`

Jump to content

ช็อคอ่ะครับวันนี้จู่น้อง PS3 ไม่อ่านแผ่นครับ

35 replies to this topic

#1 boyzamu

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:Photography, Japanese, Drawing, Consol games, Western music, Investment

Posted 29 May 2007 - 06:14 PM

เมื่อคืนเล่น Resistance ยิงถล่มหนักไปหน่อย จนจู่ๆก็ภาพก็ดับและค้างไปเลย เลยลองรอสักพักก็ยังค้างอยู่ ผมก็ปิดเครื่องไปเลย พอมาวันนี้ใส่แผ่นเกมส์ หนัง ปรากฏว่าเครื่องไม่เจอแผ่นอ่ะครับ แต่สามารถเล่นอย่างอื่นที่ Download มาไว้ใน Harddisk ได้ปกติ คาดว่าน่าจะเป็นที่หัวอ่านแล้ว :ah โดนเข้ากับตัวเองเต็มๆ แบบนี้เปรียบเสมือนกับไฟแดงของ XBOX ป่าวหว่า

ใครมีร้านที่ไว้ใจได้และน่าจะแก้ให้ผมได้บ้าง ช่วยแนะนำที ถ้ามันไม่ไหวจริงก็คงต้องแบกไปญี่ปุ่นเองแล้วละ(ใครเสียมั่งผมจะได้แบกไปทีเดียว) :blur

#2 por360

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 29 May 2007 - 06:25 PM

ขอเอาใจช่วยนะครับ :cry ถ้าเครื่องผมเสียจะฝากไป อิอิ :aha:

#3 gamegiz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 29 May 2007 - 06:29 PM

เอาใจช่วยให้ซ่อมได้ครับ
ตอนนี้ps3ผมใช้ดูแต่แผ่นdvdแม่สายอ่านยากๆด้วยสิ
จะเสียไหมเนี่ย :her

#4 Playstation

Trust ......... in yourself

• Banned

Posted 29 May 2007 - 06:33 PM

ซวยจริงๆ........... :ah

#5 teeapple

teenui8th

Posted 29 May 2007 - 06:35 PM

เคยยกไปสะพานเหล็กมาแล้วครับ ไม่มีใคร รับซ่อม PS3

ลองฝากคุณ Satsuke99 ไปสิ เค้าอยู่ที่ ญี่ปุ่น ส่งEMSไปรษณีย์ไทย ไปให้เค้าที่โน้น

พอซ่อมเสร็จก็ให้เค้าส่งกับ แต่ค่าส่งไปส่งกลับ น่าจะหลายตังค์อยู่

รอให้เข้าไทยแล้วค่อยซ่อมสิครับ หรือ ขายซากทิ้ง แบบ 360 แล้วเพิ่มเงินไปซื้อใหม่

ค่าส่งไปค่าซ่อม ค่าใช้จ่ายอีกหลายอย่าง ซื้อใหม่ง่ายกว่า ถึงจะ มีประกัน แต่ ก็มีค่าใช้จ่าย เคย mail ไปถามทางโซนี่ฮ่องกงมา

ปล.จากคนเคยพัง

Edited by teeapple, 29 May 2007 - 06:47 PM.

#6 jordan

Posted 29 May 2007 - 06:36 PM

มันจะเริ่มจากอ่านแผ่นไม่ออก ภาพแตก สุดท้ายก็ แดง 3 ดวงครับ รหัส 0102 :555

ล้อเล่นนะ ผมคิดว่าคงไม่เลวร้ายไปขนาดนั้นหรอก

#7 Pasaniva14

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 29 May 2007 - 06:47 PM

รายแรกเลยป่ะเนี่ย ลองปิดเครื่อง(แบบปิดสวิทข้างหลัง) ล้วลองเปิดใหม่สิครับ เผื่อหาย หรือเซ้ทค่า ดีฟร้อย ใหม่ เดาเอานะ

#8 boyzamu

• Interests:Photography, Japanese, Drawing, Consol games, Western music, Investment

Posted 29 May 2007 - 06:48 PM

กำลังคิดหาทางอยู่หลายๆทางเหมือนกันครับ ตอนนี้ยังไม่มีร้านไหนมีหัวอ่านใช่ไหมครับนี่ :ohmygod
ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นและกลังใจครับ :kanoiyom

