`

Jump to content

มีใครใช้ ereader อ่านการ์ตูนบ้างครับ

15 replies to this topic

#1 Jin

Heal The World

• High Royal Executive Members
  • Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 23 September 2023 - 08:34 AM

รบกวนสอบถามความเห็นสมาชิกที่ใช้หรือเคยใช้ ereader หน่อยครับ โดยเฉพาะเอามาอ่านการ์ตูน

เนื่องจากราคาหนังสือการ์ตูนพุ่งทะยานฟ้ามาก และพื้นที่เก็บก็มีจำกัด ผมเลยเริ่มสนใจตัว ereader และซื้อเป็นแบบดิจิตอลแทน

แต่กำลังลังเลเรื่องขนาดเพราะไม่อยากได้ใหญ่เกินไปเน้นพกพา เล็กสุด 6 นิ้วผมกลัวจะเล็กไปเลยมองที่ 7 นิ้ว รบกวนเพื่อน ๆ พี่ ๆ แชร์ไอเดียหรือประสบการณ์การใช้งานสักหน่อยนะครับ

#2 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• High Royal Executive Members

Posted 23 September 2023 - 09:29 AM

รอด้วยครับ

#3 indydeput

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members
  • Interests:Game Movie Gadget Toy Figures

Posted 23 September 2023 - 12:21 PM

ถ้าอ่านการ์ตูน 8นิ้ว หรือ10นิ้วครับ จากคนที่เคยลองมาเป็น10ตัว
ipad mini6 หรือ android 10นิ้ว+

#4 Mr.J

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 23 September 2023 - 12:39 PM

เคยใช้ 7.8 นิ้วครับ .. ขนาดกำลังพอดี 1 หน้า อ่านสบายตา
ยี่ห้อ Boyue Likebook Mars .. ตัว os ออกแบบมาสำหรับอ่าน ebook เลย ดีมากๆ มีไฟในตัว ปรับความสว่างได้
ใส่ mem เพิ่มได้ 128G อ่านกันไม่หมด, แบตอึดพอสมควร อ่านทุกวันอยู่ได้ 1 อาทิตย์
ตั้งค่าอ่าน ซ้ายไปขวา ขวาไปซ้าย .. trim หน้าได้ แบ่งหน้าได้หมด มีระบบนับชม.การอ่าน
หรือจะลงแอป Meb ไว้อ่านการ์ตูนที่ซื้อไว้ก็ได้ ระบบเป็น android (ไม่ค่อยเสถียรเท่าไร มีค้าง)

แต่ที่ห่วยมาก คือ Hardware ครับ ใช้ไป 3-4 เดือน touch screen มีอาการ ghost และเริ่มทัชไม่ได้
เคลมก็ไม่ได้เพราะสั่ง shopee ของหิ้วจากจีน
ส่วนตัว เคยใช้ tablet จีน 3 ตัว .. ทัชสกรีน พังแบบนี้ทุกตัว เลยไม่คิดจะซื้อ tablet จีนอีกแล้วไม่ว่าจะยี่ห้อไหน

ต่อไปถ้าผมจะซื้อต้องพิจารณาเรื่อง
ขนาดหน้าจอควรประมาณ 8 นิ้ว (6-7 นิ้วเล็กไปมากครับ เคยลองบน kindle แล้ว)
ต้องถึกทนแบบ kindle , ต้องลง app ได้(android)
และความสะดวกในการปรับแต่งของแอปที่ใช้อ่าน อันนี้โคตรสำคัญ (แต่ถ้าลง app ได้ก็ตัดปัญหานี้ไป)

แต่ตอนนี้ผมกลับมาอ่านบน ipad 11 นิ้ว อ่านแบบหน้าคู่ ก็สบายดีครับ

#5 sai

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 25 September 2023 - 07:17 AM

ถ้าอ่านการ์ตูนแนะนำ 8-10 นิ้วดีกว่าครับ
ปัญหามักจะเจอกับการ์ตูนที่ตัวหนังสือเล็กๆ
เนื่องจากความเร็วและ refresh rate ของจอ ereader จะไม่สะดวกกับการซูมเข้าซูมออก
ถ้าจอเล็กแล้วเป็นรุ่นที่ dpi น้อยอีก บางทีจะกลายตัวหนังสือแตกจนอ่านไม่ออกไปเลย
ไซส์เล็กน่าจะเหมาะกับอ่านนิยายมากกว่า เพราะ font จะคมชัดเสมอ

