`

Jump to content

สอบถามเรื่องเครื่องชงกาแฟสด กาแฟสด กับ กาแฟผง ครับ

12 replies to this topic

#1 natta

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 September 2023 - 08:48 AM

สอบถามเรื่องเครื่องชงกาแฟสด กาแฟสด กับ กาแฟผง ครับ

ผมเริ่มทำงานเอกสารตอน 8.30 ผมชงกาแฟผงสำเร็จรูป 2ช้อนชา +น้ำร้อน
เมื่อทานไปก็ยังมีอาการง่วงนอน ต้อสัก 30 นาที คาเฟอีนจึงจะออกฤทธิ์

ตอนนี้มาอบรม2อาทิตย์ ที่จัดอบรม เสริฟกาแฟสด ผมทานแล้วตื่นตัวเลย ผมดื่มเช้าบ่ายเลย

ถามครับ

1.เพราะกาแฟสดกับกาแฟผงคาเฟอีนเข้มข้นต่างกัน ต่อให้ผมใส่กาแฟผงหลายช้อน ก็ไม่มีทางตื่นตัวเท่ากับกาแฟสดแก้วเดียว ใช่ไหมครับ

2.เครื่องทำกาแฟสดราคาสูงจะสามารถสกัดคาเฟอีนออกจากเมล็ดกาแฟได้ดีกว่าเครื่องทำกาแฟราคาถูกใช่ไหมครับ

3 กาแฟสดที่สกัดจากเมล็ดกับกาแฟสดที่สกัดจากแคปซูล คาเฟอีนที่ได้ต่างกันมากไหมครับ แล้วราคาเครื่องสกัด สองแบบนี้ แตกต่างกันมากไหมครับ
พอจะมีรุ่นที่แนะนำไหมครับ

ขอบคุณครับ

#2 ZAMORA

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 17 September 2023 - 12:33 PM

คาเฟอีน จะ สกัดได้ดี ในน้ำ ที่มีความร้อน ในระดับหนึ่งจำไม่ได้ว่า เท่าไร ลองหาข้อมูลเอา
ตัวกาแฟ ถ้า ผ่านน้ำร้อนไว คาเฟอีนก็จะน้อยครับ คน อิตาลี่ คิดค้นเครื่อง espresso machine ขึ้นมา เพื่อที่จะได้ ดื่นกาแฟ ได้เร็ว ละทั้งวัน เพราะ คาเฟอีนน้อย
ถ้าอยากได้ คาเฟอีนเยอะๆ ต้อง แช่ กาแฟไว้ใน น้ำร้อนครับ นานก็ออกมาเยอะ
ถ้าอยากได้ เยอะๆก็ ลอง
aeropress ไม่ก็ แบบ fresh press แช่ได้นานความชอบ แต่ขอเสียคือไม่เท่ แค่นั้น

#3 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 18 September 2023 - 09:35 AM

ความรู้แน่นๆ เลยครับ

#4 tsm

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 18 September 2023 - 06:13 PM

กาแฟสด เข้มกว่านะครับ
เน้นสะดวก รวดเร็ว พวกเครื่องชงกาแฟแบบใส่แคปซูลครับ หลัก ๆ มีแคปซูล 2 แบบ ใช้ร่วมกันไม่ได้ ชอบแบบไหน ซื้อเครื่องแบบนั้น

ผมแนะนำ อย่ากินเยอะครับ เดี๋ยวติดแล้วจะลำบาก 555

แนะนำ นอนให้พอกับร่างกายครับ ออกกำลังกายครับ

#5 sailor

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 19 September 2023 - 10:35 AM

คาเฟอีน แบบกาแฟสดบางทีเกือบ 2 เท่า ของกาแฟสำเร็จ ขึ้นอยู่กับตัวกาแฟด้วย
อยากได้เน้นๆกาแฟสด ที่เป็นโรบัสต้าก็ยิ่งมีคาเฟอีนเยอะขึ้นไปอีก
กาแฟคั่วเข้ม มีคาเฟอีน มากกว่า คั่วอ่อน เกิดจากน้ำหนักคั่วเท่ากัน แต่คั่วเข้มใช้สารกาแฟจำนวนเยอะกว่า เนื่องจากน้ำหนักหายมากกว่าจากการคั่ว