#9 teeapple

teenui8th

Posted 29 May 2007 - 06:53 PM

อย่าว่าแต่หัวอ่านเลย แค่แกะเครื่อง ลุงจู ยังบอกเลยว่าไม่เคย

#10 boyzamu

Posted 29 May 2007 - 07:04 PM

จริงดิครับ ยังไม่มีใครกล้าแกะเลยเหรอครับ :cry2
อย่างว่าผมก็กลัวช่างมาทำเครื่องผมเป็นรอยด้วย

ยังงี้ต้องส่งญี่ปุ่นอย่างเดียวแล้วมั้งเนี่ย :jark

แล้วถ้าขายซากทิ้งนี่จะขายได้ซักเท่าไหร่กันเชียว อีกอย่างตอนนี้ใครเขาจะเอา ถ้าเป็น XBOX ก็ยังพอมีคนรับซื้อบ้างแหละ

ไม่น่าเลยผม รู้สึกผิดไปแล้ว น่าจะถนอมให้มากกว่านี้

ยังดีนะที่มีน้อง Wii ตัวเล็กๆอยู่เป็นเพื่อนผม คราวนี้จะดูแลเป็นอย่างดีเลย

Edited by boyzamu, 29 May 2007 - 07:05 PM.

#11 coco

คู่อริพีคุง

• High Royal Executive Members

Posted 29 May 2007 - 07:22 PM

หัวอ่านมันมีขายนะครับ ผมเคยเห็นมีคนบ่นๆที่บอดฝรั่งว่าหัวอ่านพัง แล้วก็มีคนให้เวบขายหัวอ่านมา แต่ถึงจะซื้อมาจะแกะเครื่องยังไงล่ะครับนี่ ส่งไปซ่อมJPดีที่สุดครับ

ปล.ว่าแต่วางเครื่องแบบไหนครับ

Edited by coco, 29 May 2007 - 07:24 PM.

#12 nc.meen

.. is over

Posted 29 May 2007 - 07:27 PM

Sony เนี่ยมีปัญหาเรื่องหัวอ่านมานมนานแล้ว
ยิ่งGenนี้เสียแล้วหมดประกันเนี่ย ให้ทายว่าจะโดนเท่าไหร่ :555
หลอนแน่ๆอ่ะ

#13 coco

คู่อริพีคุง

Posted 29 May 2007 - 07:38 PM

http://www.vavolo.com/productdetails.asp,P...ctID,3738,,.htm

หัวอ่านครับ ราคาอยู่ราวๆ3พัน ถ้าซื้อคงต้องขอManual ในการเปลี่ยนจากทางเค้าด้วยล่ะครับ

#14 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 29 May 2007 - 07:41 PM

ไม่ต้องห่วงเลยครับ ผมเอง ก็มี เครื่อง PS3 ASIA 60 GB รอซ่อมอยู่ ครับ อาการคือ เครื่อง เปิด แล้ว มัน จะ ปิด เอง

พอเปิด ใหม่ มันก็ใจดี ปิด ให้เอง อีก สรุปว่า เครื่องมัน พอมีการเปิด เครื่อง แล้วมัน ก็ปิด เครื่อง ให้ เสร็จสรรพ

สรุป ก็คือ ต้องรอให้ศูนย์ SONY มีเครื่อง PS3 เข้ามาจำหน่ายก่อน แล้วค่อย ส่งซ่อม ครับ ( เครื่องนี้ ผมซื้อต่อมาอีกที ครับ )

ปล. ซื้อเครื่องมา ก็หวังฟลุ๊ค ซ่อมได้ ครับ จะได้ขายมือสาม :eiei

#15 boyzamu

Posted 29 May 2007 - 07:49 PM

ขอบคุณอีกครั้งครับ เครื่องผมอยู่ในระหว่างประกันจนถึงเดือนกุมภาปีหน้าโน่นครับ ยังมีเวลา

#16 chaserdeb

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 29 May 2007 - 08:09 PM

ขอให้หายไวๆนะครับ
ว่าแต่ศูนย์โซนี่ไทยไม่ช่วยดำเนินการให้หรือครับ

#17 Catgreen

The Krusty the Clown Show!!

