`
←  DGO Living Room : ห้องนั่งเล่น
Logo
»

ขอคำแนะนำสายชาร์จไอโฟนหน่อยครับ

KotDS's Photo KotDS 29 Aug 2021

ที่บ้านมีไอแพดมินิ4 หนึ่งเครื่อง ไอแพด2017 หนึ่งเครื่อง ไอโฟน5 หนึ่งเครื่อง ไอโฟน5S หนึ่งเครื่อง ไอโฟน7+ หนึ่งเครื่อง ไอโฟน8+ สองเครื่อง ไอโฟน11โปร หนึ่งเครื่อง

ปกติเวลาอยู่บ้านจะใช้สายชาร์จแท้จากในกล่องทุกเครื่อง ใช้มาตลอดตั้งแต่ซื้อตอนออกใหม่ทุกเครื่อง ยกเว้นไอ11โปร เพิ่งซื้อ8/8ปีก่อน แต่ระยะหลัง สายชาร์จแท้เสียบแล้ว ไฟเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง

นึกว่ารูชาร์จสกปรกก็ทำความสะอาดเป่าฝุ่น เอาสก๊อตเทปม้วนสอดไปแปะๆเอาฝุ่นออก
ก็เหมือนเดิมชาร์จเข้าบ้างไม่เข้าบ้าง เลยเอายางลบขัดปลายสายชาร์จ ฉีดสเปรย์สำหรับล้างวงจรที่ปลายสาย

พอเอามาใช้ก็เหมือนเดิมเสียบติดบ้างไม่ติดบ้าง แต่ถ้าเอาสายผม(ใหม่สุดเพิ่งครบปีวันที่8นี่เอง) เสียบติดทุกเครื่อง ผมมีสายชาร์จถูกๆยี่ห้อไรไม่ทราบจำไม่ได้ ซื้อมาหลายปีแล้ว ตั้งแต่สมัยใช้ไอ5เลยมั้ง ติดตัวไว้2-3เส้น เอาไว้ไปชาร์จเวลาออกนอกบ้าน

ที่แปลกคือเสียบชาร์จง่ายมาก ติดทุกเครื่องทุกครั้งที่เสียบ แต่เนื่องด้วยมันเป็นสายไม่มียี่ห้อมั้ง ไม่กล้าใช้เป็นเรื่องเป็นราว กลัวทำให้เครื่องมีปัญหา

ตอนนี้มีความคิดจะซื้อสายชาร์จมาใช้แทนของแท้ในบ้าน
มียี่ห้ออะไรแนะนำบ้างครับ ที่ผมพอรู้จักก็hoco remax พวกนี้โอเคมั้ยครับ แล้วสายธรรมดากับสายถักแบบไหนทนกว่ากันครับ

ขอบคุณมากๆล่วงหน้าเลยนะครับ

sk8er boi's Photo sk8er boi 30 Aug 2021

Anker อันนี้คุณภาพดี ราคาแรง ใช้อยู่หลายเส้นยังไม่เสียสักเส้นเลยครับ

Zmi ถ้าจำไม่ผิดของเสี่ยวหมี่ คุณภาพดี ราคาไม่แรงมากครับ

Roid's Photo Roid 31 Aug 2021

ไม่รู้ผมดวงซวยเองไหมนะ เคยซื้อ remax จากร้าน (น่าจะตัวแทนจำหน่าย) แถวเสือป่ามา ใช้ได้ไม่เกิน 3 เดือน เจอปัญหา ไปซื้อใหม่ก็เหมือนเดิม ใช้ได้ 4-5 เดือน เลยเลิกใช้ไปละ แต่ของเพื่อนผมดันใช้ได้ยาวๆ ไม่รู้ต่างกันตรงไหน
.
สุดท้ายผมจบที่ ugreen อ่ะครับ พอดีตอนนั้นกำลังหา usb type-c hub เลยกดเอาจาก shopee แล้วกดสายแถมๆ มาด้วยให้ราคารวมมันใช้คูปองลดได้ เห็นราคาไม่แรงมากด้วย ตอนนั้นกดแบบสายสั้นสำหรับใช้กับ power bank มา 1, สาย 1 เมตรชาร์จปกติ และก็สาย 2 เมตร เอามาเสียบหลังคอมที่ office แล้วลากยาวขึ้นมาบนโต๊ะ สรุปใช้มาเกือบ 2 ปีละครับ ยังไม่เคยพบปัญหาเลยซักเส้น กลายเป็นติดใจยี่ห้อนี้ไปเลย
.
ปล. ผมกดจาก ugreen flagship store ตรงเลยใน shopee นะครับ ของจะส่งจากจีนทำให้ช้าหน่อย แต่ยังไม่เคยพบปัญหาซักชิ้น

ekbee's Photo ekbee 31 Aug 2021

แนะนำ Anker หรือ belkin ครับ แต่เอาแบบสายถักนะครับ เส้นนึง 4-500 (Lightning to usb a)

แพงหน่อย แต่ผมว่าคุ้มนะ ประกัน 2 ปี แต่ต้องเก็บกล่อง ใบเสร็จไว้เคลมด้วยนะครับ รอไม่กี่วัน 9.9 เอาโค้ด mall ลดอีก 12 หรือ 15% นี่ละ

KotDS's Photo KotDS 01 Sep 2021

ขอบคุณทุกๆคนมากๆครับ

KotDS's Photo KotDS 03 Sep 2021

ตอนนี้สั่งไปแล้วนะครับเลือกugreenเพราะราคาไม่แรงเกินไป

ขอบคุณที่แนะนำครับ ถ้าไม่ถามคงซื้อremax hocoไรพวกนี้อ่ะเนื่องจากรู้จักอยู่ไม่กี่ยี่ห้อ