ส่วนตัวผมใช้มาสามตัวแล้ว จบที่ Onyx Boox 13 นิ้ว ใหญ่เต็มตาครับ (ไม่เน้นพกพา)

เรื่องราคาหนังสือดิจิตัล...น่าเศร้าตรงที่มันไม่ได้ขายถูกกว่าเล่มจริงเท่าไหร่เลยครับ :(

#6 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 25 September 2023 - 10:42 AM

เคยใช้ Kindle Oasis ผมรู้สึกว่าไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่ คืออ่านไฟล์นิยายปกติมันก็ฟินดีแหละแต่พอคิดจะไปเปิดเว็บประจำเพื่ออ่านมังงะนี่คนละเรื่องเลย เว็บที่ผมอ่านประจำ (Asurascan / Void-scan / Reaper Scan) เป็นพวกการ์ตูนเกาหลีกับจีน เดี๋ยวนี้แทบไม่อ่านของญี่ปุ่นแล้วเพราะเบื่อตัวเอกนิสัยแนวเดิมๆ โทนเรื่องเดิมๆคล้ายกันไปหมด

ผมกลับไปใช้ Tablet แทนรู้สึกสบายกว่ามากแบตอาจจะไม่ทนเท่าพวก Kindle แต่ยังไงก็สะดวกกับการใช้งานของผมกว่าเยอะเลยก่อนหน้านี้ใช้ S7 Plus แต่ใหญ่เกินไปมากคือใหญ่จนไม่ถนัด (12.4) แต่ภาพนี่ชัดสะใจดีจริงๆนั่นแหละ แต่ใช้ไปไม่นานก็เปลี่ยนกลับมาเป็นตัว 10 นิ้วแทนสะดวกสบายมือกว่าเยอะ ที่ใช้อยู่ปัจจุบันคือ Matepad 11 ครับจอสวยสุดๆลำโพงก็เทพมากๆ ไม่มี Google Store แต่มันไม่จำเป็นเท่าไหร่กับ Tablet ที่ผมใช้มีแอพที่จำเป็นใน appgallery ครบหมดประหยัดเงินด้วยได้มาราวๆ 10000 ต้นเองตัวนี้ 128gb + มีช่องใส่ micro sd + ลำโพง harman kardon

#7 umbababa

เซียนเกม

Posted 25 September 2023 - 02:20 PM

ผมใช้แทปเล็ต TAB7 FE 12นิ้วอยู่ มันใหญ่จนอ่านหนังสือได้สบายๆเลยครับไม่ต้องซูม แต่ว่า หน้าจอมันเป็น LED ไม่ใช้ OLED อ่านไปนานๆมากๆหรือวาดภาพนานๆก็แสบตาอยู่
ส่วนตัวผมว่านะ ยุคนี้ มีจอ OLED แล้ว จอแบบนี้ สามารถ มองได้นานๆโดยไม่แสบตาแบบจอ LED แล้ว มัน.. ไม่น่าจะจำเป็นต้องใช้เครื่องที่เป็นจอ E-ink แล้ว เว้นแต่คุณอยากสะดวกจากการไม่ใช้สายไฟนะ

#8 Jin

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 25 September 2023 - 03:42 PM

View Postsai, on 25 September 2023 - 07:17 AM, said:

ถ้าอ่านการ์ตูนแนะนำ 8-10 นิ้วดีกว่าครับ
ปัญหามักจะเจอกับการ์ตูนที่ตัวหนังสือเล็กๆ
เนื่องจากความเร็วและ refresh rate ของจอ ereader จะไม่สะดวกกับการซูมเข้าซูมออก
ถ้าจอเล็กแล้วเป็นรุ่นที่ dpi น้อยอีก บางทีจะกลายตัวหนังสือแตกจนอ่านไม่ออกไปเลย
ไซส์เล็กน่าจะเหมาะกับอ่านนิยายมากกว่า เพราะ font จะคมชัดเสมอ

ส่วนตัวผมใช้มาสามตัวแล้ว จบที่ Onyx Boox 13 นิ้ว ใหญ่เต็มตาครับ (ไม่เน้นพกพา)

เรื่องราคาหนังสือดิจิตัล...น่าเศร้าตรงที่มันไม่ได้ขายถูกกว่าเล่มจริงเท่าไหร่เลยครับ :(

