`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ช่วงนี้เพื่อนในบอร์ดทำอะไรกันบ้างครับผม

golffer99's Photo golffer99 11 Jul 2023

หาตั๋วไปเที่ยวอย่างเดียวเลยครับตอนนี้เกมก็ยังเล่นแต่เล่นนานๆไม่ได้แล้ว

Orpheus's Photo Orpheus 11 Jul 2023

umbababa, on 24 June 2023 - 02:25 AM, said:

ลดความอ้วน เคยบ่นๆในชาวบอร์ดฟังตอนหนัก80 แต่ก็ยังปล่อยจนกลายเป็น110
ตอนนี้เลยอดอาหารหนักเลย กินข้าวกลางวันวันละมื้อเดียว แล้วกินเวย์โปรตีนแทนอาหารเช้า กับ เย็น
ทุกวันนี้ รู้สึกโหลงมาก คนเคยกินอร่อยตามใจชอบ กลายเป็นวันๆมีสิทธิได้กินแค่ข้าวเที่ยงจานเดียว noของว่าง noเครื่องดื่ม สิ่งเดียวที่กินคือ น้ำเปล่า
นี่ก็ขึ้นเดือนที่4ละ น้ำหนักเหลือ97 หายไป13โล เหมือนลดน้อยแต่มวลกล้ามเนื้อยังอยู่ครบ กินเวย์โปรตีน มันบีบให้ดึงแต่ไขมันออกมาใช้

ผมก็เหมือนกัน จากเมื่อก่อนนน.ทรงๆที่ 76 โล แต่แปดปีให้หลังไม่ได้ออกกำลังกายกับกินดึกนอนน้อย สรุปนน.ขึ้นมาที่ 101.5 โล กางเกงทำงานตัวที่เพิ่งซื้อมาใหม่ไม่กี่เดือนใส่ไม่ได้ เสื้อทำงานแน่นจนกลัดกระดุมไม่ได้

หลังจากนั้นก็เริ่มรู้ตัวเลยเปลี่ยนมาออกกำลังกายทุกวันอย่างน้อยวันละชม. เล่นพวกเครื่องโยกที่ไม่ลงนน.กับเข่ามาก ไม่ก็ปั่นจักรยาน หรือเดิน จับการเผาแคลฯกับนาฬิกาได้ประมาณวันละ 600-1000 แคล

เริ่มออกกำลังกายวันที่ 24 พค. จนถึงเมื่อวาน (10 กค.) หยุดออกไปสองวันที่เหลือเข้าฟิตเนสคอนโด สรุปนน.ลดไปที่ 4 โล เหลือ 97.5 โล ประมาณ 2 โลต่อเดือน

ส่วนพวกกินวันทำงานก็เริ่มกินมื้อแรกตอนเที่ยง พอตอนดึกก็ยังกินดึกเหมือนเดิมแต่ลดปริมาณลง มีบุฟเฟ่ห์บ้างบางมื้อ พยายามเลี่ยงพวกของหวานกับพวกคาร์ปแทน

ของท่านจะดูโหดไปครับที่กินวันละมื้อ ร่างกายมัน under eat จำทำให้ดึงกล้าเนื้อออกไปด้วยมีโอกาสโย่โย่สูงเมื่อกลับมากินตามปกติ

MyAngel's Photo MyAngel 11 Jul 2023

View Postumbababa, on 24 June 2023 - 02:25 AM, said:

ลดความอ้วน เคยบ่นๆในชาวบอร์ดฟังตอนหนัก80 แต่ก็ยังปล่อยจนกลายเป็น110
ตอนนี้เลยอดอาหารหนักเลย กินข้าวกลางวันวันละมื้อเดียว แล้วกินเวย์โปรตีนแทนอาหารเช้า กับ เย็น
ทุกวันนี้ รู้สึกโหลงมาก คนเคยกินอร่อยตามใจชอบ กลายเป็นวันๆมีสิทธิได้กินแค่ข้าวเที่ยงจานเดียว noของว่าง noเครื่องดื่ม สิ่งเดียวที่กินคือ น้ำเปล่า
นี่ก็ขึ้นเดือนที่4ละ น้ำหนักเหลือ97 หายไป13โล เหมือนลดน้อยแต่มวลกล้ามเนื้อยังอยู่ครบ กินเวย์โปรตีน มันบีบให้ดึงแต่ไขมันออกมาใช้

