`

Jump to content

[ขอสอบถาม] ในนี้มีใครขับมอเตอร์ไซค์ขนาดใหญ่ไปทำงานบ้างครับ (กทม.)

8 replies to this topic

#1 Orpheus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 02 November 2023 - 09:30 AM

ตามหัวข้อเลยครับ ผมอย่ากทราบว่าในนี้มีใครขับมอเตอร์ไซค์ขนาดใหญ่ไปทำงานบ้างครับ ในเขตกทม.น่ะครับ

มอเตอร์ไซค์ขนาดใหญ่ก็ประมาณตั้งแต่ Xmax, Forza, ADV350, CB500X, Versys, V-Strom ฯลฯ

ที่ถามเนื่องจากตัวผมกำลังย้ายบ้านจากแถวห้วยขวาง ไปรามคำแหง 164 แต่ที่ทำงานอยู่ตรงแยกอโศก

ทุกวันนี้ก็ขี่ Filano มาทำงานจากแถวห้วยขวางใช้เวลาอย่างมากก็ 35-40 นาที ซอกแซกได้ตามปกติเพราะเป็นรถเล็ก

ทีนี้บ้านใหม่ดันอยู่ไกลกับที่ทำงานพอสมควร เลยมีความคิดที่จะซื้อรถที่มันใหญ่ขึ้น ดูเป็นขนาด 300cc ขึั้น เพื่อที่จะขี่ได้เหนื่อยน้อยลงในทางยาว

แต่มันติดที่ว่าด้วยขนาดของตัวรถที่ใหญ่ ผมเลยไม่แน่ใจว่าการมุดในตัวเมืองจะมีปัญหารึเปล่าครับ เพราะหลักๆได้มุดแน่นอนแถวเส้นรามคำแหง พัฒนาการ เพชรบุรี อโศก

เลยอยากสอบถามว่าท่านใดมีปกส.ในการขับขี่รถมอเตอร์ไซค์ใหญ่ในตัวกทม.บ้าง มุดลำบางมากมั้ยครับ แล้วมีข้อเสียต่างกับรถเล็กยังไงบ้างครับ

พอดีตอนนี้งบที่มีตอนนี้พอซื้อได้ถึง 200k ต้นๆ ที่ดูไว้ก็จะมี Xmax, Forza, ADV350, CB500X รวมถึงพวกรถเล็กลงมาอีกนิดก็จะมี Nmax กับ ADV160

ท่านไหนมีปสก.ตรงนี้รบกวนแชร์ให้เป็นความรู้ทีครับ

ปล. ซื้อไว้ขี่ไปทำงานกับขับเข้าเมืองทั่วไปไม่ได้ขี่ออกตจว.เลยครับ เพราะถ้าออกตจว.ผมก็จะเอารถยนต์ออกไปแทน

#2 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 02 November 2023 - 10:34 AM

5 ปีก่อนเคยใช้ Xmax 300 มุดโครตลำบากหน้าผ่านได้แต่หลังกว้างเกินกะลำบากมากๆ ใช้ได้ปีกว่าผมขายไปใช้ PCX ครับสบายใจกว่าเยอะคือรถใหญ่มันไม่คล่องตัวเท่าไหร่อ่ะ ถึงผมจะขี่จนชินมันก็ไม่คล่องอยู่ดี ยิ่งขี่ในเมืองรถติดแบบกทม. นี่ PCX ก็พอแล้วมั้งครับ

อโศกนี่ รถเล็กยังมุดเหนื่อยเลยครับขอบอก

Edited by MyAngel, 02 November 2023 - 10:36 AM.

#3 Orpheus

Posted 02 November 2023 - 10:47 AM

View PostMyAngel, on 02 November 2023 - 10:34 AM, said:

5 ปีก่อนเคยใช้ Xmax 300 มุดโครตลำบากหน้าผ่านได้แต่หลังกว้างเกินกะลำบากมากๆ ใช้ได้ปีกว่าผมขายไปใช้ PCX ครับสบายใจกว่าเยอะคือรถใหญ่มันไม่คล่องตัวเท่าไหร่อ่ะ ถึงผมจะขี่จนชินมันก็ไม่คล่องอยู่ดี ยิ่งขี่ในเมืองรถติดแบบกทม. นี่ PCX ก็พอแล้วมั้งครับ

อโศกนี่ รถเล็กยังมุดเหนื่อยเลยครับขอบอก

ขอบคุณครับ พอดี PCX ผมเคยมีแล้วก็ขายไปแล้วเลยอยากจะเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นน่ะครับ ดูทรงแล้วอาจจะต้องลด cc เหลือเป็นพวก Nmax กับ ADV160

