`

Jump to content

ใครเคยใช้พวก พัดลมอุตสาหกรรม ในห้อง มันมีข้อเสียอะไรใหมครับ

10 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 26 July 2023 - 04:09 PM

ช่วงหลังต้องไปดูแลแม่บ่อย แต่บ้านแม่เน้นโปร่ง เลยติดแอร์ไม่ได้ พัดลมเปิดไปก็ไม่เย็น ยุคก็เยอะ เลยกะซื้อพัดลมอุตสาหกรรม ฮาตาริ ใว้ติดบ้านแม่ซะเลย
เล็งตัวยึดขึ้นลงได้ ราวๆ1700 บาท เห็นว่ารุ่นล่าสุดประหยัดไฟลงอีกนิด
เสิจๆเจอข้อเสียว่า เสียงดังมาก ลมแรงจนทำให้ตาแห้งจมูกแห้ง เปิดจ่อนานๆไปปอดชื้น เลยอยากรู้จากคนที่เคยใช้จริงครับ

#2 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

• Royal Executive Members

Posted 26 July 2023 - 06:14 PM

ผมใช้ฮาตาริ ไม่แน่ใจ 18 หรือ 20 นิ้วอยู่ เปิดแค่เบอร์แรกก็แรงสะใจ ผมขี้ร้อนด้วยพัดลมบ้านเอาไม่อยู่ เปิดทีแรก ๆ ลมจะแยงตาหน่อยแต่ชินแล้ว ระวังเรื่องการระคายเคืองหน่อยก็พอ เคยเผลอหลับหน้าพัดลมเป่าจ่อ ๆ หลาย ชม. ตื่นมาแสบคอ น้ำมูกไหลทั้งวัน หรือบางทีเปิดแล้วนั่งใกล้ ๆ แปปนึงก็ปวดหัวเอาเหมือนกัน

ถ้าเรื่องควรระวังก็เวลาฝุ่นจับระดับนึงลมที่ออกมาจะทำให้ปรือ ๆ ยิบ ๆ ตาหน่อย ต้องคอยถอดมาล้างเดือนละครั้ง ส่วนเรื่องเสียง ดังระดับนึงเลยครับ เปิดเบอร์แรกนั่งดูใกล้ ๆ กลบเสียงทีวีที่เป็นเสียงพูดตอบโต้กันได้เลยแหละ

แต่พี่เปิดให้แม่น่าจะต้องเอาเบอร์เล็กลงมาหน่อยนะครับ ขนาดแค่เบอร์แรกแม่ผมแกยังบ่นว่าแรงไป ต้องร้อนมาก ๆ จริง ๆ ถึงยอมเป่า ต้องนั่งไกลพอประมาณด้วย ข้อดีที่แกชอบคือ เอามาเป่าผ้าที่ตากไว้ แปปๆ แห้งแล้ว

มีฮาตาริ 16 นิ้ว 2 ตัว อุตสาหกรรมตัวนึง ทีวี ตู้เย็นอย่างละตัว หลอดไฟ 3-4 หลอดเปิดสลับกัน ค่าไฟอยู่ที่ 9 ร้อยปลาย ถึง 10xx ครับ

ทรงนี้เลย

Enable GingerCannot connect to Ginger Check your internet connection
or reload the browserDisable in this text fieldRephraseRephrase current sentenceEdit in Ginger×
Enable GingerCannot connect to Ginger Check your internet connection
or reload the browserDisable in this text fieldRephraseRephrase current sentenceEdit in Ginger×

Edited by gvirus, 26 July 2023 - 06:24 PM.

#3 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 27 July 2023 - 11:20 AM

ตาม คุณ gvirus เลยครับ
พัลมอุดสาหกรรม มันแน้นลมแรง และเสียงดังเกินไปครับ
คือเปิดในโรงงานเสียงเครื่องจักรมันกลบ แต่เปิดในบ้านเงียบๆ แป๋ปเดี๋ยวหูชาครับ

#4 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 29 July 2023 - 06:23 PM

พัดลมในไทยทุกวันนี้เหมือนหยุดพัฒนา แต่ขายกันราคาเดิม กำไรต่อเครื่องรับเต็มๆ
กินไฟมากกว่าพวกพัดลมเชื่อมต่อ wi-fi ของ xiaomi 2-3 เท่า

พัดลมอุตสาหกรรมตามความเชื่อคือ ทน ถึก หมาชนล้มยาก (แต่ก็ชนล้มได้อยู่ดี) เปิดยาวๆไม่ต้องโอเวอร์ฮีท แต่มันเสียงดัง แรงเกินไป กินไฟ

