`

Jump to content

* * บ้ า น _ มิ ก ซ์ _ แ อ น ด์ _ มั่ ว * *

9 replies to this topic

#1 หน้ากากตี๋

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Executive Members

Posted 16 December 2021 - 01:35 PM

...

หาไรมาเขียนให้อ่านเล่นๆ นะครับ

บอร์ดเงียบมากเลย

.

.

.

"บ้าน มิกซ์ แอนด์ มั่ว"

สองสามวันที่แล้ว

เป็นวันครบรอบปีที่ 12 ของการป๊ะกันหนแรก

ระหว่าง ผม กะ คุณแฟน (ตอนนี้ต้องเรียก คุณนาย ละ หุหุ)

เหมือนเคยเล่าไว้นานแล้วว่า

เราสองคนนัดมาเจอกัน

เพื่อเจรจา ซื้อ-ขาย คอนโดของผม

ตอนนั้น คุณนายแกก็เช่าคอนโดเดียวกับผมนี่แหละ

แต่คนละตึก สัญญาเช่าใหม่ก็ต่อไปเรียบร้อยแล้ว

เจ๊แกเล่าให้ฟังว่า จริงๆ ไม่ได้จะมาซื้อหรอก

แค่อยากมาดูว่า ทำไมห้องผมถึงลงขายแพงจัง

ผมมารออยู่ที่ห้องก่อนเวลานิดหน่อย

ทำความสะอาดเล็กๆ น้อยๆ พอเป็นพิธี

ปกติ ทุกครั้งที่จะมาดูห้อง คุณนายจะหนีบเพื่อนสาวมาด้วยเสมอ

แต่วันที่นัดกับผม เพื่อนสาวดันติดงานรับปริญญาน้องชาย

เลยเป็นแบบ .. ข้ามาคนเดียว

เสียงเคาะประตูห้องผมดัง ป๊อกๆ

แล้วผมก็พับกบ เอ้ย พบกับ ..

หญิงสาวที่ท่าทางเหมือนเพิ่งเสร็จจากการลอกท่อหน้าคอนโดมา

เธออยู่ในคอสตูมชุดนอน หน้าตาไม่ได้แต่ง

หัวยุ่งๆ แถมยังใส่แจ็คเก็ตสีประหลาดๆ คลุมตัวมาอีกด้วย

ผมเปิดประตูห้องทิ้งเอาไว้

ไม่ใช่เพราะแสดง เจตนาดีต่อการที่คนสองคนอยู่ในที่รโหฐาน

แต่ผมต้องมั่นใจนิดนึงว่า.. หากเกิดเหตุร้ายอะไร

ผมยังสามารถหนียายเพิ้งนี้ได้อย่างทันท่วงที

เธอสวมวิญญาณแมวสำรวจห้องผมสักพัก

และเดินไปนั่งบนโซฟากลางห้อง พลางชวนผมร่วมเข้าวงสนทนา

"พี่นั่งที่สตูได้เลยนะคะ ไม่ต้องเกรงใจ"

ผมทำตามอย่างว่าง่าย ในใจก็คิด..

เอ๊ะ .. นี่ห้องกรู หรือ ห้องใครกันแน่วะ !? แต่ก็ไม่ซีเรียส

หน้าตาลูกครึ่งไทย-เขมร ไม่ใช่สัมผัสแรกที่ผมรู้สึกได้

แต่เป็น น้ำเสียงที่แอบกระเส่า เอ้ย.. ไม่ใช่ว้อย 555+

มันเป็นเสียงเล็กๆ ติดแหบเสน่ห์ อธิบายไม่ถูก

แต่เป็นอะไรที่ผมชอบละกัน ผมคอเอียงนั่งฟังแบบเพลินๆ ไป

เอาเป็นว่า หลังจากนั้น

เราสองคนก็พัฒนาความสัมพันธ์จนมาเป็นแฟนกัน

ผ่านร้อนผ่านหนาว..

ทะเลาะกัน ดีกัน เลิกกัน ดีกันใหม่

ตามประสานิสัยไม่ค่อยยอมใครของทั้งคู่

.

.

.

จนเมื่อ 3 ปีที่แล้ว

เราสองคนก็ตัดสินใจย้ายมาอยู่บ้านเดียวกัน

ต้องบอกก่อนว่า ผม กับ คุณนาย ค่อนข้างต่างกันมาก

ทั้งนิสัยใจคอ ความประพฤติ

จิตพิสัย รวมไปถึงความชอบส่วนตัว

พอมาอยู่ด้วยกัน หลายอย่างปรับมาตรงกลางไม่ได้

มันก็จะเป็นแบบ "ลูกผสม" คละๆ กันไป

ผมเป็นคนชอบของเก่า วินเทจ อะไรแบบนั้น

คุณนายจะออกสายโมเดิร์น ผสมโบฮีเมี่ยน ปาล์มมี่ๆ น่ะครับ

และเนื่องจากบ้านของเราต้องผ่านการรีโนเวทเยอะมาก

(ตัวบ้านที่คุณนายเลือก ค่อนข้างเน่าใน จนถึงขั้นเน่าหนอน)

เงินก็เลยหมดไปกับการทำ "บ้านผีสิง" ให้กลายเป็น "บ้านเปล่าๆ" ขึ้นมา

ฉะนั้น งบแต่งบ้านเราสองคนจึงเหลือน้อยมาก

80-90% ของบ้านจึงเป็นการเอาของใช้จากบ้านใครบ้านมันมาจัดวาง

มาผสมๆ มั่วๆ ซั่วๆ จนกลายเป็น "บ้านมิกซ์ แอนด์ มั่ว"

แบบที่จะได้เห็นนะครับ

.

