`

Jump to content

FORZA2: รวบรวมรถแต่งของชาว DGO

154 replies to this topic

#61 JYD

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 03 June 2007 - 12:18 PM

mirror ลายทำยังไงเหรอครับ
แล้วเราสามารถmove layer ย้ายจากlayerหลังสุดมาอยู่หน้าสุดได้ไหมครับ

#62 rumc

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:Computer <br />Game<br />Combat Art<br />Self Defend Skill<br />Combat Weapons Skill

Posted 03 June 2007 - 12:42 PM

View PostJYD, on Jun 3 2007, 12:18 PM, said:

mirror ลายทำยังไงเหรอครับ
แล้วเราสามารถmove layer ย้ายจากlayerหลังสุดมาอยู่หน้าสุดได้ไหมครับ

Copy ลายไปใส่อีกข้าง โดยการเลือกรถอีกข้างนึง (ข้างที่ต้องการจะใส่ลาย)...แล้วเลือก layer แล้วมันจะมีให้เลือกหัวข้อ เอ่อ ตรงนั่นแหละครับ ผมจำคำพูดมันไม่ได้... อะไร All นี่แหละ..(ประมาณว่า เอาลายจากด้านอื่นทั้งหมดมาใส่) .....

ส่วน Move layer หลังมาใส่หน้า....ผมเองยังหาวิธี Move มันตรงๆไม่ได้ครับ ดังนั้นเลยเกือบแย่...ต้องคิดให้ดีว่าอะไรมาก่อน-มาหลัง...

แต่คิดว่า น่าจะใช้วิธี Copy layer ที่ต้องการ move แล้วนำไป วาง ..ไว้ที่ layer แรกๆ ได้ มั้ง?? ...

/// ปล///

รถคันต่อไปของผม.... ขอเล่นไปจนได้คันโปรดของโซนยุโรปก่อนนะครับ อิอิ ....(อาจจะแลมโบกีนี่ มั้ง??) ...เดี๋ยวกะจะเพ้นลาย Metal Gear Solid ครับผม!! ...ตอนนี้วาดใส่กระดาษพร้อมแล้ว!! .....

#63 TONBO

Quit.

• High Royal Executive Members

Posted 03 June 2007 - 03:21 PM

ขอทดสอบด้วยลายพื้นๆก่อนนะครับ เพราะผมยังไม่ชินกับเครื่องมือ แต่เริ่มสนุกกับการทำแล้วล่ะครับ
เดี๋ยวไว้จะทำออกมาให้ดูอีกครับ :shame2

Edited by TONBO, 03 June 2007 - 04:43 PM.

#64 คันโมะจัง

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 03 June 2007 - 03:59 PM

ไว้ใช้รูปหยิว ๆ ไปแต่งดีกว่า ไว้ล่อคู่แข่งให้มองเพลิน ไม่มีสมาธิขับ อิ อิ

#65 TONBO

Quit.

Posted 03 June 2007 - 04:16 PM

View Postคันโมะจัง, on Jun 3 2007, 03:59 PM, said:

ไว้ใช้รูปหยิว ๆ ไปแต่งดีกว่า ไว้ล่อคู่แข่งให้มองเพลิน ไม่มีสมาธิขับ อิ อิ

แบบนี้เป็นต้น :wow

Edited by TONBO, 03 June 2007 - 04:47 PM.

#66 Desolate

อยากจะขี่เก๋งให้มันดูโก้โถ่จะกินยังไม่มี @#!%$

Posted 03 June 2007 - 06:08 PM

View PostTONBO, on Jun 3 2007, 04:16 PM, said:

สุดยิด !!

#67 miyalovic

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 03 June 2007 - 07:04 PM

ขอถามหน่อยนะครับ ไอ้รูปที่เป็นคน เป้นการ์ตูนนี่เอามาจากไหนอะครับ ผมทำไม่เป็นครับ ช่วยบอกหรือ pm มาทีนะครับ

#68 JYD

Posted 03 June 2007 - 08:17 PM

View Postrumc, on Jun 3 2007, 12:42 PM, said:

Copy ลายไปใส่อีกข้าง โดยการเลือกรถอีกข้างนึง (ข้างที่ต้องการจะใส่ลาย)...แล้วเลือก layer แล้วมันจะมีให้เลือกหัวข้อ เอ่อ ตรงนั่นแหละครับ ผมจำคำพูดมันไม่ได้... อะไร All นี่แหละ..(ประมาณว่า เอาลายจากด้านอื่นทั้งหมดมาใส่) .....
ส่วน Move layer หลังมาใส่หน้า....ผมเองยังหาวิธี Move มันตรงๆไม่ได้ครับ ดังนั้นเลยเกือบแย่...ต้องคิดให้ดีว่าอะไรมาก่อน-มาหลัง...

แต่คิดว่า น่าจะใช้วิธี Copy layer ที่ต้องการ move แล้วนำไป วาง ..ไว้ที่ layer แรกๆ ได้ มั้ง?? ...
/// ปล///

รถคันต่อไปของผม.... ขอเล่นไปจนได้คันโปรดของโซนยุโรปก่อนนะครับ อิอิ ....(อาจจะแลมโบกีนี่ มั้ง??) ...เดี๋ยวกะจะเพ้นลาย Metal Gear Solid ครับผม!! ...ตอนนี้วาดใส่กระดาษพร้อมแล้ว!! .....