#5 ulicis

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 31 July 2023 - 12:19 AM

ใช้เปิดให้หมากันยุงกลางคืน แรงดี ในตัวห้องในบ้านไม่ได้ใช้มันดังครับ

#6 โจ้

เซียนเกม

Posted 31 July 2023 - 07:54 PM

เสียงดัง
ลมตีแรง ต้องเอาไปไกลๆ

#7 umbababa

เซียนเกม

Posted 01 August 2023 - 12:39 PM

ลองซื้อมาแล้วครับ 1700-300 ค่าส่ง140 ช๊อปปี้ เสียงไม่ดังเท่าไร แต่ ลอง เบอร์1ลมแรงเวอร์ เป่านอน ตื่นมาปวดหัว จมูกแห้งเลย อ่านดูแล้ว ต้องตั้งใว้ห่างๆหน่อย ให้เกิดลมหมุนแรงๆในห้องก็พอ
ไฟ 114 wat (ไม่ได้อธิบายว่าหมายถึงเปิดเบอร์1 หรือ เบอร์ 3) ในเห็นเว็บคำนวนว่า เปิดทิ้งใช้1ชม.มิเตอร์จะเดิน 0.114หน่วย ราวๆ10ชม.ต่อหน่วย เทียบกับแอร์ที่เกือบชม.ละ1หน่วยแล้วก็ประหยัดกว่า10เท่า
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

#8 umbababa

เซียนเกม

Posted 01 August 2023 - 11:07 PM

สอบถามเล็กน้อยครับ ผมซื้อตัวในภาพมา แต่มันมีข้อสงสัยเล็กน้อย คือ เวลาเปิดเบอร์1 พัดลมจะไม่หมุนด้วยสปีทสม่ำเสมอ 100% ตลอดเวลา แต่จะหมุนแรง ผ่อน แรงผ่อน แรงผ่อน เป็นระยะ1วิสลับไปมา ผมฟังจากเสียงน่ะครับ ดัง----- เบา ดัง ------เบา
แต่เบอร์ 2 3 จะหมุน full speed ปรกติน่ะครับ

View Postgvirus, on 26 July 2023 - 06:14 PM, said:

ผมใช้ฮาตาริ ไม่แน่ใจ 18 หรือ 20 นิ้วอยู่ เปิดแค่เบอร์แรกก็แรงสะใจ ผมขี้ร้อนด้วยพัดลมบ้านเอาไม่อยู่ เปิดทีแรก ๆ ลมจะแยงตาหน่อยแต่ชินแล้ว ระวังเรื่องการระคายเคืองหน่อยก็พอ เคยเผลอหลับหน้าพัดลมเป่าจ่อ ๆ หลาย ชม. ตื่นมาแสบคอ น้ำมูกไหลทั้งวัน หรือบางทีเปิดแล้วนั่งใกล้ ๆ แปปนึงก็ปวดหัวเอาเหมือนกัน

ถ้าเรื่องควรระวังก็เวลาฝุ่นจับระดับนึงลมที่ออกมาจะทำให้ปรือ ๆ ยิบ ๆ ตาหน่อย ต้องคอยถอดมาล้างเดือนละครั้ง ส่วนเรื่องเสียง ดังระดับนึงเลยครับ เปิดเบอร์แรกนั่งดูใกล้ ๆ กลบเสียงทีวีที่เป็นเสียงพูดตอบโต้กันได้เลยแหละ

แต่พี่เปิดให้แม่น่าจะต้องเอาเบอร์เล็กลงมาหน่อยนะครับ ขนาดแค่เบอร์แรกแม่ผมแกยังบ่นว่าแรงไป ต้องร้อนมาก ๆ จริง ๆ ถึงยอมเป่า ต้องนั่งไกลพอประมาณด้วย ข้อดีที่แกชอบคือ เอามาเป่าผ้าที่ตากไว้ แปปๆ แห้งแล้ว

มีฮาตาริ 16 นิ้ว 2 ตัว อุตสาหกรรมตัวนึง ทีวี ตู้เย็นอย่างละตัว หลอดไฟ 3-4 หลอดเปิดสลับกัน ค่าไฟอยู่ที่ 9 ร้อยปลาย ถึง 10xx ครับ

ทรงนี้เลย

#9 gvirus

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 02 August 2023 - 11:30 AM

หมายถึงสปีดใบพัดใช่ไหมครับ ของผมไม่เป็นนะครับ คงที่ตลอด ถ้าสลับในระยะ 1 วิ นี่ ไม่น่าจะปกตินะครับ

#10 Orpheus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Executive Members

Posted 03 August 2023 - 02:58 PM

ผมใช้ตามรูปด้านบนก็หมุนสม่ำเสมอนะครับ ของท่านยังไงลองยกไปเคลมครับแบบนี้

#11 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

Posted 03 August 2023 - 05:25 PM

พวก smart fan ของ xiaomi จะมีปุ่มลมธรรมชาติ มันจะสลับแรงเบาแบบที่ท่านว่าเลย