`

Jump to content

ผมซื้อไม้กันสั่น moza mx mini2มา แต่มันไม่ค่อยนิ่ง

4 replies to this topic

#1 umbababa

เซียนเกม

• High Royal Executive Members

Posted 17 April 2023 - 09:45 AM

ผมเคยมี กล้องแอกชั่นแคมของ sony มันมีระบบกันสั่นภายในเลนส์ได้ยอดเยี่ยมมาก วิ่งตาลีตาเหลือกภาพยังนิ่งกิ้ก
แต่ว่า รุ่นนั้นมันมีปัญหากันทั้งบาง เรื่องพอเอาไปถ่าย4k นานๆแล้วมันร้อนจน กาวซิ้งค์ระบายความร้อนละลาย แล้วเลนส์ก็จะไม่ยอมโฟกัส ผมก็ดันเป็นเอาตอนหมดประกันพอดี คิดเรื่องค่าซ่อม sony แล้วก็เลยไม่ได้ซ่อมซักที
ตอนหลัง พบว่า กล้องมือถือก็ดีขึ้นมาก ผมได้หัวเหว่ยมา อะไรก็ไม่ค่อยสะดวกแต่ภาพถ่ายคมชัดสุดๆ ก็เลยซื้อไม้กันสั่นมากลบข้อด้อยสุดท้าย
แต่พบว่า ไม้กันสั่น มันไม่ได้กันถ่ายสั่นขนาดนั้น แค่หายใจเข้าออก ภาพในกล้องก็สั่นแล้ว ถึงจะเห็นว่าไม้มันบิดมันขยับหมุนตาม แต่ภาพที่ได้ ก็ไม่นิ่งระดับเดียวกับ กล้องแอกชั่นแคม หรือ วางบนขาตั้งพื้น
ผมพลาดอะไรไปหรือเปล่า หรือ ไม่กันสั่นมันก็ได้เท่านี้

#2 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Royal Executive Members

Posted 17 April 2023 - 03:04 PM

เล่นไมกันสั่น ต้องพวก Gimbal ครับ ถึงจะใช้งานจริงโอเค
เพื่อนผก็รับงานวิดีโอ+ รูป ใช้ Gimbal ครับ หากินได้

Edited by ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ, 17 April 2023 - 03:06 PM.

#3 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

• High Royal Executive Members

Posted 18 April 2023 - 09:06 AM

พวกกันสั่นไฟฟ้า ต้องดูว่ามันรองรับมือถือรุ่นไหนบ้าง เพราะมันจะ sync กันสมบูรณ์กว่า

เช่นตัวนี้ จะบอกว่ารองรับรุ่นไหนบ้าง
https://terra-1-g.dj...EN_20230322.pdf

ถ้าของถูกก็จะบอกแค่ว่ารองรับมือถือน้ำหนักไม่เกินเท่าไหร่

Edited by roger, 18 April 2023 - 09:10 AM.

#4 umbababa

เซียนเกม

Posted 19 April 2023 - 01:45 AM

ครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ พอลองดูโครงสร้างนานๆแล้วก็เริ่มเข้าใจ
ไอ้ไม้นี่ มันทำงานด้วยการ เอียงซ้าย เอียงขวา เอียงก้ม เอียงเงย เท่านั้น ไม่มีส่วนไหน ยืดหดสูงต่ำ หรือยืดออกซ้ายขวา
มันจึงไม่สามารถป้องกันการสั่น แนวตั้ง กับ แนวนอน ได้เลย เวลาผมหายใจเข้าออก กล้องเลยสูงขึ้นต่ำลง ตามมือของผม
บางทีการป้องกันการสั่นแนวตั้งแนวนอน ต้องใช้ฟรังชั่นของกล้อง หรือ app มันเอง ที่จะถ่ายกว้างๆแล้วค่อยตัดขอบให้ตรงกลางตรงกันทุกเฟรม

#5 cyberbot

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 19 April 2023 - 04:20 PM

View Postumbababa, on 19 April 2023 - 01:45 AM, said:

ครับ ขอบคุณทุกความเห็นครับ พอลองดูโครงสร้างนานๆแล้วก็เริ่มเข้าใจ
ไอ้ไม้นี่ มันทำงานด้วยการ เอียงซ้าย เอียงขวา เอียงก้ม เอียงเงย เท่านั้น ไม่มีส่วนไหน ยืดหดสูงต่ำ หรือยืดออกซ้ายขวา
มันจึงไม่สามารถป้องกันการสั่น แนวตั้ง กับ แนวนอน ได้เลย เวลาผมหายใจเข้าออก กล้องเลยสูงขึ้นต่ำลง ตามมือของผม
บางทีการป้องกันการสั่นแนวตั้งแนวนอน ต้องใช้ฟรังชั่นของกล้อง หรือ app มันเอง ที่จะถ่ายกว้างๆแล้วค่อยตัดขอบให้ตรงกลางตรงกันทุกเฟรม

มันน่าจะมีโหมด lock หรือ โหมด ติดตาม ครับ ที่ท่านเอียงแล้วมันเอียงตามไม่ยอมกลับมาตรงกลาง น่าจะเป็นโหมดติดตามหรือเปล่า ลองปรับดูเทคโนโลยีน่าจะทันๆกันหมดแล้วนะครับ