จริงครับ เจอราคาดิจิตอลเข้าไปร้องเหมือนกัน

#9 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

Posted 27 September 2023 - 10:44 AM

ใช้ tab s9 + อ่านครับ จริงๆ ซื้อมาเล่นเกม ท่องเว็บ ดู netflix, youtube แต่ก็เอามาอ่านการ์ตูนด้วย (เน้นไปที่ h)

สเป็คอาจจะ overkill ไปหน่อย แต่จอสวย สีสด ใหญ่สบายตา แต่ก็แลกมาด้วยน้ำหนัก เหมาะกับนอนอ่านวางกับพื้นหรือมีขาตั้ง

#10 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 27 September 2023 - 06:31 PM

อ่านตูนผมชอบ 8 นิ้ว สุด เพราะถืออ่านแบบเปลี่ยนอิริยาบถไปเรื่อย ใหญ่กว่านี้จะเมื่อยไว

ใช้มาชอบ ipad mini 5-6 กำลังพอดีทั้งขนาด และน้ำหนักครับ เดี๋ยวนี้แอนดรอยด์ก็มี 8 นิ้วออกมาหลายตัวแล้ว แรง ๆ ก็ lenovo y700 ปี 2020 2023 ประหยัดหน่อยก็พวก alldocube iplay 50 mini

Edited by gvirus, 27 September 2023 - 06:33 PM.

#11 Jin

Posted 27 September 2023 - 08:54 PM

ผมว่าจะไปจบที่ ipad mini แน่ ๆ เลย หาจับมือสอง

#12 madkai

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 29 September 2023 - 10:34 AM

ส่วนตัวลองแล้วว่าใช้ eReader อ่านการ์ตูน scan สบายตากว่าจริงๆครับ แต่อาจจะเพราะไม่ถนัด สุดท้ายเลยอ่านบน ipad มากกว่าครับ
แต่ถ้าเอาเรื่องอ่านหนังสือที่เป็น Text ทาง eReader นี่ชนะกินขนาดจริงๆครับ อ่านแล้วตาไม่ล้า ไม่มีตัวหนังสือค้างในตาเหมือนอ่านบน iPad

ว่าแล้วสงสัยต้องงัด eReader ที่ดองไว้มาปล่อยใน DGO ซะหน่อยครับ 55

#13 godkap

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 29 September 2023 - 06:18 PM

ใช้ ipad mini อ่าน H อยู่ครับ

#14 poomy

Extreamflow

Posted 30 September 2023 - 01:00 PM

ต้องถามว่า file หนังสือที่ได้มาเป้นแบบไหน
และที่อ่านประจำออนไลน์ไหม

ถ้ามีออนไลน์ ipad อาจเป้นคำตอบ
แต่ถ้า PDF หรือ Epub Kindle เสถียรกว่าเยอะ

#15 vernea

...............

Posted 11 October 2023 - 10:19 PM

ผมใช้ ipad9.7ธรรมดาเลยครับ
ดีตรงอ่านแบบหน้าเดียวก็ใหญ่ดี อ่านแบบหน้าคู่ก็ไม่ต้องเพ่งมาก

ถ้ามินิ สายตาผมอ่านแบบหน่าคู่ไม่ไหวละ เรื่องพกพาผมว่าไม่ต่างกันมาก เพราะใส่กระเป๋ากางเกงแบบ ip pm ไม่ได้
(ใช้ ip pm อ่านมังกะแล้ว แต่เพ่งไม่ไหวจริงๆ)

ปล ถ้าไม่อ่านจากmebรึmg+ แนะนำลองลง comic grass ตัวเดียวเอาอยู่ทั้ง pdf rar zip เลยครับ

#16 ToOM

แก่แล่ว ยังเล่นเกมส์อยู่ ใครจะทำไม...

Posted 16 October 2023 - 02:27 PM

แนะนำ ไอแพดดีกว่า คับ

จอเล็ก อ่าน ไฟล์ พวก pdf นี่ตาลายคับ
ข้อดีคือ แบตอึด ชาร์จครั้งนึงใช้ได้เป็นเดือน
อ่านพวก textbook ไฟล์ epub ดีงามคับ

ถ้าเป็นหนังสือการ์ตูน ไฟลpdf นี่ ยังไง ก็ไอแพดคับ
ดูหน้าสี สบายๆ