1.ใส่กาแฟสำเร็จ เยอะๆ ก็ปริมาณคาเฟอีนเท่ากาแฟสดได้
2. เครื่องทำกาแฟสด ราคาถูก ถ้าใช้เป็นก็สามารถสกัดกาแฟได้คาเฟอีนสูงได้ แต่ เครื่องทำกาแฟสดราคาสูง ให้ความสเถียรมากกว่า ปรับตั้งค่าได้มากกว่า ซึ่งจุดหมายของการชงกาแฟไม่ได้ต้องการสกัดกาแฟได้มากที่สุด
แต่เพื่อให้ได้รสชาติ กลิ่นกาแฟที่ดีที่สุด
3. กาแฟสดจากเมล็ด กับกาแฟสดจาก แคปซูล คาเฟอีนต่อน้ำหนักไม่ต่างกันถ้าเป็นเมล็ดตัวเดียวกัน ซึ่งเป็นไปได้ยาก
การสกัดขึ้นอยู่กับความละเอียดในการบด การที่น้ำผ่านทุกอณูของกาแฟได้เท่าๆกัน จะสกัดกาแฟได้ดี
แต่ปกติสูตร ในการชงกาแฟเองใช้ปริมาณกาแฟ 15-20 g แต่ ในแคปซูลมีแค่ 6-7 g ทำให้คาเฟอีนไม่เท่ากัน

#6 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 19 September 2023 - 08:58 PM

ผมกินกาแฟสดทุกวัน ชงด้วยกรวย กระดาษกรอง เหยือกดริฟ ส่วนเม็ดก็ซื้อบดแล้วมาไม่ค่อยมีความรู้ พยายามดริฟ ด้วยน้ำ อุณภูมิน้ำ เวลาเทน้ำ ตามที่ youtubeแต่ละเจ้าสอน แต่รสชาติก็ออกมาไม่ค่อยจะได้เรื่อง
คือผมอดอาหารน่ะ กินอะไรไม่ได้เลย นอกจาก กาแฟขมๆเพียวๆ อย่างน้อยๆก็ดีกว่าน้ำเปล่า เรื่องตาสว่างไม่ค่อยได้ผลกับผม ผมกิน1แก้วขมๆแล้วนอนหลับทันทีก็บ่อย แต่ที่มีผลมากคือ ถ้ากินเยอะเกินจะท้องผูก

#7 gaget

นักเล่นเกมมือโปร

• Junior Moderator

Posted 24 September 2023 - 08:39 AM

เครื่่องชงแบบแคปซูล เสี่ยวมี่ก็ได้ครับ แคปก็สตาร์บัค เนสเพรสโซ่ เลือกรสเอาเลยครับ แนะนำว่าอย่าซื้อแคปถูกๆ ทำเครื่องพัง (ใส่ยากดันยางจนหลุด) ตื่นทั้งวัน

#8 aspirin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 24 September 2023 - 10:08 PM

อยู่ที่เมล็ดและการสะกัดด้วย ถ้าจะเอาง่ายก็แคปซุล สะดวกรวดเร็ว มีอีกแบบคือการสกัดเย็น แช่ผงกาแฟ 24 ชม. ในตู้เย็น กรองเอาแต่น้ำหรือไม่ก็ใช้ขวดสกัดเย็นเลยก็ได้ ไม่ต้องเสียเวลากรอง
ข้อดีคือไม่แสบท้องแม้จะตื่มตอนท้องว่างเพราะแทบไม่มีกรดแล้ว ข้อเสียคิอใช้เวลาทำนาน

#9 X-Sy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 11 October 2023 - 06:13 PM

เห็นหลายคนตอบแล้วเข้าใจผิดอยู่มาก พวกเครื่องชงแรงดันสูง 20 bar ขึ้นไป ทำ perfect shot 1 shot คาเฟอีนประมาณ 40-50 mg แค่นั้นเองครับ แต่ถ้า drip คาเฟอีนจะสูงถึง 100-120 mg พวก 3 in 1 นี่ 60-120 mg แล้วแต่ยี่ห้อ ส่วนกาแฟกระป๋องไม่ต้องห่วง 150+ mg ส่วนกาแฟสำเร็จรูป 1 ช้อนชานี่ 30-120 mg นะครับ แสดงว่ากาแฟสำเร็จรูปที่คุณกินต้องไปดูว่ายี่ห้ออะไรครับ ถ้าไปกินยี่ห้อคาเฟอีนเยอะด็ดีดแน่นอนทั้ง ๆ ที่ชงเหมือนเดิม ส่วนกาแฟสดผ่านเครื่องแรงดันสูงปกติชงกัน 1 shot คาเฟอีนไม่เยอะครับ ยกเว้นเพิ่ม shot