ผมว่าแบบนี้ไม่ช่วยเท่าไหร่เลยครับจากใจคนที่ลดน้ำหนักมาก่อน ทำแบบนี้พอตบะแตกหรือหยุดเมื่อไหร่กลับมาขึ้นไวกว่าเดิมอีกครับ แล้วพอเริ่มมีอายุถ้าน้ำหนักขึ้นมาจะเอาให้ลงอีกยากแล้วก็จะพาลท้อไป ผมเคยน้ำหนักราวๆ 120 ตอนที่ติดโควิดครั้งนั้นเป็นหนักมาก ตอนนั้นรักษาฟรีนอนรพ พญาไทอยู่สองอาทิตย์ ออกมาเริ่มลดน้ำหนัก เริ่มคุมอาหาร ตอนนี้ 87 ครับราวๆสองปีได้ล่ะมั้ง เวย์อะไรผมไม่กินเลยนะผมแค่ลดจำนวนอาหารแต่ละมื้อลงเรื่อยๆจน ข้าวเย็นกินน้อยลงมาก แต่กลางวันยังกินอร่อยกินตามใจปากอยู่บ้าง บุฟเฟ่ยังมีนานๆที 2-3 เดือนครั้งอะไรงี้

อาหารเช้าหาอะไรเบาๆกินจะดีกว่าแทนที่จะงด กลางวันก็กินปกติ มื้อเย็นกินน้อยหน่อย ออกกำลังกายไม่ต้องหนักก็ได้แค่กินปริมาณให้น้อยลงยังกินตามใจปากได้นิดหน่อยดูคาร์บเอาดีๆ ผมยังกินพวก โค้ก หรือ ชเวปซีโร่อยู่เรื่อยๆเลยเวลาอยาก ผมเคยคิดจะลดแบบอดๆอยากๆแบบนั้นทำได้อยู่สองเดือนก็ท้อเกือบกลับไปโยโย่หนักแล้ว ตอนนั้นคิดได้เริ่มเปลี่ยนพฤติกรรมการกินแทนสบายใจกว่ามากครับ เพราะมันเริ่มเป็นชีวิตประจำวันปกติของเราไปโดยปริยายตอนที่เปลี่ยนพฤติกรรมตัวเองได้ แทนที่จะฝืนตัวเอง

Chai_Playstation's Photo Chai_Playstation 25 Jul 2023

เรื่องลดนน. เคยลดจาก 90+ ลงมาที่ 69 ในระยะเวลา 2 สัปดาห์ โดยใช้วิธีหักดิบ คือไม่กินไรเลย ทุกครั้งที่หิวคือน้ำเย็นจัดๆ และเป็นคนขึ้นไวลงไว ไม่กินอะไรเลยแค่วันเดียว นน.ก็ลดไป 2-3 โลละ
ส่วนเรื่องงาน ตอนนี้ตั้งเป้าเอาไว้ว่าต้องทำให้ได้เดือนละ 1M.

Lucosta's Photo Lucosta 23 Aug 2023

ส่วนผม ทำธุรกิจส่วนตัวต่อจากพ่อแม่ครับ ขายของพวกชุดนักเรียน และขายให้ในหน่วยงานราชการครับ

มีลูก 2 คนแล้ว เมีย 1 คน มีเมียมากกว่านั้นตายครับ 555+

ส่วนเรื่องเที่ยวกับครอบครัว 1-2 เดือนไปทีครับ

ส่วนเรื่องการเที่ยวส่วนตัว ผมเป็นคนชอบเดินป่าตั้งแคมป์ ส่วนมากจะไปเดินภูกระดึง (ก่อนแต่งงานมีลูกคือเดินป่าประจำครับ เดินทั้งในประเทศและต่างประเทศ แต่ส่วนมากในประเทศครับ) เพราะเพื่อนตอนนี้ผมหายไปจนจะหมดแล้วครับ ภูกระดึงถ้าไม่เดินกับเพื่อนก็เดินคนเดียวครับ ปีละครั้ง ส่วนตั้งแคมป์ผมก็ตั้งแคมป์แถวบ้านครับ ใกล้สุดชัยภูมิ ผาหัวนาค ขอนแก่น ภูผาม่าน เชียงคานบนเขาที่เขาเปิดต่าง ๆ ครับ ใครว่าง ๆ หรือใกล้ ๆ ผมก็มาตั้งแคมป์หรือเดินป่าเป็นเพื่อนได้นะครับ