`

Jump to content

รบกวนถามครับ พวก Windows 11 Pro FPP มีกล่องมือ1 ที่ขายตามเวบบอร์ด IT ราคาถูกกว่า JIB ADVICE 50% เนี่ยมันคือของแท้ Activate ได้ตลอดมั้ยครับ

10 replies to this topic

#1 winny6969

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 20 June 2023 - 09:51 PM

รบกวนถามครับ พวก Windows 11 Pro FPP มีกล่องมือ1 ที่ขายตามเวบบอร์ด IT ราคาถูกกว่า JIB ADVICE 50% เนี่ยมันคือของแท้ Activate ได้ตลอดมั้ยครับ

ใครพอมีประสบการณ์ยังไง แจ้งทีนะครับ

ขอบคุณมากครับ

#2 MyAngel

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 20 June 2023 - 09:54 PM

ผมซื้อ oem 300-400 บาท... ตั้งแต่ราวๆ 10 ปีที่แล้วยังใช้ได้อยู่เลยเป็นคีย์สมัย window 7 แล้วมันอัพเกรด วิน 10 กับ 11 ฟรีใช้มาอย่างยาวนานลงวินใหม่ก็หลายรอบใช้งานอัพเดทได้ตลอด กลับกัน idm key ที่ซื้อใน ocz ใช้ได้ปีกว่าๆเจ๊ง คนขายก็หายไปเลยสุดท้ายเลยซื้อของแท้แทนก็ไม่มีปัญหาอะไรใช้มายาวนาน

Edited by MyAngel, 20 June 2023 - 09:55 PM.

#3 po_po_rings

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 20 June 2023 - 10:02 PM

เท่าที่ถามคนขายมา เหมือนเขาบอกว่า key เขามาจากสิงค์โปร ไม่ได้มาจากที่ขายไทย ใช้กับบริษัทได้ เวลาตรวจไม่มีปัญหา แต่ยังไม่เคยลองเลยครับ

#4 winny6969

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 20 June 2023 - 11:11 PM

View PostMyAngel, on 20 June 2023 - 09:54 PM, said:

ผมซื้อ oem 300-400 บาท... ตั้งแต่ราวๆ 10 ปีที่แล้วยังใช้ได้อยู่เลยเป็นคีย์สมัย window 7 แล้วมันอัพเกรด วิน 10 กับ 11 ฟรีใช้มาอย่างยาวนานลงวินใหม่ก็หลายรอบใช้งานอัพเดทได้ตลอด กลับกัน idm key ที่ซื้อใน ocz ใช้ได้ปีกว่าๆเจ๊ง คนขายก็หายไปเลยสุดท้ายเลยซื้อของแท้แทนก็ไม่มีปัญหาอะไรใช้มายาวนาน

เวลามันอัพเกรดไป 10 11 ตอนลงวินโดว์ จะ Activate Key ใส่ตอนไหนครับ ระหว่างลงวินโดว์ หรือ ลงเสร็จค่อยใส่ครับ

ที่ใช้ยาวๆ 10 ปี ไม่ทราบว่า เปลี่ยน เมนบอร์ดบ้างป่าวครับ

ของผมซื้อ Key จาก เวบ PlayAsia นึกว่าพอจะเชื่อถือได้ ไหง 2 ปีผ่านไป คีย์ตาย โทรไปคุยกับ MS บอกว่า คีย์ผมมันสำหรับ Education Activate ไม่ได้แล้วซะงั้น

#5 kidx

Posted 21 June 2023 - 09:39 AM

พวก key oem ไม่น่าจะเปลี่ยน MB ได้นะครับ แต่ก็ใช้ได้ยาวๆ อยู่จริงๆ 3-400 ใช้ได้เกิน 5 ปี ผมว่าก็คุ้มแล้วละ

#6 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

• High Royal Executive Members

Posted 21 June 2023 - 10:17 AM

เดี๋ยวนี้มันมีเยอะครับ คีย์ที่ได้มาโดยวิธีไม่ถูกต้อง เขาให้ใช้วัตถุประสงค์อย่างนึงแต่เอามาใช้อีกแบบ คุณเองก็เคยมีประสบการณ์มาแล้ว ยังจะเสี่ยงอีกเหรอ

อย่าเห็นแก่ของถูกเลยครับ คุณอยากใช้ยาวๆ ไม่ใช่เหรอ วิธีที่ถูกมันมีอยู่แล้ว และราคามันไม่ได้แพงจนรับไม่ได้ เทียบกับเกมแท้เดี๋ยวนี้

#7 MyAngel

Posted 21 June 2023 - 11:06 AM

View Postwinny6969, on 20 June 2023 - 11:11 PM, said:

เวลามันอัพเกรดไป 10 11 ตอนลงวินโดว์ จะ Activate Key ใส่ตอนไหนครับ ระหว่างลงวินโดว์ หรือ ลงเสร็จค่อยใส่ครับ