#10 bank16132

เซียนเกมนรกแตก ขุมที่18

Posted 14 November 2023 - 01:51 PM

ไม่รู้อ่ะ ตื่นมาก็ฉีกซอง3อิน1เทใส่แก้ว กดน้ำร้อนตาม แค่นั้นเอง

#11 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 17 December 2023 - 04:31 PM

3 in 1 เลิกกินเลยนะครับ ไม่ดีต่อสุขภาพมากๆ กาแฟขม ไม่ใช่ คาเฟอีนเยอะ แต่ขมจากคั่วไหม้ กินไปก็ไม่ดี คั่วอ่อนก็ออกเปรี้ยวบางคนไม่ชอบ แต่ชุ่มคอดี
ผมกินแบบใช้ดริปด้วยถ้วยกรองกระดาษ ไม่ใส่น้ำตาล ไม่ใสนม

#12 natta

เซียนเกม

Posted 09 January 2024 - 09:00 PM

View Postaspirin, on 24 September 2023 - 10:08 PM, said:

อยู่ที่เมล็ดและการสะกัดด้วย ถ้าจะเอาง่ายก็แคปซุล สะดวกรวดเร็ว มีอีกแบบคือการสกัดเย็น แช่ผงกาแฟ 24 ชม. ในตู้เย็น กรองเอาแต่น้ำหรือไม่ก็ใช้ขวดสกัดเย็นเลยก็ได้ ไม่ต้องเสียเวลากรอง
ข้อดีคือไม่แสบท้องแม้จะตื่มตอนท้องว่างเพราะแทบไม่มีกรดแล้ว ข้อเสียคิอใช้เวลาทำนาน

น่าจะถูกเงิน ในกระเป๋า เพราะไม่ต้องใช้เครื่องใช่มั้ยครับ

View PostX-Sy, on 11 October 2023 - 06:13 PM, said:

เห็นหลายคนตอบแล้วเข้าใจผิดอยู่มาก พวกเครื่องชงแรงดันสูง 20 bar ขึ้นไป ทำ perfect shot 1 shot คาเฟอีนประมาณ 40-50 mg แค่นั้นเองครับ แต่ถ้า drip คาเฟอีนจะสูงถึง 100-120 mg พวก 3 in 1 นี่ 60-120 mg แล้วแต่ยี่ห้อ ส่วนกาแฟกระป๋องไม่ต้องห่วง 150+ mg ส่วนกาแฟสำเร็จรูป 1 ช้อนชานี่ 30-120 mg นะครับ แสดงว่ากาแฟสำเร็จรูปที่คุณกินต้องไปดูว่ายี่ห้ออะไรครับ ถ้าไปกินยี่ห้อคาเฟอีนเยอะด็ดีดแน่นอนทั้ง ๆ ที่ชงเหมือนเดิม ส่วนกาแฟสดผ่านเครื่องแรงดันสูงปกติชงกัน 1 shot คาเฟอีนไม่เยอะครับ ยกเว้นเพิ่ม shot
พอจะแนะนำยี่ห้อกาแฟผงสำเร็จรูปที่คาเฟอีนเยอะๆได้มั้ยครับ

#13 kidx

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 21 February 2024 - 03:22 PM

แฟนผมชอบดื่มกาแฟมาก ดื่มทุกเช้าเลยเป็นกาแฟดำร้อน ผมก็ชอบดื่มแต่แบบเย็นแล้วใส่นม ผมก็เลยซื้อเครื่องชงกาแฟสดมา ส่วนเมล็ดก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ กาแฟสดแรงกว่ากาแฟสำเร็จรูปพอสมควรครับ ปกติคุณพ่อกับคุณแม่ดื่มแบบชงสำเร็จรูปก็ปกติ พอดื่มเป็นกาแฟสดนี่บอกไม่ง่วงแล้วนอนกันไม่ค่อยหลับ (ผมชงให้พ่อกับแม่ตกเมล็ดกาแฟประมาณ 10-12 กรัมต่อแก้วนะครับ ถ้าดื่มเองจะประมาณ 20-22 กรัม) ปกติเมล็ดผมจะใช้ของสตาร์บัค Starbug บดเบอร์ 8-9 ทำ perfect shot ง่ายดีครับ ส่วนเมล็ดอื่นๆ ทำ perfect shot ยาก เวลาเปลี่ยนเมล็ดต้องปรับการบดใหม่ ทำไปประมาณ 3-4 แก้วถึงจะได้ perfect shot แฟนผมก็ดื่มกาแฟสำเร็จรูปแล้วก็ยังง่วงอยู่ พอเป็นกาแฟสด สดชื่นทั้งวันครับ