#4 tsm

• Royal Executive Members

Posted 04 November 2023 - 09:05 AM

รถเล็กคล่องกว่ามากกกกก
ถ้าแทรกไม่ได้นี่คือจบเลย ติดเหมือนรถยนต์
พวก cc สูงกว่ามันไม่ได้เร็วกว่าเท่าไหร่ในชม.เร่งด่วน เดี๋ยวก็ไปเจอกันแยกหน้า เร็วกว่าเต็มที่ก็ตอนออกตัวหน้าไฟแดงเท่านั้นครับ

ถ้าไม่ได้ต้องการยูบ็อกใหญ่ ๆ อย่าไป ฟอร์ซ่า หรือเอ็กซ์แม็กซ์ หรือ adv350 คันเล็กติดกล่องท้ายแทนได้ครับ

#5 JoeTh

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 04 November 2023 - 06:37 PM

ทุกวันนี้ผมใช้ CB500 วิ่งจากบางแคไปทำงานแจ้งวัฒนะครับ แต่เส้นทางที่ไปกลับ รถไม่ติดมากมาย ถนนเลนกว้าง ก็ขี่สบายหน่อย

แต่...
มีวันที่ผมต้องไปออกบูธที่ศูนย์สิริกิต ผมลองขี่ไปกลับ ขาไปเช้าไม่เท่าไหร่ แต่ขากลับสักทุ่มนึงนี่ นรกมาก ไม่ว่าทางไหนก็ติด แทรกยาก
อีกวันผมลองนั่ง MRT ไปบ้าง สบายกว่าเยอะ

#6 licker

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 05 November 2023 - 07:31 PM

คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า
คนมีรถเล็กอยากขี่รถใหญ่ บอกได้เลยว่า ในเมืองไม่ควรขี่รถใหญ่ ความเร็วที่ได้เพิ่มแต่ไม่ได้ใช้ก็ไม่มีประโยชน์
รถใหญ่ เหมาะกับตจว.หรือถนนโล่งๆเท่านั้น แถมด้วยค่าใช้จ่ายที่มากขึ้น ไม่ว่าค่าน็ำมันเครื่อง ยางรถที่แพงมากๆ บางทีเจอโอเวอร์ฮีท
ถ้าจะมีรถมอเตอร์ไซค์คันใหม่ ไปรถไฟฟ้าเถอะ

จากใจคนเคยขี่บิ๊กไบค์

#7 Orpheus

Posted 07 November 2023 - 10:57 AM

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ แฟนผมก็บอกคล้ายๆกันเลยก็เลยเปลี่ยนจุดโฟกัสมาที่ ADV160 กับ Nmax แทน

เพราะเมื่อวานได้ลองออกบ้านทั้งเส้นกรุงเทพกรีฑา (เส้นหลัก) กับรามคำแหง (เส้นรอง) สรุปว่าต้องมีการขับมุดทั้งสองเส้น ยิ่งเส้นรามฯนี่นรกชัดๆติดมากมาย

ส่วนขากลับนี่ยังไงก็ไม่รอดมุดตั้งแต่อโศกยันกลับบ้าน เลยทำให้คิดว่ารถบอดี้ใหญ่น่าจะมุดได้ไม่พ้นแล้วทำให้ใช้เวลาเดินทางมากขึ้นกว่าเดิมอีก

#8 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 12 November 2023 - 12:08 AM

สายมุดต้องเล็กๆ ในเมืองรถติด กทม
สายขับข้าม อำเภอ จังหวัด ต้องรถใหญ่

#9 Orpheus

Posted 18 December 2023 - 03:57 PM

มาอัพเดทครับ หลังจากที่ขอคำปรึกษาจากเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดผมก็ได้ไปสอย ADV350 มาเรียบร้อย พอดีน้องที่ทำงานต้องการเปลี่ยนและก็ได้ขายไปเรียบร้อยแล้วขาดทุนนิดหน่อยแลกมากับที่เราได้ลอง

สาเหตุหลักที่ปล่อยไปคือเพราะขนาดมันใหญ่เกินความจำเป็นจริงๆเหมือนที่หลายๆท่านว่าบอกเอาไว้ เช่นมุดลำบาก ทำความเร็วในโซนที่รถติดได้ไม่ดี และกินน้ำมันเยอะมาก

จากที่ลองเทียบแล้วผมใช้เวลาออกบ้านตอน 7.20 น. ไปถึงที่งานประมาณ 8.10 น. คือใช้เวลาไม่ต่างกันเลยระหว่าง ADV350 vs. Grand Filano

ตอนนี้เลยคิดว่าตัวที่เหมาะสมที่สุดกับความต้องการของเราคือ ADV160 ไม่ก็ Nmax เพราะขนาดไม่ใหญ่เกินไปมุดได้ไม่ลำบากแถมน่าจะมีแรงบิดมากขึ้น

ไว้ค่อยสอยปีหน้าตอนนี้ก็ดูๆไปก่อน

Edited by Orpheus, 18 December 2023 - 04:03 PM.