.

.

บ้านผมเหลือต้นไม้ใหญ่ต้นเดียว ต้นอื่นโดนตัดหมดเลย

เพราะขึ้นรกมากๆ ครับ แถมตอนเลือกสีบ้านจากชาร์ทสี

ผมเลือกสีเทาอ่อนไป ทาเสร็จกลายเป็นสีฟ้าเฉยเลย

เดินเข้ามาในตัวบ้าน จะเจอรูปเสด็จแม่ผมก่อนในกรอบหลุยส์ทอง

ของเก่าเก็บทุกอย่าง เริ่มตั้งแต่ นาฬิกาแขวน (พัง ยังไม่ได้ซ่อม)

มีไอ้มดแดงยืนเรียงหน้ากันบนวิทยุเก่า (พังอีกเช่นกัน)

โทรศัพท์ส้มๆ (ก็พัง) มีโมเดิร์น และใช้งานได้อยู่อันเดียว

คือ นาฬิกาดิจิตอล ตรงกลาง เพราะซื้อใหม่

ห้องทำงานของผมเองครับ ใช้งานรวมกับห้องดูทีวี

โต๊ะทำงานมาจากโต๊ะกินข้าวของบ้านเก่าผม

ตู้เก็บงานเก่าเป็นตู้ขาเหลา ที่คุณนายบอกเชยมาก แต่ผมก็ชอบมันอยู่ดี

ผมทำงานไป พอง่วงๆ ก็ลุกเปิดเกมสตรีท 5 ให้คนมากระทืบเล่น

เยื้องๆ หลังโต๊ะทำงาน ก็เป็นตู้เกมอายุน่าจะสัก 6-7 ปีแล้วมั้ง

ยังไม่พังคับ เปิดเช็คทุกปี แทบไม่เคยได้เล่นเลย -_-"