Posted 29 May 2007 - 09:24 PM

ถ้า ไงแก้ได้ไม่ได้ ช่วยมาบอกด้วยนะครับ เป็นกำลังใจให้อีกคน - - กลัวเสียเหมือนกัน แต่ไม่ค่อยได้ใช้ งะ ต้องไปเปิดเกมเล่น หน่อยหละมั้งเนี้ย

#18 Speed

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 29 May 2007 - 09:24 PM

โชคร้าย จริงๆ ครับ หาย ไวๆ นะครับ แต่ผมว่าไม่อันตราย เท่าไฟแดง 360 หรอกครับ

#19 coco

คู่อริพีคุง

Posted 29 May 2007 - 09:57 PM

อ่อ เอาเก้บไว้ดูหนังได้อยู่นี่ครับ ใช้วิธีstreamในกระทู้ปักหมุดอ่ะครับ

-หนังDVDเห็นเมืองนอกเค้าเปลี่ยน.vob เป็น.mp4 แล้วstreamได้
-หนังBluray เอาไฟล์มาเปิดได้เลย

#20 boyzamu

Posted 29 May 2007 - 10:49 PM

:cry
ซึ้งน้ำใจทุกคนจังเลย ขอบคุณมากๆครับ จะว่าโชคดีไหมน้าที่มันมีปัญหาแค่หัวอ่าน

ผมมีหลายตัวเลือกซึ่งแต่ละตัวเลือกนี่มีความหวังหริบหรี่จัง

1.พรุ่งนี้จะลองโทรไปถามช่างที่ญี่ปุ่นว่าอาการประมาณนี้น่าจะเป็นอะไรแล้วแก้เองได้
ไหม
จากนั้นก็เอาไปให้ที่ร้านมาบุญครองดูว่าพอจะเปิดไปดูตรงหัวอ่านได้หรือเปล่า
เพื่อมันเสียแค่เฟืองตรงหัวอ่านตกร่อง ถ้ามี void ประกันของร้านที่ญี่ปุ่นก็ต้องคิดอีกทีว่าจะยังแกะอยู่ไหม
คอยดูนะผมจะคอยกำชับไม่ให้เขาแกะเครื่องผมเป็นรอย ฮึ่ม

2.ติดต่อศูนย์โซนี่ว่าพอจะดูอะไรให้ได้บ้าง เพราะอาการก็ไม่หนักมาก

3.ฝากเพื่อนคนญี่ปุ่นหิ้วไปส่งซ่อมที่ร้านที่ซื้อมาแล้วแบกกลับมาให้ตอนที่จะมาไทยอี
ก 3 เดือนข้างหน้า
วิธีนี้ดีที่สุดถ้าเขายอมหิ้ว เพราะผมจะประหยัดค่าใช้จ่ายมากๆเลย ค่าเครื่องก็ไม่เสียเพราะไปด้วยเงินบริษัท
เครื่องก็อยู่ในระหว่างประกันถึงกุมภาพันธ์ปีหน้า อาจจะเสียค่าแรงนิดหน่อย

4.สั่งซื้อหัวอ่านจากเมืองนอกแล้วหาช่างที่พอชำนาญเปลี่ยนให้

5.รอจนกว่าช่างทั้งที่ศูนย์โซนี่ไทยหรือช่างทั่วไปจะมีความสามารถซ่อมได้

6.หิ้วไปซ่อมเองเลยที่ญี่ปุ่น จะได้ถือโอกาสไปเที่ยว ทำธุระ ไปเยี่ยมญาติด้วย
ดีไม่ดีอาจจะเอาเครื่องของคนอื่นที่เสียยกไปซ่อมพร้อมกันเลย ดีมะ

7.ขายซากแล้วซื้อใหม่ ซึ่งไม่ค่อยอยากทำเลย เพราะผมรู้สึกผูกพันธ์และเสียดายกับของที่ผมซื้อมาเองน่ะ

ระหว่างนี้ PS3 ผมก็ต้องรอพักฟื้น ขณะเดียวกันก็จะหันไปเล่นกับน้อง Wii ไปก่อน
ผมก็จะไปอยู่ฝั่ง DOG Wii มากขึ้น ตอนนี้ก็เล่นในส่วนของผมไปก่อนนะ ฮือๆ :cry2

Edited by boyzamu, 29 May 2007 - 10:55 PM.