ผมก็ทำอย่างนั้นครับกดคำสั่ง highlight all layer แล้ว copy
พอมาใส่อีกด้านเส้นที่ทำมันไม่mirrorน่ะนึกออกไหมครับ
เช่น ผมทำเส้นเฉียงขั้นไปหาล้อหลัง พอcopyมาอีกด้าน มันกลับเฉียงขึ้นล้อหน้าแทน

#69 rumc

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:Computer <br />Game<br />Combat Art<br />Self Defend Skill<br />Combat Weapons Skill

Posted 03 June 2007 - 08:34 PM

View PostJYD, on Jun 3 2007, 08:17 PM, said:

ผมก็ทำอย่างนั้นครับกดคำสั่ง highlight all layer แล้ว copy
พอมาใส่อีกด้านเส้นที่ทำมันไม่mirrorน่ะนึกออกไหมครับ
เช่น ผมทำเส้นเฉียงขั้นไปหาล้อหลัง พอcopyมาอีกด้าน มันกลับเฉียงขึ้นล้อหน้าแทน

อ๋อ ถ้าหมายถึงยังงั้น ผมก็หาทางไม่ได้ครับ อย่างรถผมที่เขียนว่า Thailand พอใส่อีกข้าง กลับด้านทั้งประโยค ต้องมานั่งแก้ทีละตัวเลย -*-...

#70 TONBO

Quit.

Posted 03 June 2007 - 09:59 PM

ปัญหาของคุณ JYD แก้ง่ายๆครับ แค่ไฮไลท์ ลายที่เราต้องการแล้ว copy ลายให้อยู่ในคลิปบอร์ด(คลิกอนาลอคซ้ายค้างแล้วเลือก copy)
จากนั้นก็ย้ายมุมกล้องไปยังพื้นที่ฝั่งตรงข้าม กดคำสั่งตรง layer ว่าง แล้วเลือกคำสั่ง Insert all from right/left side เท่านี้ก็จบครับ

แต่วิธีนี้จะมีปัญหากับพวกตัวหนังสือ เพราะมันจะกลับซ้ายเป็นขวา ทางแก้คือ พอเราทำตัวหนังสือเสร็จ เราก็สร้าง group ของมันไว้ครับ
(ทำได้โดยไฮไลท์ตัวหนังสือทั้งหมดที่ต้องการแล้วกด A เรียกเมนูออกมา จากนั้นเลือกคำสั่ง create new vinyl group แล้วก็เซฟไว้)

ทำเป็น library ไว้เลย พอจะแปะตัวหนังสือยาวๆ ในฝั่งตรงข้าม ก็แค่เลือกโหลดจาก group ที่เราเซฟไว้มาแปะได้เลยประหยัดเวลาดี
นอกจากนี้ ถ้าเราทำเป็น group ไว้ เวลาที่เราจะรื้อออกมาเรียงลำดับ layer ก่อน - หลัง ซะใหม่ก็ง่ายครับ แค่โหลด มันก็จะยกมาให้ทั้งหมดเลย

Edited by TONBO, 03 June 2007 - 10:03 PM.

#71 TechEnthu

aka @9JANG

Posted 03 June 2007 - 10:43 PM

สำหรับคนที่ไม่รู้... วิธี hilight หลายอันพร้อมกัน ให้กด LS ค้างแล้วเลื่อนไปอันที่ต้องการแล้วกด A ค้าบท่าน

#72 Uzsa

Shirokishi Monogatari Hikari to Yami no Kakusei

Posted 04 June 2007 - 06:36 AM

เด็ดๆทั้งนั้นเลย :555

#73 JYD

Posted 04 June 2007 - 09:00 AM

wow!!! Thanks K'Tonbo :)

#74 bank522

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 04 June 2007 - 01:02 PM

View PostTONBO, on Jun 3 2007, 04:16 PM, said:

:555 โอ้ว..ถ้าใส่รูปรุนแรงกว่านี้..Micro Suck มันจะแบนไอดีไหมเนี้ยะแค๊ปปปปปปปปปปปปป..

#75 jaraba

.

Posted 04 June 2007 - 03:19 PM

ผมกำลัง ทำรูบ หนุมาน อยู่ ทำมา3 วันได้นิดเดียว อีก ครึ่งเดือนคงเสร็จ 555555

#76 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 04 June 2007 - 06:08 PM

กลายเก็บเกมแข่ง paint รถไปแล้ว แฮะๆ

#77 MusTanGZ

Learn to walk before you run.

Posted 05 June 2007 - 03:10 AM

เอ... ทำไมแต่ละคนแต่งรถแล้วสวยๆ กันจังหว่า ไอเรายิ่งแต่งยิ่งอุบาทก์ :jark

#78 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 05 June 2007 - 09:38 AM

มัสแตงมะเอารถโลงศพที่จะทำมาโชว์หน่อยอะ

#79 jonaddon

เซียนเกม

Posted 05 June 2007 - 12:15 PM

เพิ่งได้แผ่นมาเมื่อคืน

เลยลองทำลายแล้วเอาไปวิ่งดู

ถ้าว่างๆสงสัยทำแจ่มๆได้เลยนะนี่

รูปใหญ่ไปก้อขอโทดทีนะครับ พอดีเครื่องที่ บริษัทไม่มีโปรแกรมตัดต่อรูปอ่ะครับ :kanoiyom

#80 heehaa

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 05 June 2007 - 12:25 PM

เอามั่ง แต่ทำนานจัง ตั้งเกือบชั่วโมง ได้เท่านี้อ่ะ

Edited by heehaa, 05 June 2007 - 12:29 PM.