`

Jump to content

ผมไปตัด ถุงน้ำดีทิ้ง เพราะมีนิ่ว ความสุขในการกินดูจะหายไปอีกอย่างละครับ

14 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 03 December 2023 - 08:20 PM

10ปีก่อน ผมกลับมาแข็งแรงปานกลับวัยรุ่นเพราะปั่นจักยานไปทำงานทุกวัน คึกมากปั่นทั้งวันทั้งคืน
สุดท้ายเข้ารพ, เพราะปอดอักเสพ สูดควันพิษมากเกินไป
5 ปีต่อมา ผมหยุดการปั่นเพราะจักรยานหักล้มจนเอวพังเดินก้าวแทบไม่ได้ไป1.5ปี
สุดท้ายเข้ารพ.เพราะโรคท้องผูกลำไส้อักเสพ ไม่ถ่าย1เดือนเต็ม (จริงๆ) โดนสวนออกจนเกลี้ยงส่องกล้องหาสาเหตุ แต่ก็ไม่สามารถเจอสาเหตุอะไร ก็แก้ด้วยการกินโปรไบโอติก กับ ไฟเบอร์ทุกวันเอา
5วันก่อน ปวดท้องทนไม่ไหว ตี4นั่งแทกซี่ไป รพ.เอกชน เพราะมีประกัน ตรวจอยู่2วันจนเจอ นิ่วก้อนใหญ่มากในถุงน้ำดี 2 ก้อน (ก้อนแรกน่าจะมีตั้งแต่5ปีที่แล้ว) หมอบอกต้องผ่าตัดถุงน้ำดีทิ้งเท่านั้น เศร้าเลย

ตอนนี้ไม่มีถุงน้ำดีในร่างกายแล้ว ต้องเลี่ยงอาหารไขมัน ไข่ ครีม ทั้งหลาย เหมือนความสุขในการซัดเนื้อแหลกได้จากชีวิตไปอีกอย่าง ต่อจาก เอว และ สายตาละครับ
ค่ารักษาเกือบ5แสนอึ้งไปเลย ถึงประกันชีวิตจะจ่ายให้เกือบหมดก็เถอะ เหมือนกับว่าที่ผมทำตัวงกใช้เงินจำกัดจำเขี่ยมาแต่เด็กมันไร้สาระไปเลย หลังจากนี้ว่าจะเริ่มใช้เงินซื้อความสุขให้ชีวิตบ้างดีกว่า ไม่รู้ ร่างกายจะอยู่กับเราในสภาพใช้งานได้ไปได้อีกเท่าไร

#2 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 03 December 2023 - 08:54 PM

ตัวผมน่ะหาเงินได้เท่าไหร่เที่ยวอย่างเดียว ปีนเขา เดินป่า ไปต่างประเทศ หาความสุขให้ตัวเอง พึ่งเลิกกับแฟนไป เลยได้ใช้เวลาให้ตัวเองเต็มที่เลย ไม่ยอมเป้นหมุษย์เงินเดือนให้เจอกับดักหาแต่เงินไม่ได้ใช้ เสาร์อาทิตย์ ห้ามโทรตามเรื่องงาน เวลาของเราปิดมือถือเลย(ไม่มีสกิลช่วยหน่อย อยู่ต่อหน่อยงานเราเสร็จคือจบ) โดนให้ออกจากงานประจำ แต่สกิลเราหางานเงินได้ไม่ยาก สำหรับผมน่ะตอนนี้สุขภาพดีมีความสุขมากกว่าตอนมีแฟนซะอีก

#3 o++o

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members
  • Interests:Games

Posted 03 December 2023 - 10:47 PM

ความไม่มีโรคเป็นลาภอันประเสิรฐจริงๆ สู้ๆนะครับทุกคนที่สุขภาพไม่ค่อยดี

#4 po_po_rings

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 04 December 2023 - 10:42 AM

รักษาตัวครับ พออายุเริ่มเยอาะ เจ็บนั้น เจ็บนี้บ่อยเหมือนกัน

#5 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 05 December 2023 - 12:23 PM

เป็นกำลังใจให้ครับ

ทุกคนล้วนก็ต้องพบเจอปัญหาอุปสรรค แค่แตกต่างกันออกไป

ผมก็ตกงานมา 5 เดือนแล้ว หลังจากตกงานได้เพียง 1 วัน แฟนก็ทิ้งไปเลยครับ ทำให้เกิดภาวะเครียด จิตตก และตามมาด้วยความดันสูงจนต้องเข้า รพ.

