`

Jump to content

ขอคำแนะนำสายชาร์จไอโฟนหน่อยครับ

5 replies to this topic

#1 KotDS

นักเล่นเกมมือโปร

• Royal Executive Members

Posted 29 August 2021 - 09:12 PM

ที่บ้านมีไอแพดมินิ4 หนึ่งเครื่อง ไอแพด2017 หนึ่งเครื่อง ไอโฟน5 หนึ่งเครื่อง ไอโฟน5S หนึ่งเครื่อง ไอโฟน7+ หนึ่งเครื่อง ไอโฟน8+ สองเครื่อง ไอโฟน11โปร หนึ่งเครื่อง

ปกติเวลาอยู่บ้านจะใช้สายชาร์จแท้จากในกล่องทุกเครื่อง ใช้มาตลอดตั้งแต่ซื้อตอนออกใหม่ทุกเครื่อง ยกเว้นไอ11โปร เพิ่งซื้อ8/8ปีก่อน แต่ระยะหลัง สายชาร์จแท้เสียบแล้ว ไฟเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง

นึกว่ารูชาร์จสกปรกก็ทำความสะอาดเป่าฝุ่น เอาสก๊อตเทปม้วนสอดไปแปะๆเอาฝุ่นออก
ก็เหมือนเดิมชาร์จเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง เลยเอายางลบขัดปลายสายชาร์จ ฉีดสเปรย์สำหรับล้างวงจรที่ปลายสาย

พอเอามาใช้ก็เหมือนเดิมเสียบติดบ้างไม่ติดบ้าง แต่ถ้าเอาสายผม(ใหม่สุดเพิ่งครบปีวันที่8นี่เอง) เสียบติดทุกเครื่อง ผมมีสายชาร์จถูกๆยี่ห้อไรไม่ทราบจำไม่ได้ ซื้อมาหลายปีแล้ว ตั้งแต่สมัยใช้ไอ5เลยมั้ง ติดตัวไว้2-3เส้น เอาไว้ไปชาร์จเวลาออกนอกบ้าน

ที่แปลกคือเสียบชาร์จง่ายมาก ติดทุกเครื่องทุกครั้งที่เสียบ แต่เนื่องด้วยมันเป็นสายไม่มียี่ห้อมั้ง ไม่กล้าใช้เป็นเรื่องเป็นราว กลัวทำให้เครื่องมีปัญหา

ตอนนี้มีความคิดจะซื้อสายชาร์จมาใช้แทนของแท้ในบ้าน
มียี่ห้ออะไรแนะนำบ้างครับ ที่ผมพอรู้จักก็hoco remax พวกนี้โอเคมั้ยครับ แล้วสายธรรมดากับสายถักแบบไหนทนกว่ากันครับ

ขอบคุณมากๆล่วงหน้าเลยนะครับ

#2 sk8er boi

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 30 August 2021 - 11:07 AM

Anker อันนี้คุณภาพดี ราคาแรง ใช้อยู่หลายเส้นยังไม่เสียสักเส้นเลยครับ

Zmi ถ้าจำไม่ผิดของเสี่ยวหมี่ คุณภาพดี ราคาไม่แรงมากครับ

#3 Roid

นักเล่นเกมมือฉกาจ

• Executive Members

Posted 31 August 2021 - 09:40 AM

ไม่รู้ผมดวงซวยเองไหมนะ เคยซื้อ remax จากร้าน (น่าจะตัวแทนจำหน่าย) แถวเสือป่ามา ใช้ได้ไม่เกิน 3 เดือน เจอปัญหา ไปซื้อใหม่ก็เหมือนเดิม ใช้ได้ 4-5 เดือน เลยเลิกใช้ไปละ แต่ของเพื่อนผมดันใช้ได้ยาวๆ ไม่รู้ต่างกันตรงไหน
.
สุดท้ายผมจบที่ ugreen อ่ะครับ พอดีตอนนั้นกำลังหา usb type-c hub เลยกดเอาจาก shopee แล้วกดสายแถมๆ มาด้วยให้ราคารวมมันใช้คูปองลดได้ เห็นราคาไม่แรงมากด้วย ตอนนั้นกดแบบสายสั้นสำหรับใช้กับ power bank มา 1, สาย 1 เมตรชาร์จปกติ และก็สาย 2 เมตร เอามาเสียบหลังคอมที่ office แล้วลากยาวขึ้นมาบนโต๊ะ สรุปใช้มาเกือบ 2 ปีละครับ ยังไม่เคยพบปัญหาเลยซักเส้น กลายเป็นติดใจยี่ห้อนี้ไปเลย
.
ปล. ผมกดจาก ugreen flagship store ตรงเลยใน shopee นะครับ ของจะส่งจากจีนทำให้ช้าหน่อย แต่ยังไม่เคยพบปัญหาซักชิ้น

#4 ekbee

เซียนเกม

• Moderator?

Posted 31 August 2021 - 02:10 PM

แนะนำ Anker หรือ belkin ครับ แต่เอาแบบสายถักนะครับ เส้นนึง 4-500 (Lightning to usb a)

แพงหน่อย แต่ผมว่าคุ้มนะ ประกัน 2 ปี แต่ต้องเก็บกล่อง ใบเสร็จไว้เคลมด้วยนะครับ รอไม่กี่วัน 9.9 เอาโค้ด mall ลดอีก 12 หรือ 15% นี่ละ

#5 KotDS

Posted 01 September 2021 - 07:31 AM

ขอบคุณทุกๆคนมากๆครับ

#6 KotDS

Posted 03 September 2021 - 08:14 AM

ตอนนี้สั่งไปแล้วนะครับเลือกugreenเพราะราคาไม่แรงเกินไป

ขอบคุณที่แนะนำครับ ถ้าไม่ถามคงซื้อremax hocoไรพวกนี้อ่ะเนื่องจากรู้จักอยู่ไม่กี่ยี่ห้อ