แต่ของมันต้องมี ใช่มะ หุหุ

โซฟาหนังวัวเทียมตรงห้องดูทีวีครับ

ซื้อใหม่ราคาไม่แรงมาก ตามงบจำกัดจำเขี่ยน่ะครับ

พอคุณนายซื้อพรมหนังวัว (เทียม) หลักร้อยจากลาซาด้ามาแปะให้

ผมชอบนะ ดูมีชาติตระกูลขึ้นมานิดนึงเลย

โซนกินข้าว ซึ่งเป็นส่วนที่มั่วที่สุดในบ้านผมละ

เริ่มจาก โต๊ะกินข้าว Loft หรือ Industrail นี่แหละ

ไม้ๆ เหล็กๆ โชว์หัวน็อตเยอะๆ ผมชอบตรงมันดูถึกดี

ซึ่งโคตรขัดแย้งกับ ม้านั่งจีน แปะพรมขนสัตว์ หมอนอิงน้องหมา ของคุณนายเค้ามาก

ส่วนเก้าอี้ผม เก้าอี้สำนักงานแม่มเลย 555 มันก็นั่งสบายดีนะ

ผมกับคุณนายทำกับข้าวไม่เป็นกันทั้งคู่

เลยตัดสินใจทุบครัวทิ้งทำเป็นห้องนอนแขกแทน

ห้องนี้ยกให้คุณนายเป็นคนแต่งครับ โบฮีเมี่ยนๆ ตามชอบ

ผสมๆ กับเอาของเก่าเก็บของผม โคมไฟ สองอัน สองแบบ มั่วๆ ตามสไตล์

เป็นห้องที่คุณนายแกชอบเข้ามาทำอะไรจุ๊กจิ๊กๆ คนเดียว

เราสองคนแยกความเป็นเจ้าของห้องน้ำกันครับ

ผมเป็นเจ้าของห้องน้ำที่อยู่ชั้นล่าง

ตอนไปเลือกกระเบื้องผนัง โดนคุณนายลากไปโซนลดราคาของบุญถาวร

ผมจัดลายถูกสุดของโซนนั้นไปเลย งบตอนนั้นมันน้อยจริงๆ ครับ

พอติดกระจกเงากลมกรอบสีเงินปุ๊บ กลายเป็นไม่แมนไปเลย 555

ห้องน้ำคุณนายครับ อยู่ชั้นบน

มีสีสันกว่าของผมเยอะ สุขภัณฑ์ก็แบบกลมๆ มนๆหน่อย

(ผมชอบแบบเหลี่ยมๆ) มีเคาน์เตอร์ยาวๆ

จะได้วางของจุกจิกของคุณนายได้เยอะหน่อย

นี่ห้องนอนครับ ตอนที่เข้าไปอยู่จริง งบซื้อเตียงผมหมดครับ

เลยเอาฟูกวาง ผ้าปู แล้วนอนกันเลย แต่ผมก็ว่าดีนะ เตี้ยติดดินดี

ผนังหัวนอนปูอิฐเทียมแทนก่ออิฐมอญจริง เพราะคุณนายแกกลัวหลอน

ส่วนชั้นวางทีวี นำเหนอมากครับ

ผมให้ช่างเอาไม้เหลือจากการทำบ้านมาต่อๆ กัน

วางบนก้อนอิฐมวลเบาฉาบเรียบตามแบบ

ได้ชั้นวางทีวียักษ์ในราคา 3,500.- ผมชอบมาก ถูกดี ใหญ่ด้วย

บ้านจัดสรรทั่วไป ชั้นบนจะมีห้องนอนเล็กสองห้อง

ผมทุบกำแพงออก ทำเป็นห้องดูหนังไปเลย

ของทุกชิ้นไม่นับโซฟา คือ ของเดิมที่ผมใช้มาเกือบ 20 ปีทั้งนั้นเลย

จบละครับ

"บ้านมิกซ์ แอนด์ มั่ว" ของผม

ขอบคุณที่ติดตามรับชม

สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับ

:o_sorry: :o_sorry: :o_sorry:

รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

...

#2 Orpheus

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 16 December 2021 - 01:46 PM

ชอบอ่านงานของลุงมากครับ ปกติจะมีแต่ตัวอักษรแต่รอบนี้มาพร้อมกับรูปด้วย บ้านสวยโล่งสะอาดจัดเลยครับ

บ้านสวยครับ ไม่ต้องลงตัวแบบฉบับในนิตยสาร แต่เราอยู่แล้วมีความสุขก็พอครับ

ปล. เก้าอี้กินข้าวของลุงนี่ดีกว่าเก้าอี้ทำงานซะอีก

Edited by Orpheus, 16 December 2021 - 01:47 PM.

#3 kirari

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Royal Executive Members

Posted 16 December 2021 - 02:19 PM

ห้องดูหนังโคตรเท่เลยครับ

#4 po_po_rings

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 16 December 2021 - 03:16 PM

สวยดีครับ

#5 lovelymarky

Posted 17 December 2021 - 09:15 AM

สวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าครับ บ้านสวยดีครับ ดูโล่งสบายๆ น่าอยู่ครับ
น่ารักที่ทุกอย่างจัดวางตามแบบที่ทั้งสองท่านชอบได้โดยไม่ต้องเสียความเป็นตัวเองไปครับ
ปล.ผมแต่งเช้าบ้านแฟนจะ 10ปี นอนหน้าบ้านตรงข้ามหิ้งพระมา 8 ปีแล้วครั้บ ตั้งแต่ลูกเกิด
มีรูปคุณทวดสองท่านและน้องชายแฟนคอยมอง ให้กำลังใจมาตลอดครับ 55

#6 aspirin

Posted 17 December 2021 - 02:02 PM

ตอนนี้ห้องดูหนังผมกลายเป็นห้องนอนไปแล้ว ห้องนอนมีแต่ไม่อยากนอน ห้องดูหนังมันเก็บเสียงนอนแล้วหลับสนิทดี

#7 keepwalking

since 1978 and still going strong

• High Royal Executive Members
  • Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 18 December 2021 - 12:21 AM

ชอบชุดกินข้าวครับ

#8 ใหญ่สั่งข้า ฟ้าสั่งเก็บ

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 21 December 2021 - 01:12 PM

มันดูมิกซ์ๆ มั่วๆ แต่ออกมาดูดีนะครับ
ใครเคยซื้อของเข้าบ้าน จัดบ้านจะรู้ แต่งบ้านไม่ใช่เรื่องง่าย

ส่วนตัวชอบห้องดูหนังสุดครับ
มุมตู้เกมส์นี้ของในฝันผมเลย 555+
เรื่องชันวางทีวีที่เป็นไม้ต่อยาวๆ เห็นแล้วเสียวครับ หักกลางขึ้นมานี้น้ำตาไหลเลยครับ

#9 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

• High Royal Executive Members

Posted 23 December 2021 - 10:07 AM

บ้านน่ารักมากครับ ผมว่าแบบนี้ดี มองแล้วไม่น่าเบื่อ

เดี๋ยวนี้บ้านจัดสรรชอบออกแบบคล้ายๆกัน สี เฟอร์ พื้น ฝ้า คล้ายๆกันไปหมด

ปล. จัดโต๊ะทำงานหันหน้าเข้าทีวีเหมือนผมเลยฮ่ะ
ทำงานไปดูทีวีไป บางคนชอบถามว่าจะมีสมาธิหรอเวลาทำงาน ถ้าไม่มีทีวีสิทำงานไม่ได้ 55

#10 joamz3

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 23 December 2021 - 03:05 PM

ดูกี่รอบก็ชอบห้องดูหนังครับ