`
←  360 Games Warehouse
Logo
»

FORZA2: รวบรวมรถแต่งของชาว DGO

JYD's Photo JYD 03 Jun 2007

mirror ลายทำยังไงเหรอครับ
แล้วเราสามารถmove layer ย้ายจากlayerหลังสุดมาอยู่หน้าสุดได้ไหมครับ

rumc's Photo rumc 03 Jun 2007

View PostJYD, on Jun 3 2007, 12:18 PM, said:

mirror ลายทำยังไงเหรอครับ
แล้วเราสามารถmove layer ย้ายจากlayerหลังสุดมาอยู่หน้าสุดได้ไหมครับ

Copy ลายไปใส่อีกข้าง โดยการเลือกรถอีกข้างนึง (ข้างที่ต้องการจะใส่ลาย)...แล้วเลือก layer แล้วมันจะมีให้เลือกหัวข้อ เอ่อ ตรงนั่นแหละครับ ผมจำคำพูดมันไม่ได้... อะไร All นี่แหละ..(ประมาณว่า เอาลายจากด้านอื่นทั้งหมดมาใส่) .....

ส่วน Move layer หลังมาใส่หน้า....ผมเองยังหาวิธี Move มันตรงๆไม่ได้ครับ ดังนั้นเลยเกือบแย่...ต้องคิดให้ดีว่าอะไรมาก่อน-มาหลัง...

แต่คิดว่า น่าจะใช้วิธี Copy layer ที่ต้องการ move แล้วนำไป วาง ..ไว้ที่ layer แรกๆ ได้ มั้ง?? ...

/// ปล///

รถคันต่อไปของผม.... ขอเล่นไปจนได้คันโปรดของโซนยุโรปก่อนนะครับ อิอิ ....(อาจจะแลมโบกีนี่ มั้ง??) ...เดี๋ยวกะจะเพ้นลาย Metal Gear Solid ครับผม!! ...ตอนนี้วาดใส่กระดาษพร้อมแล้ว!! .....

TONBO's Photo TONBO 03 Jun 2007

ขอทดสอบด้วยลายพื้นๆก่อนนะครับ เพราะผมยังไม่ชินกับเครื่องมือ แต่เริ่มสนุกกับการทำแล้วล่ะครับ
เดี๋ยวไว้จะทำออกมาให้ดูอีกครับ :shame2
Edited by TONBO, 03 June 2007 - 04:43 PM.

คันโมะจัง's Photo คันโมะจัง 03 Jun 2007

ไว้ใช้รูปหยิว ๆ ไปแต่งดีกว่า ไว้ล่อคู่แข่งให้มองเพลิน ไม่มีสมาธิขับ อิ อิ

TONBO's Photo TONBO 03 Jun 2007

View Postคันโมะจัง, on Jun 3 2007, 03:59 PM, said:

ไว้ใช้รูปหยิว ๆ ไปแต่งดีกว่า ไว้ล่อคู่แข่งให้มองเพลิน ไม่มีสมาธิขับ อิ อิ

แบบนี้เป็นต้น :wow
Edited by TONBO, 03 June 2007 - 04:47 PM.

Desolate's Photo Desolate 03 Jun 2007

View PostTONBO, on Jun 3 2007, 04:16 PM, said:

สุดยิด !!

miyalovic's Photo miyalovic 03 Jun 2007

ขอถามหน่อยนะครับ ไอ้รูปที่เป็นคน เป้นการ์ตูนนี่เอามาจากไหนอะครับ ผมทำไม่เป็นครับ ช่วยบอกหรือ pm มาทีนะครับ

JYD's Photo JYD 03 Jun 2007

View Postrumc, on Jun 3 2007, 12:42 PM, said:

Copy ลายไปใส่อีกข้าง โดยการเลือกรถอีกข้างนึง (ข้างที่ต้องการจะใส่ลาย)...แล้วเลือก layer แล้วมันจะมีให้เลือกหัวข้อ เอ่อ ตรงนั่นแหละครับ ผมจำคำพูดมันไม่ได้... อะไร All นี่แหละ..(ประมาณว่า เอาลายจากด้านอื่นทั้งหมดมาใส่) .....
ส่วน Move layer หลังมาใส่หน้า....ผมเองยังหาวิธี Move มันตรงๆไม่ได้ครับ ดังนั้นเลยเกือบแย่...ต้องคิดให้ดีว่าอะไรมาก่อน-มาหลัง...

แต่คิดว่า น่าจะใช้วิธี Copy layer ที่ต้องการ move แล้วนำไป วาง ..ไว้ที่ layer แรกๆ ได้ มั้ง?? ...
/// ปล///

รถคันต่อไปของผม.... ขอเล่นไปจนได้คันโปรดของโซนยุโรปก่อนนะครับ อิอิ ....(อาจจะแลมโบกีนี่ มั้ง??) ...เดี๋ยวกะจะเพ้นลาย Metal Gear Solid ครับผม!! ...ตอนนี้วาดใส่กระดาษพร้อมแล้ว!! .....