แต่ตอนนี้ก็กำลังฟื้นตัวค่อยๆหาความสุขให้กับชีวิตไปเรื่อยๆ ออกไปเที่ยว ออกกำลังกาย พบเจอผู้คน ทำอะไรที่ไม่เคยทำ

มีความสุขกว่าตอนมีแฟนอีกครับ ความดันลด ความเครียดลด กำลังแพลนไปทัวร์หลายๆประเทศ

#6 Zon&Sun

เซียนเกม

Posted 05 December 2023 - 02:18 PM

เอาใจช่วย ขอให้อาการดีขึ้นในเร็ววันนะครับ

#7 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 06 December 2023 - 09:26 AM

ถ้าให้เศรษฐีเลือกระหว่างเงิน กับ สุขภาพ ทุกคนจะเลือกสุขภาพครับ
เพราะต่อให้มีเงินขนาดไหนก็ถ้าป่วย ก็หมดตัวได้เหมือนกัน

ขอให้กลับมาแข็งแรงไวครับ
เรื่องอาหารจริงๆแล้วต่อให้คนปกติ ที่มีถุงน้ำดีครบก็ต้องเลี่ยงครับ
ถ้าอายุสักเลข 4 ปัญหาเรื่องอาหารมาทุกคน

#8 DavidMegadeth

Highpriest Of Holocaust

Posted 07 December 2023 - 06:57 AM

นิ่วเหมือนกันครับ ปีที่แล้วตอนอยู่ที่ทำงาน ผมนี่ต้องลงไปนอนกับพื้น พอค่อยยังชั่วก็ทนฝืนขับรถไปร.พ.
ต้องสวนเพื่อสลายนิ่ว(ผ่านจู๋) โดนใส่ท่อDj stentไปเดือนนึง .... วันที่เอาออกนี่พีคมาก เป็นประสบการณ์ที่ไม่มีวันลืมครับ
ของผมอาการไม่หนักเท่าจขกท. ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ :cat_yes:

#9 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 07 December 2023 - 02:56 PM

เป็นกำลังใจให้ครับพี่ เผื่อแผ่ถึงทุกท่านที่กำลังใจป่วยกาย ป่วยใจอยู่ด้วยครับ

#10 vernea

...............

Posted 07 December 2023 - 03:54 PM

นิ่วในถุงน้ำดีก็น่าจะมาจากไขมันละครับ

แต่ถึงตัดแล้วก็พอทานได้บ้างแก้อยากครับ แนะนำพกยา Gaszym ติดไว้เลยก็ได้ครับ
มีส่วนผสมของเอนไซมย่อยไขมันและย่อยแป้งอยู่

#11 Master job

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 07 December 2023 - 06:56 PM

หายไวๆครับ

#12 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 10 December 2023 - 09:22 AM

กินได้อยู่ แต่ย่อยนานหน่อย
ไม่ตายก็บุญแล้วครับ เอาออกไม่ทัน ถึงตายได้เลย

#13 atta29

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 10 December 2023 - 08:58 PM

#14 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 17 December 2023 - 05:10 PM

#15 umbababa

เซียนเกม

Posted 29 December 2023 - 10:14 AM

ผ่านมาเดือนน้ำหนัก 97 เหลือ 90 ละครับ ลดแรงมาก เพราะกินแต่ข้าวต้ม กับ ปลา หยุดอย่างอื่นหมด แหม่ลดแรงกว่าสูตรไดเอ็ดทุกแขนงเลย