั๊ยครับ

ทำแล้ว ให้เปิด ปิด router ซักรอบนะครับ เห็นผล

บิ๊ก ป., on Jul 9 2007, 06:21 PM, said:

ทำแล้ว ให้เปิด ปิด router ซักรอบนะครับ เห็นผล

อ้อ เดี๋ยวไปลองซะหน่อย ขอบคุณครับ

บิ๊ก ป., on Jul 9 2007, 05:29 PM, said:

มันอยู่ตรงไหนหรือหัวข้อไหนครับผมลองหาใน router หาไม่เจอเลย ผมใช้ HUAWEI mt800
ขอบคุณครับ :numairu: :numairu:

omasaki, on Jul 9 2007, 07:36 PM, said:

มันอยู่ตรงไหนหรือหัวข้อไหนครับผมลองหาใน router หาไม่เจอเลย ผมใช้ HUAWEI mt800
ขอบคุณครับ :numairu: :numairu:

หัวเหว่ย ผมไม่ทราบ เพราะไม่เคยใช้
แต่ยังไง ตอนนี้ผมก็ยัง update ไม่ได้ เซ็ง