ที่ใช้ยาวๆ 10 ปี ไม่ทราบว่า เปลี่ยน เมนบอร์ดบ้างป่าวครับ

ของผมซื้อ Key จาก เวบ PlayAsia นึกว่าพอจะเชื่อถือได้ ไหง 2 ปีผ่านไป คีย์ตาย โทรไปคุยกับ MS บอกว่า คีย์ผมมันสำหรับ Education Activate ไม่ได้แล้วซะงั้น

ใส่ตอนลงวินโด้นั่นแหละครับ บางทีต้องฟอแมทฉุกเฉินก็มาใส่ทีหลังได้เหมือนกันเพราะมีให้กด activate ภายหลังได้ขอแค่ไม่ซ้ำกับเครื่องอื่น ผมก็ใช้มา 10 ปี+ แล้ว

เปลี่ยนสเป็คมา 3 รอบแล้วเมนบอร์ดก็ 3 ตัวเช่นกันจำตัวแรกสุดไม่ได้แต่ 2 ตัวที่ผ่านมาคือ z390p และตัวปัจจุบันที่ใช้อยู่คือ b760-plus เป็นคีย์ของ window 7 pro ถ้าเปลี่ยนเมนบอร์ดแล้วคีย์ oem ใช้ไม่ได้ของผมก็อาจจะไม่ใช่ oem แต่ซื้อนานมากแล้วครับ 10 ปี+ เลยตอนนั้นซื้อใน ocz นี่แหละครับก็ใช้คีย์เดียวมาตลอดจนถึงปัจจุบันนี้ อัพเดทวินโด้อะไรได้ตามปกติ

คีย์ที่คุณซื้อมามันน่าจะเป็นคีย์ที่แจกให้ตามสถาบันการศึกษานะครับ แล้วเค้าไปรับมาขายอีกต่อ พวกที่ขาย google drive unlimited ส่วนนึงก็ใช้วิธีนี้เอา account ที่แจกฟรีให้นักเรียนมาทำเลยโดนริบคืนอยู่เรื่อยๆ

Edited by MyAngel, 21 June 2023 - 11:14 AM.

#8 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 21 June 2023 - 01:13 PM

ยืนยันอีกเสียง

ผมก็ใช้แบบ 3-4 ร้อยเหมือนกันครับซื้อมาแต่ key ใช้ได้จริง activate ได้ และอัพเกรด OS ได้หมด

ใช้มาเป็น 10 เครื่องแล้วครับหลายปีแล้ว ก็ยังไม่มีปัญหา ล่าสุดเอาเครื่องที่ทิ้งไว้ 3-4 ปีมาให้หลาน

เปิดมาล้างเครื่อง เปลี่ยน HDD เป็น SSD และลงวินโดใหม่ทั้งเซ็ต มัน auto activate ให้เลย

ผมเดาว่าคีย์น่าจะผูกกับ mainboard ลง OS ใหม่ มันดึง key จาก MB มาให้เลย

#9 โจ้

เซียนเกม

Posted 21 June 2023 - 05:06 PM

บางทีมันก็มีโปรครับ ตอนต้นปีน้องผมซื้อโน้ตบุค ซื้อW11ได้ราคาลด30% ไม่รู้เป็นโปรของโน้ตบุคหรือของMSจัด แต่ร้านไม่ได้เสนอขายนะต้องถามถึงบอก
ถ้าเป็นคนข้างในอาจตัดของได้ราคาถูกมากก็ได้มั้ง

#10 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 22 June 2023 - 11:20 AM

ถ้าเป็นแค่ Key มีสิทธ์ของสถานศึกษา ได้ราคาพิเศษครับ
ถ้าเป็นกล่อง อันนี้ไม่รู้จริงๆ ไม่ได้ตามเลย ตอนที่เช็คที่เจอแบบกล่องแต่ปลอมด้วย
แต่มันเทาๆครับ แท้ไหม ก็คือแท้ แต่ซิกแซกมา

ณ ตอนนี้คนที่ซื้อโน๊คบุ๊คใหม่เค้าแถมวินโดวแท้ให้แล้วครับ
ก็เลยไม่ค่อยมีใครอยากเสี่ยงกับของพวกนี้

#11 zodiac

Game คืออะไร ไม่รู้จัก ที่บ้านก็ไม่มี

Posted 03 July 2023 - 12:08 PM

View Postwinny6969, on 20 June 2023 - 11:11 PM, said:

ถ้าอัพจาก 10 ไป 11 เข้าใจว่า key แท้มันจะติดไปด้วย ใข้ win 11 ต่อได้เลย ถ้าแท้ไม่จริงอาจจะหลุด ก็หา key อื่นมาใส่แทน ถ้าผ่านก็ใข้ได้ หลุดก็หามาใส่ใหม่

Edited by zodiac, 03 July 2023 - 12:11 PM.