ผมก็ทำอย่างนั้นครับกดคำสั่ง highlight all layer แล้ว copy
พอมาใส่อีกด้านเส้นที่ทำมันไม่mirrorน่ะนึกออกไหมครับ
เช่น ผมทำเส้นเฉียงขั้นไปหาล้อหลัง พอcopyมาอีกด้าน มันกลับเฉียงขึ้นล้อหน้าแทน

rumc's Photo rumc 03 Jun 2007

View PostJYD, on Jun 3 2007, 08:17 PM, said:

ผมก็ทำอย่างนั้นครับกดคำสั่ง highlight all layer แล้ว copy
พอมาใส่อีกด้านเส้นที่ทำมันไม่mirrorน่ะนึกออกไหมครับ
เช่น ผมทำเส้นเฉียงขั้นไปหาล้อหลัง พอcopyมาอีกด้าน มันกลับเฉียงขึ้นล้อหน้าแทน

อ๋อ ถ้าหมายถึงยังงั้น ผมก็หาทางไม่ได้ครับ อย่างรถผมที่เขียนว่า Thailand พอใส่อีกข้าง กลับด้านทั้งประโยค ต้องมานั่งแก้ทีละตัวเลย -*-...

ปัญหาของคุณ JYD แก้ง่ายๆครับ แค่ไฮไลท์ ลายที่เราต้องการแล้ว copy ลายให้อยู่ในคลิปบอร์ด(คลิกอนาลอคซ้ายค้างแล้วเลือก copy)
จากนั้นก็ย้ายมุมกล้องไปยังพื้นที่ฝั่งตรงข้าม กดคำสั่งตรง layer ว่าง แล้วเลือกคำสั่ง Insert all from right/left side เท่านี้ก็จบครับ

แต่วิธีนี้จะมีปัญหากับพวกตัวหนังสือ เพราะมันจะกลับซ้ายเป็นขวา ทางแก้คือ พอเราทำตัวหนังสือเสร็จ เราก็สร้าง group ของมันไว้ครับ
(ทำได้โดยไฮไลท์ตัวหนังสือทั้งหมดที่ต้องการแล้วกด A เรียกเมนูออกมา จากนั้นเลือกคำสั่ง create new vinyl group แล้วก็เซฟไว้)

ทำเป็น library ไว้เลย พอจะแปะตัวหนังสือยาวๆ ในฝั่งตรงข้าม ก็แค่เลือกโหลดจาก group ที่เราเซฟไว้มาแปะได้เลยประหยัดเวลาดี
นอกจากนี้ ถ้าเราทำเป็น group ไว้ เวลาที่เราจะรื้อออกมาเรียงลำดับ layer ก่อน - หลัง ซะใหม่ก็ง่ายครับ แค่โหลด มันก็จะยกมาให้ทั้งหมดเลย
Edited by TONBO, 03 June 2007 - 10:03 PM.

TechEnthu's Photo TechEnthu 03 Jun 2007

สำหรับคนที่ไม่รู้... วิธี hilight หลายอันพร้อมกัน ให้กด LS ค้างแล้วเลื่อนไปอันที่ต้องการแล้วกด A ค้าบท่าน

Uzsa's Photo Uzsa 04 Jun 2007

เด็ดๆทั้งนั้นเลย :555

JYD's Photo JYD 04 Jun 2007

wow!!! Thanks K'Tonbo :)

bank522's Photo bank522 04 Jun 2007

View PostTONBO, on Jun 3 2007, 04:16 PM, said:

:555 โอ้ว..ถ้าใส่รูปรุนแรงกว่านี้..Micro Suck มันจะแบนไอดีไหมเนี้ยะแค๊ปปปปปปปปปปปปป..

jaraba's Photo jaraba 04 Jun 2007

ผมกำลัง ทำรูบ หนุมาน อยู่ ทำมา3 วันได้นิดเดียว อีก ครึ่งเดือนคงเสร็จ 555555

Jin's Photo Jin 04 Jun 2007

กลายเก็บเกมแข่ง paint รถไปแล้ว แฮะๆ

MusTanGZ's Photo MusTanGZ 05 Jun 2007

เอ... ทำไมแต่ละคนแต่งรถแล้วสวยๆ กันจังหว่า ไอเรายิ่งแต่งยิ่งอุบาทก์ :jark

Jin's Photo Jin 05 Jun 2007

มัสแตงมะเอารถโลงศพที่จะทำมาโชว์หน่อยอะ

jonaddon's Photo jonaddon 05 Jun 2007

เพิ่งได้แผ่นมาเมื่อคืน

เลยลองทำลายแล้วเอาไปวิ่งดู

ถ้าว่างๆสงสัยทำแจ่มๆได้เลยนะนี่

รูปใหญ่ไปก้อขอโทดทีนะครับ พอดีเครื่องที่ บริษัทไม่มีโปรแกรมตัดต่อรูปอ่ะครับ :kanoiyom

heehaa's Photo heehaa 05 Jun 2007

เอามั่ง แต่ทำนานจัง ตั้งเกือบชั่วโมง ได้เท่านี้อ่ะ
Edited by heehaa, 05 June 2007 - 12:29 PM.